Thảo luận Trạm sạc ôtô điện của Vinfast sẽ không phục vụ xe của hãng khác, các cụ nghĩ thế nào?

FUN PLUS

Xe buýt
Có Google tội gì không dùng hả cụ? :D
Cụ có chắc chắn chỗ bôi đen không? Nếu cụ chắc chắn thì quote comment nói chuyện tiếp, còn không thì nên dừng nhỉ.
Thôi cụ hiểu đc đến đâu thì hiểu thôi. Vặn vẹo làm gì. Muốn lấy đất làm việc khác thì nhà nc ko thu hồi thì cụ tự ra luật luôn đi. Làm cái trạm xạc khác với mở cái shop nhiều lắm đấy. Miễn bàn tiếp nhé cụ vì có nói cũng ko giải quyết gì. Chỉ là đừng dùng gg rồi coi mình là chiên ra.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Thôi cụ hiểu đc đến đâu thì hiểu thôi. Vặn vẹo làm gì. Muốn lấy đất làm việc khác thì nhà nc ko thu hồi thì cụ tự ra luật luôn đi. Làm cái trạm xạc khác với mở cái shop nhiều lắm đấy. Miễn bàn tiếp nhé cụ vì có nói cũng ko giải quyết gì. Chỉ là đừng dùng gg rồi coi mình là chiên ra.
Vâng, còn cụ nói thì "có giải quyết được việc gì" đấy nhỉ!? :))
OFer chém gió cho vui chứ nghĩ định giải quyết được cái việc gì, ATSM ghê! :D

toyota219

Xe tăng
Nhớ cái vụ sao hok mở rộng kênh đào, vì mở tới đâu thuyền to tới đó. Thường mỗi người có 1 lịch nghỉ khát nhau nhưng longweekend t6 đến t2- bên mình 30/41/5 2/9 hay Tết chẵng hạn. Khi đi xe điện, chả đi vào chìu tối t6!!! toàn đi sáng sớm t7. Rồi 1 điểm bao nhiu chố sạc cho đủ, xây nhìu để ngày lễ khỏi ùn thì mấy ngày còn lại nằm chơi à- cây xăng tầm 10phut mà lễ vẫn ùn như thường. Hay như đi từ A đến D thì sạc ở B và C, lúc đi thì sạc ở B rồi C về thì CB- nên dịp nào mà đông đông là ùn liền. Nói chung đi xuyên bang cũng đc nhưng e thấy bất tiện lắm, ai thik thì mua thôi.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Xin lỗi cụ, em ko có nick thường. Em có nick này dùng từ 2006 đến giờ, và tranh luận thì nên dùng hẳn nick thật cho đàng hoàng. Giờ em lập nick mới tranh luận với cụ thì cụ nghĩ thế nào? Trong tranh luận, việc khẳng định mình là ai, nguồn gốc ở đâu lịch sử thế nào rất quan trọng. Vì vậy, em chỉ cảnh báo với mọi người là nick mới lập thì ko cần phải tranh luận, vì họ chỉ sử dụng vào việc ấy để chửi bới ném đá thành viên khác, lời nói của họ không có trách nhiệm. Cụ hiểu ko ạ?
Đây là ý của cụ chã hay ý của đại diện BQT diễn đàn ạ, em hỏi cho rõ ;)

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ngay từ đầu em cũng nói là VF ko sai, nhưng để tạo được thị trường xe điện lành mạnh và có lợi cho tất cả các bên thì hướng đi này ko phải là hay.
-Cụ cho hỏi các bên cụ đang dự là bên nào trong các xe trong tương lai sẽ có mặt ở VN: các hãng TQ, Nhật, châu Âu, hay Mỹ?

-Trong các hãng đấy, hãng nào tiềm lực nhỏ hơn Vin để cần được Vin chia sẻ?

-Tính chất "lành mạnh" là cụ dựa trên nội dung nào trong các tiêu chí "thị trường lành mạnh" sau đây
https://vietnamfinance.vn/canh-tranh-lanh-manh-la-gi-20180504224208361.htm

Tiêu chuẩn về kết cấu:

1.Số lượng người bán lớn hoặc đủ lớn, không có ai chi phối thị trường, hoặc ít nhất cũng có nhiều người chi phối được thị trường khi kinh tế quy mô cho phép họ làm điều đó.
2.Không có trở ngại nhân tạo nào đối với sự gia nhập
3.Sự phân biệt chất lượng vừa phải và nhạy cảm với giá cả

Tiêu chuẩn về hành vi:

1.Có sự cạnh tranh mạnh mẽ giữa các nhà cung cấp, không có các thoả thuận cấu kết (các ten) để cố định giá cả, thị phần, v.v…
2.Không sử dụng chiến thuật cô lập hoặc lôi kéo (ví dụ chỉ mua bán với một số người, từ chối cung cấp, hợp đồng ràng buộc) với mục đích làm hại các nhà cung cấp cạnh tranh.
3.Nhạy cảm với nhu cầu của người tiêu dùng về các mặt hàng khác nhau

