[Funland] Trăn trở cho con vào trường chuyên lớp chọn!

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Cho em hỏi
Con yêu trường yêu lớp yêu thầy yêu cô, yêu bạn ... ko cụ?
Tồn tại của Trường có gì đáng bàn luận ko ạ?
Trường khác e kg biết, còn f1 nhà mình học lơp 6,7 ở lớp định hướng Anh, lên 8 thi tuyển lại sang lớp định hướng lý, lên lớp 9 trường xáo trộn lại lần nữa nhưng vẫn ở lớp lý sau đó được cho vào lò luyện để thi chuyên. Tính ra 4 năm qua 3 gv chủ nhiệm nhưng được cái toàn các thày cô trẻ, tâm lý, dạy và học hết mình, chơi xoã cũng hết mình, cứ như bạn bè chúng nó ấy, trường cũng tổ chức nhiều ngoại khoá, cộng thêm hội phụ huynh mỗi năm tổ chức cho lớp giã ngoại vài lần nên kg thay dứa nào kêu chán. Giờ lên cấp 3 rồi nhưng những dịp quan trọng của trường chúng nó vẫn kéo nhau về quậy các thày cô cũ.
tồn tại của trường: nhân viên hệ thống vp chưa tốt, cơ sở vật chất (địa điểm Trung Yên 10) chưa đồng bộ, học khá nặng, nhưng được cái gv tâm lý nên biết cách khích cho chúng nó tự lao đầu vào học. Gđ cũng kg phải lo nhiều.
Học phí vừa phải nên chất lượng cơ sở dịch vụ chắc kg được cao cấp như trường QT
Đối với mình ưu tiên chất lượng học lên đầu tiên nên thấy ok

Chỉnh sửa cuối:

Sad Man.

Xe hơi
Trường khác e kg biết, còn f1 nhà mình học lơp 6,7 ở lớp định hướng Anh, lên 8 thi tuyển lại sang lớp định hướng lý, lên lớp 9 trường xáo trộn lại lần nữa nhưng vẫn ở lớp lý sau đó được cho vào lò luyện để thi chuyên. Tính ra 4 năm qua 3 gv chủ nhiệm nhưng được cái toàn các thày cô trẻ, tâm lý, dạy và học hết mình, chơi xoã cũng hết mình, cứ như bạn bè chúng nó ấy, trường cũng tổ chức nhiều ngoại khoá, cộng thêm hội phụ huynh mỗi năm tổ chức cho lớp giã ngoại vài lần nên kg thay dứa nào kêu chán. Giờ lên cấp 3 rồi nhưng những dịp quan trọng của trường chúng nó vẫn kéo nhau về quậy các thày cô cũ.
tồn tại của trường: nhân viên hệ thống vp chưa tốt, cơ sở vật chất (địa điểm Trung Yên 10) chưa đồng bộ, học khá nặng, nhưng được cái gv tâm lý nên biết cách khích cho chúng nó tự lao đầu vào học. Gđ cũng kg phải lo nhiều.
Học phí vừa phải nên chất lượng cơ sở dịch vụ chắc kg được cao cấp như trường QT
Đối với mình ưu tiên chất lượng học lên đầu tiên nên thấy ok
Cảm ơn cụ nhiều

min18vn

Xe điện
Thưa các cụ, con em đang học Vinschool cấp tiểu học. Năm nay cháu lên lớp 6 đã thi lớp chọn Archimedes hôm 18/4 vừa rồi, cháu làm bài tốt. Em thì không phải dân chuyên, vợ thì chuyên chọn từ nhỏ. Nhưng có một điều em trăn trở liệu có nên cho con theo lớp chuyên chọn hay tiếp tục cho cu cậu lên cấp 2 tại Vinschool, bạn bè cũ, học dưới chân nhà! Cơ mà cách giáo dục của Vinschool cấp 1 thì ổn, cấp 2 thì dân tình kêu chất lượng kém, nên cũng lo lắng.
Có cụ nào cùng hoàn cảnh như em hoặc là dân chuyên chọn cho em tý ý kiến tư vấn tham khảo? Đặc biệt là các cụ có con học tại Archimedes Trung Yên, cho em xin review về môi trường học tập, văn hóa, ... tại đó nhé.
Em cảm ơn các cụ.
Cách đây 6 năm em xúi con em nộp hồ sơ tuyển Ams với câu thà mình là người bình thường trong những người giỏi, giờ sau 5 năm con học ở Ams em nghĩ xưa cho nó học trường thường thì nhẹ nhàng hơn

