[Funland] Trận An Lộc 1972

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hổ vồ

[Tịch thu bằng lái]
Máy bay loại nhỏ nó có nhiều kiểu đi lắt léo đánh bất ngờ lắm, radar không phải lúc nào cũng phát hiện ra được đâu. Chính LX còn bị ông phi công nghiệp dư hạ cánh giữa Quảng trường Đỏ kia kìa https://vi.wikipedia.org/wiki/Mathias_Rust

VN giữa cao điểm chiến tranh vẫn bị Mỹ tập kích trực thăng ở Sơn Tây đó.

Thế nên ông nào có bom hạt nhân là không đùa được đâu.
Mái bai loại nhỏ không tha nổi quả bom hột nhân đời ơ kìa đâu cụ.

Hoang Giang91

Xe tăng
Lại kính cụ

Thứ nhất, cái từ “rực rỡ” là tính từ không có định lượng và tương đối, cân đong đo đếm với nó phí thời gian. Em sử dụng từ này để nhấn mạnh kinh tế miền Nam hơn miền Bắc mà không cần viện trợ, không chỉ hơn ở mô hình kinh tế, VNCH còn sở hữu tiềm năng vùng biển rộng lớn bao gồm cả quần đảo Trường Sa và Hoàng Sa với trữ lượng dầu khí, tài nguyên biển... giá trị hơn so với than đá của miền Bắc. Trên đất liền, vựa lúa miền Nam đủ nuôi sống cả nước, năng lượng gió, mặt trời đều hơn... khí hậu ổn định hơn miền Bắc

Thứ hai, thông tin của cụ chỉ góp phần khẳng định lại chân lý kinh tế bao cấp không thể tự phát triển và ngày càng lụn bại vì nó vận hành trái quy luật, nghèo là tất yếu nên không thể giúp và viện trợ cho đàn em nhiều hơn so với kinh tế thị trường... cạn kiệt đến chết là kết cục của kinh tế bao cấp. Không phải LX không ưa VN, LX viện trợ cho cộng sản miền Bắc thông qua TQ, mà thực ra Stalin đã chỉ đạo Mao phải nhận nhiệm vụ giúp miền Bắc

Thứ ba, lý do thống nhất đất nước chỉ phục vụ tuyên truyền là chính, ngay từ đầu Liên xô đã đặt ra nhiệm vụ phải chuyển tất cả các nước thành mô hình cộng sản, phải có quyền lực trong tay ở những nước đó, nghĩa là phải nắm chính quyền vì đây là công cụ để thực hiện. Lãnh đạo cộng sản LX hiểu rằng các nước nằm trong hệ thống thuộc địa tư bản không thể tự chuyển hóa một cách hòa bình sang cộng sản, chỉ có bạo lực mới cưỡng bức các nước đó chuyển sang cộng sản. Muốn vậy phải thúc đẩy giải phóng dân tộc dưới sự bảo trợ của LX, đây là bước đệm để cưỡng bức xây dựng kinh tế bao cấp cộng sản và các đồng chí cộng sản ở các nước thuộc địa phải chấp hành

Nhưng sâu xa, bản chất xây dựng mô hình cộng sản ở các nước cũng chỉ là bước đệm cho mục đích cuối cùng là tham vọng làm vua, bá chủ thế giới của lãnh đạo Liên Xô thời bấy giờ. Khái niệm độc lập dân tộc không được đặt ra hoặc bàn luận với những dân tộc đã bị LX và sau này là TQ sát nhập như Tây tạng, Nội mông, Tân cương... người dân những nước đó được tẩy não rằng đã giải phóng giai cấp xong rồi thì cũng không cần độc lập dân tộc nữa vì mọi người đều cùng chung một giai cấp và chung một nước. Dù che dấu kỹ càng, đảng CS Đông dương, rồi đảng Lao động... thỉnh thoảng vẫn lộ ra mục đích cuối cùng, có một điểm khó che dấu là các lãnh đạo cộng sản đều ham làm lãnh đạo suốt đời như các ông vua và cũng ra sức chia rẽ, tranh cướp quyền lực chí tử với nhau. Độc lập dân tộc, giải phóng và thống nhất đất nước... muốn hiểu đúng phải được đặt vào bối cảnh mà quyền lực tư tưởng chi phối thời điểm đó, tách mô hình kinh tế xã hội ra khỏi những khái niệm này sẽ không thể biện minh được cho sự đẫm máu thảm khốc của xung đột

