[Funland] Trăn trở k ngủ được. Em dân kỹ thuật có nên nhảy sang sales??

BMW X5

Xe buýt
Cụ này tư vấn khá ổn đấy. Muốn biết sales là gì phài làm mới biết, chứ đọc bao nhiêu cuốn sách cũng vô nghĩa. 30 thì chưa muộn chứ vài năm nữa là muộn với nghề sales đấy
Hehe. Em học phân tích tài chính, làm văn phòng chán em sang làm phân bón, rồi theo đi sx phân bón, giờ em lại đi làm bất động sản:)) đời đếch như mơ đâu, cho nên tính dài quá làm gì. Có cơ hội mà cảm thấy phù hợp thì cứ nắm lấy đã, nóng quá không cầm được thì buông ra. Ít nhất là mình cũng đã thử và không hối hận. Chứ cứ ủ mưu nhiều cho lắm, chả làm gì lại cứ xuýt xoa thì chán chết.

phucsminh

Xe tăng
Cụ này tư vấn khá ổn đấy. Muốn biết sales là gì phài làm mới biết, chứ đọc bao nhiêu cuốn sách cũng vô nghĩa. 30 thì chưa muộn chứ vài năm nữa là muộn với nghề sales đấy
Vâng cụ chí phải. Em nghĩ tầm này mà thay đổi xem như là xác định luôn.
Mình có thể k hợp và quay lại làm kỹ thuật nhưng chỉ cần đâu đấy 1.2 năm xem như là thui chột luôn.
Thế nên em cũng đang suy nghĩ định hướng mình ntn vì độ tuổi này thật sự em rất chôn

VuongPQ

Xe buýt
Còn trẻ lại chưa vợ cứ thử đi cụ.
Em lúc trẻ cũng bỏ chỗ lương 15 triệu đi làm nơi 10tr để tìm cơ hội xong e lại bỏ tiếp để khởi nghiệp thế là ko có thu nhập rồi nợ thêm 200 triệu :D
Rồi e lại tí toáy tiếp đến h tròn 3 năm em đã khoẻ.

phucsminh

Xe tăng
Hehe. Em học phân tích tài chính, làm văn phòng chán em sang làm phân bón, rồi theo đi sx phân bón, giờ em lại đi làm bất động sản:)) đời đếch như mơ đâu, cho nên tính dài quá làm gì. Có cơ hội mà cảm thấy phù hợp thì cứ nắm lấy đã, nóng quá không cầm được thì buông ra. Ít nhất là mình cũng đã thử và không hối hận. Chứ cứ ủ mưu nhiều cho lắm, chả làm gì lại cứ xuýt xoa thì chán chết.
Cụ này chắc đường đời cũng lắm chiến tích và thăng trầm lắm. Em đoán thế :D
Em cũng vài ba ngành rồi, đủ kiểu từ startup, nhà nước, cho đến doanh nghiệp fdi rồi tuy nhiên vẫn chả định hướng được gì. Thành chuyên gia thì e chả hi vong nhiều. Chỉ có nước đi buôn nc bọt rồi tự kinh doanh thôi.

phucsminh

Xe tăng
Còn trẻ lại chưa vợ cứ thử đi cụ.
Em lúc trẻ cũng bỏ chỗ lương 15 triệu đi làm nơi 10tr để tìm cơ hội xong e lại bỏ tiếp để khởi nghiệp thế là ko có thu nhập rồi nợ thêm 200 triệu :D
Rồi e lại tí toáy tiếp đến h tròn 3 năm em đã khoẻ.
Em chưa mạnh dạn được đến vậy mặc dù về nhiều khía cạnh em chả phải lo lắng gì nhiều ( gánh nặng gia đình, cơ đồ,...)