kienvinh

Tháo bánh
Cách đây 6 năm em xúi con em nộp hồ sơ tuyển Ams với câu thà mình là người bình thường trong những người giỏi, giờ sau 5 năm con học ở Ams em nghĩ xưa cho nó học trường thường thì nhẹ nhàng hơn
Sao bác lại nghĩ thế. Có câu "đầu gà hơn má lợn" mà.

Có nghĩa môi trường nào cũng vậy, duy trì vị trí của mình trong nhóm top mới quan trọng.

moly

Xe tăng
F1 nhà em học CG cụ ạ. Năm nay CG có vẻ ko giỏi bằng lứa 2005, bọn nó đỗ 80% chuyên.
F1 nhà e thi CNN và CSP, môn Anh cụ ạ. Đỗ cận chuyên là e cũng môt lợn ăn mừng rồi, hê hê.

Còn đợt thi thử lần 2 nữa để mà hy vọng, vì lần 1 thì cháu nó chưa tập trung lắm. T5 này thì chỉ ôn thi thôi nên hy vọng KQ thi thử cao hơn
năm nay ko bằng à cụ, cho em hỏi các bạn trường CG có học thêm ngoài nhiều không và thường học từ năm lớp mấy

hcmt

Xe điện
năm nay ko bằng à cụ, cho em hỏi các bạn trường CG có học thêm ngoài nhiều không và thường học từ năm lớp mấy
Thấy các thầy cô nhận xét lứa 2006 vậy.

Bên CG học thêm cũng ác liệt chứ cụ. Toán ,Văn, Anh là học đủ. Thông thường từ lớp 8 là học rồi.

Mountain Men

Xe buýt
Sao bác lại nghĩ thế. Có câu "đầu gà hơn má lợn" mà.

Có nghĩa môi trường nào cũng vậy, duy trì vị trí của mình trong nhóm top mới quan trọng.
Câu này nghĩa đứng đầu trường Làng hơn làng nhàng trường Chọn mới đúng chứ nhỉ :-?

thuphuong2659

Xe máy
em nghĩ nếu con đã giỏi thì môi trường nào cũng có thể phát triển được, học trường chuyên lớp chọn thường dễ tự mãn hơn nhưng lại bị áp lực học hành vì phải gồng mình lên để bằng các bạn.

thuphuong2659

Xe máy
Môi trường nào cũng có những ưu và nhược điểm khác nhau nhưng môi trường nào phù hợp với con mới là điều quan trọng nhất

roni

Xe buýt
Bạn nhà mình đc 16đ đã được gọi điện từ nhà trường, thấy bảo mai họp phụ huynh rồi, vội thế nhỉ?

pandahn

Xe điện
Trường chuyên bh trừ bọn đội tuyển học nhiều
Còn bọn kia học hành thoải mái môi trường tốt bạn bè ngoan ph cũng ý thức tốt
Chúng nó cũng tham gia các kiểu clb dự án xh nên hiểu biết tốt
Thi được vào chuyên là mơ ước của bn hs và ph
Có chăng bọn nó chỉ thiệt thòi ở chỗ ko có nhiều bạn hư để học hỏi
Thế về già khéo lại đổ đốn, như e :D

Sad Man.

Xe hơi
Bạn nhà mình đc 16đ đã được gọi điện từ nhà trường, thấy bảo mai họp phụ huynh rồi, vội thế nhỉ?
Chúc mừng cháu nhà cụ, em chưa thấy ai gọi :) em có hỏi trường thì thấy thông báo qua 1/5 là có kết quả

3d4s

Xe tăng
Thực ra trường chuyên lớp chọn nếu để cho chọn lọc tự nhiên thì tốt. Còn bây giờ đua nhau đi ôn luyện, cày ngày cày đêm để vào trường chuyên lớp chọn. Bon trẻ phải luyện những bài tập mà với số đông là không thực tế, phản khoa học, phản giáo dục... Thầy cô thì không trách được nhưng thật sự bây giờ thương mại hóa quá, ganh đua nhau bằng điểm của học trò này học trò kia, mà chủ yếu là dùng để "marketing" thu hút học sinh.

