[Funland] Tốt nghiệp Rmit có nên vào nhà nước làm.

prado2012

Xe điện
Và người đi xe 150cc với vận tốc 20km/h thì họ đang thong dong và nhàn hạ (có thể là đang đi vãn cảnh), trong khi người đi xe 50cc với tốc độ 40km/h thì đang vất vả mưu sinh, vì tốc độ đó cũng nguy hiểm với thiết kế xe, phỏng cụ?
Em chưa hiểu cụ đang so sánh cái gì?
Hết béng cả rượu tặng cụ dơi, chẹp.

doctor103

Xe điện
Và người đi xe 150cc với vận tốc 20km/h thì họ đang thong dong và nhàn hạ (có thể là đang đi vãn cảnh), trong khi người đi xe 50cc với tốc độ 40km/h thì đang vất vả mưu sinh, vì tốc độ đó cũng nguy hiểm với thiết kế xe, phỏng cụ?
Em chưa hiểu cụ đang so sánh cái gì?
Em so sánh về nguồn lực vốn có giữa người 150cc và 50cc, trong 1 cuộc đua mà đi như em ví dụ thì người đi 50cc sẽ về đích sớm hơn.

Hay là ví dụ thế này đi ở 1 công ty có hai ứng viên vào làm 1 người học ở trường A ngoài VN, 1 người học ở trường B tại VN, tạm cho là trường A có điều kiện tốt hơn trường B (ví dụ thế vì không phải trường nào ở ngoài VN cũng tốt hơn ở VN). Nếu bạn học ở trường A không vận dụng được những gì đã trang bị thì cũng chưa chắc đã hơn được bạn ở trường B

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Hồi em còn lang thang làm mẫu thủy tinh cho máy bắn tia laser thì em thấy mấy thạc sĩ, tiến sĩ xuất thân từ 18HQV hoặc 10 ĐT toàn ở Pháp về. Sư phụ em còn bảo em rằng, nếu cháu ra ngoài được thì ra khẩn trương, ở đây là vườn trẻ, không phải người có mối quan hệ nào đó thì không phát triển được gì đâu, thế là em phải té ngay.
Hehe. Đội đi được thì đi luôn, đội thì quay về tìm bến đỗ. Nhưng bây giờ Viện nó tệ hơn nhiều, trước đây chỉ nhận SV trường ngon, bây giờ toàn nhận SV trường lởm. Vì SV trường ngon nó làm vài tháng nó lượn :D

prado2012

Xe điện
Em so sánh về nguồn lực vốn có giữa người 150cc và 50cc, trong 1 cuộc đua mà đi như em ví dụ thì người đi 50cc sẽ về đích sớm hơn
Tất cả là sự lựa chọn, sao cụ cứ phải hơn thua thế nhỉ? Cho cụ và trường đại học công lập 50 cc về nhất thế giới luôn được chưa cụ? Giảng dạy luôn cho bọn mũi lõ là đi xe 50 cc nhanh về đích hơn xe nhà chúng mày ;))

Chỉnh sửa cuối:

edc

Xe lăn
Thời Pháp thì Pháp không mở quá nhiều trường và cũng không cho quá nhiều người dân thuộc địa đi học hoặc có đi học thì cũng bị giới hạn trong quá trình học (Ví dụ có trường y đông dương nhưng các sinh viên bản địa không được thực tập nội trú). Những nhà có điều kiện thì họ cho du học luôn phần vì cũng ít lựa chọn.
ngoài bộ phận đi học để nâng cao dân trí thì cũng có những người cho con em đi học chỉ để lấy danh đi nước ngoài cho oai, không thiếu cậu ấm cô chiêu đi nước ngoài chỉ để tiêu tiền của bố mẹ. Ngoài ra, mác đi học ở Tây về nó vẫn là gì đó khá là cao sang với không ít người ở VN. Nhưng dù sao thì con em họ đi nước ngoài thì cũng ít nhiều có thêm trải nghiệm.
Em thì thấy đi du học cũng sẽ giúp trang bị cho người học thêm nhiều yếu tố, kỹ năng, kiến thức, phải sống tự lập trong môi trường bất đồng về văn hóa ngôn ngữ. Nhưng có tận dụng được những điều đó để phát triển, áp dụng vào cuộc sống thì khác. Ví dụ việc đi du học là được trang bị xe 150cc, còn học trong nước là 50cc, nhưng dù đi 150cc nhưng vẫn chỉ đi 20km/h, còn đi 50cc thì đi 40km/h thì là chưa tận dụng hết khả năng vốn có rồi
Quan trọng là chất lượng cụ. Em thấy nói các cụ nhà văn/thơ trên đều học trường của Pháp. Không biết có đúng không.

