[CCCĐ] Trải nghiệm Pù Luông

Helen Thach

Xe hơi
Tại em thấy cũng ở nhà sàn. Có điều đúng là bản Lác không có suối để khám phá.

captain81

Xe tải
Sau khi ngâm cứu kinh nghiệm của các cụ em định lúc đi thì qua đường Mai Châu, về thì đường HCM.
Em đi ngày 6-7/6 này. Xe Carens2.0.
cụ về chưa ạ, cung đường nào dễ đi và đi nhanh hơn ạ. Em định cuối tuần này đi, đang lưỡng lự giữa đi đường HCM hay Mai Châu. Gia đình có trẻ em đi cùng ạ.

DangLH

Xe buýt
cụ về chưa ạ, cung đường nào dễ đi và đi nhanh hơn ạ. Em định cuối tuần này đi, đang lưỡng lự giữa đi đường HCM hay Mai Châu. Gia đình có trẻ em đi cùng ạ.
Bẩm cụ sơ qua về chuyến đi thứ 7-CN (6-7/6/20) của em:

1. Về đường đi:
- Lúc đi em theo đường Mai Châu. Đường từ HN đến Mai Châu thì cơ bản ngon, từ Mai Châu đi Puluong đường nhỏ và xấu hơn (nhưng vẫn đi tốt), càng gần đến nơi thì càng nhiều đoạn cua, dốc hơn. Thời gian đi khoảng hơn 4 tiếng.
- Lúc về em đi đường HCM. Xa hơn hướng Mai Châu chút nhưng mà đường quá đẹp, êm phát buồn ngủ. 190km từ Puluong về giữa Ba Đình em đóng có 3 tiếng rưỡi.

2. Về phong cảnh: Em thấy cơ bản là không có gì. Ruộng bậc thang thì vừa gặt hết rồi, giờ chỉ còn toàn gốc rạ thôi. Vào bản gặp chủ yếu là khách du lịch, khéo nhiều hơn bà con bản xứ.

3. Về khí hậu: Em thấy cũng không mát hơn HN là bao nhiêu, nhất là ban ngày.

4. Về ăn ở: Em ở Puluong Retreat, thuê phòng riêng, điều hoà mát nên thấy ổn. Nếu nằm nhà sàn tập thể (hầu hết các homestay là vậy) thì có lẽ ban đêm có thể còn man mát chứ ban ngày thì nóng lắm.

5. Khuyến cáo với người già và em bé: Em thấy hai đối tượng này rất nên cân nhắc khi quyết định đi, nhất là tuổi càng cao hoặc càng thấp, đặc biệt là vào dịp nắng nóng như thế này.

6. Đánh giá về quảng bá du lịch: Công tác quảng bá tốt nên đọc thấy hay hơn trải nghiệm thực.

Xin chia sẻ chút thông tin theo cảm nhận cá nhân để cụ tham khảo./.

3077

Xe container
Trời miền Bắc như này em thấy chỉ đi biển còn thư thái được chứ lên núi thì khó đỡ lắm, QC rõ hay nhưng từ 9h sáng trở đi thì không đỡ được. Lại homestay không điều hòa nữa thì chắc bọn Tây chịu được thôi

KHÔI MẬP

Xe buýt
Bẩm cụ sơ qua về chuyến đi thứ 7-CN (6-7/6/20) của em:

1. Về đường đi:
- Lúc đi em theo đường Mai Châu. Đường từ HN đến Mai Châu thì cơ bản ngon, từ Mai Châu đi Puluong đường nhỏ và xấu hơn (nhưng vẫn đi tốt), càng gần đến nơi thì càng nhiều đoạn cua, dốc hơn. Thời gian đi khoảng hơn 4 tiếng.
- Lúc về em đi đường HCM. Xa hơn hướng Mai Châu chút nhưng mà đường quá đẹp, êm phát buồn ngủ. 190km từ Puluong về giữa Ba Đình em đóng có 3 tiếng rưỡi.

2. Về phong cảnh: Em thấy cơ bản là không có gì. Ruộng bậc thang thì vừa gặt hết rồi, giờ chỉ còn toàn gốc rạ thôi. Vào bản gặp chủ yếu là khách du lịch, khéo nhiều hơn bà con bản xứ.

3. Về khí hậu: Em thấy cũng không mát hơn HN là bao nhiêu, nhất là ban ngày.

4. Về ăn ở: Em ở Puluong Retreat, thuê phòng riêng, điều hoà mát nên thấy ổn. Nếu nằm nhà sàn tập thể (hầu hết các homestay là vậy) thì có lẽ ban đêm có thể còn man mát chứ ban ngày thì nóng lắm.

5. Khuyến cáo với người già và em bé: Em thấy hai đối tượng này rất nên cân nhắc khi quyết định đi, nhất là tuổi càng cao hoặc càng thấp, đặc biệt là vào dịp nắng nóng như thế này.

6. Đánh giá về quảng bá du lịch: Công tác quảng bá tốt nên đọc thấy hay hơn trải nghiệm thực.

