[Funland] Trà - Chè. Mạn đàm các vấn đề liên quan. Không mua bán.

Trạng thái
Thớt đang đóng

ORIJEANS

Xe container
Em định không vào nữa nhưng xin góp với cụ chủ mấy lời: phần đầu thớt em nghĩ cụ chủ chia sẻ về cái thú thưởng ngoạn chè với các cụ of để cùng nhau trải nghiệm và cùng tìm ra thế nào là chè ngon, chè Sạch... Nhưng dần dần qua cách trả lời, tranh luận của cụ với các cụ khác em có cảm tưởng cụ làm ở nhà máy kinh doanh chè, năm nay doanh số thấp vì nhiều tin đồn e ngại liên quan đến chất lượng chè cũng như tình hình kinh tế đi xuống... Nên cụ mở thớt này mục đích để động viên mọi người là cứ yên tâm đi, chè nào cũng sạch, k hề có chất độc hại gì đâu vì nếu như vậy thì người trồng chè, chế biến chè đã bị ảnh hưởng trước rồi... Nói như vậy chưa thật đúng và không có Tâm cụ ạ, cái gì có chất độc hại thì mình phải thừa nhận thôi! Sao cụ không chuyển sang chủ đề chính về thưởng thức trà cho vui, cụ nhỉ?
E có một cty chè riêng, đã giao cho người khác quản lý, vẫn hoạt động tốt, doanh thu hàng tháng vẫn vài trăm triệu chạy đều. E chả mua bán gì ở đây. E chơi trên này đã lâu, nick này mới lập do gấu nhờ vả. Thỉnh thoảng thấy mấy topic về chè, e nhảy vào chém gió cho vui, cũng đắn đo lắm mới mở cái này để có chỗ cho mọi người cùng sinh hoạt. Vì cũng chỉ sợ cụ nghĩ e thiếu tiền nên phải lên đây đi buôn. :D E nói thật với cụ, từ trước đến giờ, với mem ô ép, chè e chỉ có tặng, chưa có bán được gói nào. :D

Còn chè độc hại hay k? Cụ tự đọc ở Post của e về VietGAP nhé. Cụ cũng tự biết thế nào là đúng mà. Hay cụ cũng chưa đọc? :))

Chỉnh sửa cuối:

kufits

Xe buýt
Có cụ nào dùng chè Trại Cài của đất thái chưa ạ, cháu thấy chất bên đấy được phết

ORIJEANS

Xe container
Có cụ nào dùng chè Trại Cài của đất thái chưa ạ, cháu thấy chất bên đấy được phết
Chuẩn cụ ạ! Ngoài La Bằng ra thì Đại Từ còn Khuôn Gà và Trại Cài cũng có chè ngon.

kufits

Xe buýt
Uống Trà như thế nào là đúng cách nhất các cụ. Hic chả liên quan nhưng em cũng vẫn muốn hỏi để biết ạ...
Cháu thực chất chả biết miêu tả thế nào là ngon nữa, tùy theo từng cảm nhận của mỗi người thôi ạ. Riêng cháu, thích uống với nước mưa để trong chum sành ( thùng nhựa để lâu mùi kinh lắm), thi thoảng rảnh rỗi thì dậy sớm hứng nước mưa trên lá sen để uống, ấm trà: cháu nhà nghèo nên chỉ uống bằng ấm đất loại bán la liệt bên Bát Tràng ấy ạ. Trà thì dạo này còn bồ kết thêm chè Tà Xùa nữa ạ, loại này ngồi nhâm nhi cũng ra nhiều vấn đề phết, từ ngày cháu đi làm đến giờ toàn uống trà bằng cốc thủy tinh lớn :(

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Sợ thật tưởng cụ học Úc về cũng có chút tự trọng của dân Tư bản giãy chết biết lăng nghe và học hỏi chứ từ đầu đến giờ cứ nhai đi nhai lại cái kiểu điệp khúc chè sạch thì có thuốc sâu, với Việt Gap, Global GAP. Nói thật nó phí cái tiếng học ở ÚC về cụ ạ.
Ai cũng có đầu và não như cụ nào ở trên nhận xét, các câu hỏi thì cụ không trả lời trự tiếp cứ vòng vo.

Nhân cái vụ cụ rêu rao cháu phải nói cho rõ đúng là cụ chả biết quái gì về chè, đúng như chính cụ nhận tối hôm qua.

