[CCCĐ] Trải nghiệm Pù Luông

x.man

Xe điện
Chào các cụ/mợ. Là cháu đây ạ!

Hôm trước cháu có mò mẫm vào hỏi các cụ/mợ đường đi Pù Luông https://www.otofun.net/threads/hoi-tham-duong-di-pu-luong.1403408/#post-43429822

Cháu đã đi về, có ít chia sẻ với các cụ/mợ về hành trình đã qua. Biết đâu có cụ/mợ nào đang băn khoăn hoặc có ý định đi thì có thêm lựa chọn.

Nhà cháu khởi hành từ 5:20 sáng. Theo kinh nghiệm cá nhân, cháu thấy khung giờ này rất ổn. Duy tâm thì các cụ vẫn bẩu "đi hơn về kém", duy vật thì lúc này đường xá đã sáng rõ & vắng vẻ, ra khỏi thành phố nhàn nhã. Cụ nào không quen dậy sớm như cháu thì nhớ làm tí cafe nóng nhé.
Thực sự đến lúc khởi hành, cháu vẫn chưa chốt được đi đường nào lên. Cuối cùng quyết định: thôi cứ lên Hòa Bình rồi tính.

Ra đến Đại lộ Thăng Long, cháu hơi hoang mang vì không thấy biển chỉ dẫn ra cao tốc Hòa Lạc - Hòa Bình mới khai trương. Đành tặc lưỡi cứ đến Hòa Lạc rồi tìm.

Đến Hòa Lạc, quá về phía Làng Văn hóa gần 5km vẫn chả có biển bèo gì. Hoang mang. Google cũng chưa có dữ liệu. Cũng tiện đổ xăng nên cháu vào hỏi luôn.

Cao tốc cách cây xăng cháu đổ chừng 1km gì đấy. Không biển báo trước. Đến nơi có đúng bảng chỉ đường: một bên đi Hòa Bình, một bên đi Làng Văn Hóa.

Đường mới, sáng sớm nên khá vắng. Cảnh đẹp, khá thơ mộng. Nói thực lòng, nếu không có con đường này, cháu không hình dung cách Tháp rùa chừng 30km chim bay lại có nhiều đồi núi đẹp thế.

Sau khi trải nghiệm hơn 20km đường mới, cháu thấy đây không đúng là Cao tốc. Thời gian đầu vắng xe nên có thể đi nhanh, nhưng đường nhỏ cắt ngang rất nhiều & đang tiếp tục cắt tiếp. Như vậy chỉ vài năm sau thành đường trong phố. Những đoạn gần đến Hòa Bình nhà dân san sát đường, chó gà chạy lung tung. Trạm thu phí đã mở nhưng chắc chưa tuyển được người nên nhà cháu đi FREE :))

Nhà cháu đến TP HB lúc 6:10 (quá nhanh). Loanh quanh 1 hồi kiếm chỗ ăn sáng. Thôi ăn đại bát bún cá còn có sức leo núi. Bát này 20k, làm kiểu chân chất chứ không màu mè như ở HN. Hai ông F1 ngái ngủ, ăn mãi mới hết bát. Gần 7:00 sáng nhà cháu mới tiếp tục lên đường.

Trong lúc chờ bọn trẻ con ăn, cháu có tham vấn google & quyết định đi theo chỉ dẫn.
Từ Hòa Bình đi Lũng Vân chừng >50km. Đường hẹp nhưng dễ đi

Sau khoảng 1h, nhà cháu đã ở cách Pù Luông Holiday chừng 20km. Đến khu Nậm Mười, có rừng nứa rất đẹp nên cháu dừng xe giải lao.

Đường đi lên đến đây nhìn chung là đẹp. Cháu đang khấp khởi mừng thầm thì gặp quả này toát mồ hôi

Chả còn cách nào, đành chuẩn bị tinh thần khuân đá. Thế nhưng xuống xe ngắm nghía lại thì xe vẫn chui vừa. Cháu đứng dưới, xin nhan cho gấu qua ngon lành. Đây là thử thách lớn nhất trên hành trình HN --> Pù Luông.

Nhà cháu đến Pù Luông lúc 9:30. Cái Homestay nhà cháu chọn có tên là Pù Luông Holiday, hôm tìm phòng thì đúng chiếc này còn phòng cho gia đình, gọi điện thì thấy bác chủ có vẻ cởi mở nên chọn ngay. Nhìn chung đến nơi cũng hơi bất ngờ.

Phòng nhà cháu thuê nằm trên 1 nhà sàn 02 phòng, mỗi phòng rộng chừng 20m2. Giường đệm sạch sẽ, mềm mại. Toàn bộ 1 mặt là kính, view thẳng suối.

Cận cảnh góc view

Cái nhà sàn đây ạ​
Nhìn chung, tiện nghi thì cũng không có gì, chỉ ở mức cơ bản. Không có TV, wifi hay phương tiện giải trí nào khác. Nhưng không gian thoáng đãng, sạch sẽ.

