[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

onano69

Xe container
Em thấy cứ học vừa vừa :P biết cộng số, nảy số nhanh và láu cá chút là được :) không quá cầu kì là cứ phải trường chuyên lớp chọn :P
Bài test của em là nghỉ hè cho ra ngoại thành, về đồng quê đi bắt bướm, tu dế :) thấy hang dế thi xem thằng nào bắt được dế nhanh nhất, nhìn hang dế biết là còn dế hay dế đã bị tu mất rồi :) thằng nào làm nhanh, bắt được nhiều dế thì khả năng về sau tỉ lệ thành công trong công việc và cuộc sống cao hơn :))

Sad Man.

Xe hơi
Quan trọng là ý thích và khả năng của chính cháu nhà cụ thì không thấy cụ đề cập.
Điều quan trọng thứ 2 là quan điểm của chính vợ chồng cụ muốn tương lai cháu thế nào, điểm mạnh cháu là gì.
Ý kiến cá nhân em, học tiếp Vinschool hay chuyển sang chuyên chọn (nếu cháu vào được) là 2 hướng đi hoàn toàn khác nhau, không nên so sánh.
Con thì thích học với các bạn cũ nhưng em cũng hơi lo chất lượng Vin cấp 2
Vợ thì muốn con theo học chuyên nếu đỗ, em thì cũng phân vân đắn đo vì thực tế nhà em thì vợ chuyên chọn chữ đầy người nhưng kỹ năng sống cũng bị hạn chế. Em thì lúc học lười nên dốt nhưng khi cần vẫn phấn đấu bằng bạn bè, vứt đâu cũng sống được và cũng phấn đấu lên được lãnh đạo

Chỉnh sửa cuối:

roni

Xe buýt
Đề archimedes hôm vừa rồi hơi đơn giản, nên cũng khả năng lấy điểm rất cao vì nghe bảo chỉ lấy có một lớp chuyên.

Sad Man.

Xe hơi
Đề archimedes hôm vừa rồi hơi đơn giản, nên cũng khả năng lấy điểm rất cao vì nghe bảo chỉ lấy có một lớp chuyên.
Vâng em cũng nghe thông tin vậy. Em không cho con thi vòng cơ bản mà thi vòng 2 luôn

VCHDHN

Xe container
Vợ thì muốn con theo học chuyên nếu đỗ, em thì cũng phân vân đắn đo vì thực tế nhà em thì vợ chuyên chọn chữ đầy người nhưng kỹ năng sống cũng bị hạn chế. Em thì lúc học lười nên dốt nhưng khi cần vẫn phấn đấu bằng bạn bè, vứt đâu cũng sống được và cũng phấn đấu lên được lãnh đạo
Nghe qua thì thấy nhóc nhà cụ sẽ đỗ thôi. Và cứ thế mà học, xếp lớp nào học lớp đó. Nhắc lại cho cụ biết là cấp 2, không có chuyên nhé. Có thể lên đến lớp 8,9 sẽ phân ban định hướng. Yên tâm mà học.

roni

Xe buýt
Vâng em cũng nghe thông tin vậy. Em không cho con thi vòng cơ bản mà thi vòng 2 luôn
Thế thì cụ cu phải chờ điểm đã, đề hôm 18 mà lấy khoảng 40 em thì điểm chuẩn hơi căng.

haivanphe

Xe container
Quan trọng là chủ thớt định hướng con học đại học ở đâu, ngành gì cụ thể thì mới tư vấn chuẩn được. Đại học trong nước? Du học? Đại học quốc tế tại Việt Nam? các khoa liên kết quốc tế? Nếu cụ muốn con thi chuyên cấp 3 thì Archimedes là lựa chọn đúng rồi.

Chỉnh sửa cuối:

nunachuoi

Xe tăng
Arc thì lớp 6,7 chỉ chọn các bạn có điểm cao đầu vào hoặc pass kỳ kiểm tra phân loại sau khi đỗ, học thì cũng gọi là nhiều tiết (môn chuyên) hơn các lớp thường chứ cũng chưa có gì gọi là áp lực cả. Lên lớp 8 bắt đầu có phân loại, lớp 9 phân loại căng luôn, chuẩn bị thi vào 10 thì lớp chuyên căng như đánh trận đấy ạ. Cá nhân em thấy cách làm như vậy là ổn.

