[Funland] Toyota có lẽ đã hết thời.

DCCHA

Xe tải
Bọn Toy thua bắt đầu khi đang chiến thắng, ảo tưởng sức mạnh khi đưa những sản phẩm rẻ tiền nhưng vẫn bán giá cao vào thị trường VN như chiếc Wigo, Avanza, Rush.... trong khi những hãng Nhật đã đưa các dòng xe cạnh tranh tốt hơn với mức giá thấp như Xpander, XL7 và Mazda luôn có mức giá mềm trong mọi phân khúc. Rồi các hãng của Hàn tung ra nhiều mẫu mới với tiện nghi ngập trời.

Nói chung Toy vẫn còn thị phần tốt, nhưng khó có thể như xưa được, người tiêu dùng Việt cũng khôn ra rồi, nên kg thể bán giá trên trời được nữa.
Như chiếc xe của vợ mình là chiếc Raize của Toy, mình đánh giá chiếc này khá ổn trong tầm tiền, ban đầu lạc 2-30 tr., bán khá chạy giờ cũng phải giảm 50tr mà vẫn chậm.
Em đánh giá con Raize thiết kế quá đẹp, phải nói là đẹp nhất tròn phân khúc. Tuy nhiên Toy hơi sai lầm khi lắp lên đấy động cơ 3 máy, loại động cơ này làm người ta nhớ đến mấy con morning nhập Hàn Cuốc 3 máy, chạy như dở hơi. Nếu Toy cho lên con Raize động cơ 4 máy, giữ nguyên giá gì em nghĩ vô đối đấy.

namphong12

Xe container
Em đánh giá con Raize thiết kế quá đẹp, phải nói là đẹp nhất tròn phân khúc. Tuy nhiên Toy hơi sai lầm khi lắp lên đấy động cơ 3 máy, loại động cơ này làm người ta nhớ đến mấy con morning nhập Hàn Cuốc 3 máy, chạy như dở hơi. Nếu Toy cho lên con Raize động cơ 4 máy, giữ nguyên giá gì em nghĩ vô đối đấy.
3 máy có turbo ổn mà.

namphong12

Xe container
Em thấy ko ổn tý nào cụ. 1 vòng tròn chia 3 sẽ khó hơn chia 4. Hàn cuốc xưa đã có lúc làm 3 máy xong phải hủy luôn, Toy lại vác cái của nợ ấy về.
3 máy cân bằng hơn 4 máy. Nó là ½ của 6 máy. Động cơ cân bằng nhất. Minh chứng là 3 máy không cần trục cân bằng nhưng 4 máy thì có.
Với lại 1.0 mà 4 máy thì dung tích từng xi lanh có 250cc quá nhỏ.

Đi Jây

Xe buýt
Có video phân tích sự chậm thay đổi của Toy trước diễn biến thị trường xe VN và vụ bê bối Daihatsu là nguyên nhân dẫn đến sự tụt dốc của Toy.

woodyes12

Xe đạp
Ô tính ra doanh số của Xpander cao nhỉ, mà công nhận ngoài đường đi đông dòng này thật. Đi đâu cũng thấy. Hôm zồi bạn tôi mua 1 con có 7 trăm hơn để chạy dịch vụ. Thấy không đến nỗi

Dzon

Xe điện
cụ chịu khó đọc báo tý, em rủa ai làm gì, nhưng bỏ đống tiền ra mà mang họa cho người thân thì nên xem lại
.
cụ đọc và nghĩ xem em nói đúng ko nhá
Em ko biết cụ có thèm đọc nội dung bài báo không hay chỉ đọc cái title để dìm hàng thoả mãn cảm xúc cá nhân. Em thấy nội dung bài báo ghi là khoảng 96k xe bị lỗi, phải triệu hồi do lỗi của 1 nhà cung ứng táp-lô cho dòng xe này nên tạm thời xe nào nằm trong lô bị lỗi này được khuyên ko nên ngồi tại vị trí ghế phụ cho đến khi được kiểm tra chứ có phải là thiết kế của xe này ko an toàn đâu, xe ko tốt đâu.
Trước đây em ít tiền nên đi xe Hàn nhập khẩu, thấy cũng ổn, tuy nhiên sau gần chục năm thấy thỉnh thoảng lại phát sinh lỗi và bắt đầu phải thay thế sửa chữa nhiều. Em bán và mua sang Toy, thấy dùng cũng ổn. Bạn bè em dùng xe Toy cũng nhiều, phải nói là độ tin cậy cao, ít lỗi, chi phí vận hành hợp lý. Từ thực tiễn sử dụng xe của các bạn mà em quyết định chuyển sang xe Toy.
Về mặt tâm lý ai sở hữu xe nào thì đều khen xe của mình cả, trừ khi cái xe nó cho mình ăn quả dính chưởng nặng dẫn đến ấn tượng xấu. Nên có cái nhìn khách quan, không nên để định kiến dẫn dắt hành vi. Nếu có cơ hội đổi xe lên xe sang chắc em sẽ chọn Lexus, sau bao năm lái xe em rút ra kinh nghiệm là cần 1 chiếc xe an toàn và có độ tin cậy cao :)

