Trang trại giao lưu đi các cụ các mợ ơi

vietbamboo

Xe điện

muadulich

Xe tăng
Website
www.muadulich.com
Bệnh nguy hiểm nhất của cam chanh..bòng bưởi là bệnh vàng lá ... cây sẽ chết hàng loạt cụ nhé

Mô hình trồng cây có múi xen canh ổi để đuổi côn trùng chuyên chích hút nhựa gây bệnh vàng lá ... là mô hình mẫu mực của ngành nông nghiệp. Đến cả Mỹ còn phải gửi chuyên gia sang Nam Bộ để học hỏi mô hình

Ruồi đục trái có thể dùng nhiều biện pháp như bẫy bả feromone .. Hoặc trồng sả ... Trong mô hình liên hoàn ... những luống thừa sẽ trồng sả ... mùi sả sẽ đuổi ruồi đục trái

Cụ làm nông nghiệp ... em cũng làm ... mê nông nghiệp lắm .. Cụ sang bên diễn đàn nông nghiệp việt nam chưa ? em sinh hoạt bên đó từ ngày khởi thủy... từng làm mod và em cũng học được kha khá các loại mô hình trên đó cụ ạ ..

Trong miền nam ... trồng cây có múi năng suất cao suất khẩu theo hướng Global Gap ... thì họ bao trái .. Còn trồng tiêu thụ nội địa thì dùng biện pháp sinh học tự nhiên là xu hướng mới đó cụ
Ở ĐBSCL thì em ko rõ, nhưng trên nhà em rất hiếm khi bị vàng lá, sâu đục thân và ruồi vàng thì lại là vấn nạn, quyét vôi, phun thuốc diệt ruồi, đánh bả cũng chỉ được 60-70%. Trước em cũng trồng nhiều ổi lắm, chanh nữa nhưng đến tháng 7 bưởi bằng cái bát ăn cơm là diệt ruồi vàng ko hết. Em chặt hết ổi, chỉ để lại 2 cây với mấy cây chanh ăn quả thấy ruồi vàng nó giảm đi rất nhiều. Đấy là chủ quan của em, em dựa vào hiện trạng thực tế. Hôm nào em phải khăn gói quả mướp theo học Kụ mới được.

doquocbinh

Xe buýt
Cây ăn quản nên trồng bưởi, đu đủ, cam (cao phong), phong lan, rau sạch, hồ câu cá, mở dich vụ nhà lều, ăn nghỉ thực phẩm sạch, mở một cửa hàng rau sạch tại thành phố (vừa bán. giới thiệu sản phẩm, mời khách lên tham quan, nghi ngơi), mình nghĩ là OK. Mình thấy mấy rerost nhỏ khu ba vì, gia lâm, kinh doanh rất hiệu quả ( tanda resort) , Mình rất thích món này nhưng không có tiền để làm. Giống cây phải mua trực tiếp tại trường Đại học nông nghiệp và nhờ kỹ sư trên đó tư vấn kỹ thuật (không mua ngoài và trồng theo kinh nghiệm). Chúc thành công (nếu được cho mình địa chỉ mình lên chơi nha)

catking113

Xe điện
Cái hồ mặt tiền cụ làm hồ câu thì chắc chắn đủ trả lương nhân viên trông coi trang trại

super_driver

Xe tăng
Nhìn mặt tiền đã sướng rồi. E có tiền thì e cũng chơi món này :).Nhưng tiếc là k có tiền :D

