[Thảo luận] trả lời vấn đề vạch gạch chéo cho xe rẽ phải

langthang16

Xe hơi
xin thưa các cụ, như các cụ đã bình luận về vấn đề này ở đây ạ, em thấy hình như cụ nào cũng nghĩ là dừng đỗ vào vạch này khi chờ đèn đỏ , rẽ phải mà không đi vào làn có vạch này, hoặc khi đèn xanh mà đi thẳng vào làn có vạch này sẽ vi phạm luật GTĐB.
Nhưng sau một hồi nghiên cứu cái quy chuẩn QCVN 41:2012/BGTVT ban hành theo thông tư 17/2012/TT-BGTVT Ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ” thì trong phụ lục G về Vạch tín hiệu giao thông trên đường có tốc độ >60km/h và phụ lục H về Vạch tín hiệu giao thông trên đường có tốc độ <60km/h, em không thấy có cái vạch nào giống như cái vạch cho xe rẽ phải như dưới đây ạ

có cụ nói là vạch này là vạch 52 và 53 (vạch mắt võng trong QCVN41) nhưng các cụ cứ đọc kỹ và nhìn kỹ, trong QCVN41, vạch có màu vàng, vạch vành ngoài rộng 20cm, vạch mắt võng bên trong nghiên 45 độ so với vành ngoài, vạch rộng khoảng 10cm. mà vạch trên kia lại là màu trắng, vạch vành ngoài rộng bằng với vạch bên trong nên không thể là vạch 52 hoặc 53 được.

để minh chứng cho cái vạch được gọi tên là vạch mắt võng theo QCVN41:2012/BGTVT thì tối nay tranh thủ ra ngoài đường em đã chụp được cái ảnh này. các cụ đi trên đường Hà Nội thì sẽ gặp rất nhiều ở các điểm dừng xe buýt như đây ạ:

bỏi vậy, khi đi trên đường thì chúng ta hãy đi theo biển báo và vạch kẻ đường có trong Quy chuẩn trên ( vạch số 25 và 26 - mũi tên chỉ hướng trên mặt đường và biển 411 - chỉ hướng đi theo vạch kẻ đường trên mỗi làn đường), còn vạch kẻ cho xe rẽ phải kia thì không có tác dụng gì ạ.
Nếu xxx có bắt lỗi các cụ thì các cụ cứ hỏi lại xxx là vạch này có trong QCVN 41 không hay có trong luật GTĐB không. nếu không có thì không vi phạm gì cả.

Đây là em đối chiếu theo cái quy chuẩn kia ợ, còn cụ nào biết UBND thành phố Hà Nội có quy định nào khác không thì post lên cho anh em tham khảo ạ.
Dẫn chứng Quy chuẩn QCVN41:2012/BGTVT

P/s thêm vấn đề nữa: nếu mà đã có biển 411 với mũi tên chỉ hướng dưới mặt đường thì cần qué gì cái vạch kia phải không các cụ các mợ

Chỉnh sửa cuối:

trungk8888

Xe tải
em hóng thôi

Ducloidsn

Xe tải
E cũng hóng cái. Thường thì em thấy cái vạch đấy nó hay đi kèm với biển Mũi tên chỉ hướng đi 411. Chắc kẻ ra để cho người tham gia GT dễ phân biệt trong trường hợp ưu tiên cho các phương tiện rẽ phải khi có đèn đỏ. Các phương tiện không rẽ phải cũng không nên đi vào làn này để bảo đảm giao thông không bị ùn tắc.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Nghĩa là vạch này không hề có trong tài liệu nào về luật GTĐB ạ bác ơi?

langthang16

Xe hơi
em đã dẫn chứng cái ảnh có vạch mắt võng theo như QCVN41 rồi nhé, mời các cụ bình luận tiếp ạ

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Dễ hiểu thôi!
Nhà mềnh có đủ hết ko thiếu bất cứ cái gì- 1 rừng luật, quy chuẩn, thông tư..... - nhưng lại hành xử theo luật rừng & cơ bản nhất: người cầm cân nảy mực luôn luôn đúng............

longcin

Đi bộ
Em mỗi lần rẽ phải ở ngã 3, 4 đều chuyển sang làn có vạch này để rẽ hết. không biết em đi thế đúng không :|