Sự thật là các ông tổ lý thuyết và thực hành cộng sản đều sinh ra trong nền kinh tế thị trường, họ chứng kiến tận mắt kinh tế thị trường và bất mãn vì những thiếu sót của nó. Nhưng thay vì đấu tranh để cải tạo kinh tế thị trường hoàn thiện hơn thì trường phái cộng sản bolshevik lại chọn con đường và phương pháp vô cùng cực đoan, phủ nhận hoàn toàn kinh tế thị trường và xóa sổ nó. Mô hình kinh tế bao cấp xuất hiện như sự thay thế hoàn hảo, cộng sản đã tự huyễn về kinh tế bao cấp, như một mục đích vô cùng tốt đẹp để biện minh cho xu hướng thiên về bạo lực, nổi loạn và chống đối xã hội tư bản thời đó. Các lãnh tụ cộng sản miền Bắc trong thế kỷ 20 cũng đều sinh ra và được sống trong kinh tế thị trường, bảo họ “không hề có một khái niệm gì về kinh tế thị trường” là nói dối, có chăng là họ chưa biết gì về kinh tế bao cấp và chỉ nhìn thấy nó đẹp như chiếc bánh vẽ mà thôi

“Người Việt chính gốc nói chung ý thức kinh tế kém” là câu nói dối tiếp theo. Chưa bàn đến miền Nam thời VNCH, ở miền Bắc trước đó được kinh doanh trong kinh tế thị trường, nhà tư sản Trịnh Văn Bô và bạn bè của ông nói riêng, tầng lớp tư bản dân tộc của ông nói chung đều nhanh chóng nắm bắt kỹ nghệ và mở rộng sản xuất, buôn bán cạnh tranh ra thị trường thế giới... vậy ai thì đủ ý thức kinh tế thị trường để chê cụ Bô ý thức kinh tế thị trường kém nhỉ? Có chê người Việt hoặc chê những người như cụ Bô thì chê ý thức kinh tế bao cấp kém, vì cụ Bô chắc chắn chưa biết gì về kinh tế bao cấp, cụ mới chỉ ở bước đệm ăn cái bánh độc lập dân tộc thôi, còn bước đệm tiếp theo là cái bánh kinh tế bao cấp sau này... cụ mà biết trước nó sẽ xóa sổ kinh tế thị trường của gia đình cụ thì bây giờ thế hệ hậu sinh chả còn gì mà chém gió
Cứ mang thằng chết so sánh với thằng sống đâ mở cửa đổi mới sau 11 năm kết thúc chiến tranh (1975-1986) mà làm gì. TQ sau khi mở cửa (từ 1979) nay đã là nền KT thứ 2 TG. Nhiều thằng kinh tế tư bản cũ còn chạy theo dài nhé. Cứ vd 2 thằng Cuba và BTT mà làm gì