Khổ bọn trẻ con thôi, ép cho chúng nó phải "giỏi" cho bằng được, phải đi giải những bài toán ngu ngốc từ lúc tuổi còn quá nhỏ... Nói thật là rất phản giáo dục, từ thầy cô đến bố mẹ.

Luyện cho chúng nó siêng năng, chuyên cần, bền bỉ, có trách nhiệm, biết sống sao cho phải, ở tuổi của chúng nó là được.

Smile1102

Xe container
Chúc mừng cháu nhà cụ, em chưa thấy ai gọi :) em có hỏi trường thì thấy thông báo qua 1/5 là có kết quả
Hnay là có danh sách đỗ đợt 1 rồi đấy ạ. Các bạn chưa đỗ thì vào danh sách chờ để coi các bạn đỗ rồi có nộp tiền giữ chỗ ko, nếu ko nộp thì sẽ gọi tiếp các bạn bên dưới cụ ạ.
Các bạn đc thông báo chắc trường gọi đến nộp tiền giữ chỗ luôn đấy ạ chứ ko phải họp PH gì đâu.

nunachuoi

Xe tăng
Hic, nộp nhiều không cụ, sợ không đủ tiền nộp.
Em cũng không nhớ chính xác vì cũng mấy năm rồi nhưng cũng loanh quanh chục củ: tiền đồng phục, trại hè.. Mà cũng không phải nộp ngay lúc đấy đâu, về chuyển khoản cũng được :D

Arabia

Xe tăng
Thực ra trường chuyên lớp chọn nếu để cho chọn lọc tự nhiên thì tốt. Còn bây giờ đua nhau đi ôn luyện, cày ngày cày đêm để vào trường chuyên lớp chọn. Bon trẻ phải luyện những bài tập mà với số đông là không thực tế, phản khoa học, phản giáo dục... Thầy cô thì không trách được nhưng thật sự bây giờ thương mại hóa quá, ganh đua nhau bằng điểm của học trò này học trò kia, mà chủ yếu là dùng để "marketing" thu hút học sinh.

Khổ bọn trẻ con thôi, ép cho chúng nó phải "giỏi" cho bằng được, phải đi giải những bài toán ngu ngốc từ lúc tuổi còn quá nhỏ... Nói thật là rất phản giáo dục, từ thầy cô đến bố mẹ.

Luyện cho chúng nó siêng năng, chuyên cần, bền bỉ, có trách nhiệm, biết sống sao cho phải, ở tuổi của chúng nó là được.
Có ai dí súng vào đầu bắt học đâu? Cụ bảo luyện cho chúng nó siêng năng, chuyên cần, bền bỉ, có trách nhiệm, vậy cụ hãy nêu 1 giải pháp cụ thể để có kết quả tốt hơn cách làm hiện tại? Chứ nói suông thế thì làm gì có ý nghĩa gì, nói người ta sai lầm thì phải chỉ ra được giải pháp nào mới là ko sai lầm?

Muốn giỏi là buộc phải cày, cày ngày cày đêm, Tây ta đều thế hết, muốn có thành tích thì trẻ Tây cũng phải đi giải các bài toán cụ coi là "ngu ngốc" từ khi còn nhỏ hết. Khác nhau chỉ ở chỗ phương pháp của Tây khiến trẻ tìm thấy "niềm vui" khi đi cày. Mà những phương pháp này, về cơ bản là rất đắt đỏ, nó ko chỉ đòi hỏi cơ sở vật chất hiện đại mà còn cần trình độ giáo viên phải ở mức thượng thừa mới làm được. Ở Tây những chỗ đủ tiêu chuẩn để dạy được trẻ "cày" cũng ít lắm, huống gì ở ta.