Dzon

Xe điện
Ô tính ra doanh số của Xpander cao nhỉ, mà công nhận ngoài đường đi đông dòng này thật. Đi đâu cũng thấy. Hôm zồi bạn tôi mua 1 con có 7 trăm hơn để chạy dịch vụ. Thấy không đến nỗi
Em vào Sài Gòn chơi thấy Expander chạy dịch vụ nhiều thật, gọi grab toàn được đi Expander :D

tykhanguyenn18

Xe hơi
Nhiều người vẫn là fan của Toy mà sao hết được. Kinh tế căng, lại còn nhiều phốt thành ra đang mất uy tín làm cho bớt khách thôi.

tykhanguyenn18

Xe hơi
Năm rồi nhiều phốt Toy thành ra cũng ảnh hưởng không nhỏ đến doanh số.

pisces_hn

Xe container
1 thực tế là Honda và Toy hút máu ở VN cả 1 tgian dài. Nguyên nhân thì nhiều nhưng e thấy có 2 điểm chính: Giá xe bị cộng lên nhiều vì cơ chế điều hành; Các tiêu chuẩn về an toàn đi sau khu vực và thế giới nên hãng mang về toàn mẫu hết date hoặc cắt giảm các tính năng an toàn để tối đa lợi nhuận.
Giờ người dùng có nhiều lựa chọn nên mua xe nào phụ thuộc chính vào sự Hợp lý hay góc nhìn của mỗi người (hợp mắt, ví tiền, giá trị sử dụng, thương hiệu ...).
Có điều e thấy ai sở hữu xe nào thường hay nâng xe đó trong các cuộc tranh luận nhiều lúc đẩy đến cao trào với các từ ngữ ko đáng có.
Thời điểm mua xe X nó phù hợp với mình nhưng ngay khi ra khỏi showroom thì lại thấy xe Y ok hơn, điều đó hoàn toàn bt. Rất mong cc tranh luận hoà bình, vui vẻ để có thêm nhiều thông tin từ các cách nhìn khác nhau :).
Hồi ấy Kia với Huyndai nó chưa mạnh như bây giờ. Thực tế là cả Kia với Huyndai cộng lại thì doanh số vượt Toy lâu rồi.

crod

Xe tăng
chuồng gà giá chát, đâu còn khái niệm giữ giá với bền nữa mà đòi cắt cổ xứ nghèo.
giảm giá nữa thôi toy ơi cho về giá trị thực là hàng rẻ tiền

linhbogiong

Xe tăng
Cứ Honda mà chọn các cụ ạ vì nó lành bền tiết kiệm nhiên liệu. Khung gầm chắc chắn lái hay. Cái phần chênh 1 năm xăng đã hòa vốn càng chạy càng lãi. Bán lại có giá. Chưa kể có Honda Sensing đi max an toàn. Đi cao tốc cực kỳ nhàn sướng giờ Việt Nam cao tốc nhiều vô kể. Cứ bảo dưỡng đầy đủ thì bền vô đối. Honda CRV 2020 Nam Định đây các cụ xác xe 1,7 tấn mà tiết kiệm hơn cả vios 40 vạn rồi chưa xi nê. Trong những hãng nhật Honda là chịu khó cập nhập công nghệ cho người tiêu dùng Việt Nam nhất giờ xe nào cũng có sensing rồi. Nói có sách mách có chứng.

poiuy

Xe cút kít
Nếu thế thì giá sẽ tăng hoặc nguyên giá thì giảm lợi nhuận.

