Trả lời mọi câu hỏi liên quan đến sử dụng, bảo dưỡng xe Piaggio - Phần 4

Trạng thái
Thớt đang đóng

devilking91

Đi bộ
Cụ cho em hỏi, vespa sprint thay dầu ở 1000 km rồi bao lâu thì phải thay lại cụ

Chick

Xe tải
Cụ tân cho e tham khảo tý , xe e libety 3vie có các lỗi sau ::
- Khó đề , bóp phanh lại mấy lần mới đề dc ( hãng chạy lại phần mềm vẫn k dc )
- Xe bị hụt ga , e có đi rất nhiều xe libety , xe nào cũng có bị , tùy nhiều hay ít , nhưng xe e bị rất nhiều , kể cả ở tốc độ cao hay thấp ( hãng chạy lại phần mềm dc 1 tuần lại bị như cũ , đã thử thay ,bugi,cảm biến lamda , cảm biến ô xi , kim phun vẫn ko khắc phục dc , chẳng lẽ bây h lại bó tay hả bác ? lúc vượt xe khác rất nguy hiểm , hix)
- Vành kêu cạch cạch , hãng bảo hành và đang chờ vành mới để thay.
Cụ có chuyên môn tư vấn cách khắc phục cho nhà cháu vs ạ :(

Chỉnh sửa cuối:

Đi xe cỏ

Xe đạp
Xin lỗi đã là phiền cụ. Tình hình là yên xe máy liên doanh giờ cứng quá, đệm mút cứng, vỏ yên cứng và kém đàn hồi, em đi làm bằng Vespa sprint 2014 ngày 20 km mà hôm nào cũng ê ẩm khó chịu. Trước đây nhà em có con Lx nhập yên mềm như silicon ngồi vài năm không thấy đau như xe này, hôm trước lại nhìn thấy yên của Lxv nhập toàn bằng da thật, sờ mát lạnh mà mê quá. Tình hình là em phải thay yên thôi chứ ngồi thế này thì ảnh hưởng đến sức khỏe quá các bác à, cụ có biết nơi nào làm yên uy tín thì hú em 1 tiếng, em thích bọc da thật và làm lại mút cho mềm. Em xin cảm ơn!

Tony cherry

Xe tải
con lx 3v ie mua chỗ cụ chạy dưới 30km/h thì lên ga cứ bị dật dật, vào chính hãng bảo dưỡng nó bảo là do côn, nhưng lại nói là vespa xe nào chả thế, e chạy mấy xe nhật như sh, lead thì mượt và êm, chẳng nhẽ ko có cách nào để đi êm ái cho sướng cái thằng người hở cụ, dật khục khó chịu quá

Chỉnh sửa cuối:

ichdich

Đi bộ
- Xe bị hụt ga , e có đi rất nhiều xe libety , xe nào cũng có bị , tùy nhiều hay ít , nhưng xe e bị rất nhiều , kể cả ở tốc độ cao hay thấp ( hãng chạy lại phần mềm dc 1 tuần lại bị như cũ , đã thử thay ,bugi,cảm biến lamda , cảm biến ô xi , kim phun vẫn ko khắc phục dc )
Cụ có chuyên môn xin tư vấn cho nhà cháu cách khắc phục vs ạ
bác ơi, vành kêu cạch cách mà hãng bảo hành là mình k mất xiền ạ. em cũng thấy xe em cứ kêu cạch cạch đằng sau, ngồi lái thì k chú ý, chứ ngồi sau thì nghe rõ lắm, nhưng tưởng xe vespa nào cũng thế. H nghe bác cmt em mới chú ý nên hỏi bác lun ạ

bennyvespa

Xe đạp
Bác Tan cho e hỏi xí! E đi Li ie, nhưng dạo này chạy qua ổ gà thì nghe cạch cạch ở dưới gầm xe. Bác có thể tư vấn cho e cách giải quyết được ko ạ?