vietbamboo

Xe điện
Cây ăn quản nên trồng bưởi, đu đủ, cam (cao phong), phong lan, rau sạch, hồ câu cá, mở dich vụ nhà lều, ăn nghỉ thực phẩm sạch, mở một cửa hàng rau sạch tại thành phố (vừa bán. giới thiệu sản phẩm, mời khách lên tham quan, nghi ngơi), mình nghĩ là OK. Mình thấy mấy rerost nhỏ khu ba vì, gia lâm, kinh doanh rất hiệu quả ( tanda resort) , Mình rất thích món này nhưng không có tiền để làm. Giống cây phải mua trực tiếp tại trường Đại học nông nghiệp và nhờ kỹ sư trên đó tư vấn kỹ thuật (không mua ngoài và trồng theo kinh nghiệm). Chúc thành công (nếu được cho mình địa chỉ mình lên chơi nha)
Cảm ơn đã góp ý cho em.
Em bên Đông Anh, gần sân golf Vân Trì nếu cụ rảnh mời cụ qua chơi.
Điện thoại của em ở phần chữ ký. Em thì hay có mặt vào chủ nhật, các ngày khác em vẫn phải đi làm cụ ah

vietbamboo

Xe điện
Cái hồ mặt tiền cụ làm hồ câu thì chắc chắn đủ trả lương nhân viên trông coi trang trại
Câu cá thoải mái và rất lắm con nghêu sò ốc hến. Đây là 1 phần của đầm Vân trì cụ ah.
Em chỉ được hưởng khí hậu và thảm cỏ bên ngoài.

vietbamboo

Xe điện
Ở ĐBSCL thì em ko rõ, nhưng trên nhà em rất hiếm khi bị vàng lá, sâu đục thân và ruồi vàng thì lại là vấn nạn, quyét vôi, phun thuốc diệt ruồi, đánh bả cũng chỉ được 60-70%. Trước em cũng trồng nhiều ổi lắm, chanh nữa nhưng đến tháng 7 bưởi bằng cái bát ăn cơm là diệt ruồi vàng ko hết. Em chặt hết ổi, chỉ để lại 2 cây với mấy cây chanh ăn quả thấy ruồi vàng nó giảm đi rất nhiều. Đấy là chủ quan của em, em dựa vào hiện trạng thực tế. Hôm nào em phải khăn gói quả mướp theo học Kụ mới được.
Em chưa có mưu đồ về cây ăn trái nên chưa nghiên cứu sâu.
Hiện tại chỉ trồng cho có hoa trái 4 mùa để tự phục vụ thôi ah,

doquocbinh

Xe buýt
Hôm nào mình rủ bạn mình qua, bạn mình có quả đồi gần khu đó ( mua đón dự án sân gold nhưng móm nặng) h đang quy hoạch thành khu nghi ngơi, nhưng nguồn nước không dồi dào bằng chỗ bạn nên view không đẹp, đang thuê mấy chuyên gia trông bưởi diễn

vietbamboo

Xe điện
Cụ nên trồng cây ăn quả

Xung quanh ao cụ trồng dừa xiêm Thái Lan ( 2-3 năm đã ra quả,năng suất cao)

Ngoài ra nên trồng các loại cây ăn quả có giá trị kinh tế cao mà thị trường hiện nay đang rất ưa chuộng

1/ Nhãn Tím

2/ Ổi Tím Ma lay

3/Chanh Tím

4/Cam

Tại sao em lại đưa mấy loại này cho cụ?

Vì thời gian cho thu hoạch nhanh ... Giống chiết thì 2 năm đã ra bói

Trồng xen canh giữa Cam - Chanh và Cây Ổi sẽ có tác dụng đuổi côn trùng hại Cam - Chanh

Cây Dừa ko phải chăm sóc nhiều

Nhãn tím: Thị trường Miền Nam cực chuộng ... quả này ra bắc nhỏ giọt ( chỉ tội giống đắt)
Cảm ơn cụ ba kích rừng!
Em cũng đang xuống ít giống cây hoa bao quanh trang trại sau này, giống như 1 vành đai xanh (em thích cây hoa nên em trồng toàn bọn này, về hiệu quả có lẽ không ổn)
Cụ ở khu nào vậy, được biết cụ cũng làm về nông nghiệp cụ có thể cho em tham quan mô hình với.
Theo giới thiệu của cụ em đang tìm hiểu bên diễn đàn trang trại xem học học được gì không.