Nhân tiện cái vụ Global GAP hay Viet GAP cháu cũng phải nói cho cụ hiểu mấy cái chứng nhận này chỉ có mấy ông nhà máy làm ăn kiểu đối phó của mấy công ty Việt nam ăn tiền dự án hoặc làm linh tinh thôi, chứ bên ngành chè thường dùng mấy chứng nhận cơ bản sau: Chứng nhận chè Hữu cơ ( theo tiêu chuẩn IFOAM- bộ tiêu chuẩn của liên đoàn hữu cơ thế giới, tiêu chuẩn hữu cơ Châu Âu - EU, tiêu chuẩn hữu cơ Canada NOP, Tiêu chuẩn hữu cơ Hoa Kỳ)- tại Việt nam đã có 2 công ty được cấp chứng nhận hữu cơ của tổ chức nước ngoài, chứng nhận UTZ- hợp tác xã Tân Hương ở Thái Nguyên nhà cụ đã được cấp chứng nhận này, chứng nhận Rain Forest- được phát triển bởi Unilever- công ty chè Phú Bền của Ấn Độ được cấp chứng nhận này- cụ nào uống trà Lipton để ý thấy trên cái tem túi lọc hiện nay thường có dòng chữ sản phẩm có 50% được chứng nhận Rainforest. Còn nói thật luôn đi sâu bàn luận từng loại chứng nhận như thế nào cụ không đủ trình để nói chuyện

Cháu thấy một chiên da đến mức chả phân biệt nổi thế nào là chè đen, chè xanh mà lên đây phán như đúng rồi và chỉ cãi cùn kiểu Topic do tôi lập tôi không thích ông đi chỗ khác nghe nó trẻ trâu quá=))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ cho em hỏi, pha trà bằng nước qua máy lọc RO của mợ Toét có ngon không?
Em thì thấy OK hơn nước máy thường. :D
Cũng có thông tin cho rằng không nên pha trà bằng nước sôi vì sẽ làm mất vitamin. Nhờ các cụ giải thích.
Trà pha bằng nước RO thì ngon hơn nước máy thường bởi với máy RO đã loại bỏ hoàn toàn các khoáng chất, một trong những nguyên nhân tạo kết tủa với các hợp chất Polyphenon hay tanin có trong trà, ngoài ra trong nước máy thường có dư lượng chlorine dùng để sát khuẩn, chất này là chất oxy hóa làm mất hương vị trà và làm đục nước trà.

Thông tin nói pha trà bằng nước sôi làm mất vitamin là sai, nước không đủ nóng ( sôi) thì mới không trích ly được các hợp chất chứa bên trong trà ra được- cụ mà pha trà bằng nước nguội thì thấy ngay ạ:D

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhầm khái niệm sạch và hữu cơ rồi!
Sạch là dùng trong giới hạn cho phép và đủ thời gian cách ly!
Hữu cơ là không dùng thuốc trừ sâu, nhưng điều kiện VN hay hầu hết các nước, muốn làm vậy chỉ có làm nhà lưới Greenhouse mới đủ tiêu chuẩn!

Cảm ơn cụ ORIJEANS! Bài viết rất bổ ích!
HÌnh như đêm cụ bị vợ đuổi ra ngoài nằm hay sao mà soi từng từ từng chữ thế nhỉ? :D
Đương nhiên là có thuốc trừ sâu nguồn gốc tự nhiên nhưng rạch ròi hẳn như thế mấy cụ ở đây biết được!
Mà thôi! Cái kiểu xét nét câu chữ, “đo lọ nước mắm đếm củ dưa hành” chắc gì cụ đã có ai khiêng, tự kỷ cũng phải!
Xin chia sẻ và cảm thông! =))
Cháu công nhận đúng là cụ và cụ chủ thớt cùng học MBA ở Úc về có khác nói linh ta linh tinh cứ câu sau tự vả vào mồm mình câu trước, nói luôn và nhanh các cụ toàn nói bậy=))

Tám đỏ

Xe hơi
Về mặt khoa học thì ăn xong uống cafe hoặc ăn hoa quả có lý hơn là uống trà cụ nhá.
Em thì toàn là ăn xong phải có một ấm trà đặc. Em thấy uống lúc đó nó mới ngon :)
Ah, mà cụ chủ cho hỏi "Trà" với "Chè" có khác nhau gì không, hay chỉ là cách gọi theo vùng miền ?
Mà em khoái câu này của cụ, giống hệt mấy bà bán rau gần nhà em : Rau sạch là rau phải còn mấy con sâu đang chạy loăng quăng trên đó :D

Lại hỏi: Vậy chè sạch có phải là chè k phun thuốc sâu k?
Trả lời: SAI!
Chè ngon phải có thuốc sâu.
Cháu công nhận đúng là cụ và cụ chủ thớt cùng học MBA ở Úc về có khác nói linh ta linh tinh cứ câu sau tự vả vào mồm mình câu trước, nói luôn và nhanh các cụ toàn nói bậy=))
Thấy người ta bảo MBA là : Married But Available có đúng không cụ ?

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Nói bậy mà lừa được người cũng tốt hơn là lừa mãi không được ai, suốt ngày lọ mọ tự kỷ ngồi soi! Như cụ chắc cả đời quay tay! Khổ vãi! =))

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Chuẩn rồi cụ ạ! Ngoài ra ở Úc thì dân VN còn dùng là Make Baby Australian nhưng không phải được nhập quốc tịch đâu! For fun thôi!

Thấy người ta bảo MBA là : Married But Available có đúng không cụ ?