jiezchou

Xe đạp
bác cho em hỏi mua quây inox Fly đời nhập ở đâu đc ạ

winter1989

Xe tải
Bác Tan cho em hỏi, xe em bị cái lỗi kim tốc độ (chỉ kim tốc độ ko lên thôi, công tơ mét em vẫn nhảy số đều), lúc đc lúc không, lúc thì ko chạy hẳn, có lúc đi đc 1 lúc rồi nó mới từ từ lên và cứ ở nguyên vị trí đến khi dừng hẳn đc 1 lúc nó mới xuống. Em có qua mấy bác thợ tháo ra kiểm tra thì đầu dây rồi đồng hồ khi quay thử cũng vẫn lên kim. Thế nhưng khi lắp lại vào thì lại như cũ, rồi em cũng đem ra topcom, các cụ bên đó thì chỉ lấy kìm vặn lại cái đầu nối vs bánh trước, theo các cụ ấy bảo dây nó bị dài nên vặt chặt nó ko quay nổi, nới ra thì đc vài hôm nó lại lệch, em chán quá mấy hôm rồi cũng hí hoáy vừa đi vừa test xem vặn ở mức nào là chuẩn, thế nhưng hai hôm đầu thì thấy kim lên chuẩn, không rung em mừng lắm, nào ngờ hôm sau lại chứng nào tật ấy rồi, giờ em vặn kiểu gì nó cũng k đc lại nữa. Các cụ Topcom thì lại phán là em phải thay dây công tơ mét. Vấn đề giờ em k biết thay dây có giải quyết đc ko, hay nó là lỗi chỗ khác chứ không phải dây thì lại phí ra. Cho em hỏi luôn là dây công tơ mét liberty việt, nhập, các đời ie, 3v… có giống nhau ko và có mua thay lẫn với nhau đc ko. Lỗi này xe Liberty có phổ biến không.
Em cảm ơn.

Chick

Xe tải
bác ơi, vành kêu cạch cách mà hãng bảo hành là mình k mất xiền ạ. em cũng thấy xe em cứ kêu cạch cạch đằng sau, ngồi lái thì k chú ý, chứ ngồi sau thì nghe rõ lắm, nhưng tưởng xe vespa nào cũng thế. H nghe bác cmt em mới chú ý nên hỏi bác lun ạ
chuẩn bác ạ , ra lm thủ tục bhanh chờ vành về là thay thui ^^

jiezchou

Xe đạp

TanPiaggio

Xe buýt
Dạ, em làm đúng theo bác nói đó ạ, em đề nó có nổ, nhưng kéo ga là nó tắt máy, 2-3 lần thì nổ được, hôm trước em có đi mưa, hôm sau thì xảy ra như thế. còn hôm nay thì em thấy nó lại bt. Không biết là do gì không bác ơi, có phải do điện không ạ, hay do xăng ạ.
Em cảm ơn bác
Mợ chạy thêm thời gian nữa để theo dõi kỹ hơn, vẫn lỗi thì mang xe qua em kiểm tra xem thế nào.

Cụ cho em hỏi, vespa sprint thay dầu ở 1000 km rồi bao lâu thì phải thay lại cụ
Tùy loại dầu cụ thay là loại dầu gì, thường bên em thay cho khách loại dầu tổng hợp 5W-40 chạy đc khoảng 2500 ~ 3000km.

- Xe bị hụt ga , e có đi rất nhiều xe libety , xe nào cũng có bị , tùy nhiều hay ít , nhưng xe e bị rất nhiều , kể cả ở tốc độ cao hay thấp ( hãng chạy lại phần mềm dc 1 tuần lại bị như cũ , đã thử thay ,bugi,cảm biến lamda , cảm biến ô xi , kim phun vẫn ko khắc phục dc , chẳng lẽ bây h lại bó tay hả bác ? lúc vượt xe khác rất nguy hiểm , hix)
Cụ có chuyên môn tư vấn cách khắc phục cho nhà cháu vs ạ :(
Xe cụ vẫn trong thời gian bảo hành, cách tốt nhất khi xe lỗi là yêu cầu bảo hành thay cái mới. Em nghĩ cụ cần yêu cầu kiểm tra kỹ lại bộ MIU xem có lỗi hay không.

con lx 3v ie mua chỗ cụ chạy dưới 30km/h thì lên ga cứ bị dật dật, vào chính hãng bảo dưỡng nó bảo là do côn, nhưng lại nói là vespa xe nào chả thế, e chạy mấy xe nhật như sh, lead thì mượt và êm, chẳng nhẽ ko có cách nào để đi êm ái cho sướng cái thằng người hở cụ, dật khục khó chịu quá
Do thiết kế nên bộ côn của Vespa không kín như loại của Honda, trong quá trình vận hành sẽ có rất nhiều bụi bẩn bám vào gây nên hiện tượng giật khi đi tốc độ thấp. Vì thế cụ nên cho xe đi vệ sinh lại bộ côn khi thấy hiện tượng trên.