Loanh quanh 1 lúc, nhà cháu được ăn trưa với món vịt Cổ Lũng nổi tiếng. Vịt thả suối nên thịt rất ngon.

Trước khi nghỉ trưa, bác chủ homestay có hẹn 2h30 đưa đi trek suối Hiêu. Cháu chưa nghe nói đến suối này bao giờ nên đồng ý ngay, tự an ủi là sẽ đi kiểu cho biết, mệt thì nghỉ ngay.

Suối Hiêu cách nơi nhà cháu nghỉ chừng 2km. Oto đi vào đến chân suối. Có 2 cách trek suối: đi bộ trên đường ven suối hoặc lội suối ngược lên. Bác chủ nhà động viên: phải lội suối mới thấy đẹp, sẽ ko hối hận đâu. Thôi thì lại nhắm mắt đưa chân.

Suối Hiêu có mấy tầng thác. Có tầng thì nước chạy nhẹ nhàng.

Có tầng nước chảy khá siết

Lòng suối toàn đá, nhưng loại đá này rất kỳ lạ. Cảm giác xốp, rất êm chân & không bị trơn.

Suối dài gần 2km. Đa phần có thể đi bộ phía dưới lòng suối, có một số đoạn nước sâu lại phải lách lên phía bờ, mạng nhện giăng đầy mặt. Hăng hái nhất vẫn là bọn trẻ con. Cháu thì nhiều khúc cứ chùn chùn chân, nhìn trước ngó sau xem có em rắn nào tợp ko :)).

Lên đến đỉnh thác cũng chính là đỉnh ruộng bậc thang Bản Hiêu.

Đôi chân sau khi ngâm nước mát, leo chèo vách đá được thong thả đi xuống đất mềm, qua các thửa ruộng bậc thang đang chĩu hạt, cảm giác thật thống khoái!

Dọc đường xuống là bản bà con dân tộc Mường. Ở đây bà con kinh doanh du lịch nên nhìn nhà cửa khá tươm tất, sạch sẽ.

Về đến Homestay tắm rửa xong là hơn 6h tối, vợ chồng cháu tranh thủ làm ấm trà chờ cơm tối. Tính ra cả chiều đi bộ được hơn 5km. Thế mà ko thất mệt. Chỉ thấy hả hê vì vừa vượt qua được thử thách nho nhỏ.

Bữa trưa đã ăn vịt, tối nhà cháu ăn gà & thịt lợn bản. So với mâm cơm buổi trưa thì tối tươm tất hơn khá nhiều

Bữa tối kéo dài do tiết mục giao lưu cùng đoàn bạn. Cháu về phòng lúc 9:30 tối & làm 1 giấc thẳng cẳng, đúng kiểu cần lao.

SYRIA

Xe buýt
Đồ ăn ngon, cảnh đẹp

Liger

Xe tải
Em lót dép hóng phần tiếp theo của chuyến đi.

x.man

Xe điện
Nhìn đã thèm, cả đồ ăn và cảnh quan.=D>
Cảm ơn cụ.
“De en” hay “ con ti niu “ vậy cụ ;))
Nhìn chung chuyến đi ngắn ngày, đã qua phần hay ho nhất rồi ạ :)).

x.man

Xe điện
Đồ ăn ngon, cảnh đẹp
“De en” hay “ con ti niu “ vậy cụ ;))
Nhìn đã thèm, cả đồ ăn và cảnh quan.=D>
Cảm ơn các cụ. Cháu xin kể tiếp cho trọn vẹn chuyến đi đây ạ

ca_voi

Xe lăn
Đẹp ghê cụ ạ, Sedan có đi được không cụ ơ?

x.man

Xe điện
Hôm sau cháu dậy sớm. Mà kể cũng lạ, ở nhà thì tìm mọi cách để ngủ nướng - cứ đi chơi lại háo hức dậy như trẻ con.
Cháu ra hiên nhà, pha một ấm Long tỉnh, nhồi 1 cối gà & ngồi hưởng cái không khí lành lành, trong lành của miền núi. Nhìn khói leo lên mái gianh & đợi những tia nắng đầu tiên luồn qua đỉnh núi, cháu tự nhiên thấy mình nhã vãi các cụ/mợ ạ.

8h, thấy nhà cháu đã dậy đủ, bác chủ mời ăn sáng. Bữa sáng là 1 nồi cháo gà nấu sột soạt.
Trong bữa sáng, cháu tranh thủ hỏi đường về vì muốn đi cung khác cho mới mẻ. Bác chủ đưa ra 2 phương án:
1) Đi về qua Mai châu, đường đẹp, cảnh bình thường, có chợ phiên dọc đường.
2) Về qua lối Cẩm Thủy: có suối cá, đường có cầu gì đấy đang làm nên hơi khó đi.
Cháu chọn p/a 1. Để dành p/a 2 cho tour khác.