Xin chia sẻ chút thông tin theo cảm nhận cá nhân để cụ tham khảo./.
Sao cụ không chạy đường Lũng Vân Son-Bá-Mười cho cảnh đẹp??? :D

Tóc Xoăn

Xe tăng
Em chưa được đến Pù Luông nên vào du lịch online chuyến đi của các cụ Of

Mr.Jin

Xe tải
thi thoảng làm chuyến như này cũng thú vị đấy cụ nhỉ? ngủ cạnh suối đêm róc rách cũng hay

KHÔI MẬP

Xe buýt
Nghe một số cụ "dọa" nên không dám đi cụ ạ :)
Cụ yếu bóng vía thế. Mai em định chạy ngả Lũng Vân Son Bá Mười đây nhưng trời mưa cả tuần nay mới căng nè :-w :D

binh an 99

Xe máy
Pu Luong phong cảnh thật đẹp, cụ chủ có chuyến đi thật tuyệt

mimile1812

Xe đạp
Chào các cụ/mợ. Là cháu đây ạ!

Hôm trước cháu có mò mẫm vào hỏi các cụ/mợ đường đi Pù Luông https://www.otofun.net/threads/hoi-tham-duong-di-pu-luong.1403408/#post-43429822

Cháu đã đi về, có ít chia sẻ với các cụ/mợ về hành trình đã qua. Biết đâu có cụ/mợ nào đang băn khoăn hoặc có ý định đi thì có thêm lựa chọn.

Nhà cháu khởi hành từ 5:20 sáng. Theo kinh nghiệm cá nhân, cháu thấy khung giờ này rất ổn. Duy tâm thì các cụ vẫn bẩu "đi hơn về kém", duy vật thì lúc này đường xá đã sáng rõ & vắng vẻ, ra khỏi thành phố nhàn nhã. Cụ nào không quen dậy sớm như cháu thì nhớ làm tí cafe nóng nhé.
Thực sự đến lúc khởi hành, cháu vẫn chưa chốt được đi đường nào lên. Cuối cùng quyết định: thôi cứ lên Hòa Bình rồi tính.

Ra đến Đại lộ Thăng Long, cháu hơi hoang mang vì không thấy biển chỉ dẫn ra cao tốc Hòa Lạc - Hòa Bình mới khai trương. Đành tặc lưỡi cứ đến Hòa Lạc rồi tìm.

Đến Hòa Lạc, quá về phía Làng Văn hóa gần 5km vẫn chả có biển bèo gì. Hoang mang. Google cũng chưa có dữ liệu. Cũng tiện đổ xăng nên cháu vào hỏi luôn.

Cao tốc cách cây xăng cháu đổ chừng 1km gì đấy. Không biển báo trước. Đến nơi có đúng bảng chỉ đường: một bên đi Hòa Bình, một bên đi Làng Văn Hóa.

Đường mới, sáng sớm nên khá vắng. Cảnh đẹp, khá thơ mộng. Nói thực lòng, nếu không có con đường này, cháu không hình dung cách Tháp rùa chừng 30km chim bay lại có nhiều đồi núi đẹp thế.

Sau khi trải nghiệm hơn 20km đường mới, cháu thấy đây không đúng là Cao tốc. Thời gian đầu vắng xe nên có thể đi nhanh, nhưng đường nhỏ cắt ngang rất nhiều & đang tiếp tục cắt tiếp. Như vậy chỉ vài năm sau thành đường trong phố. Những đoạn gần đến Hòa Bình nhà dân san sát đường, chó gà chạy lung tung. Trạm thu phí đã mở nhưng chắc chưa tuyển được người nên nhà cháu đi FREE :))

Nhà cháu đến TP HB lúc 6:10 (quá nhanh). Loanh quanh 1 hồi kiếm chỗ ăn sáng. Thôi ăn đại bát bún cá còn có sức leo núi. Bát này 20k, làm kiểu chân chất chứ không màu mè như ở HN. Hai ông F1 ngái ngủ, ăn mãi mới hết bát. Gần 7:00 sáng nhà cháu mới tiếp tục lên đường.

Trong lúc chờ bọn trẻ con ăn, cháu có tham vấn google & quyết định đi theo chỉ dẫn.
Từ Hòa Bình đi Lũng Vân chừng >50km. Đường hẹp nhưng dễ đi

Sau khoảng 1h, nhà cháu đã ở cách Pù Luông Holiday chừng 20km. Đến khu Nậm Mười, có rừng nứa rất đẹp nên cháu dừng xe giải lao.

Đường đi lên đến đây nhìn chung là đẹp. Cháu đang khấp khởi mừng thầm thì gặp quả này toát mồ hôi

Chả còn cách nào, đành chuẩn bị tinh thần khuân đá. Thế nhưng xuống xe ngắm nghía lại thì xe vẫn chui vừa. Cháu đứng dưới, xin nhan cho gấu qua ngon lành. Đây là thử thách lớn nhất trên hành trình HN --> Pù Luông.

