[Funland] Trải nghiệm nộp phạt vi phạm giao thông

Policier

Xe hơi
Check phạt nguội online ở đâu chuẩn nhất nhỉ?
Em cài cái app Kgo check suốt ko thấy gì mà đợt vừa rôig chạy Hà Tĩnh, Quảng Bình liên tục.

chienintech

Xe máy
Em vừa đi nộp phạt cho cty, có tính lãi gì đâu nhỉ. Em đã hỏi kỹ bên giao thông thì họ bảo chưa tính lãi j hết.
Cty em bị dính ở Hà Tĩnh và nộp phạt tại nơi DKKD. Em thấy nhanh gọn nếu đầy đủ giấy tờ ạ :))))

jazzzzz

Xe lăn
Làm có lãi lời gì đâu, họ ghi rõ là phí dịch vụ mà, cái này bưu điện hưởng.
Nếu tính lãi họ sẽ ghi là tiền chậm nộp giống bên thuế.

Chỉnh sửa cuối:

Hiệp Tùng

Xe tải
Chào cccm, hồi tháng 3 e đi Mộc Châu ăn ngay biên bản quá tốc độ, đi 66/50km/h, sai thì phải nộp phạt thôi, e chẳng có ý kiến gì. Nhưng e chỉ muốn chia sẻ với cccm để nộp phạt cho nhanh, đỡ bị tính lãi vì theo Thông tư 18 có hiệu lực từ ngày 5/5/2023, nộp phạt chậm là bị tính lãi thêm 0,05%/ngày trên tổng số tiền chưa nộp.

TIền phạt e phải nộp là 5 triệu đồng, hđo cầm biên bản và được tư vấn là đợi 2 tháng sau kể từ ngày 12/3/2023 ra bưu điện làm dịch vụ công là được không cần lên tận Sơn La để nộp nữa thế là e cầm biên bản đi về. Vì lần đầu tiên ăn biên bản, thiếu kinh nghiệm nên quá vài ngày e mới nhớ ra. Đi ra bưu điện thì người ta bảo sao giờ này vẫn còn cầm biên bản trên tay thế lại phải đợi mất 3 hôm nữa thì mới gửi lên được bưu điện trên Mộc Châu.

Mà cũng hơi bực mình nữa là đúng sáng mùng 1 âm, nhân viên bưu điện nhắc nộp phạt, như kiểu đòi tiền, mà đầu tháng, đúng là hơi vô ý thật nên e để sang tuần mới nộp.

E thì cũng xác định đóng lãi rồi nhưng phải đóng thêm 100.000 trong khi nếu tính theo công thức
Số tiền chậm nộp = Tổng số tiền phạt chưa nộp + (Tổng số tiền phạt chưa nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp)
thì lẽ ra e chỉ phải nộp 25.000 chứ nhỉ? E nộp hôm 22/5, quá 10 ngày.

E chia sẻ chuyện này để hỏi cccm xem họ bắt e nộp 100.000 lãi là đúng hay sai, 32.000 còn lại chắc tiền ship GPLX về Hà Nội thì không nói và muốn chia sẻ cho cccm lần đầu nộp phạt như e đỡ mắc phải sai lầm, nộp sớm hơn chút vì còn gửi biên bản này nọ chứ không phải nộp cái được luôn.
Ko bị treo bằng là may rồi
Bình thuòng là 2 tháng ngồi nhà ăn hại vợ con cụ tốn bao nhiêu theo cách tính suất ăn của gia đình cụ

Trí.vn

Xe máy
Chào cccm, hồi tháng 3 e đi Mộc Châu ăn ngay biên bản quá tốc độ, đi 66/50km/h, sai thì phải nộp phạt thôi, e chẳng có ý kiến gì. Nhưng e chỉ muốn chia sẻ với cccm để nộp phạt cho nhanh, đỡ bị tính lãi vì theo Thông tư 18 có hiệu lực từ ngày 5/5/2023, nộp phạt chậm là bị tính lãi thêm 0,05%/ngày trên tổng số tiền chưa nộp.