chanthat123

Xe tăng
Cụ chủ cho thêm ít ảnh nữa em ngắm với
Cách đây hơn 1 năm em có 1 Thớt về xin tư vấn mua trang trại.
Đến nay việc đó đã xong đầu vào. Em đã mua 1 trang trại bên Đông Anh, kẹp giữa đường Thăng Long và trục Nhật Tân, mặt đầm Vân Trì.
Hiện em đã:
- cơ bản san nền xong,
- Hoàn chỉnh 4 cái hồ;
- lắp được 1 trạm điện.
- Làm xong hệ thống thoát nước, hàng rào.
-Cây cối em phủ khoảng được 40%/2,5ha. Cố gắng năm 2015 là phủ xanh được.
1 Hồ thì em thả được 1 đàn cá Koi để chơi (cá nhật và cá việt); 3 hồ thì cá thịt.
- Có 5 nhân sự ăn ở đó lâu dài

Hiện tại chỉ có vậy và đang lúng túng:
- Sẽ trồng cái gì để có thể có nguồn thu nuôi nhân lực?
- Hồ ao thế thì làm gì có hiệu quả.
- Em dự kiến sử dụng 0,5ha vào mục đích cố định chơi. Còn 2ha thì chới với chưa định hình rõ.
- Phương án xấu nhất là em cứ trồng hết cây phủ xanh um tùm lên như cái công viên ấy. Tha hồ mát và cá mú thoải mái.

Cụ mợ nào có kế hoạch gì hay thì tư vấn em với

Đây là mặt tiền

Đây là những phần em cập nhật mới hơn:
Hồ em đã xả nước

Cây em nhập về, 80% là cây hoa các cụ, mợ ah

Đây là đàn cá đã lớn hơn khi mới mang về, vỗ tay là chúng đến chơi với em rồi

kimma

Xe điện
em dùng cho vườn nhà em phân bón nc, cứ 15ml em pha với 100l nc. tưới cây cực kỳ tốt. trung bình cứ 1L pha đc 6660l nước. không hôi thối. không ruồi muỗi , an toàn tuyệt đối với các loại cây trồng cũng như người sử dụng thành phẩm.

Chỉnh sửa cuối:

thangzzlong

Xe máy
có trang trại là ngon nhất rồi, cuối tuần về chơi thư thái

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hì ... ngày xưa em làm hầm bà làng... Nuôi dế,nuôi côn trùng... cụ sang bên diễn đàn nông nghiệp search nick nuoide ... sẽ thấy em có mấy ngàn bài viết trên đó

Giờ ko còn đất em nghỉ nông nghiệp từ 5 năm rồi ..

Bệnh vàng lá là bệnh vô phương ... đã bị là lây lan và chặt cả vườn nên nó nguy hiểm ở bậc cao nhất

Sâu đục thân thì ko chơi thuốc phun ngoài hoặc quét vôi ... Cụ phải dùng hàng đặc chủng ... em thấy basudin lưu dẫn là loại diệt rất ngon .. dùng loại này thuốc hấp thụ vào thân đi theo nhựa ... bất cứ loại sâu đục thân nào ẩn trong thân đục khoét ,,, hút nhựa sẽ ăn phải thuốc ... và tự chết ... Các loại cây cảnh đắt tiền như mai vàng ... có những cây vài chục triệu các nghệ nhân đều chơi basudin để khử sâu đục thân

Còn bẫy bã.. Tiền bẫy bả khá đắt ... Nhưng ko hiệu quả nếu ko biết cách đánh tiết kiệm . cụ chỉ cần nói cách đánh bả của cụ xem có chuẩn ko ? Đánh bả fromone các loại như mướp..bí,bầu,cây ăn quả em đều chơi rồi và có tí bí quyết đấy

