Trải nghiệm mới sự khác nhau giữa anh cả Đô và anh hai Lúa !

xe ngua go

Xe buýt
Cụ Cửu ơi, hôm nào cụ rảnh, em mời cụ ra 116 Hồng hà làm vại bia hơi Hà nội với em đi, chắc cụ giống em, người Hà nội, vào sài gòn lâu rồi!
Nhưng bây giờ bảo, có ra Hà nội ở không, câu trả lời là Không ngay lập tức. Lý do thì nhiều lắm nhưng chỉ là những kết luận của riêng em, cho riêng em thôi!
Chỉ có 1 điều em thấy ở sài gòn không thể có mà Hà nội có là mùa đông bên những mặt hồ. Vì thế, hàng năm, cứ thời gian này, là em lượn ra lượn vào suốt. Có lần còn bỏ 1 cành hoa sữa vào lọ thủy tinh đem về cho gấu, nhưng ra đến sân bay, bị nó bắt bỏ lại, vì nó không hiểu là cái gì, giải thích thế nào cũng không lọt tai nhà tàu !
Cụ nói là yêu Gấu nhất trên đời vậy mà mạnh miệng tuyên bố thế, hỏi ngược lại Cụ vậy gấu muốn ra Hn sống thì Cụ như nào:-)):))
Còn hoa sữa SG thiếu gì mà Cụ phải ra tận Hn kiếm để mang vào SG cho gấu. " Kính Vợ sống lâu, đội vợ lên đầu trường sinh bất tử

Manhpbk

Xe điện
Website
temxacthuc.vn
Đô hơn luá nhõn cái lăng Bác Hồ thoai, ngày xưa kiếm tiền ở tỉnh về HN tiêu, bi giờ kiếm tiền HN vô HCM tiêu, chỉ thế là đủ biết đẳng cấp sống òi

zeromanvp

Xe tăng
Nhiều ông SG cứ mở mồm là chê Hn, đành rằng HN,SG đều có cái hay cái dở, nhưng SG không thể tự cho mình hơn HN vì nhiều lẽ.
Trai HN SG: Trai HN trắng treo , xử sự tinh tế hơn SG, căn cơ hơn ; trai SG đen hôi, nhiều khi thẳng tính đến mức thô thiển, ăn nói thì trọ trẹ ộp oạp, nhiều khi chẳng hiểu nói gì, bị PD nhiều hơn trai HN, văn hóa thiên về tiêu xài, phóng túng nếu họ quản lý kinh tế thì chỉ có đi ăn mày (anh 12 là một ví dụ).
Quan HN _SG: ai thanh liêm hơn ai không biết, nhưng cái vụ PCI rùm beng báo chí thì ở SG, rồi cái vụ ông gì đi buôn Vua thì cũng ở trỏng.
Tội phạm HN-SG: SG nổi tiếng về cướp táo tợn, nhất là từ thời Mỹ , thời này cũng đang cố gắng để không thua thời Mỹ. Cướp HN ít hơn, vụ việc nhỏ hơn.
Nói tóm lại, SG đừng nên chê HN, vì còn thua HN nhiều về đẳng cấp văn hóa
Lạy cụ, cụ như đang ở diễn đàn tuổi teen ấy nhỉ

SoDepCatTuong

Xe điện
So sánh khập khiễng quá! 2 vùng phát triển theo 2 cách khác nhau!

SoDepCatTuong

Xe điện
đi uống cafe SG thì phải mất phí gứi xe, kể cả để trước mặt quán.
đi uống cafe HN thì miễn phí gửi xe, kể cả gửi xe vào bãi.
Ở SG dù bạn vào Cafe hay vào quán nhậu, hay.... nhất bao tiền, thì lúc ra lấy xe vẫn mất mấy ngàn tiền gửi xe :( bó tay! Ở Hn thì đã vào quán là gửi xe free nhé! ( trừ cái quán Nem Tai Bà Hồng ra nhé, mất khách là vì đấy)

SoDepCatTuong

Xe điện
Mại là bán; Mãi là mua.

