Thảo luận Toyota Vios 2018 đột ngột tăng giá sốc đầu tháng 01/2018

Minhbka

Xe tải
Xe sang mà có 1 tổi 2 hthui à
Hình như là đời 2017 đẩy đi để đón 2018 cụ ạ. Em thấy giá tầm tỏi 2 tỏi 3 thôi, còn X3 là 2 tỏi (cụ sang thớt BMW) ấy ạ. Em có hỏi sale bên đó nhưng chưa thấy trả lời nên ko rõ thế nào

tuanphong1909

Xe máy
City được cái cũng k phải hàng độc nên tôi ngồi và sờ nhiều. Bản Top tôi còn sờ cả từng cái khe màn hình, cả nước sơn mấy chi tiết ốp taplo, cả mấy khe cửa gió luôn. Nên chất lượng, độ hoàn thiện sản phẩm thế nào tôi biết. Thấy sao tôi nói thế thôi.

Thấy cụ chưa hiểu về động cơ lại đi chê động cơ Dual VVT-i của TOY rồi khen i-VTEC SOHC của City. Cụ nhầm lẫn cơ bản về SOHC và DOHC thì tôi phân tích thôi. Còn chạy ok thì trừ máy xe Tàu xe nào chả chạy ầm ầm.
Vâng, cảm ơn bác đã phân tích cho tôi hiểu về đc Honda. Từ đầu bác bảo động cơ city chạy rung giật xả nhiều khí thải. Tôi đã test drive city thấy ko đúng như lời bác nói thì tôi bình luận trao đổi thôi
Còn về phần động cơ city nếu cải tiến thành DOHC mà tăng hiệu suất vượt trội, tối ưu này nọ các thứ như bác nói thì Honda họ đã sớm áp dụng từ lâu rồi. Chẳng lẽ một hãng lớn như Honda họ ko hiểu những cái bác vừa nói ?? Họ thấy nó vẫn tối ưu cho hiện tại thì áp dụng thôi.

KhanCp

Xe hơi
Hình như là đời 2017 đẩy đi để đón 2018 cụ ạ. Em thấy giá tầm tỏi 2 tỏi 3 thôi, còn X3 là 2 tỏi (cụ sang thớt BMW) ấy ạ. Em có hỏi sale bên đó nhưng chưa thấy trả lời nên ko rõthế nào
E hỏi thế thôi chứ làm gì có xèng nhiều nthe mà mơ hí hí

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Đọc bài của cụ Mesh thấy chuẩn đấy, may mà năm ngoái e lấy yaris chứ ko lấy city, về cơ bản e chỉ thấy thích kiểu giáng xe nào thì lấy xe đó thôi, e ko thích cái khu đk trung tâm của city nên ko lấy, thế thôi. Giờ về đi yaris nội thành tầm 7,2 lít thấy khá ổn :) xe ng khác hay giở thế nào e ko quan tâm. Vì mình có dc đi xe họ đâu, cũng ko đổ xăng cho họ,so sánh làm cm gì :P
Cái xe mua về e thấy đi ổn, độ ồn thì ko thể đòi hỏi hơn dc, điều hòa mát lạnh dù ko có cửa gió sau, thêm nữa là cảm giác xe rất chắc chắn. Đi bảo dưỡng rẻ, nhanh gọn, thoải mái. Mà đi cả năm trời giờ thấy xe mới giá vẫn thế, xe cũ của mấy ông trên này bán thì dc giá, cũng thấy vui vui. Thôi thì kệ m mấy ông am hiểu xe cộ. Mình thấy vợ 2 mình ok là dc. Hy vọng có dk thì cũng lên Cẩm Ly chứ ko nghĩ đến xe khác nữa. Còn mấy ông khen city, mazda, kia... Chẳng qua thích cái dáng xe là chủ yếu, giờ city mà design như xe đời cũ xem, các ô có thích nữa ko -_-
Em thấy cụ chuẩn quá. Quan trọng là mình thấy hài lòng về vợ hai của mình là được cụ nhỉ.