Nhà cháu rời Homestay lúc 9h kém vài phút nhắm hướng Mai Châu. Kế hoạch là sẽ thong dong dọc đường & ăn cơm tại đây.

Như lời bác chủ nhà nói, đúng là có chợ phiên dọc đường ra. Chợ đông, họp bên đường dài cả km nhưng cháu không tìm được chỗ đỗ xe. Ngó nghiêng thì thấy cũng không có gì đặc sắc nên đành tặc lưỡi đi qua. Gấu nhà cháu nhìn mấy gánh rau của các mế người Mường mà cứ tiếc đứt ruột :)).

Đường xuống theo hướng Mai Châu rộng rãi & đẹp, quang cảnh thì nó đại loại như thế này:

Hướng này có đi qua khu homestay đình đám Pù Luông Retreat, suốt 1 dọc chừng 5km rất nhiều nhà nghỉ & ks mọc lên. Hi vọng là phát triển du lịch, Pù Luông vẫn giữ được nét hoang tự nhiên đẹp đẽ này.
Nhà cháu đến Mai Châu lúc 12h kém. Có 1 đoạn QL 15 qua Phú Lương rất - rất xấu. Dễ phải đến 2-3km cháu phải lò dò đi. Trên thì bụi, dưới thì vệt xe vừa bùn vừa nước.
Nếu được chọn lại, cháu sẽ đi đường cũ. Gần hơn nhiều mà cũng chẳng xấu hơn bao nhiêu các cụ ạ.

Đây là bữa cơm đạm bạc của gia đình cháu ở Mai Châu. 330k, khá ngon ạ.

Cơm nước, cafe, rửa xe sạch sẽ xong. Nhà cháu thong dong về HN. Không quên tạt qua đèo Đá trắng ở Thung Khe mua cơm Lam

Ngày xưa ở đèo này, chỉ có 1 chỗ bán hàng hàng. Giờ mọc thành 3 chỗ :)). Cháu vào nhầm cái thứ 2, đứng trông sang cái đầu tiên đây ạ.

Qua Cao phong, cháu có ghé vào vườn mua cam. Giá 20k/1kg, rẻ quá nên cũng chả nỡ mặc cả. Cam tươi nhưng nói thật là chỉ để vắt nước + cho đường để uống vui miệng thôi :(.

Nhà cháu về đến HN khoảng 15:30p. Kết thúc chuyến đi ngắn ngày vui vẻ.

Cháu liệt kê chi phí lên đây, biết đâu có cụ/mợ nào quan tâm:

Xăng: 1.000.000 đ (chắc chỉ hết 700k)
Nghỉ: 1.100.000 đ
Ăn : 150k/1 người x 4 người x 2 bữa chính: 1.200.000đ. Mấy cái mẹt gà với vịt ở trên là 600k đấy ạ.
Linh tinh: ~1.000.000đ

Tổng: ~4.000.000đ cho 1 hành trình thú vị.

Cháu dự Hè sẽ làm chuyến nữa, nhưng có mang theo đồ bơi. Cái thác ấy bơi chắc là thú lắm.

Cảm ơn các cụ/mợ đã đọc chia sẻ của cháu!

x.man

Xe điện

wild nature

Xe điện
Cháu đi sedan mà cụ. Teana 2.0, chắc ko có em nào gầm thấp hơn em này nữa í :(
Thank cụ. Cụ review cả ăn ngủ nghỉ. Từ HN đi 2 ngày cuối tuần có ổn ko cụ

x.man

Xe điện
Thank cụ. Cụ review cả ăn ngủ nghỉ. Từ HN đi 2 ngày cuối tuần có ổn ko cụ
Ổn cụ ạ. Cụ cứ đi theo đường Lũng Vân, từ HN lên nếu đi sớm chỉ mất chừng 3h thôi cụ ạ. Cụ book phòng thì lên mạng search, nhiều lắm :)

tienl

Xe hơi
Quê em mà em còn chưa đi được, cảm ơn cụ về bài viết :)

x.man

Xe điện

vingan

Xe máy
Nhà e cuối tuần vừa rồi cũng lội lên HB, đi thử đường cao tốc Hòa Lạc - Hòa Bình mất chừng 55p đến thị trấn Lương Sơn cụ ạ
Cả nhà e cũng có 2 ngày cuối tuần ra gì phết

SYRIA

Xe buýt
Chuyến đi thú vị đấy. Vậy là hết phim rồi à

x.man

Xe điện
Em cũng quê Thanh Hóa mà chưa đi suối cá, Pù Luông này cụ. Ko biết đi dịp mùa đông này đẹp hay đợi đến hè năm sau các cụ nhỉ?
Mùa hè lên núi sẽ dễ chịu hơn cụ ạ. Cháu trải nghiệm 1 lần cái lạnh 1 độ trên Tà Xùa & nhớ mãi rồi :))