sthd

Xe lăn
rmit đã là gì
hiện nay cqnn nào mà chả đầy cựu dhs
đến cả Công an còn đang đầy cựu dhs kinh tế, tài chính, IT...

doctor103

Xe điện
Tất cả là sự lựa chọn, sao cụ cứ phải hơn thua thế nhỉ? Cho cụ và trường đại học công lập 50 cc về nhất thế giới luôn được chưa cụ?
Em không phủ nhận các trường tư quốc tế hay ở nước ngoài, em chỉ thấy là học ở các trường trong nước hay trường công thì chưa chắc đã kém về trang bị công cụ, kiến thức, kỹ năng để sau đi làm. Em thấy không nên vơ đũa cả nắm vì học trong nước vẫn có nơi tốt.

prado2012

Xe điện
l
Quan trọng là chất lượng cụ. Em thấy nói các cụ nhà văn/thơ trên đều học trường của Pháp. Không biết có đúng không.
Em ngoài đội này mê đội trường Mỹ thuật đông dương cụ ạ.

prado2012

Xe điện
Em không phủ nhận các trường tư quốc tế hay ở nước ngoài, em chỉ thấy là học ở các trường trong nước hay trường công thì chưa chắc đã kém về trang bị công cụ, kiến thức, kỹ năng để sau đi làm. Em thấy không nên vơ đũa cả nắm vì học trong nước vẫn có nơi tốt.
Trên này chưa ai bảo trường công là 100% không tốt chỉ có điều nó có thể tốt hơn nhiều với đầu vào đang có cụ nhé.

Batman

Xe điện
Người OF
Em so sánh về nguồn lực vốn có giữa người 150cc và 50cc, trong 1 cuộc đua mà đi như em ví dụ thì người đi 50cc sẽ về đích sớm hơn.

Hay là ví dụ thế này đi ở 1 công ty có hai ứng viên vào làm 1 người học ở trường A ngoài VN, 1 người học ở trường B tại VN, tạm cho là trường A có điều kiện tốt hơn trường B (ví dụ thế vì không phải trường nào ở ngoài VN cũng tốt hơn ở VN). Nếu bạn học ở trường A không vận dụng được những gì đã trang bị thì cũng chưa chắc đã hơn được bạn ở trường B
Tại sao lại phải cắm đầu mà chạy để về đích sớm, trong khi các ngã rẽ vẫn đang mở và chờ các ứng viên xuất sắc. Cái hay của cậu A là cậu ấy hay tự đặt câu hỏi và tự trả lời, trong khi cậu B thì chỉ biết mỗi việc là cần phải về đích.

Batman

Xe điện
Người OF
He he, cậu trẻ em làm viện trưởng cái số 18 cụ nói. Nói chung em thấy các nhà khoa học việt nam mà không đi đường chính trị thì thiệt thòi.
Con đường Cụ nói là gian truân đấy, người làm chính trị thì tính cách phải như cành liễu, mà tính cách này phù hợp hơn với các nhà khoa học xã hội. Số 18 thì xuất thân toàn bên tự nhiên, sư phạm, bách khoa... nên họ vẫn theo con đường khoa học hoặc đi giảng dạy, hoặc chuyển ngành, số rất ít mới phù hợp với chính trị.
Hehe. Đội đi được thì đi luôn, đội thì quay về tìm bến đỗ. Nhưng bây giờ Viện nó tệ hơn nhiều, trước đây chỉ nhận SV trường ngon, bây giờ toàn nhận SV trường lởm. Vì SV trường ngon nó làm vài tháng nó lượn :D
Em hơn 20 năm chưa cập nhật tình hình, giờ bác nói em mới biết là có cả sv trường lởm trong đó.

prado2012

Xe điện
Con đường Cụ nói là gian truân đấy, người làm chính trị thì tính cách phải như cành liễu, mà tính cách này phù hợp hơn với các nhà khoa học xã hội. Số 18 thì xuất thân toàn bên tự nhiên, sư phạm, bách khoa... nên họ vẫn theo con đường khoa học hoặc đi giảng dạy, hoặc chuyển ngành, số rất ít mới phù hợp với chính trị.