Hoang Giang91

Xe tăng
Em thấy cụ giải thích và phân tích vẫn thiếu. Đó là cái cơ bản nhưng đâu cấm mở rộng liên doanh liên kết ko? Về học thuyết cơ bản là như thế và cơ bản ở đây là nền kinh tế kế hoạch có sự điều tiết của nhà nước. Cụ lấy mô hình kt của VN áp dụng hồi trước vì các cụ hồi trước đâu có được học kt mà chỉ hiểu biết sơ sơ rồi bảo gì làm đó. Nhưng các nước khác và sau đó mô hình có thay đổi thì cũng giống như TBCN thay đổi thôi. Vấn đề khi nhìn nhận cái gì đều có 2 mặt và không ai cấm họ thay đổi và điều chỉnh để nó tốt hơn. Do đó khi phân tích cụ chỉ xoáy sau vào những điều tiêu cực của bên này rồi bên kia cụ toàn đưa ra mặt tích cực là ko đầy đủ và công tâm. Trong thời chiến hoặc thời kỳ đặc biệt như dịch bệnh này cụ thấy mô hình nào hiệu quả hơn, rõ ràng có sự điều tiết của nhà nước quan trọng và tốt hơn đúng không? Nếu không thế thì LX làm sao thắng nối Đức QX. Quan điểm chính trị của cụ và tất cả mọi người không ai xấu nhưng đừng miệt thị bên khác chỉ vì họ khác quan điểm. Hơn nữa cụ đang ngồi ở thời này để đánh giá về thời điểm cách đây 4-50 là sai lầm vì hoàn cảnh lịch sử vè hiểu biết lúc đó phải là yếu tố quan trọng để đánh giá chứ ko đưa vào bối cảnh và thời điểm bây giờ để đánh giá được. Nếu đã là người hiểu biết thì nên là như vậy, còn lên đây để thể hiện hay nhằm mục đích khác thì cũng nên biết ko phải ai cũng dễ để bị các cụ dẫn dắt đấu.
Cụ chấp làm gì dạng ăn mày quá khứ như vậy, toàn thông tin cũ rích 4-50 năm về trước. Bây giờ không chịu cập nhật thông tin mới, cứ lấy cái xấu (cũ đã cho vào bảo tàng tk bao cấp rồi) của bên này để so sánh với cái chế độ đã chết bên kia nhằm giải quyết dc gì.

Chỉnh sửa cuối:

HoangApr

Xe buýt
Kinh tế bao cấp của Cu ba, Bắc Triều tiên đã chết lâm sàng, những cái xác không hồn chưa được chôn. Cái xác vẫn tiếp tục được cắm ống thở từ kinh tế thị trường của Trung Quốc, Nga và một số nước khác đã chấp nhận kinh tế thị trường. Tồn tại trong thân phận zombie, hai nước đều bị Trung Quốc, Nga… thao túng, bảo hát thì phải hát, bảo câm thì phải câm, bản chất vẫn là tay sai của kinh tế thị trường. Sâu xa mà nói, ngay cả kinh tế thị trường của Trung Quốc, Nga… cũng xây dựng quan hệ hữu cơ với các nước tư bản phương Tây, vì vậy kinh tế thị trường phương Tây vẫn gián tiếp dính líu hà hơi cho kinh tế bao cấp Cu ba, Bắc Triều tiên. Mới đây, người anh em Venezuela dũng cảm kiên cường định từ bỏ kinh tế thị trường và gần như ngay lập tức… thôi rồi, đồng chí ơi!

Đổ lỗi cấm vận là oan cho từ cấm vận. Cấm vận là gì? Là em và cụ không ưa nhau thì em cùng người thân và bạn bè không cho cụ vay tiền, không buôn bán làm ăn với cụ, không cho cụ đến nhà… Ngược lại cụ cũng được đối xử với em giống hệt như vậy, nghĩa là cụ cũng được tự do cấm vận em, sòng phẳng quá còn gì. Bản chất cấm vận là không cho tự do buôn bán vay mượn, ngăn cản tự do kinh doanh... cốt lõi kinh tế bao cấp đấy chứ đâu nữa. Kinh tế bao cấp ưu việt hơn thì cần gì phải dựa vào kinh tế thị trường, vì đàng nào nhiệm vụ lịch sử của kinh tế bao cấp là phải đè bẹp và xóa sổ kinh tế thị trường. Được tự do phát triển kinh tế bao cấp và tự do tiêu diệt kinh tế thị trường như thế là rất sòng phẳng… hãy tiếp tục cấm vận phe tư bản đi thay vì than vãn và đổ lỗi
Nói thì thật dài mà bản chất vẫn chả nắm được, lấy cái nhược của thằng này đấu với cái ưu của thằng kia mà cũng đòi so sánh

linhsan

Xe hơi
Đánh lấy lợi thế trên bàn đàm phán mà cụ , nhà em 2 ông chú vào quảng trị , 1 người nằm lại .
Nhà bạn em có bố và chú gặp nhau tại chiến trường ( anh ra gặp em vào ,gạt nước mắt chào nhau ) , ông chú bạn ấy cũng nằm lại )
Giống nhà mình, bố và bác gặp nhau ngòai chiến trường, anh ra em vào, gạt nước mắt, anh biết em chết chắc. Ơn trời bố em chỉ bị thương.

