[Funland] Toyota có lẽ đã hết thời.

DCCHA

Xe tải
cơ bản xe ngon giữ dáng, nhưng chạy fotuner đường cao tốc mà xấu chạy cũng ghê thật, bồng bềnh kinh, nhưng vọt cũng nhanh phết, còn xăng cộ em chạy phố cũng chỉ tầm 14 lít thôi
Chạy con này ko được đạp lún sàn, đạp như kiểu đi xe số tay, nếu muốn tănh lên 100km thì đạp làm 3, 4 lần sẽ thấy xe nó ko yếu. Chứ làm 1 phát lên 100 ngay hơi khó vì cấu tạo SUV nó khác gì xe tải, ko lên nhanh như sedan đc.

DCCHA

Xe tải
Ơ fortuner của cụ là hộp số 6 cấp mà...
Em cũng ghét Toy ở điểm là dạo này chuyển sang hộp số CVT, đối với em giật tí cũng chẳng sao, em vẫn thích đi xe có cấp số hơn là chạy cái xe dây đai CVT. Xe Hàn thì em ghét cái hộp số DCT khô,... chạy mà thấy bất an cho dù cơ bản nó cũng chẳng mấy khi hỏng.
Prado từ 2016 bắt đầu là AT 6 cấp ạ. Còn lại Fortuner đời em chạy là 215, hs AT 4 cấp dùng chung máy với Prado. Nhưng Prado nó chạy lại ngon hơn vì lắp bên nhật còn Fortuner lắp ở VN ạ. Nói chung ai chạy dòng SUV rồi sẽ rõ cách chạy xe to, nhỏ. Em thì may mân chưa phải xe chạy xe nhỏ bao giờ nhưng đi xe to cũng phải biết cách đi.

Xe Thánh

Xe buýt
Giọng bác chủ thớt có vẻ hả hê khi Toy thất thế.
Tuy nhiên bọn nó có coi dân Annammit là j đâu. Chẳng qua nó đang chán vì phải giảm giá nên ko lãi nhiều, bán 1 lãi 1 như trước.
Giờ muốn lấy lại thị trường nó làm được ngay thôi. Cái tư tưởng xe máy Honda, ô tô Toyota nó vẫn ăn sâu trong tiềm thức nhiều người lắm.
Chỉ cần mang RAV4 bán ngang CRV, Camry bán ngang Mazda 6, Arccord, .. Corrolla bán ngang Mazda 3, Civic ,...
Em vẫn thấy mấy chỗ bán xe cũ bán Toy xịn đời cổ 2008 giá gần tỏi, kinh hồn

bmwp0wer

Xe tăng
Ngày xưa 1 mình 1 ngựa quậy tung thảo nguyên, với mũi tên sắc nhọn mang tên Nhật Bổn bền bỉ, tiết kiệm nhiên liệu, giữ giá.

Những mũi tên sắc bén bao trùm mọi phân khúc từ ông vua dịch vụ Vai Ớt limo đồng hồ lệch vẹo cả cổ hơn nửa tỷ, thùng tôn Altis/Innovva hơn 1 tỷ nghe đài casset, Camry nội tỷ rưỡi, thánh lật xăng uống như nước lã hơn tỷ.

Khách hàng đến mua là cứ như đến cơ quan nhà nước làm giấy tờ, phải đi nhẹ nói khẽ, muốn mua xe thì phải biết uống bia kèm mua lạc. Nhờ có 2 ông xe Hàn nhảy vào cạnh tranh với Toy mọi phân khúc, giờ đây phân khúc A xe tải 5 chỗ Wigo đã khải tử lần 1 và hiện tại không biết top bao nhiêu. Phân khúc B thì Accent ngồi lên đầu kẻ gánh team Vios, C thì bố già Altis, thùng tôn Ỉn chỉ là dĩ vãng 1 thời, thánh lật Fortuner doanh số đang cạnh tranh với thánh ế Isuzu Mux, em Raize sập gầm rẻ hơn nhưng cũng chấp nhận ế hơn Sonet.

Chúng ta sẽ mãi nhớ về Toyota, cái tên lừng lẫy 1 thời, ra đường là nhan nhản taxi Vios, Innovva, xe cho người đứng tuổi thành đạt Altis, Camry, gầm cao thì Fortuner.
Những gì đúng trên thế giới cũng sai khá phổ biến ở vn. Những gì đúng ở vn vẫn chưa đc các hãng lớn cho là đúng. Lượng bán xe ở thị trường mình còn bé quá họ chưa quan tâm đúng mực sao.

huusang

Xe buýt
Em vẫn chuộng xe Nhật nhưng không phải toy ạ

Cafe văn phòng

Xe tải
Toy cứ bán ế đi, bắt buộc phải giá tốt hơn, trang bị nhiều hơn cho ng dùng đc sướng.