Xe trong thời gian BH thì khi thay thế phụ tùng sẽ không mất phí. Tuy nhiên cần kiểm tra kỹ xem xe mợ có kêu ở vành hay là ở chỗ khác.

Bác Tan cho e hỏi xí! E đi Li ie, nhưng dạo này chạy qua ổ gà thì nghe cạch cạch ở dưới gầm xe. Bác có thể tư vấn cho e cách giải quyết được ko ạ?
Em dự là bộ treo chống rung của cụ bị hỏng rồi đấy.

bác cho em hỏi mua quây inox Fly đời nhập ở đâu đc ạ
Số 7 Hàng Chuối cụ ơi.

Bác Tan cho em hỏi, xe em bị cái lỗi kim tốc độ (chỉ kim tốc độ ko lên thôi, công tơ mét em vẫn nhảy số đều), lúc đc lúc không, lúc thì ko chạy hẳn, có lúc đi đc 1 lúc rồi nó mới từ từ lên và cứ ở nguyên vị trí đến khi dừng hẳn đc 1 lúc nó mới xuống. Em có qua mấy bác thợ tháo ra kiểm tra thì đầu dây rồi đồng hồ khi quay thử cũng vẫn lên kim. Thế nhưng khi lắp lại vào thì lại như cũ, rồi em cũng đem ra topcom, các cụ bên đó thì chỉ lấy kìm vặn lại cái đầu nối vs bánh trước, theo các cụ ấy bảo dây nó bị dài nên vặt chặt nó ko quay nổi, nới ra thì đc vài hôm nó lại lệch, em chán quá mấy hôm rồi cũng hí hoáy vừa đi vừa test xem vặn ở mức nào là chuẩn, thế nhưng hai hôm đầu thì thấy kim lên chuẩn, không rung em mừng lắm, nào ngờ hôm sau lại chứng nào tật ấy rồi, giờ em vặn kiểu gì nó cũng k đc lại nữa. Các cụ Topcom thì lại phán là em phải thay dây công tơ mét. Vấn đề giờ em k biết thay dây có giải quyết đc ko, hay nó là lỗi chỗ khác chứ không phải dây thì lại phí ra. Cho em hỏi luôn là dây công tơ mét liberty việt, nhập, các đời ie, 3v… có giống nhau ko và có mua thay lẫn với nhau đc ko. Lỗi này xe Liberty có phổ biến không.
Em cảm ơn.
Nếu xác định dây CTM dài quá thì mài bớt đi là được mà cụ cần gì phải thay dây mới đâu. Dây CTM nhập và Việt là khác nhau cụ nhé.

Vô tình đọc được thông tin này: https://www.facebook.com/groups/xemaycuhanoi/369562663203575/?notif_t=group_activity, http://news.zing.vn/Nguoi-tri-benh-uong-xang-nhu-nuoc-cho-xe-tay-ga-post398013.htm, cụ nào chuột bạch rùi cho anh em biết kết quá với? LX 2l/100km đường trường?
Nếu được vậy thì có lẽ bác kia đã được các hãng xe trên thế giới mời gọi về đầu quân từ lâu rồi ạ.

Chick

Xe tải
Mợ chạy thêm thời gian nữa để theo dõi kỹ hơn, vẫn lỗi thì mang xe qua em kiểm tra xem thế nào.

Tùy loại dầu cụ thay là loại dầu gì, thường bên em thay cho khách loại dầu tổng hợp 5W-40 chạy đc khoảng 2500 ~ 3000km.