TL_Vietnam

Xe lăn
Nhà cháu khi đèn đỏ được rẽ phải thì cũng vào làn có vạch này. Nếu không được rẽ phải thì đứng làn giữa :D

hieudv

Xe đạp
Em cũng quen cứ chuẩn bị rẽ phải hay rẽ trái là phải tấp sát lề đường phía đó + xi nhan mới rẽ cho an toàn, xxx ko vặn vẹo gì được ạ

nghichnham

Xe tăng
Theo em, đây là vach cấm các phương tiện dừng đỗ. Mục tiêu là tạo một làn thông thoáng cho các xe rẽ phải, thường sử dụng tại giao cắt (ngã 3, 4) cho phép phương tiện rẽ phải khi có đèn đỏ.
Do đó, ở làn này, đoạn có vạch kẻ xiên, các phương tiện cứ thoải mái đi qua theo chiều cho phép của làn và đèn là ok ạ.

1802

Xe đạp
Sáng nay xxx bắt rất nhiều tại ngã tư Nguyễn Thái Học - Tôn Đức Thắng. Các Cụ muốn rẽ phải từ TĐT ra NTH phải bám theo đường vạch chéo này, nếu không bị dính hết.

minck

Xe container
Theo em, đây là vach cấm các phương tiện dừng đỗ. Mục tiêu là tạo một làn thông thoáng cho các xe rẽ phải, thường sử dụng tại giao cắt (ngã 3, 4) cho phép phương tiện rẽ phải khi có đèn đỏ.
Do đó, ở làn này, đoạn có vạch kẻ xiên, các phương tiện cứ thoải mái đi qua theo chiều cho phép của làn và đèn là ok ạ.
Tại ngã tư Hoàng cầu-Láng Hạ...(Hướng rẽ phải ra Láng Hạ) Có kẻ vạch này nhưng ko có biển "Đèn đỏ cho phép rẽ phải" Và cũng chẳng có biển 411 nên nhà cháu vẫn phải dừng đèn đỏ trên vạch này...Nếu xxx vịn thì còn có căn cứ pháp lý để Cãi ...còn nếu mà có vạch này mà ko có biển "Đèn đỏ cho phép rẽ phải" xxx vịn lại thì khả năng "Ngất" là rất cao...

Chỉnh sửa cuối:

lethanh8868

Xe buýt
Đợi xem cụ nào tổng kết xem thế nào . Em thấy hơi mông lung đấy ạ em đu thì toàn rẽ khi nhìn thấy cái vạch này . Ko bao giờ dừng đỗ

AcidS

Xe điện
Tại ngã tư Hoàng cầu-Láng Hạ...(Hướng rẽ phải ra Láng Hạ) Có kẻ vạch này nhưng ko có biển "Đèn đỏ cho phép rẽ phải" Và cũng chẳng có biển 411 nên nhà cháu vẫn phải dừng đèn đỏ trên vạch này...Nếu xxx vịn thì còn có căn cứ pháp lý để Cãi ...còn nếu mà có vạch này mà ko có biển "Đèn đỏ cho phép rẽ phải" xxx vịn lại thì khả năng "Ngất" là rất cao...
Hóa ra cụ là một trong những lái xe bị em pim pim ở chỗ này khi đèn đỏ mà chả chịu đi :P. Tại chỗ cụ dừng đó, có vạch chéo cấm dừng cấm đỗ ( dù chả theo quy chuẩn nào, chắc của riêng Hà Nội) và trong vạch đó có một mũi tên chỉ hướng đường phải theo, kết thúc cũng không có vạch 1.2 dừng lại khi có tín hiệu đèn.
Như vậy một khi cụ đã vào chỗ đó, cụ phải đi tiếp do bị cấm dừng, đi theo chiều chỉ dẫn của mũi tên chỉ hướng (rẽ phải) và không tuân theo tín hiệu đèn đỏ vì không có vạch 1.2. Kết luận: đèn xanh hay đỏ cụ đều phải rẽ phải khi đã vào làn đó