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Toyota Thanh Xuân - Số 315 Đường Trường Chinh
Vâng, cảm ơn bác đã phân tích cho tôi hiểu về đc Honda. Từ đầu bác bảo động cơ city chạy rung giật xả nhiều khí thải. Tôi đã test drive city thấy ko đúng như lời bác nói thì tôi bình luận trao đổi thôi
Còn về phần động cơ city nếu cải tiến thành DOHC mà tăng hiệu suất vượt trội, tối ưu này nọ các thứ như bác nói thì Honda họ đã sớm áp dụng từ lâu rồi. Chẳng lẽ một hãng lớn như Honda họ ko hiểu những cái bác vừa nói ?? Họ thấy nó vẫn tối ưu cho hiện tại thì áp dụng thôi.
Cụ thử ngó vài hãng xe ở VN như Ford, hyundai, KIA kể cả giá rẻ như Morning nó cũng dùng DOHC. Họ nhận ra đấy nhưng họ k muốn cải thiện cụ ạ. Hãng nào cũng có chiến lược, có sự "bảo thủ " của riêng mình. Cái gì mình yếu, mình kém thì thừa nhận thôi. Ví dụ Toyota altis đăng ký xong hơn 700 triệu mà k có nổi cái gương điện, hay đến như Prado hơn 2 tỷ vẫn còn cắm chìa như Vios chẳng có đề nổ. SOHC của City đúng là nhược điểm rất to đấy cụ.

tuanphong1909

Xe máy
Cụ thử ngó vài hãng xe ở VN như Ford, hyundai, KIA kể cả giá rẻ như Morning nó cũng dùng DOHC. Họ nhận ra đấy nhưng họ k muốn cải thiện cụ ạ. Hãng nào cũng có chiến lược, có sự "bảo thủ " của riêng mình. Cái gì mình yếu, mình kém thì thừa nhận thôi. Ví dụ Toyota altis đăng ký xong hơn 700 triệu mà k có nổi cái gương điện, hay đến như Prado hơn 2 tỷ vẫn còn cắm chìa như Vios chẳng có đề nổ. SOHC của City đúng là nhược điểm rất to đấy cụ.
Vâng có lẽ thế. Chẵng mẫu xe nào là toàn diện cả. Cái gì cũng có mặt ưu và khuyết.
E mới xem vios facelift mới trên báo thấy khá hay. Hứa hẹn là đối thủ đáng gờm của các hãng khác. Hy vọng về sớm cho dân ta được hưởng thụ cái mới

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Vâng có lẽ thế. Chẵng mẫu xe nào là toàn diện cả. Cái gì cũng có mặt ưu và khuyết.
E mới xem vios facelift mới trên báo thấy khá hay. Hứa hẹn là đối thủ đáng gờm của các hãng khác. Hy vọng về sớm cho dân ta được hưởng thụ cái mới
:)) Xin lỗi em tự hào 1 chút chứ Vios nó quá bá đạo ở phân khúc hạng B rồi. Không có đối thủ đâu. Như ở Pick up thì Ranger là ông vua. chỉ có hạng C là cạnh tranh căng thẳng thôi. Vios mới em chẳng có thông tin gì về thời gian cũng như options cả. Báo chí họ đăng tin ở đâu ấy chứ

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Cụ lấy Elantra ngon hơn nhiều chứ, tội gì đi lấy City.
City TOP so với Vios thì trang bị hơn thật. Túi khí nhiều, có cân bằng điện tử là cái đáng quan tâm.
Nhưng quan trọng nhất cái máy của Vios ngon hơn City rất nhiều. Máy City là hàng tồn công nghệ cũ ăn uống nhiều, ồn, rung, xả rất nhiều khí thải ảnh hưởng xấu đến môi trường. Đa số các nước cấm lâu rồi, không đủ tiêu chuẩn lưu hành nên Honda nó đẩy cho mấy nước còn nghèo, tiêu chuẩn thấp như VN hứng. Còn máy Vios công nghệ Dual VVT-i của Toy quá lừng danh về ổn định, tiết kiệm, êm ái, bền bỉ.

TOY nó còn cho Vios 2 cái phanh sau là đĩa tử tế, điều hòa mùa hè thì mát lạnh, xe cách âm cũng chả tốt nhưng êm ái và cũng không đến nỗi ồn như City.
Ngồi City cháu thấy tiếng máy nó gào + tiếng lốp, gầm vọng rất khó chịu, ngồi lâu thấy người rất mệt.
Đọc bài viết của cụ em chọn vios là sáng suốt
À. Em cũng có tuổi có khi múc Altis thôi

Thành Civic

Xe buýt
:)) Xin lỗi em tự hào 1 chút chứ Vios nó quá bá đạo ở phân khúc hạng B rồi. Không có đối thủ đâu. Như ở Pick up thì Ranger là ông vua. chỉ có hạng C là cạnh tranh căng thẳng thôi. Vios mới em chẳng có thông tin gì về thời gian cũng như options cả. Báo chí họ đăng tin ở đâu ấy chứ
Thấy bên Thái có bản mới lâu rồi thì mọi người đồn đoán vậy thôi bác. Chẳng lẽ Toy bán cho dân mình bản cũ mãi? Em nghĩ đợt này hết hàng cũ cũng phải lắp bản mới chứ bác nhỉ?