DCCHA

Xe tải
Nếu thế thì giá sẽ tăng hoặc nguyên giá thì giảm lợi nhuận.
Theo em đc biết thì năm 2023 là năm đầu tiên Toyota Thanh Xuân bị lỗ. Nên em nghĩ phương án giảm lợi nhuận sẽ là hợp lý, trong bối cảnh kinh tế suy thoái như hiện nay.

DCCHA

Xe tải
Cứ Honda mà chọn các cụ ạ vì nó lành bền tiết kiệm nhiên liệu. Khung gầm chắc chắn lái hay. Cái phần chênh 1 năm xăng đã hòa vốn càng chạy càng lãi. Bán lại có giá. Chưa kể có Honda Sensing đi max an toàn. Đi cao tốc cực kỳ nhàn sướng giờ Việt Nam cao tốc nhiều vô kể. Cứ bảo dưỡng đầy đủ thì bền vô đối. Honda CRV 2020 Nam Định đây các cụ xác xe 1,7 tấn mà tiết kiệm hơn cả vios 40 vạn rồi chưa xi nê. Trong những hãng nhật Honda là chịu khó cập nhập công nghệ cho người tiêu dùng Việt Nam nhất giờ xe nào cũng có sensing rồi. Nói có sách mách có chứng.
Ồn lắm cụ ôi. Em chịu ko chạy nổi dòng này. Hay các cụ chạy mãi cũng thành quen nhỉ.

poiuy

Xe cút kít
Theo em đc biết thì năm 2023 là năm đầu tiên Toyota Thanh Xuân bị lỗ. Nên em nghĩ phương án giảm lợi nhuận sẽ là hợp lý, trong bối cảnh kinh tế suy thoái như hiện nay.
Toy nó không chịu giảm lợi nhuận đâu. Nó coi TT VN là nới kiếm lợi tối đa. Vì thế nó chỉ lắp 1-2 dòng xe bán nhiều nhất và đủ công suất nhà xưởng thôi. Còn đâu nó nhập. Nhập ít tạo khan hiếm để neo giá cao.

Mansion.68

Xe tải
Camry, Avalon, Land. Cứ thế mà nã. Ai chê em kệ ;;) em cứ thích.
Các cụ Honda bớt bớt cái chuyện lái hay đê. Cảm giác lái nó là cái khá mơ hồ. Các sp của HĐ làm chắc chắn, chỉn chu mới là chuẩn.

linhbogiong

Xe tăng
Ồn lắm cụ ôi. Em chịu ko chạy nổi dòng này. Hay các cụ chạy mãi cũng thành quen nhỉ.
Chắc tai cụ thính quá đi khám xem dư lào. Chứ Mỹ với Trung quốc nó giàu hơn ta nhất nhì thế giới mà nó không chê Honda ồn tẹo nào đâu hoặc giả cụ khôn hơn tụi Mỹ đại lợi và mấy anh Hảo Hán chắc là vậy. Nó chỉ thấy Honda an toàn tin cậy bền bỉ và kinh tế thôi. Còn đây là doanh số của anh brio tại indo

vkthang

Xe container
Em thấy CX5 còn có độ chắc chắn hơn và ít ồn hơn. Đặc biệt cái vô lăng của CRV nó nhẹ theo phong cách khá đặc biệt, làm cho mất cái cảm giác phản hồi từ mặt đg lên. Hay là em quen chạy xe to vô lăng nặng quen rồi nhỉ. Chứ vô lăng con này nó cảm giác bị bồng bềnh, ko thật tay lái.
Em thấy cụ nói ngược rồi, hoặc cụ cố tình dìm CRV thôi.

1.5 turbo thì thế là đúng rồi ạ, và turbo thì phải có lực, có quán tính nó bung mới ngon chứ cụ cứ đi phố, tốc độ <30km/h thì turbo chắc ko cảm nhận được mấy, nó trễ nhiều lắm
Crv tubo hoạt động ở cả dải tốc độ thấp cụ nhé, không bật ECON thì chạy bốc ngay.