Chỉnh sửa cuối:

RemyMartin

Xe buýt
Trc em học chuyên Anh, có nặg nề gì đâu, nhẹ như ko.
Chúng bạn bây giờ thì toàn đứa giỏi và thành đạt.

Check kết quả làm bài thì cô nói điểm con khả năng đỗ là cao cụ ạ
Nhà cụ thế nào tôi ko biết.
Nhà tôi từ lớp 6 F1 được quyền chọn học gì/học ở đâu/học như thế nào trong khả năng đáp ứng của gia đình.

hcmt

Xe điện
Làm gì có trg chuyên Archimedes😊. Thi đầu vào rồi thì xếp lớp theo điểm số, rồi cứ thế học thôi😊
Chuẩn cụ.
Cụ chủ ko phải dân chuyên nên hơi lơ mơ.
Archimedes Academy chỉ là trg dân lập CLC, thi đầu vào để sàng lọc thôi.

Đến C3 mới có gọi là chuyên, 5hì có các trg chuyên : KHTN, KHXH, CNN, CSP, Chuyên Ams, Chuyên CVA, Chuyên TS, Chuyên NHuệ.. Vẫn có các hệ CLC ở cấp 3 như cận chuyên, các trg song ngữ, trg Tư CLC như NTT, LTV.
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi chuyên Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.

hissteria

Xe hơi
Khi đã học chuyên thì nếu cháu nhà cụ có khả năng thì việc học cũng không quá vất (trừ khi muốn thi đội tuyển), chỉ hơi khổ nếu thuộc top dưới của lớp thôi. Nhưng cái vất là giai đoạn ôn thi vào chuyên.
Nếu em là cụ em sẽ theo ý cháu.

Em cũng học chuyên ngày xưa. Thực tế em thấy hầu hết các bạn chuyên bây giờ ra đời làm thuê giỏi hoặc nghiên cứu giỏi, nói chung cuộc sống trung lưu, rất ít lên tầng lớp elite của xã hội.

• Vodka
Reactions: edc

bachlamhqhg

Xe buýt
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi chuyên Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Nếu nhà cụ có đk kt, lo đc cho con sau khi ra trường thì cứ Vin học cho nhẹ nhàng, để cháu còn lớn và phát triển đều. Nhà ko có đk thì phải cố cày trường chuyên rồi vào đh hịn dễ kiếm việc, nhưng đổi lại chất xám, thể lực bị mài mòn tương đối đấy. Sau này khi đi làm, năng lực con cụ kiến thức chiếm 4%, kỹ năng 26% và thái độ 70% cụ nhé.
thai-do-lam-viec-quan-trong-hon-trinh-do-vu-khi-de-thanh-cong-trong-moi-linh-vuc-5-15427618543...jpg

Cái đấy giải thích tại sao cụ học dốt lại thành công hơn vợ cụ học chuyên. Nhiều phụ huynh mất quá nhiều thời gian, tiền bạc và công sức chỉ vì cái 4% kia đấy.

ngu ngơ

Xe điện
Nếu nhà cụ có đk kt, lo đc cho con sau khi ra trường thì cứ Vin học cho nhẹ nhàng, để cháu còn lớn và phát triển đều. Nhà ko có đk thì phải cố cày trường chuyên rồi vào đh hịn dễ kiếm việc, nhưng đổi lại chất xám, thể lực bị mài mòn tương đối đấy. Sau này khi đi làm, năng lực con cụ kiến thức chiếm 4%, kỹ năng 26% và thái độ 70% cụ nhé.
thai-do-lam-viec-quan-trong-hon-trinh-do-vu-khi-de-thanh-cong-trong-moi-linh-vuc-5-15427618543...jpg