Khuyến mãi là khuyến khích mua. có 1 thiếu số dân Bắc đã không biết nhưng lại cứ thích dùng từ.
Nếu nói như cụ thì Dân Sg còn không biết Ngô là gì, Táo là gì, cá chuối là gì, quả Na là gì, cái chén, cái bát, quả trứng,... thì không phải là thiểu số không biết dùng ngôn ngữ phổ thông thì là gì?

ynhi2208

Xe điện
Ở SG dù bạn vào Cafe hay vào quán nhậu, hay.... nhất bao tiền, thì lúc ra lấy xe vẫn mất mấy ngàn tiền gửi xe :( bó tay! Ở Hn thì đã vào quán là gửi xe free nhé! ( trừ cái quán Nem Tai Bà Hồng ra nhé, mất khách là vì đấy)
Chắc em toàn đi quán bình dân,chưa mất tiền gửi xe bao giờ,thỉnh thoảng có quán karaoke là mất tiền thôi

SoDepCatTuong

Xe điện
Công nhận phong cách con người trong sài gòn có cái gì phóng khoáng hơn người ngoài bắc thật.
Có phóng khoảng hơn không cụ? Em thấy tính toán ghê gớm lắm, đi nhậu cũng chia tiền, đi hát cũng chia tiền, giọng nói nghe ngọt lắm nhưng chưa biết lòng dạ đến đâu!
Ở Hn thì anh em, bạn bè thì vô tư đi, nhiều khi sẵn sáng chịu thiệt tí về phía mình cũng chẳng sao. Bạn bè nó có phá sản, có vỡ nợ, có cờ bạc, có... thì nó vẫn là bạn bè mình, chẳng vấn đề gì cả, ở Sg mà thế thì ngày mai mất hết bè, chẳng còn ai bên mình nữa!
Có thằng bạn ở sg, cưới nó mình xắp xếp thời gian từ Hn vào Sg đám cưới nó rồi chơi vài hôm mới về Hn, mấy năm trước, mừng nó 1 triệu. Cưới mình nó không ra, nó nhắn tin bảo bận, chuyển khoản mừng mình 500k :D . Tấm lòng, có lòng là chính, chứ tiền thì thường thôi, mình vào Sg cưới nó, tổng chi phí hết 10 triệu, còn nó chuyển khoản mất 500k, nhẹ nhàng không vất vả, đỡ tốn tiền, đỡ mất việc, đỡ mất thời gian :)
Việc của nó nhờ, dù ít dù nhiều, mấy năm liền mình giúp nó hàng trăm vụ, từ giao dịch hơn trăm triệu đến vài ba trăm, mình không suy nghĩ, không lăm tăn, sẵn sàng bỏ việc, đội trời mưa, phi hơn trăm km giao dịch hộ nó, xong việc nó chuyển khoản 500k bảo mình cafe, mình chuyển khoản ngược lại cho nó bảo anh em giúp nhau vô tư thôi, không phải vì tiền, vì tiền thì mình không làm, mình làm việc của mình kiếm được nhiều tiền hơn! Việc của mình nó nói nó bận họp, bận công việc, bảo là giao dịch có mấy trăm, không đáng, hịc2

SoDepCatTuong

Xe điện
Chắc em toàn đi quán bình dân,chưa mất tiền gửi xe bao giờ,thỉnh thoảng có quán karaoke là mất tiền thôi
Em cũng đi cafe bình dân thôi, nhậu bình dân thôi. Cafe tĩnh lặng ở Phan Đình Phùng, cafe Piano ở Hồ Xuân Hương, Cafe gì ở bên kia Cầu Bông, gần cái bệnh viện gì gì có cái cầu ở tầng 2 bắc qua đường, Cát Đằng cafe ở Trần Hưng Đạo hay cái phố gì gì đấy,... nhậu ở mấy cái quán ở Phan Đăng Lưu, ..., Karaoke Vip mỏi tay ở phố gì ở q. 1,.... thì cái nào không mất tiền gửi xe đâu?

SoDepCatTuong

Xe điện
Em không biết ở trỏng thế nào chứ ở HN em vẫn được trả lại bình thường mà!

Tháng 10 em đi buổi tối quên bật đèn xe, các anh xxx ở bốt Daewoo Kim Mã dừng xe em. Em bình tĩnh vào và đề xuất phương án. Mặc cả 1 lúc thì thống nhất là 2 lít. Mở ví ra thấy có mấy tờ 5 lít, em rút một tờ đưa thì anh ngồi trong bốt lúi húi đếm trả lại cho em đủ 3 lít không thiếu 1 xu. Thật là lịch sự!
Công an sg mà dúi tiền thì nó lập biên bản luôn!