TIền phạt e phải nộp là 5 triệu đồng, hđo cầm biên bản và được tư vấn là đợi 2 tháng sau kể từ ngày 12/3/2023 ra bưu điện làm dịch vụ công là được không cần lên tận Sơn La để nộp nữa thế là e cầm biên bản đi về. Vì lần đầu tiên ăn biên bản, thiếu kinh nghiệm nên quá vài ngày e mới nhớ ra. Đi ra bưu điện thì người ta bảo sao giờ này vẫn còn cầm biên bản trên tay thế lại phải đợi mất 3 hôm nữa thì mới gửi lên được bưu điện trên Mộc Châu.

Mà cũng hơi bực mình nữa là đúng sáng mùng 1 âm, nhân viên bưu điện nhắc nộp phạt, như kiểu đòi tiền, mà đầu tháng, đúng là hơi vô ý thật nên e để sang tuần mới nộp.

E thì cũng xác định đóng lãi rồi nhưng phải đóng thêm 100.000 trong khi nếu tính theo công thức
Số tiền chậm nộp = Tổng số tiền phạt chưa nộp + (Tổng số tiền phạt chưa nộp x 0,05% x Số ngày chậm nộp)
thì lẽ ra e chỉ phải nộp 25.000 chứ nhỉ? E nộp hôm 22/5, quá 10 ngày.

E chia sẻ chuyện này để hỏi cccm xem họ bắt e nộp 100.000 lãi là đúng hay sai, 32.000 còn lại chắc tiền ship GPLX về Hà Nội thì không nói và muốn chia sẻ cho cccm lần đầu nộp phạt như e đỡ mắc phải sai lầm, nộp sớm hơn chút vì còn gửi biên bản này nọ chứ không phải nộp cái được luôn.
Thông báo gửi cụ sau khi vp quá tốc độ bảo lâu a? Tỷ dụ ko nhận đc TB thì ntn nhỉ :(

Tuoitan

Xe buýt
Cụ ý bị tính phí dvu bên Bưu điện chứ k phải lãi đâu. Hôm trc em có bị charge phí mua bộ nhớ cloud của google. Phí là 475k cả thuế mà bọn Vinaphone nó trừ hẳn của em 520k. E gọi tổng đài phàn nàn thì nó bảo 10%phí dvu, mà cno có làm gì ngoài việc thanh toán. Cái này năm nay e mới thấy lúc bị trừ tiền game online. Hồi trc k có. Các cụ có bị giống e k?

mentinh

Xì hơi lốp
Xe mà phạt từ 2021 chưa đóng h tính lãi ko các cụ nhỉ :)))

sondizai

Xe hơi
Nghỉ hè của trẻ con nên em cũng đú đởn làm tour Hà Nội - Thanh Hoá - Nghệ An - Huế - Đà Nẵng - Hội An, chiều đi thì may ko dính lỗi gig. Chiều về thì đến Thanh Hoá ăn ngay quả biên bản quá tốc độ 67/60, mà tài cái là nhìn thấy cái biển hết giới hạn tốc độ chứ cấm có thấy cái biển bắt đầu. Bị Tóm ngay trạm Quảng Xương, 10 cụ bị gọi vào thì cả 10 cụ đều ko biết cái biển giới hạn nó nằm ở đâu. Từ hồi mua xe thì đây là lần đầu dính lỗi quá tốc độ, mà lại còn ở tỉnh. Ôm cái biên bản về thì cứ ngỡ nhờ bưu điện hoặc đóng online được, nhưng đến lúc sờ đến cái biên bản thì ăn ngay quả dấu to đùng ở cái số biên bản. Đoán mò mấy số cuối mà tra kiểu gì cũng ko đc, dùng dịch vụ bưu điện thì gửi từ thứ 4 tuần trước, hôm nay gọi thì bên bưu điện vẫn chưa thèm qua bên công an lấy quyết định xử phạt. Gọi cả chục số điện thoại công an Thanh Hoá thì vẫn chưa biết đc cái số biên bản chính xác là số nào, do người phụ trách đang nghỉ. Không biết đến bao giờ mới đơn giản hoá đc cái vụ nộp phạt này các cụ nhỉ

hm.tuan

Xe điện
Nhìn cái chữ viết chán nhỉ. Chắc học bổ túc ngoài luồng hay sao.