BMW X5

Xe buýt
Cụ này chắc đường đời cũng lắm chiến tích và thăng trầm lắm. Em đoán thế :D
Em cũng vài ba ngành rồi, đủ kiểu từ startup, nhà nước, cho đến doanh nghiệp fdi rồi tuy nhiên vẫn chả định hướng được gì. Thành chuyên gia thì e chả hi vong nhiều. Chỉ có nước đi buôn nc bọt rồi tự kinh doanh thôi.
Em lúc nào cũng ưu tiên dòng tiền và đánh giá cao sự ổn định. Thế nên cụ tính kiểu gì thì tính xây làm sao cho 1 cái vững đã, rồi muốn nhẩy kiểu gì thì nhẩy:)). Từ ngày em đi học đại học đến giờ em phải làm đến 20jobs rồi mất:)). Thế mà vẫn nghèo, đếch có tiền đây này.

8552

Xe hơi
Sale kĩ thuật em thấy khách hàng chủ yếu là là đối tác của công ty thôi, còn phần maketing thì có chuyên 1 bộ phận rồi,
Sale kĩ thuật bảo nhẹ nhàng hơn thuần kĩ thuật thì ko có đâu cụ ạ, nhưng đang làm kĩ thuật nhảy qua sale em thấy ko khó lắm đâu.
Lan man thế thôi, cty em vừa bán hàng, vừa lắp đặt, nên em chém tí thôi,

phucsminh

Xe tăng
Em lúc nào cũng ưu tiên dòng tiền và đánh giá cao sự ổn định. Thế nên cụ tính kiểu gì thì tính xây làm sao cho 1 cái vững đã, rồi muốn nhẩy kiểu gì thì nhẩy:)). Từ ngày em đi học đại học đến giờ em phải làm đến 20jobs rồi mất:)). Thế mà vẫn nghèo, đếch có tiền đây này.
Thế cụ vẫn cười được chứng tỏ hậu thuẫn tốt. Cụ tự do tự tại làm những gì mình thích.

phucsminh

Xe tăng
Sale kĩ thuật em thấy khách hàng chủ yếu là là đối tác của công ty thôi, còn phần maketing thì có chuyên 1 bộ phận rồi,
Sale kĩ thuật bảo nhẹ nhàng hơn thuần kĩ thuật thì ko có đâu cụ ạ, nhưng đang làm kĩ thuật nhảy qua sale em thấy ko khó lắm đâu.
Lan man thế thôi, cty em vừa bán hàng, vừa lắp đặt, nên em chém tí thôi,
Bên em là agency. Thế nên được gọi là sales hay là account nhỉ?? Em có đọc một số thuật ngữ vẫn chưa hiểu rõ lắm chức năng nhiệm vụ 2 cái này

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nhảy nhiều lĩnh vực quá. Em chỉ làm 1 thứ thôi và bây giờ hơn 40 rồi thì sales của em đã ổn, chả làm gì nó cũng tự chạy cụ ạ. Giờ sáng sáng cà phê cà pháo bốc phét, lâu lâu gặp khách hàng nói chuyện phiếm. Bọn trẻ hơn mà muốn được như em thì mất cỡ chục năm.

nhuataiche

Xe container
Bác có database của khách hàng rồi, vậy xin bác trả lời câu hỏi sau: tại sao khách hàng phải mua hàng của bác mà bỏ qua những nhà cung cấp khác ?
Trả lời được là có thể nhẹ nhàng làm sales, nghĩa là làm thì ít mà doanh số thì nhiều.

Theo như chủ thớt nói thì ko phải new sales mà là account manager (AM), khai thác khách hàng có sẵn (bọn em vẫn gọi đùa là farmer).
Cụ làm kỹ thuật chuyển sang làm AM thì ok chứ new sales thì sẽ khó.
Cá nhân em nghĩ cụ nên làm presales trước, pair với 1 AM hoặc sales để tận dụng khả năng technical và học hỏi được từ thằng AM/sales. Sau đó mới thử làm AM với khách hàng nào đó mình đã làm cùng trước rồi.

Châu Tứ TN

Xe điện
Em ủng hộ cụ cứ làm sales kỹ thuật, ai cũng có thời gian thử việc mà?