Em hơn 20 năm chưa cập nhật tình hình, giờ bác nói em mới biết là có cả sv trường lởm trong đó.
Vâng thế nên em nói nhà khoa học ở Việt nam thiệt thòi và tại sao nhiều ng chọn ở lại nước ngoài.

Batman

Xe điện
Người OF
Vâng thế nên em nói nhà khoa học ở Việt nam thiệt thòi và tại sao nhiều ng chọn ở lại nước ngoài.
Em thì đoán rằng, họ chọn ở nước ngoài vì họ có thể tiếp cận với tiến bộ khoa học, về thì hưởng lương thấp, công cụ - thiết bị khoa học không đủ, làm đề tài thì chẳng có ứng dụng thực tế gì, làm xong cất đi. ;)
Cơ bản là khó.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Rmit chỗ cơ quan em nhiều cháu học mà. Chắc hot lắm

prado2012

Xe điện
Không ít Elite (COCC) tốt nghiệp trường Tây về, nhưng ko bước qua được cám dỗ của đồng tiền. Còn đúng thật đã phần là bọn vừa ngu vừa láo !
Đời nào và ở đâu cũng vậy thôi cụ nha. Không thể làm chính trị khi không biết nói láo, câu này của bọn Tây không phải của em. Nên nc đục thì đâu cũng thế.

edc

Xe lăn

Hehe. Em mới cập nhất gần đây, nó khác xưa nhiều lằm. Nói chung con tàu KH không biết lái về đâu.

prado2012

Xe điện
Thực ra thì nhà nước có người giỏi mà, nhưng làm ở đó EQ và kĩ năng mềm phải tốt . Tuy nhiên số người ở chiều không giỏi nhưng nhiều kĩ năng mềm nhiều hơn. Nếu xét cho đúng, EQ cũng là một loại tài năng nhỉ.
Hehe. Em mới cập nhất gần đây, nó khác xưa nhiều lằm. Nói chung con tàu KH không biết lái về đâu.
Chán nhỉ cụ.

sthd

Xe lăn

draqv

Xe máy
Tình hình là mới có 1 thớt bàn về học Rmit. Tiện đây các cụ nào cho con học Rmit nên bàn cả đầu ra công việc luôn. Sau khi tốt nghiệp đại đa số sinh viên Rmit sẽ chọn làm việc tại các công ty hàng đầu, về làm cho nhà, hay mở Doanh nghiệp riêng. Vậy có 1 hướng cũng khá hay là vào làm công chức nhà nước như Phường, Quận, các Sở ban ngành hoặc các Bộ nếu ở Hà Nội.
Ý các cụ thấy hướng này thế nào, có tiềm năng không.
Con em thì không vào nhà nước, nhưng thấy các cấp chính quyền trong Phường đang có ý bồi dưỡng lâu dài.
Cái quan trọng nhất là cái đứa học Rmit nó muốn cái gì?
Rmit thì kinh tế gia đình cũng rất tốt rồi, không cần quá băn khoăn. Vậy vào làm nhà nước làm gì?

Kiếm tiền? cũng có nhiều hướng tốt vì sẵn vốn của gia đình, có thông tin và quan hệ trong hệ thống thì tỷ lệ đầu tư thành công rất cao.
Lấy vị thế cho gia đình?
Lấy danh?
Mong muốn công hiến? yêu thích chính trị?

Và tùy mong muốn sẽ có định hướng khác nhau, còn nếu chỉ vào kiếm chỗ ngồi thì thôi, mệt mỏi lắm