Xe cụ vẫn trong thời gian bảo hành, cách tốt nhất khi xe lỗi là yêu cầu bảo hành thay cái mới. Em nghĩ cụ cần yêu cầu kiểm tra kỹ lại bộ MIU xem có lỗi hay không.

Do thiết kế nên bộ côn của Vespa không kín như loại của Honda, trong quá trình vận hành sẽ có rất nhiều bụi bẩn bám vào gây nên hiện tượng giật khi đi tốc độ thấp. Vì thế cụ nên cho xe đi vệ sinh lại bộ côn khi thấy hiện tượng trên.

Xe trong thời gian BH thì khi thay thế phụ tùng sẽ không mất phí. Tuy nhiên cần kiểm tra kỹ xem xe mợ có kêu ở vành hay là ở chỗ khác.

Em dự là bộ treo chống rung của cụ bị hỏng rồi đấy.

Số 7 Hàng Chuối cụ ơi.

Nếu xác định dây CTM dài quá thì mài bớt đi là được mà cụ cần gì phải thay dây mới đâu. Dây CTM nhập và Việt là khác nhau cụ nhé.

Nếu được vậy thì có lẽ bác kia đã được các hãng xe trên thế giới mời gọi về đầu quân từ lâu rồi ạ.

E đem vào hãng để lại 2 ngày , thợ bảo hết cách bác ạ , bộ MIU j đó thỳ thợ đã cắm máy vào check lỗi ko thấy báo lỗi cụ ạ

bennyvespa

Xe đạp
Bộ chống rung hỏng thì có cách khắc phục ko bác Tan??? E lo quá

Chip3007

Xe đạp
Cụ có cục sạc điện 5 chân cho PX 95 không ạ?

duonggttn

Xe đạp
Bác Tân ơi, em bị mất chìa khoá nâu xe lib thì bây giờ phải làm thế nào ợ ?

cauhocsinh

Đi bộ
Cụ Tấn cho em hỏi, hiện em đang có nhu cầu cưới Sprint làm vợ, bên mình giá cả có cạnh tranh hơn XC hay TC không ? có ưu đãi hay khuyến mãi gì trong thời gian tới không? cám ơn cụ nhiều

TanPiaggio

Xe buýt
CHỗ cụ có xử lý được ko ạ, em qua nhờ cụ xem giúp đc ko.
Rảnh cụ chạy qua em kiểm tra xem thế nào.

E đem vào hãng để lại 2 ngày , thợ bảo hết cách bác ạ , bộ MIU j đó thỳ thợ đã cắm máy vào check lỗi ko thấy báo lỗi cụ ạ
Cái bệnh của xe cụ nó chập trờn không chết hẳn nên khi cắm máy vào thì không bị lỗi, do đó cũng khó có căn cứ để hãng làm thủ tục bảo hành. Cụ cứ theo dõi một thời gian nữa, khó chịu quá thì đến em kiểm tra lại cho kỹ.

Bộ chống rung hỏng thì có cách khắc phục ko bác Tan??? E lo quá
Bộ treo chống rung này bị rỉ mòn 2 trục suốt và 4 cái vòng bi đũa. Chắc phải thay cái mới chứ không khắc phục được.

Cụ có cục sạc điện 5 chân cho PX 95 không ạ?
Rất tiếc bên em không có.

Bác Tân ơi, em bị mất chìa khoá nâu xe lib thì bây giờ phải làm thế nào ợ ?
Cụ vẫn có thể mang chìa còn lại ra sao thêm được cái chìa khác.

Cụ Tấn cho em hỏi, hiện em đang có nhu cầu cưới Sprint làm vợ, bên mình giá cả có cạnh tranh hơn XC hay TC không ? có ưu đãi hay khuyến mãi gì trong thời gian tới không? cám ơn cụ nhiều
Cụ cứ đi xem xe thoải mái ở các show room của TC hay XC hay bất cứ đâu, sau đó gọi cho chị Oanh o9161762 sáu chín để có giá tốt hơn nữa (kể cả lấy xe ngay tại đó). Ưu đãi theo chương trình của hãng tùy từng thời điểm cụ nhé.

Trạng thái
Thớt đang đóng