[Funland] Trang phục, đồ dùng, câu chuyện thời bao cấp

heo-map

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.hoteljob.vn
Dịch covid buồn quá, em lập thớt này để các cụ, các mợ 8x trở về trước hoài niệm chút vậy nhé.
Cụ, mợ nào có, thích đồ gì thì khoe, có chuyện gì thì kể đi ợ.
Em thì khoái sưu tầm mấy món dép cao su, dép nhựa trắng và mũ cối tầu, cụ nào mà còn thì giao lưu cho em nhé. Em đang sưu tầm thêm.
Giờ em tập trung vào các món là trang phục đàn ông thời bao cấp trước:

Tông lào gan gà. Khoảng giữa những năm 1980, em đang học cấp 3, nhà đứa nào giầu, xịn lắm thì có gan gà đi. Đến trường rất hay bị trấn lột.
Giờ thì tông lào có đủ mầu: xanh duơng, xanh lá, đỏ, trắng.

Mũ cối tầu. Một thời quý lắm. Hồi còn đi xe đạp nhiều và chưa bắt đội mũ bảo hiểm, các bác già đạp xe mà đội cối tầu này rất hay bị “tạt”. Bất lực nhìn chiếc mũ kỷ niệm của mình cuốn theo chiều chiếc xe máy vừa vượt lên.
Có các loại cối tầu xòe và cụp (cho chị em gái) và theo mầu: lòng vàng, lòng xanh, lòng uơng.

Dép đúc tầu. Tiền thân là dép cao su bác Hồ làm bằng lốp xe (dép Bình Trị Thiên, dép lốp). Sau Trung Quốc viện trợ trong chiến tranh chống Mỹ có các “đời” khác nhau và VN mình cũng tự đúc gọi là đúc Quốc Phòng. Tuy nhiên, chỉ có đúc tầu là quý nhất.

Đúc quốc phòng cũng rất đẹp đây ợ:

Dép nhựa trắng Tiền phong: còn có tên gọi là dép gò, móng trắng. Nổi tiếng và ưa thích nhất là của nhựa Tiền Phong Hải phòng, sau đến của xí nghiệp nhựa Hà Nội, ngoài ra còn có của các HTX thủ công khác như Thanh Bình...
Mỗi đôi dép này từng là 1 “gia tài”, vũ khí tán gái, giá trị bằng cả 1 con lợn chắt chiu cơm thừa canh cặn nuôi cả năm trời.

Đồng hồ: Thời chiến tranh thì có Poljot của Nga, sau có SK của Nhật, sau nữa là Senko5, Rado Silver Star, Mido cực kỳ đẳng cấp. Thông dụng và được ưa thích nhất là SK mặt lửa. Do to, nặng nên hợp với các chàng “quân khu”, manly.

Thắt lưng: Thời sau chiến tranh thì chủ yếu là dây lưng bộ đội. Đồ của TQ viện trợ giờ cũng trở thành món sưu tầm. Em nhớ sau này có thêm dây lưng dệt vải sần sần, có các sọc nhiều mầu sắc hình như của Thái thì phải.

Chỉnh sửa cuối:

ok.

Xe tăng
Xưa hay nay loanh quanh thì cũng lại chuyện miếng ăn thôi mà bác.

Thời xưa chuyện miếng ăn, thức uống nó bình bình nhớ làm giề, có nhớ là nhớ cái thời nay ý....miếng ăn nó phải ngon, vị nó phải ngọt, chất nó phải nhiều, miếng nó phải lớn....ăn xong còn muốn ăn nữa.....mình ăn còn vợ ăn, con ăn....

Hay bác đổi gam nói chuyện thời này đi cho nó thời sự.

;))

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn
Năm 1988, em là sinh viên năm nhất trường Tổng Hợp. Hồi đó, mốt của SV là đeo bị cói hoặc túi vải cắt may từ cái ống quần, rút sợi tua rua ở đáy.
Bà bô em là chủ nhiệm HTX mua bán, hay nhờ em mang tiền ra bách hóa Thượng Đình mua văn phòng phẩm về bán. Lơ ngơ bị nó rạch túi, lấy hết tiền, ngẩn ngơ mất cả tháng vì tiếc và ân hận.
Lại có lần, cụ già định làm ăn nhớn, xui em vào khoa Lý, trường Tổng hợp lúc đó đang lắp TV Sam Sung 359K, 359R về để bán. Đưa cái giấy giới thiệu của HTX có dấu bầu dục ra, các thầy cười khùng khục làm thằng bé vừa quê vừa tức.