HoangApr

Xe buýt
Em thấy cụ giải thích và phân tích vẫn thiếu. Đó là cái cơ bản nhưng đâu cấm mở rộng liên doanh liên kết ko? Về học thuyết cơ bản là như thế và cơ bản ở đây là nền kinh tế kế hoạch có sự điều tiết của nhà nước. Cụ lấy mô hình kt của VN áp dụng hồi trước vì các cụ hồi trước đâu có được học kt mà chỉ hiểu biết sơ sơ rồi bảo gì làm đó. Nhưng các nước khác và sau đó mô hình có thay đổi thì cũng giống như TBCN thay đổi thôi. Vấn đề khi nhìn nhận cái gì đều có 2 mặt và không ai cấm họ thay đổi và điều chỉnh để nó tốt hơn. Do đó khi phân tích cụ chỉ xoáy sau vào những điều tiêu cực của bên này rồi bên kia cụ toàn đưa ra mặt tích cực là ko đầy đủ và công tâm. Trong thời chiến hoặc thời kỳ đặc biệt như dịch bệnh này cụ thấy mô hình nào hiệu quả hơn, rõ ràng có sự điều tiết của nhà nước quan trọng và tốt hơn đúng không? Nếu không thế thì LX làm sao thắng nối Đức QX. Quan điểm chính trị của cụ và tất cả mọi người không ai xấu nhưng đừng miệt thị bên khác chỉ vì họ khác quan điểm. Hơn nữa cụ đang ngồi ở thời này để đánh giá về thời điểm cách đây 4-50 là sai lầm vì hoàn cảnh lịch sử vè hiểu biết lúc đó phải là yếu tố quan trọng để đánh giá chứ ko đưa vào bối cảnh và thời điểm bây giờ để đánh giá được. Nếu đã là người hiểu biết thì nên là như vậy, còn lên đây để thể hiện hay nhằm mục đích khác thì cũng nên biết ko phải ai cũng dễ để bị các cụ dẫn dắt đấu.
Cụ dài dòng làm gì, bản chất VN cũng không hẳn theo cơ chế nào cả, qua đợt Covid sẽ rõ hơn về cơ chế hoạt động vs sự giám sát của nhà nước nó tốt như nào. Trong giai đoạn chiến tranh, nền kinh tế bao cấp lại quá phù hợp đến mức về sau ta áp dụng nó cả trong thời cần thúc đẩy kinh tế phát trong thời bình, lại là một sai lầm

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ nào to mồm nhất, lý luận nhiều nhất, Em đề nghị các Cụ biểu quyết cho lên ứng cử QH , rồi đưa lên làm CT QH để dẫn dắt đất nước, xem có hay không? Nói thì dễ lắm! Cào bàn phím càng dễ nữa.
Muốn ứng cử ĐBQH thì phải hiệp thương , có mặt trận TQ tham gia. Hay cụ yêu câu MTTQ mỹ giới thiệu đi kkkk

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ dài dòng làm gì, bản chất VN cũng không hẳn theo cơ chế nào cả, qua đợt Covid sẽ rõ hơn về cơ chế hoạt động vs sự giám sát của nhà nước nó tốt như nào. Trong giai đoạn chiến tranh, nền kinh tế bao cấp lại quá phù hợp đến mức về sau ta áp dụng nó cả trong thời cần thúc đẩy kinh tế phát trong thời bình, lại là một sai lầm
Cụ nói vậy không đúng với tinh thần HNTW rồi. Kinh tế TT định hướng XHCN nhé kkk

honda acura

Xe điện
Đi đánh trận mà ntn, không thua mới lạ

vào cuối tháng đến đêm này vơi túi nhỏ
cạn tiền vui buổi này nên rượu uống chưa say.

Chủ đề của thread nói về trận An Lộc năm 1972, hiện cả cụ chủ thread và các cụ đều ko có tư liệu mới, vậy em đóng thớt để nó ko trở thành sới vật đầy đinh với cccm!

Cảm ơn cụ chủ Ngao5 và cccm đã có những bài viết tích cực.

Trạng thái
Thớt đang đóng