Linhmkt

Xe buýt
Chào các cụ cú đêm.
Cả tuần nay e trăn trở suy nghĩ mãi k biết nên làm gì nên hnay đành lên đây tâm sự cùng các cụ.
Em vốn thuần kỹ thuật, hiện tại có ông anh rủ qua làm sales mảng thiết bị điện nhẹ, hạ tầng cntt.
Vốn dĩ e nghĩ cũng k thể mãi là ông kỹ thuật thuần tuý như này được vì bản chất em cũng k đủ năng lực trở thành chuyên gia.
Gần 30t chưa vợ con, bố mẹ cũng đến tuổi hưu trí, thế nên em quyết tâm định bước sang giai đoạn mới vì e biết từ kỹ thuật sang sales xem như là lại bắt đầu lại từ đầu rồi.
Tuy nhiên, với kinh nghiệm và nền tảng có được sau nhiều năm làm culi thì e nghĩ làm sales trong ngành cũng k quá vất vả.
Công ty bên đấy thì cũng ok, k cần chạy doanh số nhiều, bước đầu làm admin và chĂm sóc khách hàng thôi.
Theo các cụ lộ trình của e như vậy có đc k ạ. Sales admin - Sales - Presales.
Với cả thoả thuận mức lương cứng và % doanh số như thế nào thì hợp lý ạ?
Mong các cụ cho e ít lời khuyên với.
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ ạ.
E 30 tuổi chuyển từ marketing sang sales vẫn okie cụ ah :D
Có khi đến tuổi này cụ đi làm sale cg có cái hay , vì tất cả kiến thức kinh nghiệm đã có sẽ được áp dụng. Đôi khi e gặp khách hàng toàn ngồi nói chuyện chánh trẹo như mấy ông OF này :)) thế là okie khách mua hàng :)) chứ nhiều lúc muốn bán phải như không bán

Arinc

Xe đạp
Mảng cụ em hay mua đấy. Chuyển nghề đi

G810

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa thấy thằng làm kỹ thuật nào ngu đần như cụ.

Dân sêu chỉ ăn chặn được một tý từ phần của bọn kỹ thuật mà thôi. Muốn ăn dày thì dân sêu hay kỹ thuật đều phải lừa chủ, dưng kỹ thuật mà lừa thì chủ nó tin hơn vì còn được việc chứ kiểu chó gì mấy thằng sêu nó chả chăm chăm moi tiền của mình rồi bỏ sang chỗ khác hoặc lập công ty riêng.:D

Vậy cho nên nếu làm kỹ thuật mà lại trung thành, gắn bó thì chủ họ thả cho nhiều cửa lắm. Còn kỹ thuật mà sang làm sêu thì chủ nó dè chừng vì bọn này mà vừa cầm giá lại vừa cầm kỹ thuật thì độ ăn cắp tinh vi khỏi phải bàn. ;))

Kitcat

Xe container
Vâng đúng ạ. E nhất trí với cụ. Tuy nhiên mấu chốt vẫn là ông giải pháp. Còn ông sales chỉ giải quyết khâu thủ tục cuối cùng. Nghĩa là làm sao họ thích mình họ lấy hàng của mình là ok.
Cty cụ tách presale với sale ra thì cụ start ở presale hợp lý hơn. Thằng sale nó mồi khách hàng về rồi, việc của presale là lên pa kỹ thuật phù hợp vs khách demo thuyết trình giải pháp, làm việc chung với sale, nó lo thương thuyết.

Miền Trung 38.43

Xe điện
Em cũng đang tìm kiếm cv, xêm tuổi cụ và làm công nhân bên điện lạnh, em hóng.

Manminh89

Xe tải
Cụ có dài 19 cm thì hãng chuyển

hoangduc.sbr

Xe container
Phức tạp, sale thì cái q.trọng nhất là tìm kiếm khách hàng (nguồn khách và chọn lọc đc khách). Mà cái này với dân mới nói thật khó vc. Cứ hình dung data khách cả đống nhưng gọi điện 100 khách tới 95 khách ếu thèm tiếp xem có nản ko.
Còn những thứ # cứ có khách đi mới luyện đc, mồm mép giỏi, kiến thức tốt, kỹ năng giời mà ếu có khách thì cũng thành ngồi chém gió chay thôi.