[Funland] Trải chiếu trước cổng, bật nhạc đám ma để ép con nợ trả tiền

TieuFu

Xe container
Cụ này chắc chưa bị nợ, kiện theo Pháp luật thì chắc đến đời con may ra lấy được tiền. Không phải tự dưng người ta phải thuê đòi nợ thuê mất tới 50%, làm ăn j mà được lãi cao thế, chẳng qua đường cùng, vớt được chút nào thì vớt
Ấy dà, món pháp luật nhân văn thì cứ qua mấy anh thi hành án mới thấm nhuần. Thi hành 100,tr cứ mỗi tháng lại có cái giấy mời đi nhận tiền 2 tr nhóe, nhiều khi muốn bán chỗ ý cho các anh, cũng 50-50 cho xong béng mà vẫn nhùng nhằng !

tieunhupha

Xe điện
Cụ này chắc chưa bị nợ, kiện theo Pháp luật thì chắc đến đời con may ra lấy được tiền. Không phải tự dưng người ta phải thuê đòi nợ thuê mất tới 50%, làm ăn j mà được lãi cao thế, chẳng qua đường cùng, vớt được chút nào thì vớt
Em chưa bị nợ nhưng dính vào 1 vụ bị dính dáng kiểu này nên em căm bọn chó này lắm cụ ạ. Lúc chúng nó cho nhau vay mượn nó có cho mình biết đâu mà thế quái nào mình lại bị đòn oan.

nghichnham

Xe tăng
Thằng nợ nó ko ở đó để nghe cụ ạ. Người nhà bị lôi vào thì pháp luật đã ko cho phép nữa là hàng xóm bị vạ lây cụ nhé. Cụ ko thấy như thế là vi phạm pháp luật à. Còn cái kiểu vô pháp vô thiên thì em ko bàn nhé.
Ý em hỏi là vi phạm gì ấy thì không thấy cụ nói rõ.

nghichnham

Xe tăng
Nợ phải trả thì đúng rồi, nhưng câu chuyện trên là dạng hành động khủng bố tinh thần với mục đích rất rõ ràng là ép phải trả nợ. Và điều này vi phạm pháp luật, cụ ạ!
Vi phạm pháp luật có nhiều kiểu. Không thể xử lý hình sự các vi phạm hành chính cụ ạ. Kiểu như phạm lỗi tốc độ là hành chính và không ai bị phạt tù cả.

Lamborghini 1985

Xe tăng
Lại mất công em nâng cao dân trí một tí:
- Gây rối trật tự công cộng là gì:
View attachment 6305997

Ở mức bình thường thì sẽ chỉ xử phạt vi phạm hành chính mà không phải tội pham.

Bên BLHS có quy định rạch ròi hơn các trường hợp bị hình sự hóa đối với hành vi gây rối trật tự công cộng như sau.

View attachment 6306003

Tuy nhiên, vị trí trước cửa nhà không có trong danh sách các nơi bị quy định gây rối.

- Ngồi trước cửa chứ có vào trong nhà đâu mà vi phạm pháp luật

- Cấm đòi nợ thuê cũng như cấm đi quá tốc độ. Vi phạm thì phạt hành chính chứ không phải hình sự mà bắt bớ người ta.
Rồi....cụ tiếp tục nâng cao dân trí lên nữa nhé :)) khi nào có thằng mang chiếu ra chặn trước cửa nhà cụ rồi bật nhạc đám ma lên thì cụ quay lại phát biểu tiếp, và nếu hàng xóm của cụ thấy việc đó là điều quá bình thường thì e cũng k còn ý kiến gì bình luận thêm :))

Chỉnh sửa cuối:

tieunhupha

Xe điện
Ý em hỏi là vi phạm gì ấy thì không thấy cụ nói rõ.
Có mà cụ. Vi phạm ở chỗ họ làm mất trật tư công cộng cụ nhé. Em nói rất rõ rồi mà. Ko phải vì người nhà họ nợ mà cụ bật nhạc đám ma cho cả hàng xóm nghe được cụ ạ. Đến cả việc làm phiền người thân con nợ cũng chỉ là 1 hình thức để ép cho nản quá mà phải trả nợ hộ thôi (có thể là bán nhà) chứ họ lì ra thì bọn kia cũng há mồm. Vì thường cái trò cho vay nặng lãi là trong đó đã có tính đến rủi ro nợ xấu rồi mà vay nặng lãi thì dù lách luật bằng hợp đồng nọ hợp đồng chai chứ đã bị lột ra là cũng mệt lắm đấy cụ ạ.

TieuFu

Xe container
Rồi....cụ tiếp tục nâng cao dân trí lên nữa nhé :)) khi nào có thằng mang chiếu ra chặn trước cửa nhà cụ rồi bật nhạc đám ma lên thì cụ quay lại phát biểu tiếp, và nếu hàng xóm của của thấy việc đó là điều quá vình thường thì e cũng k còn ý kiến gì bình luận thêm :))
Cái thằng nợ ý nhẽ cả xóm nó không ưa nên mới thế !