Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nemesistan

Xe tăng
Mình ở HN, cái lap ko bao giờ nó kêu được lốc cốc đâu cụ ạ, bên trong nó là một hệ răng ăn khớp, làm sao mà nó lỏng được để mà kêu cho cụ nghe. Kêu to như nouvo thì cái lap nó cũng ko lốc cốc mà rào rào. Thực tế tiếng nó kêu nhỏ thôi nhưng khi chụp nắp bưởng vào thì nó thành cái hộp cộng hưởng nên mới nghe to. Khi đã tháo lap ra, rất dễ làm hộp lap đó ko kín, ko đến mức chảy dầu nhưng joang sẽ ko còn chặt như khi xuất xưởng, nên nhanh bẩn lap gây ăn mòn tạo ra nhiều mạt sắt làm lap kêu như xe tăng. Hỏi mấy cụ nouvo là biết. Với pi thì nên thay dầu lap thường xuyên sau 2 lần dâu máy, tương đương 6000km.

thongkeboy

Xe hơi
Mình ở HN, cái lap ko bao giờ nó kêu được lốc cốc đâu cụ ạ, bên trong nó là một hệ răng ăn khớp, làm sao mà nó lỏng được để mà kêu cho cụ nghe. Kêu to như nouvo thì cái lap nó cũng ko lốc cốc mà rào rào. Thực tế tiếng nó kêu nhỏ thôi nhưng khi chụp nắp bưởng vào thì nó thành cái hộp cộng hưởng nên mới nghe to. Khi đã tháo lap ra, rất dễ làm hộp lap đó ko kín, ko đến mức chảy dầu nhưng joang sẽ ko còn chặt như khi xuất xưởng, nên nhanh bẩn lap gây ăn mòn tạo ra nhiều mạt sắt làm lap kêu như xe tăng. Hỏi mấy cụ nouvo là biết. Với pi thì nên thay dầu lap thường xuyên sau 2 lần dâu máy, tương đương 6000km.
Vậy cụ có cách gì để hạn chế tiếng kêu này ko
Kêu lóc cóc, lạch cạch khó chịu lắm. nhất là khi dắt xe lên xuống vỉa hè, ra vào nhà hay đi vào chỗ xóc mình đi ga nhỏ nghe rất rõ
Khi dựng chân chống giữa lên, cầm bánh xe quay theo chiều dọc đưa lên đưa xuống đến hết điểm dơ của bánh xe là nghe tiếng kêu này(cách 1 cái). Thấy cụ Sơn và cụ Liêm nói là láp nên mang ra hãng bắt nó thay nên giờ cũng nản.
Cụ cho em hỏi cái: hay là khi thay còn cái trục bánh sau chưa thay nên nó vẫn bị dơ và kêu vậy (em thấy chỉ thay có 2 cái bánh răng thui mà). Bởi vì khi tháo bánh xe ra em sờ thử thì cái trục đó cũng thấy bị dơ mà
"Khi đã tháo lap ra, rất dễ làm hộp lap đó ko kín, ko đến mức chảy dầu nhưng joang sẽ ko còn chặt như khi xuất xưởng, nên nhanh bẩn lap gây ăn mòn tạo ra nhiều mạt sắt làm lap kêu như xe tăng" tháo láp ra nguy hiểm thế này cơ hả cụ, biết thế này em đã không tháo nữa, giờ thấy ân hận rùi, cũng tại xe nó kêu quá nên mình cũng muốn sửa cho triệt để thui

Chỉnh sửa cuối:

nemesistan

Xe tăng
Sửa nữa nó vẫn cứ kêu. Cụ mang qua hãng kêu nó bê nguyên bộ mới sang, đảm bảo với cụ là vẫn kêu, xe mình mua, dắt về cũng vậy. Và đi thì chẳng vấn đề gì. Đung là đụng tới lap nó rất phiền toái và quái quái đấy.

thongkeboy

Xe hơi
Sửa nữa nó vẫn cứ kêu. Cụ mang qua hãng kêu nó bê nguyên bộ mới sang, đảm bảo với cụ là vẫn kêu, xe mình mua, dắt về cũng vậy. Và đi thì chẳng vấn đề gì. Đung là đụng tới lap nó rất phiền toái và quái quái đấy.
Thế xe cụ cũng bị vậy à, mà xe cụ là dòng nào thế

nemesistan

Xe tăng
Lib S, nằm trong diện lỗi vành, đc đổi vành khác, đã đi đc 1000km chưa thấy hiện tượng gì lạ nữa. Xe mình dắt chạm vào 1 viên sỏi nhỏ là cũng sẽ lộc cộc nhé, và mình coi đó là phần tất yếu của nó rồi nên ko quan tâm tới nó làm gì cả. Nhiều cụ thay cả bi côn rôi curoa nhưng đảm bảo luôn là ko hết tiến kêu. Nên cụ cứ yêntâm mà đi. Lắp em nó lại dầu đầy đủ, dán lại joang lap, tiếp theo là tận hưởng cảm giác lái thôi.

