[Funland] Trải nghiệm nộp phạt vi phạm giao thông

pisces_hn

Xe container
em nhớ là nó có biển zone 60 đấy

Cám Chim

Xe tăng
Cháu đoán là Cụ chạy 67km trong khu đông dân cư rồi. Mấy cái Zone 60 hay là hết các loại hạn chế nó lại ko có tác dụng với biển Khu đông dân cư.

quanduc

Xe buýt
nộp phạt muộn là bị tính lãi theo ngày cụ nhé, 0.05%/ ngày thì phải. Nếu hạn đăng kiểm của cụ còn lâu thì nên thu xếp thời gian đi làm luôn, chứ lỗi kia của cụ thì tiền triệu rồi+ lãi ngày nữa mà để lâu thì cũng xót đấy
Lỗi của em là giữ bằng 1-3 tháng + 4 - 6 củ.
Quyết định xử phạt chắc là mức giữa, 5 củ + giữ bằng 2 tháng.
Tội chậm nộp phạt tính từ ngày có quyết định xử phạt cụ ạ, e chưa mang thông báo của CA Vinh ra quận thì chưa có QĐ xử phạt đc.

alongcamepolly

Xe lăn
Tuần trước em chạy ở Quảng bình. Cái xe đi trước che khuất biển 60, em ăn ngay lỗi 89/60 quá 29km, xử lý nóng tại chỗ xong xuôi. Cũng may ko ăn nguội.
Đã nóng là ko có nguội cụ à, nguyên tắc ạ! Chúc mừng cụ tai qua, của đi thay nhiều thứ ;;)

Anita Emi

Xe điện
Nghỉ hè của trẻ con nên em cũng đú đởn làm tour Hà Nội - Thanh Hoá - Nghệ An - Huế - Đà Nẵng - Hội An, chiều đi thì may ko dính lỗi gig. Chiều về thì đến Thanh Hoá ăn ngay quả biên bản quá tốc độ 67/60, mà tài cái là nhìn thấy cái biển hết giới hạn tốc độ chứ cấm có thấy cái biển bắt đầu. Bị Tóm ngay trạm Quảng Xương, 10 cụ bị gọi vào thì cả 10 cụ đều ko biết cái biển giới hạn nó nằm ở đâu. Từ hồi mua xe thì đây là lần đầu dính lỗi quá tốc độ, mà lại còn ở tỉnh. Ôm cái biên bản về thì cứ ngỡ nhờ bưu điện hoặc đóng online được, nhưng đến lúc sờ đến cái biên bản thì ăn ngay quả dấu to đùng ở cái số biên bản. Đoán mò mấy số cuối mà tra kiểu gì cũng ko đc, dùng dịch vụ bưu điện thì gửi từ thứ 4 tuần trước, hôm nay gọi thì bên bưu điện vẫn chưa thèm qua bên công an lấy quyết định xử phạt. Gọi cả chục số điện thoại công an Thanh Hoá thì vẫn chưa biết đc cái số biên bản chính xác là số nào, do người phụ trách đang nghỉ. Không biết đến bao giờ mới đơn giản hoá đc cái vụ nộp phạt này các cụ nhỉ
Lỗi em 7tr giam bằng 3 tháng. Đi đã tập trung cao độ, chạy chuẩn đét rồi mà vẫn dính ko lường đc cụ ạ, anh em họ xử lý đúng lỗi mình thấy vui vẻ, chứ bẫy nhau bắt bẻ thì mình mới ko vui.
Các cụ không dùng cam hành trình có báo tốc độ ạ?