SoDepCatTuong

Xe điện
Con gái miền Bắc xinh hơn con gái miền Nam :D
Con trai miền Nam đẹp zai hơn con gia miền Bắc
Cụ có nhầm to không cụ? con trai Sg được cái cao hơn 1 tí và đen hơn con trai Hn thôi!

Ninh Batê

Xe tải
Có phóng khoảng hơn không cụ? Em thấy tính toán ghê gớm lắm, đi nhậu cũng chia tiền, đi hát cũng chia tiền, giọng nói nghe ngọt lắm nhưng chưa biết lòng dạ đến đâu!
Ở Hn thì anh em, bạn bè thì vô tư đi, nhiều khi sẵn sáng chịu thiệt tí về phía mình cũng chẳng sao. Bạn bè nó có phá sản, có vỡ nợ, có cờ bạc, có... thì nó vẫn là bạn bè mình, chẳng vấn đề gì cả, ở Sg mà thế thì ngày mai mất hết bè, chẳng còn ai bên mình nữa!
Có thằng bạn ở sg, cưới nó mình xắp xếp thời gian từ Hn vào Sg đám cưới nó rồi chơi vài hôm mới về Hn, mấy năm trước, mừng nó 1 triệu. Cưới mình nó không ra, nó nhắn tin bảo bận, chuyển khoản mừng mình 500k :D . Tấm lòng, có lòng là chính, chứ tiền thì thường thôi, mình vào Sg cưới nó, tổng chi phí hết 10 triệu, còn nó chuyển khoản mất 500k, nhẹ nhàng không vất vả, đỡ tốn tiền, đỡ mất việc, đỡ mất thời gian :)
Việc của nó nhờ, dù ít dù nhiều, mấy năm liền mình giúp nó hàng trăm vụ, từ giao dịch hơn trăm triệu đến vài ba trăm, mình không suy nghĩ, không lăm tăn, sẵn sàng bỏ việc, đội trời mưa, phi hơn trăm km giao dịch hộ nó, xong việc nó chuyển khoản 500k bảo mình cafe, mình chuyển khoản ngược lại cho nó bảo anh em giúp nhau vô tư thôi, không phải vì tiền, vì tiền thì mình không làm, mình làm việc của mình kiếm được nhiều tiền hơn! Việc của mình nó nói nó bận họp, bận công việc, bảo là giao dịch có mấy trăm, không đáng, hịc2
Em nghe nói trong đó sòng phẳng lắm - Chơi bời gì cũng Campuchia nên em trộm nghĩ nếu như mình đang vàng son thì ko nói mà lại viêm màng túi thì không được tham gia vui cùng bạn bè thì bôi bác nhể X_X

SoDepCatTuong

Xe điện
Xưng hô :

- HN: có nơi thằng cả Đô gọi chị gái của bố = cô, quê em cố đô Hoa Lư gọi bố mẹ = thầy bu, ở bên Yên Khánh - NB bố mẹ = cậu mợ

-SG: chị gái ruột của mẹ mợ hai Lúa gọi = dì, bố mẹ = ba má, miền Tây ba má = tía má
SG gọi anh, chị của bố mẹ là Cậu, mợ. Gọi anh, em của ông bà nội, bà ngoại là ông cậu!

SoDepCatTuong

Xe điện
Đối với giới bình dân thì :
-Ngoài cả Đô bạn bè mời nhau đi uống cafe là sang trọng,với anh Hai Lúa thì cafe như trà đá của cả Đô
-Cả Đô trà đá mất tiền,Hai Lúa trà đá free

o:-)
Đúng khi mà ở Sg vẫn có Cafe 5k, nước mía 3k, hủ tiếu 5k
Hn: Cafe bét cũng 12k, nước mía 8k, phở rẻ nhất 20k

Trà đá ngoài Hn thì là nước trà với đá. Trà đá sg không hiểu đá với nước gì nữa, ko có vị trà.