tytytydj

Đi bộ
Website
www.facebook.com
Em có ra hỏi nhưng trung tâm piago chỉ đưa mỗi loại này , 150k . Ở tô hiệu hải phòng .bi màu vàng , lõi đặc . Còn có cả loại 125 hay 150 ạ ? Cụ có biết tiếng cạch cạch phát ra từ đâu ko ?
cụ ơi em nghe nói các xe li hay có tiếng kêu lạ và tổng công ty chấp nhận thay thế miễn phí cho khách hàng rồi
không biết thông tin có đúng không
cụ lên mạng tìm xem ... em cũng ở hp mà !

thongkeboy

Xe hơi
Lib S, nằm trong diện lỗi vành, đc đổi vành khác, đã đi đc 1000km chưa thấy hiện tượng gì lạ nữa. Xe mình dắt chạm vào 1 viên sỏi nhỏ là cũng sẽ lộc cộc nhé, và mình coi đó là phần tất yếu của nó rồi nên ko quan tâm tới nó làm gì cả. Nhiều cụ thay cả bi côn rôi curoa nhưng đảm bảo luôn là ko hết tiến kêu. Nên cụ cứ yêntâm mà đi. Lắp em nó lại dầu đầy đủ, dán lại joang lap, tiếp theo là tận hưởng cảm giác lái thôi.
Cụ ui, hôm qua xe em chỉ thấy lắp lại thui chứ không thấy dán lại cái joang gì cả, vậy có sao không cụ
Đúng là chạy Li cảm giác lái sướng hơn HonDa, nhưng bệnh vặt thì thôi rồi luôn cụ ạ

nemesistan

Xe tăng
Mới đi nên có cái vụ lỗi vành, còn các bệnh khác thi chưa gặp.

tuan311

Xe hơi
Mới thay vành. Chuẩn bị đi bảo dưỡng xe. Tiện hỏi các cụ bão dưỡng toàn bộ thì bao lâu một lần, và rổ giá thế nào ạ

chjp.nho?

Xe máy
bác chủ cko E hỏi xe Li của E đy bt khi tăng tốc cái nó kêu cạch cạch cái ở ốp bưởng côn rồi hết như thế có sao ko ạ

LeonardoDeKenji

Xe máy
Em mới mua Vespa S150 ie. Lúc đi về bô xe có tiếng kêu lách tách, một lúc sau lại hết. Cái này có bình thường không các bác ?
Em nghe tiếng máy nhiều con Vespa rất to, giòn. Của em thì nhẹ nhàng và êm ái (mới đi 200km). Máy tốt thì êm hay giòn vậy mọi người ?

nemesistan

Xe tăng
Loại mà kêu ầm ầm thường chưa có ie, bô lách tách lúc mới dừng là giãn nở kim loại thôi, thoải mái đi, xe mới thường như vậy đi vài trăm km là hết thôi

Piaggio Junior

Xe điện
Báo cáo các cụ là tình hình hôm nay e ra hãng Piaggio để bảo hành bộ láp cho con Liberty tinh thần đã báo cáo với cụ Sơn và cụ Liêm hôm qua:
-Đầu tiên ra hãng em trình bày như kinh nghiệm của cụ Sơn, sau đó KTV của hãng cũng dắt ra 1 con Li mới tinh và cũng làm như vậy, dựng chân chống giữa, cầm chặt lốp lay theo chiều bánh xe quay, kết quả là xe mới cũng có độ dơ và cũng kêu như xe e, có điều độ dơ xe mới và tiếng kêu nhỏ hơn và ít hơn xe em.
- Nhưng e vẫn yêu cầu thay, KTV tháo bánh xe và 1 số bộ phận khác, bỏ ra 2 BÁNH RĂNG gì đó, thay 2 BÁNH RĂNG mới vào xe em=> kết quả xe vưỡn thế, ko khác gì cả. Tháo tiếp bộ phận giảm chấn vệ sinh, kết quả vẫn vậy
Tóm lại: Hãng nói hết cách rồi. Xe Liberty là như vậy, xe mới kêu ít xe cũ có tải và đi nhiều thì kêu to hơn.
-Còn em ngậm ngùi đi về, đành sống chung với tiếng kêu LÓC CÓC khi đi vào đường xấu vậy.
- Và tiếng kêu lóc cóc đó là do bánh xe bị dơ tạo ra, CHẤP NHẬN VẬY THUI HẢ CÁC CỤ
Đành chia buồn với cụ vậy ạ , đành trông chờ vào các nhân tài thôi bác ạ .