Tiêu chuẩn về hiệu quả:

1.Tối thiểu hoá chi phí cung ứng
2.Giá phù hợp với chi phí cung ứng, trong đó có cả lợi nhuận hợp lý mà người cung ứng thu được từ hiệu quả, chấp nhận rủi ro, đầu tư và đổi mới.
3.Tránh mức chi tiêu cho quảng cáo quá cao
4.Áp dụng công nghệ và sản phẩm mới

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ là các hãng xe khác sẽ kiện Vinfast vì không cho xe họ sạc ở trạm VF đó. Hay có khi chính khách hàng mua xe điện hãng khác sẽ kiện VF
Cụ có thể cho biết cơ sở pháp lý để kiện với từng trường hợp trong hai trường hợp cụ nêu được không?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Xe tàu nó chưa vào được thị trường Mỹ, vì tiêu chuẩn Mỹ cao. Nhưng tiêu chuẩn thị trường Việt xe tàu nó thừa sức.
Đã bao giờ ngồi và so sánh con Camry xuất Mỹ và con Camry Việt chưa? Thấy khác biệt gì không?
nghĩa là xe Tàu vào VN thì nó bóp xe VF, còn sang Mỹ thì VF bóp được xe Tàu?
À đã bao giờ ngồi và so sánh con xe điện Tàu với con xe điện VF chưa? Thấy khác biệt gì không?
Theo quan điểm của chã vừa tích cực tham gia thảo luận vừa thổi phạt trong thớt này thì cụ Ốc không nên thảo luận với nick mới lập =))

FUN PLUS

Xe buýt
Vâng, còn cụ nói thì "có giải quyết được việc gì" đấy nhỉ!? :))
OFer chém gió cho vui chứ nghĩ định giải quyết được cái việc gì, ATSM ghê! :D
Đúng là trao đổi với cụ thì ko có ích và rất mất tg. Quanh quẩn chỉ biết gg và vặn vẹo câu chữ. Có nhiều cụ comment chứng tỏ rõ đc quan điểm. Vui kiểu của cụ thì miễn.

dr.anthony

Xe buýt
Em nghĩ đây là chiêu kết hợp với truyền thông để tăng doanh số bán hàng lôi kéo người dùng mua xe mình thôi, có phục vụ mấy xe khác cũng chả bỏ bèn thêm được bao nhiêu tiền, mất công đang sạc pin phát nổ hoặc chập cháy gì lại không biết ai đền ai.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Vài hãng bia ngoại nổi tiếng bán ở thị trường VN đều được gia công bởi một đơn vị, cùng cạnh tranh trên thị trường với đối tượng khách hàng khác nhau. Nên đừng ảo tưởng cùng một nơi sx sẽ cho ra sp giống nhau, còn tỷ thứ trong đấy nữa.
Em từng làm bia đây cụ, cụ cho em biết "vài nhãn bia ngoại" mà cụ nói là bia gì và gia công ở đâu để em xác nhận giúp nhé ;)

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Những người tư duy như cụ nói giọng bênh nhưng thực ra là làm hại Vin. Tủn mủn bẻ câu chữ kiểu đánh tráo khái niệm. Em nghĩ a Vượng dạo này khó nên chỉ thuê tầm trình độ thế này vào làm seed thì lợi bát cập hại. ;)
Em quan tâm quái gì đến là lợi hay hại gì Vin, nó có phá sản thì kệ chứ, em là ofer lên of chém cho sướng miệng thôi chứ ngoài đời em bằng con gián, chả dám hó hé câu nào =))

Đọc lại những còm của nick mới đó xem họ vi phạm gì? Làm chã mà lạm quyền đe dọa nick thành viên thì có còn khách quan?
Đọc phải biết nghĩ chứ!
P/s: tôi lại thấy đám người chụp mũ người khác là vinno nhiều hơn đấy.
Muốn khách quan thì dùng nick thường đi. Lúc ấy muốn chém gì thì chém. Đừng cậy cái nick chã ra đe dọa nick mới.
Tốt, nếu khách quan thế. Thì đừng lạm quyền đe dọa nick mới.
Hành xử cho nó xứng đáng với cái trách nhiệm được giao.
Theo quan điểm của chã vừa tích cực tham gia thảo luận vừa thổi phạt trong thớt này thì cụ Ốc không nên thảo luận với nick mới lập =))

Chào các hai bác

Trong quy định của diễn đàn hoàn toàn không cấm, nick thành viên BĐH mở thớt cũng như tranh luận trên tư cách cá nhân với thành viên. Thớt này bác Noza mở với tư cách thành viên, từ đầu thớt đến giờ tranh luận hoàn toàn công bằng, tuy nhiên khi có bài vi phạm Chã noza hoàn toàn có thể xử phạt như mọi thành viên BĐH khác. Ngoài ra cũng có quyền cảnh báo, nhắc nhở những nick cố tình lập nick mới vào tổ lái phá thớt. Ở chiều ngược lại bác Dũng Ốc đã đăng những bài vi phạm quy chụp, xúc phạm thành viên BĐH. Nhưng vì đây là thớt Chã mở và bác đang tranh luận với Chã nên em không rút thẻ những bài viết trên. Nếu bác tiếp tục có những bài viết dạng trên. BĐH buộc phải hạn chế quyền truy cập diễn đàn của bác. Trân trọng!