Pro car

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Chuyện tiền bạc cụ nói thì em xác nhận đúng là như thế thật nhưng ko phải vì họ hẹp hòi mà cái đấy là do bản chất văn hóa của họ lai phương tây nhiều hơn, em có rất nhiều bạn người nước ngoài (Âu với Mĩ thôi nhé) chúng nó rất sợ đi ăn chung mà có người khác bao mình, nó bảo không dưng trở thành con nợ của người khác, nó không thích thế, bản thân em cũng không thích thế. Em cũng là người bắc, vào nam cũng lâu rồi nhưng vẫn có nhiều bạn gốc bắc, lâu lâu đi ăn phở gặp nhau, ngồi khác bàn, chào hỏi vài ba câu, cũng chả thân thiết gì mà lúc ra tính tiền thằng bồi bàn nó bảo có anh vừa nãy trả rồi. Em coi hành động đó là bất lịch sự vì tự nhiên nó lại bắt mình thành con nợ bất đắc dĩ của nó mặc dù em có bao giờ thiếu thốn gì tiền bạc cho cam. Trong này lâu lâu cũng có bao nhưng đó là hôm nào vui vẻ hay có dịp gì đó, trước khi đi nói trước là hôm nay thằng chủ tọa bao, nói thật mỗi lần về bắc em ngại nhất là cái màn dành giật nhau để trả tiền, nhìn rất sáo và không văn minh tí nào.

Chỉnh sửa cuối:

SoDepCatTuong

Xe điện
Thật cụ ạ,quê hai lúa chỉ đường nhiệt tình đến phát ngại,nhiều khi hỏi xem ôm,người ta đi trước cho mình theo sau luôn
Phét lác, hàng hiếm cả đời gặp vài lần thì may ra!

SoDepCatTuong

Xe điện
sg dễ sống ,dịch vụ tốt ,em ngán nhất là cướp giật ở sg còn lại đèu ok
Cướp giật ở Sg thì cứ gọi là... Cứ vừa đi đường vừa nghe điện thoại sẽ thấy cướp ngay! Như kiểu 100 người thì có 5 thằng là cướp ấy!

SoDepCatTuong

Xe điện
Nhậu:
HN chủ đề đầu bữa đến cuối bữa là soi ly của nhau còn nhiều hay ít, ép nhau uống để phân thắng thua.#:-s

SG: Của ông nào ông đó uống, không uống nữa thì thôi. Ly tôi tôi uống, zdô với ông cho có khí thế, ông không uống kệ xác ông. Tiếp viên nhà hàng nó không quan tâm, Hô khui là nó khui đồng loạt. Nó cũng không quan tâm là trước mặt ông có mấy chai đã mở mà chưa uống:D

Đi sàn:

HN là thể hiện, là chơi trội, là Mr. Oai Nên phải nổ, phải khui rượu ầm ầm, phải thể hiện cho bàn bên cạnh, mấy em phục vụ lác mắto-+
SG: Đơn giản là kiếm chỗ ngồi cho đến khi nào chán thì về ngủ. Uống gì cũng được. Kệ m.ẹ bọn xung quanh uống Chivas 1000. Bố cứ chai Ken:bz

Nghe ca nhạc:

SG là sinh hoạt hàng ngày, quần đùi áo lỗ, trong túi có 5 sọi cũng đi nghe Mr. Đàm

HN quàn áo chỉnh tề như đi hội, chuẩn bị vài ngày vì cả năm mơi đến rạp vài lần trong túi phải rủng rỉnh à nha vì vé hàng trệu~X(

Riêng tư:

SG kệ cha ông là ông nào, ông đi đâu giờ nào, ông làm gì sao ông giầu, sao ông nghèo.....

HN lẳng lặng đi khỏi nhà 2 ngày sau về thì đến Cụ xe ôm, bà chè chén đầu ngõ cũng biết là vừa đi đâu về:P

SG thằng cho thuê nhà muốn vào nói chuyện phải xin phép, muốn xem xét lại cái nhà phải báo trước.

HN xồng xộc vào và tự ý xử lý cái công tắc, kiểm tra vòi nước.... Như vẫn đang là nhà của mình:D
Đơn giản là với dân Hn thì tiêu phải ra tiêu, chơi phải ra chơi, làm phải ra làm, yếu không ra gió, đã chơi là phải chơi đến cùng! Đơn giản thế thôi. Kiểu như cụ nói, túi có 50k, chưa biết mai cả nhà ăn gì mà vẫn đú đi xem ca nhạc! :(