Em có ra hỏi nhưng trung tâm piago chỉ đưa mỗi loại này , 150k . Ở tô hiệu hải phòng .bi màu vàng , lõi đặc . Còn có cả loại 125 hay 150 ạ ? Cụ có biết tiếng cạch cạch phát ra từ đâu ko ?
Cụ phải tham khảo các bài trên ý , Bi côn hoặc lỗi vành thôi .

Piaggio Junior

Xe điện
Mới thay vành. Chuẩn bị đi bảo dưỡng xe. Tiện hỏi các cụ bão dưỡng toàn bộ thì bao lâu một lần, và rổ giá thế nào ạ
Ở HN thì tầm 150-200k , mất khoảng hai tiếng rưỡi ạ .

bác chủ cko E hỏi xe Li của E đy bt khi tăng tốc cái nó kêu cạch cạch cái ở ốp bưởng côn rồi hết như thế có sao ko ạ
Cụ để thợ kỹ thuật kiểm tra trực tiếp cho cụ thì chính xác hơn.

Em mới mua Vespa S150 ie. Lúc đi về bô xe có tiếng kêu lách tách, một lúc sau lại hết. Cái này có bình thường không các bác ?
Em nghe tiếng máy nhiều con Vespa rất to, giòn. Của em thì nhẹ nhàng và êm ái (mới đi 200km). Máy tốt thì êm hay giòn vậy mọi người ?
Tiếng giãn nở kim loại ở ống xả thôi cụ ạ , k vấn đề gì .

hangdocbk

Xe hơi
Chào cụ.
Cụ cho e hỏi, xe em là Li Việt, mua tháng 04/2012
còn bảo hành ợ. Xe e đẩy đủ sổ bảo hành, e đã đi 5000 Km, đã đến lúc bảo dưỡng, e đi bảo dưỡng có mất xiền không vậy cụ
Hôm rồi e đi bảo dưỡng ở 233 lê duẫn, họ thu e 220k tiền bảo dưỡng 700k tiền thay bi gì ấy... Không biết họ thu vậy có chính xác không?
Còn 1 vấn đề nữa e muốn hỏi cụ
Xe em bây giờ, bình thường có lúc mình e đi xe như kiểu hết hơi ấy. E nghi thụt sau có vấn đề. Có lúc kẹp 2 đi lại không vấn đề gì. Em đi bảo hành thụt sau ở Lê Duẫn, nhưng nhân viên ở đó họ bảo không việc gì. E ức lắm ạ. đi xe mà cứ như hết hơi vậy, xe còn bảo hành mà cứ như không ấy. E lên 2 lần kiểm tra rồi chứ ít gì đâu. Cụ có thể cho e địa chỉ nào uy tín, chính xác để e lên đó được bảo hành cái thụt sau hoặc xữ lý cho nó hết bệnh được không ạ
E sẽ rất biết ơn câu trả lời của cụ. Chúc cụ mạnh khỏe ạ
Thân !!!

Vespa Lx 150

Xe đạp
xe của mình mới mua chạy chưa được 8000km đã bị hư tùm lun,đặc biệt tính từ lúc mua đến nay đã lên hãng gần 20 lần,
Yên xe thì tự nhiên run,xe em ko bị ngã gì hết,riêng vấn đế này e đã đem xe lên hãng chục lần,đến nay đã được 3,4 tháng yên vẫn run ầm ầm khi đi 1 mình,
còn riêng cái đồng hồ báo tốc độ bị hư,vì còn bảo hành nên em được thay mới,sau khi thay xong,thì khi lên ga cái đồng hồ nó cứ kêu giống như là đồng hồ vô chưa đúng khớp,em cũng đem lên hãng và củng nhận được câu trả lời là ko bị gì hết,bít vậy e thà để cho đồng hồ hư,mà xe chạy êm
Xe em lúc lên ga nó cứ có tiếng kêu ở lốc máy,em đem lên hãng thì được nói là hư bố ba càng,và em đã thay,tình trạng là sau khi thay xong,nó còn kêu dữ dằn hơn,đem lên hãng thì vẫn y như cũ,
Xe của em để 1 ngày ko chạy,là nó cứ như máy cáy,khi nổ máy lên,ga xe tự nhiên lớn,nó có trớn chạy hoài,mà mình mà rồ ga lên là nó kêu như máy cày,phải chạy 40km.1h tầm khoảng 10p thì hết,em mới dành dùm được gần 90tr mua em lx 150 ie vn mà nó bệnh tùm lum...hix hix...

xebuyt

Xe tăng
Cụ Pi cho em hỏi,xe em la lx ie mới đi được hơn 200km nhưng theo dõi thấy hết khoảng hơn 4l là sao nhỉ :(( phải đi căn chỉnh ở đâu ko ạ?

xebuyt

Xe tăng
Cụ Pi cho em hỏi,xe em la lx ie mới đi được hơn 200km nhưng theo dõi thấy hết khoảng hơn 4l là sao nhỉ :(( phải đi căn chỉnh ở đâu ko ạ?