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Thấy bên Thái có bản mới lâu rồi thì mọi người đồn đoán vậy thôi bác. Chẳng lẽ Toy bán cho dân mình bản cũ mãi? Em nghĩ đợt này hết hàng cũ cũng phải lắp bản mới chứ bác nhỉ?
theo chu kỳ thì vios form này ra mắt từ năm 2014 thì năm nay sẽ có form mới thật nhưng bao giờ có, options, giá khi ra mắt là bao nhiêu không ai biết cả cụ ạ.

tuanphong1909

Xe máy
Bản cũ bán vẫn chạy lắm nên còn lâu mới ráp bản mới. Chắc khi nào ráp hết kinh kiện bản cũ thì giới thiệu bản mới thôi

Thành Civic

Xe buýt
Đọc bài viết của cụ em chọn vios là sáng suốt
À. Em cũng có tuổi có khi múc Altis thôi
Cái chê toy lớn nhất là túi khí. Ko may thì chẳng biết nó có nổ không. Option thì tùy nhu cầu từng người thôi, nhiều người đi xe nhiều, cũng có tuổi chẳng thích hoa lá mấy đâu cụ ạ. Nhiều cái chẳng mấy khi dùng. Còn phải thừa nhận là nó lành và bền thật. Cụ múc Altis là ngon rồi.

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
Cái chê toy lớn nhất là túi khí. Ko may thì chẳng biết nó có nổ không. Option thì tùy nhu cầu từng người thôi, nhiều người đi xe nhiều, cũng có tuổi chẳng thích hoa lá mấy đâu cụ ạ. Nhiều cái chẳng mấy khi dùng. Còn phải thừa nhận là nó lành và bền thật. Cụ múc Altis là ngon rồi.
Vâng. Em giờ cũng ngoài 40, đi đứng thì cứ từ tà và nhường các cụ tất. Nên em chọn vios hoặc altis thôi. Nếu mà thích option em đã chọn xe Đức
Thanks cụ

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
em thấy xe mang vào xưởng bên em sửa chữa nổ túi khí đều đều. Chắc số lượng xe Toyota ở VN quá nhiều nên số xe không nổ cũng nhiều, thành ra bị soi mói

Thành Civic

Xe buýt
em thấy xe mang vào xưởng bên em sửa chữa nổ túi khí đều đều. Chắc số lượng xe Toyota ở VN quá nhiều nên số xe không nổ cũng nhiều, thành ra bị soi mói
Xe phổ thông thì hãng nào cũng có lỗi cả. Nhưng quan trọng là cách xử lý, triệu hồi của hãng. Em thấy chắc do dân mình hiền, luật ko chặt nên các hãng có vẻ thờ ơ lắm. Trong đó có cả Toy (mấy cái của cụ Tạch đã nói)

D.Safety

Xe container
{Salon Chợ xe}
Xe phổ thông thì hãng nào cũng có lỗi cả. Nhưng quan trọng là cách xử lý, triệu hồi của hãng. Em thấy chắc do dân mình hiền, luật ko chặt nên các hãng có vẻ thờ ơ lắm. Trong đó có cả Toy (mấy cái của cụ Tạch đã nói)
Vâng đúng rồi cụ. Bên mình bảo vệ người tiêu dùng k mạnh bằng các nước phát triển. Như đợt lỗi cá vàng trên động cơ 1.5 của Thaco đấy, mãi sau mới chịu triệu hồi.

phi tuấn

Xe buýt
Nói về vios ko chê gì; chỉ gét mỗi cái vỏ hơi mỏng manh.

Mesh

Xe buýt
DOHC thì nó hơn hẳn SHOC về hiệu suất, êm ái, tiêu chuẩn khí thải cả momen tua thấp luôn . Honda biết, nhưng vẫn dùng SOHC vì giá thành sx thấp, lợi nhuận cao, dễ cạnh tranh về giá, giá sx thấp nên giá bán nào cũng chiến được.

Nói đi cũng phải nói lại. Ở mấy nước đang phát triển vấn đề về môi trường, khí thải, trải nghiệm sự êm ái chưa được đánh giá là tiêu chí hàng đầu. Nên City dùng máy thế hệ cũ SOHC nhưng nhiều trang bị an toàn hơn, nhiều trang bị hoa lá cành mà giá lại rẻ hơn các xe khác cùng phân khúc B như bên Ấn Độ, Indo... thì cũng là lựa chọn tốt cho khách hàng.