Chỉnh sửa cuối:

heo-map

Xe điện
Website
www.hoteljob.vn

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nhìn đôi gò lại nhớ những năm 9x học ngô sắn khoai cả trường con trai đều chỉ đi gò với bata :))

tomtomchát

Xe container
Hùi lớp 8 tụi e đua nhau mua gò theo mốt hehe. Đẹo có nhựa HP đâu, nhựa HN đểu mỏng tang, vấp cái bật cả quai lại lúi húi nhặt que nhể dép :))
Mà quả này dẫm phải cứ.t thì thôi dồi, đế nó đựng được nguyên cả bãi cứ.t, cậy cả ngày ko hết. Nhựa trong nhìn từ trên xuống lúc chưa cậy khiếp cmn hồn :)) :)) :))
Đến tận lớp 12 vẫn còn ô bạn thích vẫn đi, đến giờ thằng này u50 vẫn làm tài chính, ko biết dẫm cứ.t bao lần rồi.

buikhacthinh

Xe tăng

Đồng hồ Hoạ Mi của xí nghiệp đồng hồ Hà Nội sx thời bao cấp.
Vỏ nhựa làm tại VN máy TQ viện trợ.
Máy tốt hơn các loại đồng hồ cơ để bàn thị trường của TQ sau này.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Không giống, đồ thời đó mà bây giờ các cụ khoác lên người không giống là bởi vì khí sắc không còn như xưa. Nhìn đẹp chứ khoác và trông giả.

Người xưa ốm hơn, mắt hồn nhiên hơn, tinh anh hơn, quyết thắng hơn.

Em tả chân được như thế ạ.

The Crinch

Xe hơi
Hùi lớp 8 tụi e đua nhau mua gò theo mốt hehe. Đẹo có nhựa HP đâu, nhựa HN đểu mỏng tang, vấp cái bật cả quai lại lúi húi nhặt que nhể dép :))
Mà quả này dẫm phải cứ.t thì thôi dồi, đế nó đựng được nguyên cả bãi cứ.t, cậy cả ngày ko hết. Nhựa trong nhìn từ trên xuống lúc chưa cậy khiếp cmn hồn :)) :)) :))
Đến tận lớp 12 vẫn còn ô bạn thích vẫn đi, đến giờ thằng này u50 vẫn làm tài chính, ko biết dẫm cứ.t bao lần rồi.
Đôi móng trắng thần thánh và chú thợ hàn dép làm k hết việc đầu phố

Earbuds.vn

Xe hơi
Website
Fb.me
Dép nhựa trắng Tiền phong: còn có tên gọi là dép gò, móng trắng. Nổi tiếng và ưa thích nhất là của nhựa Tiền Phong Hải phòng, sau đến của xí nghiệp nhựa Hà Nội, ngoài ra còn có của các HTX thủ công khác như Thanh Bình...
Mỗi đôi dép này từng là 1 “gia tài”, vũ khí tán gái, giá trị bằng cả 1 con lợn chắt chiu cơm thừa canh cặn nuôi cả năm trời.
Đôi gò này ngày xưa mấy thanh niên "đầu gấu" hay đeo, cạnh dép cứng, mỗi khi đánh nhau đá "vẩy" lợi hại phết

Mũ cối và đồng hồ SK thì tháo ra đem gõ vào đầu người khác

URAL CCCP

Xe ba gác
Năm 1986 học lớp 10 nhà em bình thường, lại ở Quê. Mà cũng đã diện quần pho tá, áo kẻ Tiệp, mũ mềm dạ tá, xỏ xẹp Thái màu gan gà và đeo đồng hồ citizen mặt vàng chanh roài.

piston

Xe container

Lâu lắm mới nhìn thấyđôi 38 2 cầu, phom Hà Nội mới đẹp chứ Cụ, Tiền Phong HP dáng thô như cái bánh mì.

Earbuds.vn

Xe hơi
Website
Fb.me
Năm 1986 học lớp 10 nhà em bình thường, lại ở Quê. Mà cũng đã diện quần pho tá, áo kẻ Tiệp, mũ mềm dạ tá, xỏ xẹp Thái màu gan gà và đeo đồng hồ citizen mặt vàng chanh roài.
Năm 86 mà cụ đã ăn chơi thế thì nhất xóm rồi

đạo sỹ chống gậy

[Tịch thu bằng lái]
Này cụ..hồi đó mà cụ đã có những thứ đó..quả thật là nhất cụ..em ngưỡng mộ cụ ..hồi đó e toàn mặc quần vá đó cụ

meotamthe

Xe cút kít
Không giống, đồ thời đó mà bây giờ các cụ khoác lên người không giống là bởi vì khí sắc không còn như xưa. Nhìn đẹp chứ khoác và trông giả.

Em thấy đúng như cụ nói đấy

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vưng

86 mà còn kêu khổ,
Thì hoặc là ở vùng quê quá nghèo,
Hoặc gia định quá nghèo.

Tầm 84 trở về trước thì đúng là còn đói và khổ
Chứ từ 86 trở ra là bắt đầu dễ thở rồi.

Năm 86 mà cụ đã ăn chơi thế thì nhất xóm rồi
Này cụ..hồi đó mà cụ đã có những thứ đó..quả thật là nhất cụ..em ngưỡng mộ cụ ..hồi đó e toàn mặc quần vá đó cụ

thuysinh.tl

Xe container
Giờ chỉ là sưu tầm thôi chứ mặc vào không tả được cái chất ngày xưa. Tuy nhiên cũng là quay về một thời oanh liệt. :D :D