Ba Kích Rừng

Xe điện
Cảm ơn cụ ba kích rừng!
Em cũng đang xuống ít giống cây hoa bao quanh trang trại sau này, giống như 1 vành đai xanh (em thích cây hoa nên em trồng toàn bọn này, về hiệu quả có lẽ không ổn)
Cụ ở khu nào vậy, được biết cụ cũng làm về nông nghiệp cụ có thể cho em tham quan mô hình với.
Theo giới thiệu của cụ em đang tìm hiểu bên diễn đàn trang trại xem học học được gì không.
em trước nuôi côn trùng... bò sát ...sau nhiều việc nên em giờ chỉ làm đồ rừng là chính ... vì thích nông nghiệp nên hầu như ngày nào cũng vào bên nông nghiệp đọc bài,thảo luận ... có thời gian em làm quản lý bên đó ... vì vậy hầu hết các loại cây,con,mô hình nông nghiệp đều đọc,thảo luận và cũng biết sơ sơ qua

cụ thích hoa cụ trồng Phượng Tím dọc ven bờ hồ cho nó máu =))

vietbamboo

Xe điện
em trước nuôi côn trùng... bò sát ...sau nhiều việc nên em giờ chỉ làm đồ rừng là chính ... vì thích nông nghiệp nên hầu như ngày nào cũng vào bên nông nghiệp đọc bài,thảo luận ... có thời gian em làm quản lý bên đó ... vì vậy hầu hết các loại cây,con,mô hình nông nghiệp đều đọc,thảo luận và cũng biết sơ sơ qua

cụ thích hoa cụ trồng Phượng Tím dọc ven bờ hồ cho nó máu =))
cảm ơn cụ.
hôm nào cho em ghé thăm cơ sở của cụ với nhé.
em trồng theo vành đai, bên ngoài cây lớn, bên trong cây thấp dần vào tới hồ. phượng tím em cũng có trồng nhưng em yêu ban trắng, sưa trắng, tường vi hơn nên em đã trồng và làm giống bọn này khá nhiều.

Ba Kích Rừng

Xe điện
cảm ơn cụ.
hôm nào cho em ghé thăm cơ sở của cụ với nhé.
em trồng theo vành đai, bên ngoài cây lớn, bên trong cây thấp dần vào tới hồ. phượng tím em cũng có trồng nhưng em yêu ban trắng, sưa trắng, tường vi hơn nên em đã trồng và làm giống bọn này khá nhiều.
Em nghỉ rồi cụ ạ .. Bên trên em có nói rồi mà. giờ chỉ thu mua đồ rừng thôi ... trồng trọt chăn nuôi em nghỉ vì ko còn đất

Linh sam cụ có chưa ... loài này cũng đẹp lắm

Mai tím có chưa cụ

đây là cây mai trong hội hoa xuân ...

Chỉnh sửa cuối:

vietbamboo

Xe điện
Em nghỉ rồi cụ ạ .. Bên trên em có nói rồi mà. giờ chỉ thu mua đồ rừng thôi ... trồng trọt chăn nuôi em nghỉ vì ko còn đất
EM có đọc ở trên, nhưng không nghĩ cụ bỏ hết thế. tiếc quá nhỉ.
Nếu máu cụ vẫn có thể làm được, đất nông nghiệp cũng không quá khó tìm. Chắc cụ có lý do gì đó.
Hoa em thích tập trung chính vào hoa miền bắc cụ ah. Vùng đất này sinh ra nó và nó có cái nét, cái hồn riêng. Mang hoa vùng khác về rất ít khi đẹp được như hoa "bản địa".
Cây bụi thấp thì em thích sưu tầm mẫu đơn, đỗ quyên, ngọc bút, dành dành, trà , mộc, đại...
trang trại em ở Đông Anh. cụ mà rảnh khi nào mời cụ sang tham quan, có gì chưa hợp lý cụ tư vấn giúp em với.
Em thì thích và chỉ dừng ở mức đó, nghiên cứu chuyen sâu em chưa có thời gian và động lực như vụ. thiếu kinh nghiệm là 1 trong những nguyên nhân lớn nhất khiến thất bại về nông nghiệp, biết vậy nhưng em chưa thể khỏa lấp sớm chiều.

Chỉnh sửa cuối: