[Funland] Trade war Nhật và Hàn. Ta gây war bằng cách so sánh xe Nhật và xe Hàn

junkim12

Xe buýt
Em thì chưa sở hữu cái xe nào nhưng cảm quan em thấy ngay như xe của lùn ở Việt Nam và Nhật thấy nó khác nhau các cụ ạ. Em thấy xe Nhật chạy ở ta nó có cảm giác nhẹ, bồng bềnh kiểu gì ấy. Ở Tokyo em sang đó thấy xe họ chạy cảm giác đầm, chắc như xe Đức ấy.

cocsku

Xe cút kít
Mình cũng sẵn sàng nghe mấy ông sùng Nhật, nhưng mà éo có bằng chứng gì chì chỉ nói suông. Ai chứng minh đượuc cái gầm xe Vios nó bền hơn chổ nào! Ngay từ câu so sánh xe Nhật xe Hàn đã sai tè le. Hàn nó có hãng top của nó (Huynhdai), Nhật cũng vậy.
Xưa em đi con vios cùng lúc với thằng bạn mua cái getz thì xe getz xuống nhanh hơn hẳn vios. Vios em đi 8 năm chưa hề hấn gì, trong khi getz khoảng 5 năm bắt đầu hỏng vặt. Vậy vios khá bền đấy chứ!

phamhungbs

Xe điện
Năm 2012 thì phải, em thích con Sonata mãi vì lúc đấy nó vừa ra phom mới, nhìn quá ư là đẹp... Xong đọc các bài đánh giá Tây Tàu các kiểu thì toàn thấy khen là khen. Rồi 1 hôm em ngồi lên con Sonata của khách đến cty làm việc, xe hình như mới đi đc hơn 2 năm, mà cái phần nối giữa táp lô với bệ tì tay ấy, ấn vào nó xộch xệch theo đúng nghĩa đen luôn. Sau lần ấy em bỏ nó ra khỏi đầu luôn. Đến năm 2015 em mua chiếc xe đầu đời, là chiếc Kia K3s (có mỗi 1 lô đc gắn chữ "S" ấy ở đuôi thôi). Sau đúng 1 năm chẵn thì em thấy cột B bên lái cứ phát ra tiếng rắc rắc nho nhỏ mỗi khi bánh xe lệch nhau. Em bực lắm vì em thích yên tĩnh. Em có dịp lái 2 con cũng là K3 của bạn em, cùng đời, thì đều có tiếng kêu như vậy. Cách đây đúng nửa tháng em phải lên lùi xe hộ 1 chị, cũng là Kia k3, chắc đời 2014, em xuýt thì mất lái do vô lăng quá nhẹ,ghế lái thì như bẹp dí xuống. Em cảm thấy chất lượng xe Kia nói riêng chưa tốt. Xét cả về tổng thể và cá biệt thì xe Nhật vẫn tốt hơn.
Em đã lái thử Kia Rio và có lần đi Grab bằng xe K3, thì thấy điểm chung là phần nhựa hoàn thiện của Kia rất kém và có mùi hôi; xem em của Nhật lùn đến năm thứ sáu rồi mà vẫn rất đầm chắc và nhựa ngon hơn hẳn xe Anh Ngắn cùng phân khúc.

poiuy

Xe cút kít
Chả rẻ đâu cụ. Mà con này bây giờ hình như nó chỉ còn loại 2 chỗ Van hay sao ý. Cũng 200 mấy.
Mịa bọn Lùn , bán đắt vđ
Con xe Tàu Kenbo gì đấy cũng ngót 200 rồi, xe Nhật mà hạ hoá ra ngang xe Tàu?

poiuy

Xe cút kít
Em thì chưa sở hữu cái xe nào nhưng cảm quan em thấy ngay như xe của lùn ở Việt Nam và Nhật thấy nó khác nhau các cụ ạ. Em thấy xe Nhật chạy ở ta nó có cảm giác nhẹ, bồng bềnh kiểu gì ấy. Ở Tokyo em sang đó thấy xe họ chạy cảm giác đầm, chắc như xe Đức ấy.
Cụ lắp thêm thanh strutbar vào là hết bồng bềnh ngay.

dao_hiep

Xe buýt
Ko cứ gì Xe mọi thứ của nhật đều ở một level Cao hơn Hàn

77665508

Xe điện
Em vẫn đi con vios cùi từ đầu đến giờ nên không dám review xe Hàn, nhưng sướng cái k bao giờ lo về tiền khi hỏng hay xước xát. Đợt bị thủng con ba đờ sóc trước, ra garage thằng em bảo thôi sửa làm gì anh thay bố cái mới. Thế là thay cái mới 1,1 củ, sơn 500k. Rẻ vãi chưởng :D:D

toyota219

Xe điện
Oh là xe hàng xẻng dc bao chạy 7 năm hoặc 100k miles. Mà chắc sau hết bảo hành thì khó bán, hay bans giá thấp, phụ tùng thay hoài...hay sao nữa mà hok thấy lên dc. Mà cũng vì xăng rẻ đi nên sedan ít đi, j toàn CUV, SUV, bán tải mà mấy loại này hàn xẻng cũng đâu mạnh lắm, ít ra cũng thua tụi Nhật nhìu.

Kurumasuki

Xe container
Bọn lùn rất lạ
Rõ ràng là ko ai cố tình thiết kế xấu, mà xe lùn xấu là do trình độ thôi.
Thế mà mỗi một việc thuê Tây thiết kế để bóp chết bọn ngắn mà mấy chục năm nay nó ko làm.
Hay bọn lùn nó sợ là máy đã tốt thế rồi, bây giừ lại còn đẹp nữa thì bọn ngắn nó kiện ?

maiyeu129

Xe tải
Chả biết thế nào chứ ở quê em giờ lớp trẻ có tiền toàn elantra, cerato, M3 đi ngập tràn.

maiyeu129

Xe tải
Xưa em đi con vios cùng lúc với thằng bạn mua cái getz thì xe getz xuống nhanh hơn hẳn vios. Vios em đi 8 năm chưa hề hấn gì, trong khi getz khoảng 5 năm bắt đầu hỏng vặt. Vậy vios khá bền đấy chứ!
Haha so con 620tr với con 420tr

cocsku

Xe cút kít
Bọn lùn rất lạ
Thế mà mỗi một việc thuê Tây thiết kế để bóp chết bọn ngắn mà mấy chục năm nay nó ko làm.
Hay bọn lùn nó sợ là máy đã tốt thế rồi, bây giừ lại còn đẹp nữa thì bọn ngắn nó kiện ?
thằng cũ nó bảo thủ thế đấy! Dù sao nó cũng đã tự thiết kế lấy khá thành công trước đó, chuyển phong cách sợ mất bản sắc. Phải nói rằng xe Nhật , cái nào thiết kế riêng cho đông nam á thì càng ngày kiểu dáng càng tệ.

Big Bang

Xe điện
Em vẫn đi con vios cùi từ đầu đến giờ nên không dám review xe Hàn, nhưng sướng cái k bao giờ lo về tiền khi hỏng hay xước xát. Đợt bị thủng con ba đờ sóc trước, ra garage thằng em bảo thôi sửa làm gì anh thay bố cái mới. Thế là thay cái mới 1,1 củ, sơn 500k. Rẻ vãi chưởng :D:D
Cụ mà đi xe Hàn , phụ tùng còn rẻ nữa

Big Bang

Xe điện
Bọn lùn rất lạ
Tại Việt nam, bọn Hyundai tổng doanh số của nó chỉ thua Hyundai mấy nghìn xe thôi.
Thị trường Việt nam

Năm 2019
Tháng 8, Toyota Việt Nam cho biết hãng bán được 5.066 xe, trong khi TC Motor bán được 5.368 chiếc Hyundai, vượt 300 xe so với đối thủ. Đây là lần thứ 3 trong năm 2019, Toyota để Hyundai vượt qua. Doanh số lũy kế đến hết tháng 8, Toyota đạt 49.471 xe, Hyundai là 47.792 xe, sắp đuổi kịp (Toyota hơn Hyundai 1.679 xe, hơn 3,3% so với doanh số)