langthang16

Xe hơi
nếu đúng theo luật GTĐB thì vạch này chỉ kẻ cho đẹp chứ chả có tác dụng gì cụ ạ, cụ cũng xem lại cái hình đầu tiên em đưa vào, thì chúng nó kẻ còn chả nghiêm túc, cái vạch thì thụt vào, lơ lửng, chả đâu vào đâu.
còn tất nhiên em hiểu là nên đi vào đó khi rẽ phải, và các cụ đi thẳng thì nên đi làn ngoài. Vấn đề ở đây là nếu đã xác định xử phạt người dân thì nên làm đúng theo luật GTĐB là kẻ cái vạch nào phù hợp mà có trong cái QCVN41 kia. còn nếu đã kẻ cái vạch trắng trắng hiện nay thì tốt nhất CSGT nên hướng dẫn người dân thì hơn. bơie đa số người dân đi 2b hiện nay là đi theo cảm tính vì ít được học luật hơn các cụ lái 4b.
ở trước không có biển chỉ hướng đi theo làn đường (biển 411), dưới đường thì không có mũi tên, thì các cụ có biết làn đấy đi hướng nào không ạ. bởi từ trước tới nay chả ai dạy các cụ là rẽ phải thì phải đi vào cái vạch vạch đấy cả. chỉ khi bị xxx hỏi thăm thì mới biết thôi ạ, rồi truyền tai nhau thôi.

windys

Xe tăng
Cụ cứ tuân theo thứ tự: người điều khiển, đèn tín hiệu, biển, vạch ....
Nếu có vạch cấm dừng đỗ mà k có biển, đèn thì cụ cứ dừng thôi, bảo là phải tuân theo đèn tín hiệu.
Em cũng vừa xem qua Qui chuẩn, đúng là k có vạch mắt võng nhưng màu trắng thật. Còn vạch mà mắt võng màu vàng cũng không được dùng ở điểm dừng xe bus, mà chỉ được dùng là ngã tư thôi. Điểm dừng xe bus, taxi thì phải là vạch vàng dạng chữ M cơ, hehe. Mình đang sống trong xã hội mà bọn quan chức là lũ ngu

windys

Xe tăng
Hóa ra cụ là một trong những lái xe bị em pim pim ở chỗ này khi đèn đỏ mà chả chịu đi :P. Tại chỗ cụ dừng đó, có vạch chéo cấm dừng cấm đỗ ( dù chả theo quy chuẩn nào, chắc của riêng Hà Nội) và trong vạch đó có một mũi tên chỉ hướng đường phải theo, kết thúc cũng không có vạch 1.2 dừng lại khi có tín hiệu đèn.
Như vậy một khi cụ đã vào chỗ đó, cụ phải đi tiếp do bị cấm dừng, đi theo chiều chỉ dẫn của mũi tên chỉ hướng (rẽ phải) và không tuân theo tín hiệu đèn đỏ vì không có vạch 1.2. Kết luận: đèn xanh hay đỏ cụ đều phải rẽ phải khi đã vào làn đó
Cụ nói chuẩn, nếu ở đây không có vạch 1.12 kẻ ngang thì cụ buộc phải đi. Và qua những ngã tư có đèn xanh đèn đỏ mà không có vạch 1.12 thì cụ cứ đi thảoi mái, vì lúc đó cũng k biết dừng trước cái gì, trước cột đèn hay trước thằng đứng đằng trước mình.

buicongchuc

Tháo bánh
E cũng hóng cái. Thường thì em thấy cái vạch đấy nó hay đi kèm với biển Mũi tên chỉ hướng đi 411. Chắc kẻ ra để cho người tham gia GT dễ phân biệt trong trường hợp ưu tiên cho các phương tiện rẽ phải khi có đèn đỏ. Các phương tiện không rẽ phải cũng không nên đi vào làn này để bảo đảm giao thông không bị ùn tắc.
Hóng hớt gì nữa các cụ? Vạch không theo QCVN 41: 2012 thì sao phải thực hiện. xxx GT tùy tiện kẻ vạch theo ý của mình thì người dân làm sao hiểu được mà chấp hành, phải theo đúng Luật, đúng quy chuẩn thì người dân mới biết mà chấp hành chứ. Vodka mời cụ chủ.

Ngo nho

Xe tăng
Giống dải phân cách cứng giữa đường phân luồng xe máy ô tô thôi, ko có trong luật nhưng lệ thì có.