Piaggio Junior

Xe điện
Chào cụ.
Cụ cho e hỏi, xe em là Li Việt, mua tháng 04/2012
còn bảo hành ợ. Xe e đẩy đủ sổ bảo hành, e đã đi 5000 Km, đã đến lúc bảo dưỡng, e đi bảo dưỡng có mất xiền không vậy cụ
Hôm rồi e đi bảo dưỡng ở 233 lê duẫn, họ thu e 220k tiền bảo dưỡng 700k tiền thay bi gì ấy... Không biết họ thu vậy có chính xác không?
Còn 1 vấn đề nữa e muốn hỏi cụ
Xe em bây giờ, bình thường có lúc mình e đi xe như kiểu hết hơi ấy. E nghi thụt sau có vấn đề. Có lúc kẹp 2 đi lại không vấn đề gì. Em đi bảo hành thụt sau ở Lê Duẫn, nhưng nhân viên ở đó họ bảo không việc gì. E ức lắm ạ. đi xe mà cứ như hết hơi vậy, xe còn bảo hành mà cứ như không ấy. E lên 2 lần kiểm tra rồi chứ ít gì đâu. Cụ có thể cho e địa chỉ nào uy tín, chính xác để e lên đó được bảo hành cái thụt sau hoặc xữ lý cho nó hết bệnh được không ạ
E sẽ rất biết ơn câu trả lời của cụ. Chúc cụ mạnh khỏe ạ
Thân !!!
Vấn đề một: trong quy chế bảo hành miễn phí và tính phí thì thế này , nếu trong thời gian xe còn bảo hành thì cụ được kiểm tra miễn phí , tức là không tính công kiểm tra ý , còn thay thế phụ tùng thì tùy trường hợp nằm trong BH hành hay là không BH ( có danh mục phụ tùng BH và thời gian BH ở tài liệu của Dại LÝ ).Còn vấn đề Bảo dưỡng toàn bộ là dịch vụ sửa chữa nên các đại lý vẫn tính công , nhà SX khuyến cáo các dòng Pi là từ 6000km trở lên là BDTB , thông thường nhất là 8000km thì BDTB cho đỡ lãng phí ạ .
Vấn đề hai : cái thụt giảm sóc sau thì cụ nên qua mấy trung tâm khác kiểm tra lại cho chắc cả cái hiện tượng đi như xe hết hơi ạ , nếu cần cụ qua các trung tâm Pi ở HN cứ ới em một tiếng .

xe của mình mới mua chạy chưa được 8000km đã bị hư tùm lun,đặc biệt tính từ lúc mua đến nay đã lên hãng gần 20 lần,
Yên xe thì tự nhiên run,xe em ko bị ngã gì hết,riêng vấn đế này e đã đem xe lên hãng chục lần,đến nay đã được 3,4 tháng yên vẫn run ầm ầm khi đi 1 mình,
còn riêng cái đồng hồ báo tốc độ bị hư,vì còn bảo hành nên em được thay mới,sau khi thay xong,thì khi lên ga cái đồng hồ nó cứ kêu giống như là đồng hồ vô chưa đúng khớp,em cũng đem lên hãng và củng nhận được câu trả lời là ko bị gì hết,bít vậy e thà để cho đồng hồ hư,mà xe chạy êm
Xe em lúc lên ga nó cứ có tiếng kêu ở lốc máy,em đem lên hãng thì được nói là hư bố ba càng,và em đã thay,tình trạng là sau khi thay xong,nó còn kêu dữ dằn hơn,đem lên hãng thì vẫn y như cũ,
Xe của em để 1 ngày ko chạy,là nó cứ như máy cáy,khi nổ máy lên,ga xe tự nhiên lớn,nó có trớn chạy hoài,mà mình mà rồ ga lên là nó kêu như máy cày,phải chạy 40km.1h tầm khoảng 10p thì hết,em mới dành dùm được gần 90tr mua em lx 150 ie vn mà nó bệnh tùm lum...hix hix...
Cụ trong SG hay ở đâu ạ .

Không căn chỉnh được vì xe đời mới chế độ phun tự điều chỉnh mà cụ , muốn yên tâm cụ mang xe qua các trạm BH để kiểm tra bằng phần mềm Navigato xem.

hung.kta2006

Xe đạp
cụ cho e hỏi con li việt của e mới mua đi đc hơn 500km dạo này dở chứng cứ đi vào hẻm hay đường k bằng phẳng tý là nghe tiếng lạch cạch rất khó chịu.cụ chuẩn đoán hộ e xem bị sao với.ức chế quá

Trạng thái
Thớt đang đóng