Năm 2018
Hyundai, bán 63.526 xe, đã suýt soát doanh số của Toyota (65.856 xe). (Toyota vượt Hyundai 2,.300 xe, 3,5% so với doanh số)

Link: https://vnexpress.net/oto-xe-may/to...chien-ngoi-vuong-thi-truong-viet-3980570.html

Big Bang

Xe điện
Bọn lùn rất lạ
Không những kiểu đang mà kỹ thuật cũng có vấn đề.
"Toyota RAV4 thất bại thử nghiệm đánh lái gấp
THỤY ĐIỂNHai bánh bên của chiếc crossover bị nhấc khỏi mặt đường khi tài xế đánh lái gấp theo hình chữ S."
Link: https://vnexpress.net/oto-xe-may/toyota-rav4-that-bai-thu-nghiem-danh-lai-gap-3984014.html

congngo

Xe điện
Chiến tranh gì, cứ nhìn mấy trăm cái xe đưa đón nhân viên cấp cao của SamSung Việt Nam toàn Camry chứ không có cái xe Hàn nào thì biết.

spartacus88

Xe tăng
Em chưa được đi xe Nhật nhiều, cũng chưa sở hữu con xe nhật nào nên em chẳng dám cãi vs mấy cụ sùng nhật. Em đi xe hàn vì nó là cái xe em thích, có vậy thôi. Em đ éo đi xe mà thằng khác thích. Em mới mua xe hơn 3 năm, cùng lắm trụ nổi đến năm thứ 4 là em đổi xe, nên chuyện bền bỉ hay ko thì em cũng chịu, giờ nó cũng chưa hỏng gì, giá bán lại chắc cũng same same vì độ mất giá của xe Hàn vs Nhật giờ vệnh nhau ko đáng kể. Còn cụ chủ thớt lôi con yARIS ra so sánh thì em xin nói quan điểm cá nhân của em nhé. Đó là cái xe thiết kế như lồ n, xe cùng lắm dành cho đàn bà đi chứ thằng đàn ông nào chui vào cái xe ấy thì cái xe nói lên cá tính con người =)). giá thì đắt lòi, nội thất thì tởm lợm xấu xí, thiếu cả những tiện ích cơ bản nhất. Có ông anh có con Yaris đời 2008, ngồi con xe ấy đúng là có cảm giác phiêu thật, giống con công nông đầu ngang phết

hoangdong1269

Xe buýt
Em chưa được đi xe Nhật nhiều, cũng chưa sở hữu con xe nhật nào nên em chẳng dám cãi vs mấy cụ sùng nhật. Em đi xe hàn vì nó là cái xe em thích, có vậy thôi. Em đ éo đi xe mà thằng khác thích. Em mới mua xe hơn 3 năm, cùng lắm trụ nổi đến năm thứ 4 là em đổi xe, nên chuyện bền bỉ hay ko thì em cũng chịu, giờ nó cũng chưa hỏng gì, giá bán lại chắc cũng same same vì độ mất giá của xe Hàn vs Nhật giờ vệnh nhau ko đáng kể. Còn cụ chủ thớt lôi con yARIS ra so sánh thì em xin nói quan điểm cá nhân của em nhé. Đó là cái xe thiết kế như lồ n, xe cùng lắm dành cho đàn bà đi chứ thằng đàn ông nào chui vào cái xe ấy thì cái xe nói lên cá tính con người =)). giá thì đắt lòi, nội thất thì tởm lợm xấu xí, thiếu cả những tiện ích cơ bản nhất. Có ông anh có con Yaris đời 2008, ngồi con xe ấy đúng là có cảm giác phiêu thật, giống con công nông đầu ngang phết
Cụ cảm tính quá. Chưa đọc kỹ bài em rồi. I20 và Yaris đều của 2 phụ nữ trung niên nhá
Em nói so sánh cùng đời, cùng phân khúc.
Cụ thử so sánh con xe Hàn nào cùng phân khúc và cùng đời đi. Xem thử máy móc nó ntn và các chi tiết nội thất ra sao.
Nói như cụ thì những ông đi Morning, i10,..
Đều mặc váy hết nhể.
Ps : Đồng ý với cụ là xe đắt, ít option.