Red2010

Xe điện
Lỗi phạt 900k và ko tước GPLX. Cụ có chắc chắn ko có biển 420 ko? Nếu cụ phải mất công vào lại TH thì em chỉ cụ cách xử lý.
- Đầu tiên cụ down clip cam hành trình, để thể hiện việc lộ trình cụ đi ko có biển 420
- Cụ đến xử lý, trước khi lấy QĐXP thì yêu cầu họ chứng minh hình ảnh trên thiết bị nghiệp vụ ( nếu bắn máy cầm tay). Cụ xem kỹ hình ảnh có đầy đủ toạ độ đặt máy, khoảng cách từ máy đến xe, điểm xác định vị trí xe VP ( mấy cái này bắt buộc phải có thì mới chứng minh được xe cụ quá tốc độ trong khu đông dân cư). Cụ cho họ xem luôn clip cam hành trình chứng minh việc ko có biển 420. Nếu họ vẫn xử phạt thì cụ cứ đi nộp phạt rồi lấy GPLX về.
- Về nhà cụ làm 1 đơn khiếu nại ( hoặc tố cáo nếu muốn) về các hành vi:
+ Tổ công tác cố tình xử lý VP khi hệ thống biển báo bị thiếu hoặc không chuẩn ( biển 420 này có thể ko có hoặc bị che khuất)
+ Người ra QĐXP vẫn cố tình ký QĐXP khi cụ đã giải trình trực tiếp và chứng minh mình ko vi phạm.
+ Không giao QĐ tạm giữ GPLX cho cụ trong vòng 24h ( cái này e chắc chắn thiếu).
Chỉ 3 cái + này thôi e đảm bảo tổ công tác kia sẽ phải lên HN gặp cụ để bồi thường thiệt hại.

dpl

Xe lăn
Nghỉ hè của trẻ con nên em cũng đú đởn làm tour Hà Nội - Thanh Hoá - Nghệ An - Huế - Đà Nẵng - Hội An, chiều đi thì may ko dính lỗi gig. Chiều về thì đến Thanh Hoá ăn ngay quả biên bản quá tốc độ 67/60, mà tài cái là nhìn thấy cái biển hết giới hạn tốc độ chứ cấm có thấy cái biển bắt đầu. Bị Tóm ngay trạm Quảng Xương, 10 cụ bị gọi vào thì cả 10 cụ đều ko biết cái biển giới hạn nó nằm ở đâu. Từ hồi mua xe thì đây là lần đầu dính lỗi quá tốc độ, mà lại còn ở tỉnh. Ôm cái biên bản về thì cứ ngỡ nhờ bưu điện hoặc đóng online được, nhưng đến lúc sờ đến cái biên bản thì ăn ngay quả dấu to đùng ở cái số biên bản. Đoán mò mấy số cuối mà tra kiểu gì cũng ko đc, dùng dịch vụ bưu điện thì gửi từ thứ 4 tuần trước, hôm nay gọi thì bên bưu điện vẫn chưa thèm qua bên công an lấy quyết định xử phạt. Gọi cả chục số điện thoại công an Thanh Hoá thì vẫn chưa biết đc cái số biên bản chính xác là số nào, do người phụ trách đang nghỉ. Không biết đến bao giờ mới đơn giản hoá đc cái vụ nộp phạt này các cụ nhỉ
Đoạn này nhiều xe dính cụ nhỉ?
E đi theo vietmap nó bảo giảm tốc độ nên là e cứ giảm thôi, may đi 6 lần ko sao

Leean

Xe tăng
Đi đường xa, không thuộc đường thì tiếc gì mà không mua cái VietMap để cảnh báo tốc độ ? tiếc mấy đồng rồi nộp phạt gấp 10-20 lần cái tiền mua cái việt map đấy thì có tiếc khôgn nhỉ?

jazzzzz

Xe lăn
Em suýt dính quả biển 50 cắm sau biển khu đô thị tầm 300m, đoạn qua cầu sông Gianh (QB). Biến khuất và bị nghiêng, may để ý kịp, lúc ra khỏi khu dân cư thấy nhiều cụ dính.

Tuấn 3s

Xe tăng
Vợ em đi xe máy bị 141 phạt vì lỗi ko đội mũ, có biên bản, nộp online qua dịch vụ công được, nhưng chờ mút mùa đến giờ chả thấy giấy tờ xe, bằng cấp gì gửi về nhà. Cái biên bản nó cũng xấu ma chê quỷ hờn chả luận ra đc là đội nào. Bị bắt ở Kim Mã mà vợ chỉ nhớ láng máng họ bảo công an ở Sơn Tây??? Thế là chịu đấy, chờ bao giờ có thời gian thì báo mất đăng ký xe và cấp lại thôi, chứ bây giờ chịu chết ko cách nào tìm đc cái đội xử phạt để lấy lại giấy tờ.
Ớ, lỗi này mà lại bị tịch thu giấy đăng ký xe ạ cụ? Em cứ tưởng giấy đký xe là tài sản, gắn liền với xe, trừ khi lỗi thật nặng mới bị tịch thu, chứ bình thường chỉ thu bằng lái là căng đét rồi. Cái lỗi "ko đội mũ bh" em tưởng là nhẹ nhất trong các thể loại nhẹ rồi.