Cái đấy giải thích tại sao cụ học dốt lại thành công hơn vợ cụ học chuyên. Nhiều phụ huynh mất quá nhiều thời gian, tiền bạc và công sức chỉ vì cái 4% kia đấy.
Một vở diễn mà nhân vật chính là con ngoan trò giỏi so với một vở diễn có nhân vật chính luôn bị nêu tên khi họp phụ huynh thì kém hấp dẫn hơn nhiều. Thằng học không giỏi luôn tạo điều kiện cho cha mẹ gần gũi và sống cuộc sống của nó hơn đứa học giỏi, nhiều khi lại phải cùng chung chiến tuyến chống lại nhà trường và bộ GD :D

30xx1631

Xe điện
Cấp 2 mà học vin thì cấp 3 và đại học cũng lại học Vin và hiếm hoặc khó có cơ hội học trường khác nếu con cụ ko học thêm ở ngoài. Học gì ở đâu cũng được nhưng nên đào tạo con ở level thích thi đâu cũng có khả năng đỗ vào cấp 3 ( trừ trường chuyên) và tự lập được. Đỗ vào archimes cũng học lực khá rồi.

trường chuyên lớp chọn mất cả tuổi thơ của cháu, suốt ngày đội tuyển ôn thi, học thì lệch nặng
may sao xg HN học ĐH dc hòa nhập với xã hội
Đám bạn cháu thành công trong kdoanh giờ gần như chả có ai học chuyên, học chuyên đa số giờ làm Nhà nước hoặc đi nước ngoài cũng làm cv bình thường k nổi trội
Do đặc điểm kinh tế của VN đang ở giai đoạn sơ khai của tích lũy tư bản , không cần học cũng có thể giàu , mánh mung , sân sau đi đêm các kiểu nên học sinh chuyên chọn bị lép vế trong làm kinh doanh thôi .
Hết giai đoạn này đến lúc vào quy củ như các nước phát triển thì mới đến thời của các cháu giỏi .

Công Minh HN

Xe tải
Mặc dù con em mới học lớp 1 và học trường làng nhưng em xin mạo muội chia sẻ đôi điều. Theo em quan trọng nhất nằm ở năng lực, sở thích, đam mê của con và định hướng của gia đình. Bây giờ đa phần cứ quan điểm vào trường chuyên, lớp chọn mới ngon vì môi trường tốt, rồi chọn lọc,...nên mới dẫn đến cứ mỗi kỳ tuyển sinh tình trạng chạy đua khốc liệt đừng hỏi.

Điều đó tốt nhưng không có nghĩa học trường thường vứt đi hết. Có thể tìm ra vô số những trường hợp học trường bình thường, nhà khó khăn (gồm cả thời buổi hiện tại) nhưng rồi học hành cũng chẳng kém ai. Em tin nguyên nhân quan trọng nằm ở tố chất và sau đó là đam mê rồi quyết tâm. Như vậy một người mà vốn dĩ có tố chất thì học đâu chẳng được, lại cộng thêm đam mê nữa thì chẳng thua gì một người được đào tạo trong môi trường tốt, chọn lọc cao.

Nếu cụ cảm thấy con thật sự có tố chất (học thật, thi thật nhé) mà đỗ được trường chuyên, lớp chọn thì tốt quá, lăn tăn làm gì cho học ngay. Thêm nữa hỏi cháu xem, cháu nó có thật sự thích học không. Với một cháu thật sự thích học (vui vẻ tự nguyện không phải bị ép buộc) và lại học được thì mọi sự vất vả mà cụ lo nó chẳng ý nghĩa gì đâu. Còn em tin, con cụ có tố chất kể cả tiếp tục học ở Vinschool hay bất cứ trường nào khác không danh giá gì cho lắm thì cũng chưa chắc thua kém ai đâu.

Thêm nữa, định hướng của cụ cho cháu là gì. Phải học hành đỗ đạt, giành được học bổng nước ngoài nước trong hay chỉ cần học hành nhẹ nhàng thoải mái là được. Bây giờ em thấy nhiều gia đình tư tưởng cởi mở lắm, không quá nặng nề chuyện học hành, bắt ép kể cả con có khả năng. Tất nhiên đó là lựa chọn cá nhân của mỗi người và nên tôn trọng thay vì dè bỉu theo kiểu: Không học hành giỏi giang thì sau này hơn được ai. Mà em nghiệm ra mấy ông thích soi mói, phán xét người khác như thế thì thường là "loser" hết.