Cafe văn phòng

Xe tải
Em mà có tiền cũng làm con Landcruiser đi đến già cho nó nhã.
Vâng mua xong đi đến già thì đau ví lắm cụ ơi, già ko làm ra tiền mà đổ xăng ấy...Nhưng nói gì thì nói LC thì đời19xx form vẫn ngon cụ nhỉ, đi ko phải nghĩ trừ xăng.

nguyenvanuoc

Xe hơi
đầu năm ko sản xuất kịp mới dính phốt vụ DAIHATSU phải xử lý khủng hoảng trước thôi các bác

dongsonn

Xe tải
vâng hiện đại quá thì phụ thuộc để nó lái là dở, máy móc có lúc nó sai, mà sai thì mình không có cơ hội để sửa.
CX5 chắc cụ chạy đời cũ ko cảm biến ạ, em chạy đời 2024 thì cam và cảm biến đủ, thêm quả phanh chủ động, 2 lần em lùi mà mình chủ động rồi nhưng ko để chân vào phanh, nó tự động phanh khựng xe luôn. em đã thử con CX5 trên cao tốc nó tự lái, tự đánh lái khi lệch làn, nhưng thử cho biết thôi, chứ đi đường mình phải chủ động, không nhờ đống thiết bị của xe được.
Tùy xe và tùy tình huống.
Như EV nếu xe trước phanh giảm tốc từ từ thì xe mình cũng sẽ tự giảm tốc từ từ hoặc xe trước đang dừng mà xe sau khoảng cách xa cũng sẽ tự động giảm từ từ.
Tự động theo làn thì rời tay khỏi vô lăng hơn 1 giây là nó đã liên tục nhắc phải đặt tay về vl rồi.
Tất nhiên mọi công nghệ chỉ là hỗ trợ chứ ko thay thế dc con người.
Nhưng rõ ràng đi cao tốc mà có control adaptive/ crouise thì rõ là nhàn nhã đỡ căng thẳng hơn nhiều, nhất là tránh dc những tình huống bất ngờ ko mong muốn trên đường.

BMW_X7

Xe điện
Như EV nếu xe trước phanh giảm tốc từ từ thì xe mình cũng sẽ tự giảm tốc từ từ hoặc xe trước đang dừng mà xe sau khoảng cách xa cũng sẽ tự động giảm từ từ.
Tự động theo làn thì rời tay khỏi vô lăng hơn 1 giây là nó đã liên tục nhắc phải đặt tay về vl rồi.
Nhưng rõ ràng đi cao tốc mà có control adaptive/ crouise thì rõ là nhàn nhã đỡ căng thẳng hơn nhiều, nhất là tránh dc những tình huống bất ngờ ko mong muốn trên đường.
vâng công nhận giờ xe nhiều công nghệ và công nghệ hỗ trợ lái thật, biết dùng đi tương đối nhàn ạ

BMW_X7

Xe điện
Chạy con này ko được đạp lún sàn, đạp như kiểu đi xe số tay, nếu muốn tănh lên 100km thì đạp làm 3, 4 lần sẽ thấy xe nó ko yếu. Chứ làm 1 phát lên 100 ngay hơi khó vì cấu tạo SUV nó khác gì xe tải, ko lên nhanh như sedan đc.
em đi cao tốc, máy nóng rồi, xong có quán tính rồi lên nhanh phết ạ, đi không để ý phát là >100km luôn.
còn chạy phố muốn vọt thì đúng là phát nhấp nhả nhấp nhả

BMW_X7

Xe điện
Em đang chạy Prado 2.7 đời 6 số rồi. Cơ bản là cơm, đến chìa khoá vẫn ngoáy đều, gạt nước cơm, ga cơm, đèn thì có cảm biến mà em tắt đi dùng cơm nốt. Hay em chịu khổ quen rồi nhỉ. Kakaka.
cụ chạy hàng khủng long thế mọi thứ điều chỉnh cơm cũng vẫn thích rồi, chứ ko phỉ cái gì tự động hay hiện đại cũng là thích, em đèn cũng để cơm, vì để auto thì lúc em đánh vào sân nhà em có mái che là nó tự bật, mà con bé nhà em thấy em về nó hay chạy ra cửa đón, nên đèn chiếu vào mắt nó, nên em tắt auto đi

Acacia

Xe đạp
vâng hiện đại quá thì phụ thuộc để nó lái là dở, máy móc có lúc nó sai, mà sai thì mình không có cơ hội để sửa.
CX5 chắc cụ chạy đời cũ ko cảm biến ạ, em chạy đời 2024 thì cam và cảm biến đủ, thêm quả phanh chủ động, 2 lần em lùi mà mình chủ động rồi nhưng ko để chân vào phanh, nó tự động phanh khựng xe luôn. em đã thử con CX5 trên cao tốc nó tự lái, tự đánh lái khi lệch làn, nhưng thử cho biết thôi, chứ đi đường mình phải chủ động, không nhờ đống thiết bị của xe được.
Chắc hồi ấy thaco lắp xe ko có cảm biến như đời mới sau này cụ

dongsonn

Xe tải
Nick #condoi141 hay con rơi con rụng gì đó vào đây vang trả thù bên thớt Ukraine à, hèn thế =))

Chỉnh sửa cuối:

37NA

Xe tải
Land cruiser mà không bị vênh cao là em cũng múc rồi :((

Acacia

Xe đạp
Toy mà ko có những cải tiến và đột phá thì mấy hãng lắp ráp trong nước thanhcong, thaco lại nhân cơ hội để bứt phá