sondizai

Xe hơi
Các cụ không dùng cam hành trình có báo tốc độ ạ?
Mình có dùng Cam của Vietmap, báo hẳn hoi. Thậm chí chưa đến đoạn giới hạn đã báo rồi, ko giảm ga thì nó nhắc liên tục. Nhưng cơ mà vẫn dính, thế nên mới thắc mắc là ko biết cái biển giới hạn nó nằm góc nào. Của đi thay nhiều thứ thôi cụ ah, cơ dưng mà cái thủ tục nộp phạt nó cũng mệt thật, với lại cũng muốn post lên để các cụ chú ý vụ số biên bản, chứ ăn quả dấu thế kia thì sau muốn thanh toán online thì cũng mệt, Nhờ bưu điện thì còn mệt hơn :D

TN1805

Xe điện
Bao giờ cho phép nộp phạt tại chỗ các cụ nhỉ ?!
Cho phép nộp phạt tại chỗ, cứ lỗi nào tôi nộp luôn ....không cho CSGT cơ hội mặc cả 50-50 nữa. :))

Chỉnh sửa cuối:

sondizai

Xe hơi
Ớ, lỗi này mà lại bị tịch thu giấy đăng ký xe ạ cụ? Em cứ tưởng giấy đký xe là tài sản, gắn liền với xe, trừ khi lỗi thật nặng mới bị tịch thu, chứ bình thường chỉ thu bằng lái là căng đét rồi. Cái lỗi "ko đội mũ bh" em tưởng là nhẹ nhất trong các thể loại nhẹ rồi.
Nếu có đủ bằng với đăng ký thì bị giữ bằng trước cụ nhé, ko có bằng thì sẽ bị giữ đăng ký :D

sondizai

Xe hơi
Bao giờ cho phép nộp phạt tại chỗ các cụ nhỉ ?!
Cho phép nộp phạt tại chỗ, cứ lỗi nào tôi nộp luôn ....không cho CSGT cơ hội mặc cả 50-50 nữa. :))
mất chục năm mới cho thanh toán trực tuyến thì vụ tại chỗ cụ cứ mạnh dạn cộng thêm 10 hoặc 15 giúp em =))

Anita Emi

Xe điện
Mình có dùng Cam của Vietmap, báo hẳn hoi. Thậm chí chưa đến đoạn giới hạn đã báo rồi, ko giảm ga thì nó nhắc liên tục. Nhưng cơ mà vẫn dính, thế nên mới thắc mắc là ko biết cái biển giới hạn nó nằm góc nào. Của đi thay nhiều thứ thôi cụ ah, cơ dưng mà cái thủ tục nộp phạt nó cũng mệt thật, với lại cũng muốn post lên để các cụ chú ý vụ số biên bản, chứ ăn quả dấu thế kia thì sau muốn thanh toán online thì cũng mệt, Nhờ bưu điện thì còn mệt hơn :D
Bẫy nhau thế này thì nguy hiểm quá nhỉ. Em trước giờ vẫn tin thằng Vietmap nên lái xe cũng thư giãn được chút, nhưng nghe cụ kể thế này lại sợ rồi :))

sondizai

Xe hơi
Bẫy nhau thế này thì nguy hiểm quá nhỉ. Em trước giờ vẫn tin thằng Vietmap nên lái xe cũng thư giãn được chút, nhưng nghe cụ kể thế này lại sợ rồi :))
nói chung phải quan sát biển ở đường cụ ah, chứ tin Vietmap thì 50% thôi, vì chỗ cắm biển có thể thay đổi nhưng Vietmap thì có thể update muộn hoặc không update

riverstrike

Xe hơi
Ông bạn em đây, đường ngoài khu dân cư ông ấy đóng 90. Có cái biển zone 60 ở đâu ra lão không để ý vì quen ỷ vào Vietmap, mà Vietmap cũng đíu nhắc. Thế là bị vẫy vào ăn biên bản quá 31km/h. Quá đau luôn. Sau vụ đấy ông ấy điên quá vứt mịa cái Vietmap đi mà chỉ tin vào mắt nhìn biển thôi.