[Funland] Trần thạch cao bị ẩm mốc và liệu có phương án nào thay thế?

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hoặc do dùng sơn kém chất lượng mới ẩm mốc nhanh như vậy .
Ấy chết, cụ đừng đổ lỗi cho sơn mà oan cháu nó. Xưa dùng vôi ve còn chả mốc mà cụ. Mốc thường do thấm dột ẩm ướt cụ nhé. Nhà khô ráo thoáng mát ko ẩm mốc cụ dùng sơn 300k/th mấy năm cũng chả sao cụ ạ.

Mss AN TÂM

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này cũng ko phải là cách hay. Chưa bàn đến đắt rẻ. Sơn ngoài trời nó độc hại hơn sơn trong nhà nhiều lần. Đó là lý do chính để nó phân loại giữa sơn trong nhà và ngoài nhà. Tất nhiên nếu biết rõ mà vẫn chấp nhận làm thì ok, nhưng thường chủ nhà ko đc tư vấn cụ thể như thế.
Chẳng hạn đồ nội thất hay các sp tiêu chuẩn EU có khi đắt hơn nhiều so với sản phẩm tại VN hay Châu Á là vì tính an toàn với con người. VD đồ da nhìn bề ngoài rất giống nhau, nhưng 1 cái là ko gây kích ứng da còn 1 cái thì ko đáp ứng tiêu chuẩn đó (người VN mình dùng độc hại nhiều thì ko bị dị ứng đâu, nhưng bọn EU ít tiếp xúc nên nhạy cảm bị là nó kiện ngay). Hoặc như thực phẩm biến đổi gen đó, EU cấm nhưng US đâu có cấm (nó sản xuất nhiều nhất thì ngu gì cấm 😁).
Một cái mọi người dùng nhiều hơn nhưng ko biết, đó chính là đồ gỗ CN và phát thải formaldehyde. Phần lớn đồ gỗ rẻ tiền là ko có luôn, còn gỗ CN của thương hiệu lớn là tầm E2, tiêu chuẩn EU là E1 (độ độc hại bằng 1/6 đến 1/10). Có đợt cty em chuyển VP làm nội thất mà phải 1-2 tháng sau vào họp vẫn cay hết cả mắt.
Tất nhiên càng an toàn thì càng đắt. Nhiều khi vẫn phải đánh đổi chi phí và độ an toàn lẫn nhau. Nhưng cái chính là cần có đủ thông tin để lựa chọn.
Chắc cụ đang nói sơn của nhiều năm về trước. Giờ sơn toàn đc cấp chứng chỉ xanh an toàn cho môi trường, không độc hại cho con người cụ ạ. Đây là em đang nói các sơn hãng nổi tiếng, còn sơn cỏ thì em không rõ.

clessking

Xe buýt
Chắc cụ đang nói sơn của nhiều năm về trước. Giờ sơn toàn đc cấp chứng chỉ xanh an toàn cho môi trường, không độc hại cho con người cụ ạ. Đây là em đang nói các sơn hãng nổi tiếng, còn sơn cỏ thì em không rõ.
Nếu cụ nói là "ít độc hại" hoặc "trong ngưỡng cho phép" thì em hoàn toàn đồng ý. Nhưng nếu cụ nói là "không độc hại" thì em nghĩ cụ phải xem lại rồi.

Z90

Xe tăng
Ở MB thì chịu thôi, còn muốn đẹp thì cứ làm cụ. Thạch cao cả công có 220k/ m2 thì 3 ~ 5 năm làm 1 lần cũng được rồi. CC thì e k biết nhưng nhà mặt đất như e thì từ 217 đến giờ vẫn ngon choét