Còn dưới là tin nhắn của thành viên mà chã noza cảnh báo, mời hai bác đọc nội dung!

Screen Shot 2021-06-04 at 12.59.34 PM.png

View attachment 6234292

View attachment 6234292

Em không hèn hạ như thế :D
Xin lỗi bác, bác cho cho hỏi, bác đang ám chỉ thành viên nào hèn hạ đấy?

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
:((
Chào các hai bác

Trong quy định của diễn đàn hoàn toàn không cấm, nick thành viên BĐH mở thớt cũng như tranh luận trên tư cách cá nhân với thành viên. Thớt này bác Noza mở với tư cách thành viên, từ đầu thớt đến giờ tranh luận hoàn toàn công bằng, tuy nhiên khi có bài vi phạm Chã noza hoàn toàn có thể xử phạt như mọi thành viên BĐH khác. Ngoài ra cũng có quyền cảnh báo, nhắc nhở những nick cố tình lập nick mới vào tổ lái phá thớt. Ở chiều ngược lại bác Dũng Ốc đã đăng những bài vi phạm quy chụp, xúc phạm thành viên BĐH. Nhưng vì đây là thớt Chã mở và bác đang tranh luận với Chã nên em không rút thẻ những bài viết trên. Nếu bác tiếp tục có những bài viết dạng trên. BĐH buộc phải hạn chế quyền truy cập diễn đàn của bác. Trân trọng!

Còn dưới là tin nhắn của thành viên mà chã noza cảnh báo, mời hai bác đọc nội dung!

Screen Shot 2021-06-04 at 12.59.34 PM.png

View attachment 6234292

View attachment 6234292

Xin lỗi bác, bác cho cho hỏi, bác đang ám chỉ thành viên nào hèn hạ đấy?
Em vi phạm gì? Mời chỉ ra! Quy chụp, xúc phạm chỗ nào?

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Chào các hai bác

Việc cụ chã hay bất kỳ ofer nào bị nhận tin nhắn khiếm nhã em đều ủng hộ xử theo quy định diễn đàn

Tuy nhiên đây là nguyên văn cụ chã biên và em trích lại đồng thời đã hỏi thẳng cụ chã về quan điểm, cụ đọc lại xem chúng ta có hiểu nhầm nhau ở đâu không nhỉ?

Vì vậy, em chỉ cảnh báo với mọi người là nick mới lập thì ko cần phải tranh luận, vì họ chỉ sử dụng vào việc ấy để chửi bới ném đá thành viên khác, lời nói của họ không có trách nhiệm

Theo em, để trao đổi được rõ, cụ chã chỉ cần nêu đích danh nick của ofer nào, thay vì nói chung như trên, dễ gây hiểu lầm cho thành viên mới

:((

Em vi phạm gì? Mời chỉ ra! Quy chụp, xúc phạm chỗ nào?
Em đề nghị cụ sửa bài, ai cũng hiểu là cụ đang ám chỉ ai. Nếu cụ ko sửa thì ad sẽ xử lý. Hãy ứng xử và tranh luận lịch sự và xây dựng.

Việc cụ chã hay bất kỳ ofer nào bị nhận tin nhắn khiếm nhã em đều ủng hộ xử theo quy định diễn đàn

Tuy nhiên đây là nguyên văn cụ chã biên và em trích lại đồng thời đã hỏi thẳng cụ chã về quan điểm, cụ đọc lại xem chúng ta có hiểu nhầm nhau ở đâu không nhỉ?

Vì vậy, em chỉ cảnh báo với mọi người là nick mới lập thì ko cần phải tranh luận, vì họ chỉ sử dụng vào việc ấy để chửi bới ném đá thành viên khác, lời nói của họ không có trách nhiệm

Theo em, để trao đổi được rõ, cụ chã chỉ cần nêu đích danh nick của ofer nào, thay vì nói chung như trên, dễ gây hiểu lầm cho thành viên mới
Vì có khá nhiều nick mới được lập để tung hứng, mạt sát các thành viên đang tranh luận. Đến giờ này các bài ấy đã được xoá, vì vậy em ko quote lại được tên thành viên. Em cũng nói rõ ràng, các thành viên mới có xúc phạm đến các thành viên khác, các thành viên đang tranh luận đúng quy định diễn đàn thì không phân biệt đối xử.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em đề nghị cụ sửa bài, ai cũng hiểu là cụ đang ám chỉ ai. Nếu cụ ko sửa thì ad sẽ xử lý. Hãy ứng xử và tranh luận lịch sự và xây dựng.
Em không sửa, và em nói luôn em chả ám chỉ ai. Hành động coi thường mem mới không tranh luận theo em là hèn hạ.
Đấy là em tự răn mình như thế.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em hỏi thêm:
Chã noza có chịu sửa còm này không?