Patriots

Xe lăn
Chữ như chữ bác sĩ nhỉ, cháu tưởng nộp online rồi

Phamthai

Xe buýt
Lạ vậy. Nhà cháu mới dính cái biên bản hồi đầu tháng 5, hẹn 2 tuần sau đến giải quyết. Gần 2 tuần sau có tin nhắn từ cổng thông dịch vụ công quốc gia (CongDVCQG) thông báo quyết định xử phạt kèm đường link đóng phạt online. Vào link đóng phạt xong, đúng hẹn đến chỗ CSGT nhận quyết định xử phạt và đi về, đúng 5 phút. Cách 2, sau khi đóng phạt online xong, cụ chả cần đến nhận quyết định vội mà chờ đến khi hết hạn giữ bằng thì đến nhận QĐ và lấy bằng 1 thể. Đối với lỗi của cụ thì chỉ đóng phạt khoảng 900k và lấy lại bằng luôn, k bị giữ.

BMW X10

Xe điện
Lạ vậy. Nhà cháu mới dính cái biên bản hồi đầu tháng 5, hẹn 2 tuần sau đến giải quyết. Gần 2 tuần sau có tin nhắn từ cổng thông dịch vụ công quốc gia (CongDVCQG) thông báo quyết định xử phạt kèm đường link đóng phạt online. Vào link đóng phạt xong, đúng hẹn đến chỗ CSGT nhận quyết định xử phạt và đi về, đúng 5 phút. Cách 2, sau khi đóng phạt online xong, cụ chả cần đến nhận quyết định vội mà chờ đến khi hết hạn giữ bằng thì đến nhận QĐ và lấy bằng 1 thể. Đối với lỗi của cụ thì chỉ đóng phạt khoảng 900k và lấy lại bằng luôn, k bị giữ.
"đúng hẹn đến chỗ CSGT nhận quyết định xử phạt và đi về, đúng 5 phút.": Tôi quan ngại là nếu bác ở LaoCai và về "chỗ CSGT nhận quyết định xử phạt" khoảng Thanh Hóa thôi, thì đi mất vài lần 5 phút, phỏng ạ?

Phamthai

Xe buýt
"đúng hẹn đến chỗ CSGT nhận quyết định xử phạt và đi về, đúng 5 phút.": Tôi quan ngại là nếu bác ở LaoCai và về "chỗ CSGT nhận quyết định xử phạt" khoảng Thanh Hóa thôi, thì đi mất vài lần 5 phút, phỏng ạ?
nhà cháu đang nói vụ thủ tục giờ đỡ rườm rà rồi, như trường hợp trên, chờ tin nhắn báo QĐ xử phạt rồi thông qua dịch vụ bưu điện lấy bằng thôi cụ. Biên bản vi phạm hành chính ở trên có dùng để nộp tiền được đâu cụ.

meodenminh

Xe điện
nhà cháu đang nói vụ thủ tục giờ đỡ rườm rà rồi, như trường hợp trên, chờ tin nhắn báo QĐ xử phạt rồi thông qua dịch vụ bưu điện lấy bằng thôi cụ. Biên bản vi phạm hành chính ở trên có dùng để nộp tiền được đâu cụ.
CSGT tự động gửi bằng của cụ qua Bưu điện về cho cụ ?

Phamthai

Xe buýt
CSGT tự động gửi bằng của cụ qua Bưu điện về cho cụ ?
mời cụ tham khảo dịch vụ bưu điện. Cụ nên đọc kỹ, chưa biết cứ tìm hiểu, google không mất phí đâu.

sondizai

Xe hơi
Mình lên chỗ đóng phạt đóng luôn mà ko đc, vì họ kêu là chưa có hồ sơ. Còn công an hẹn thì từ thứ 6 tuần trước rồi, ko tài nào tra đc mà cũng ko có tin nhắn tin nheo gì luôn. Mình định về Thanh Hoá từ thứ 6 cho xong, nhưng vợ thì gàn vì cũng mất cả ngày. Cứ nghĩ qua bưu điện thì cũng nhanh mà ko ngờ là mấy em bưu điện om hàng, hôm nay gọi mãi mới thèm trả lời zalo xong mất hút luôn =))