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Em quê gốc TN, nhà cô ruột trồng chè đây cụ à. Bà ấy thường trồng khoảnh riêng để nhà uống và cho anh em. thường thì trước đợt hái ng ta hay phun thuốc tăng trưởng nhanh cho lá chè mọc nhanh và xanh mướt, không đơn giản là phun thuốc trừ sâu đâu cụ. Em nghiện chè nặng nhưng chỉ lấy chè ở nhà họ hàng mang ra HN uống, ko dám mua chè ngoài. Cũng như rượu em chỉ mua ở quê ra nấu đúng quy trình và không dùng men tàu
Cái này hiện nay rất phổ biến chính là món " Phân bón lá" mà cụ chủ thớt đây cổ xúy sử dụng đấy ạ. Nó chứa chủ yếu thành phần GA3 hay còn gọi là Gibberellic Acid của Trung Quốc sản xuất và được dùng rất rộng rãi cho rau màu nữa chứ không riêng gì chè, giá rẻ như cho 1 gói nhỏ như gói dầu gội đầu bán vài ngàn đồng hòa ra bình thuốc sâu 20 L phun cho cả sào rau.

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Nói bậy mà lừa được người cũng tốt hơn là lừa mãi không được ai, suốt ngày lọ mọ tự kỷ ngồi soi! Như cụ chắc cả đời quay tay! Khổ vãi! =))
À cuối cùng thì cụ cũng tự nhận là cụ nói bậy và lừa các cụ trên đây nhé.
Cháu chả có ý định lừa ai cả, còn phải soi bởi vì không biết thì không sao biết nghe người khác nói bậy nó ngứa ngày khó chịu lắm cụ ạ

longsd

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thế cụ làm thực phẩm, cho em hỏi mấy cái thuốc trừ sâu gốc tự nhiên có ai/viện nào kiểm tra dư lượng không? Hay với người tiêu dùng thì coi như không sử dụng thuốc trừ sâu? - Thế gọi là lừa đảo à?

Nói chung là nói chuyện với ông hẳn hay thằng hẳn dễ, chứ dở ông dở thằng đúng là HaiVL!

À cuối cùng thì cụ cũng tự nhận là cụ nói bậy và lừa các cụ trên đây nhé.
Cháu chả có ý định lừa ai cả, còn phải soi bởi vì không biết thì không sao biết nghe người khác nói bậy nó ngứa ngày khó chịu lắm cụ ạ

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
Vâng thế cụ làm thực phẩm, cho em hỏi mấy cái thuốc trừ sâu gốc tự nhiên có ai/viện nào kiểm tra dư lượng không? Hay với người tiêu dùng thì coi như không sử dụng thuốc trừ sâu? - Thế gọi là lừa đảo à?

Nói chung là nói chuyện với ông hẳn hay thằng hẳn dễ, chứ dở ông dở thằng đúng là HaiVL!
Cụ nên qua Úc học thêm vài vòng MBA nữa đi cụ ạ, cháu khuyên thật

ORIJEANS

Xe container
Mod qua đóng topic giùm e nhé.

E k đỡ được một bạn quá ngu và quá nguy hiểm!

ORIJEANS

Xe container
PS với ông Tùng Đỉa,

Tôi khuyên ông chân thành, có thời gian ông đi khám thần kinh xem. Đời tôi gặp nhiều ông hâm, nhưng hâm đến độ ông thì đúng là lần đầu. Tính ông thì xét nét như đàn bà, đeo đẳng dai như đỉa với mấy câu thành ngữ: gái đĩ già mồm và cả vú lấp miệng em chắc đều dành cho ông hết. Tôi cho rằng nhiều người đọc topic này cũng sẽ có cùng cảm nhận như tôi.

Tôi xin thua ông, và lần thứ hai, tôi công nhận so với ông về chè, tôi chả biết cái ếch gì!

Tôi thấy vui khi cuộc sống này cũng sẵn có những người như ông! Thật!

Chúc ông mọi điều tốt lành!

Nguyen Son Tung

[Tịch thu bằng lái]
PS với ông Tùng Đỉa,

Tôi xin thua ông, và lần thứ hai, tôi công nhận so với ông về chè, tôi chả biết cái ếch gì!
Rất mừng là cuối cùng cụ đã dũng cảm nhìn nhận sự thật, và cụ cũng nên nhớ OF fun là chính những không nên mang niềm tin, sức khỏe tính mạng của người khác ra để chém bừa được cụ ạ. Nếu cụ thấy có gì không thỏa mãn về chè cháu rất mong được học hỏi thêm
Chúc cụ vui với niềm vui của mình.

ORIJEANS

Xe container
Rất mừng là cuối cùng cụ đã dũng cảm nhìn nhận sự thật, và cụ cũng nên nhớ OF fun là chính những không nên mang niềm tin, sức khỏe tính mạng của người khác ra để chém bừa được cụ ạ. Nếu cụ thấy có gì không thỏa mãn về chè cháu rất mong được học hỏi thêm
Chúc cụ vui với niềm vui của mình.
Cảm ơn cụ!

Người đọc họ cũng k ếch đâu cụ ạ. :D Họ cũng tự biết ai đúng ai sai mà. Còn tranh luận với cụ, mời cụ tự sướng 1 mình, khối cụ trên đây chả dám dây vào cụ rồi ạ!

Mod đóng topic giúp em ạ.

Trạng thái
Thớt đang đóng