Nhà cháu đến Pù Luông lúc 9:30. Cái Homestay nhà cháu chọn có tên là Pù Luông Holiday, hôm tìm phòng thì đúng chiếc này còn phòng cho gia đình, gọi điện thì thấy bác chủ có vẻ cởi mở nên chọn ngay. Nhìn chung đến nơi cũng hơi bất ngờ.

Phòng nhà cháu thuê nằm trên 1 nhà sàn 02 phòng, mỗi phòng rộng chừng 20m2. Giường đệm sạch sẽ, mềm mại. Toàn bộ 1 mặt là kính, view thẳng suối.

Cận cảnh góc view

Cái nhà sàn đây ạ​
Nhìn chung, tiện nghi thì cũng không có gì, chỉ ở mức cơ bản. Không có TV, wifi hay phương tiện giải trí nào khác. Nhưng không gian thoáng đãng, sạch sẽ.

Loanh quanh 1 lúc, nhà cháu được ăn trưa với món vịt Cổ Lũng nổi tiếng. Vịt thả suối nên thịt rất ngon.

Trước khi nghỉ trưa, bác chủ homestay có hẹn 2h30 đưa đi trek suối Hiêu. Cháu chưa nghe nói đến suối này bao giờ nên đồng ý ngay, tự an ủi là sẽ đi kiểu cho biết, mệt thì nghỉ ngay.

Suối Hiêu cách nơi nhà cháu nghỉ chừng 2km. Oto đi vào đến chân suối. Có 2 cách trek suối: đi bộ trên đường ven suối hoặc lội suối ngược lên. Bác chủ nhà động viên: phải lội suối mới thấy đẹp, sẽ ko hối hận đâu. Thôi thì lại nhắm mắt đưa chân.

Suối Hiêu có mấy tầng thác. Có tầng thì nước chạy nhẹ nhàng.

Có tầng nước chảy khá siết

Lòng suối toàn đá, nhưng loại đá này rất kỳ lạ. Cảm giác xốp, rất êm chân & không bị trơn.

Suối dài gần 2km. Đa phần có thể đi bộ phía dưới lòng suối, có một số đoạn nước sâu lại phải lách lên phía bờ, mạng nhện giăng đầy mặt. Hăng hái nhất vẫn là bọn trẻ con. Cháu thì nhiều khúc cứ chùn chùn chân, nhìn trước ngó sau xem có em rắn nào tợp ko :)).

Lên đến đỉnh thác cũng chính là đỉnh ruộng bậc thang Bản Hiêu.

Đôi chân sau khi ngâm nước mát, leo chèo vách đá được thong thả đi xuống đất mềm, qua các thửa ruộng bậc thang đang chĩu hạt, cảm giác thật thống khoái!

Dọc đường xuống là bản bà con dân tộc Mường. Ở đây bà con kinh doanh du lịch nên nhìn nhà cửa khá tươm tất, sạch sẽ.

Về đến Homestay tắm rửa xong là hơn 6h tối, vợ chồng cháu tranh thủ làm ấm trà chờ cơm tối. Tính ra cả chiều đi bộ được hơn 5km. Thế mà ko thất mệt. Chỉ thấy hả hê vì vừa vượt qua được thử thách nho nhỏ.

Bữa trưa đã ăn vịt, tối nhà cháu ăn gà & thịt lợn bản. So với mâm cơm buổi trưa thì tối tươm tất hơn khá nhiều

Bữa tối kéo dài do tiết mục giao lưu cùng đoàn bạn. Cháu về phòng lúc 9:30 tối & làm 1 giấc thẳng cẳng, đúng kiểu cần lao.
đúng kiểu hòa nhập thiên nhiên , chưa bao giờ đc đến tây bắc luôn ,,,bùn thiệt chứ

Đức HD 2017

Xe hơi
Trời miền Bắc như này em thấy chỉ đi biển còn thư thái được chứ lên núi thì khó đỡ lắm, QC rõ hay nhưng từ 9h sáng trở đi thì không đỡ được. Lại homestay không điều hòa nữa thì chắc bọn Tây chịu được thôi
Đúng thật. Mà giờ e thấy du lịch nó cứ khổ khổ thế nào ấy. Như nhà e đi Hạ Long gớm chen chúc mua vé. Rồi đi đâu cũng chen chúc. Mua chai nước 20k. Haizz. Nghĩ như phải tội

3077

Xe container
Đúng thật. Mà giờ e thấy du lịch nó cứ khổ khổ thế nào ấy. Như nhà e đi Hạ Long gớm chen chúc mua vé. Rồi đi đâu cũng chen chúc. Mua chai nước 20k. Haizz. Nghĩ như phải tội
Trước dịch 1 tuần e cũng đi HL mà sau cạch éo bao giờ quay lại, đông từ quán ăn trở đi :(, buổi tối đường chỗ bọn sun thì hơn HN sáng t2

Đức HD 2017

Xe hơi
Trước dịch 1 tuần e cũng đi HL mà sau cạch éo bao giờ quay lại, đông từ quán ăn trở đi :(, buổi tối đường chỗ bọn sun thì hơn HN sáng t2
Thế nên giờ đi chỗ nào chưa nhiều người đến cho đúng nghĩa là nghỉ dưỡng cụ ạ