[Funland] Tránh điện giật do sạc đểu - Giúp các cụ phân biệt sạc xịn và đểu

Lộc

Xe hơi
Thời gian vừa qua đã liên tiếp xảy ra các vụ bị điện giật chết nguyên nhân do dùng sạc cáp đểu.

http://dantri.com.vn/xa-hoi/mot-nguoi-tu-vong-khi-sac-pin-dien-thoai-760628.htm

http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/doi-song-so/iphone-5-gay-dien-giat-chet-nguoi-trong-khi-sac-2849270.html

http://news.zing.vn/Bi-dien-giat-chet-khi-sac-pin-dien-thoai-post339223.html

Và còn rất nhiều trường hợp may mắn không thiệt hại về người khi dùng sạc đểu nhưng lại khiến điện thoại bị chập, phát nổ.

http://vtc.vn/1-409175/kinh-te/toi-luot-htc-one-x-phat-no.htm

Mình thấy anh em thường rất chủ quan khi dùng sạc điện thoại, bạ đâu sạc đó, không quan tâm đến sạc là sạc xịn hay đểu - việc này rất nguy hiểm vì sạc đểu rất dễ gây cháy nổ, chập nguồn dẫn đến hỏng máy, thậm chí... hỏng cả người.

Mình viết bài này mong muốn mọi người biết cách phân biệt sạc xịn, sạc đểu để tự bảo vệ bản thân, bảo vệ gia đình.

Tham gia Hội NÓI KHÔNG với sạc cáp FAKE và chia sẻ cho bạn bè, người thân mình biết để tránh khỏi những tai nạn thương tâm.

Để nhận biết sạc cáp đểu thường các bạn hay nhìn vào vỏ, nhưng với công nghệ làm giả hiện nay thì việc nhìn vào vỏ để đánh giá là fake hay xịn đã không còn chuẩn nữa. Bởi vỏ làm giả đã có khuôn 1-1 với vỏ xịn, chữ in và khắc thì cũng i hệt chả khác gì.

Cách tốt nhất cho đến thời điểm hiện tại để kiểm tra sạc fake hay lô: đó là dùng cục nam châm để thử xem chân sạc có hút không: nếu hút thì là sạc fake, còn không hút là sạc xịn.

Dưới đây là hình ảnh một số sạc SKY fake trên thị trường - nam châm hút chùn chụt.

Và đây là 2 loại sạc sky xịn trên thị trường

Mình sẽ có bài hướng dẫn chi tiết phân biệt sạc cáp fake và xịn từng hãng một ngay bên dưới cho anh em.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Lộc

Xe hơi
Phân biệt sạc Samsung fake và xịn

Nhìn bề ngoài củ sạc SamSung 1A

Trọng lượng của củ sạc SamSung 1A trên cân tiểu ly

Thử nam châm với chân các củ sạc SamSung 1A

Mổ bụng và xem main bên trong các củ sạc

Ok! Giờ thì dù bạn không hiểu nhưng khi so sánh hai hàng XỊN và FAKE thì cấu tạo rất khác nhau, quan trọng là nó sẽ ảnh hưởng gì đến điện thoại của bạn ( loạn cảm ứng, sạc ko đầy pin, ...). Hay thậm chí là đến tính mạng của bạn nữa ( chập, cháy, nổ...). Hãy là người tiêu dùng thông minh và sáng suất. Quan trọng không phải là Made in China hay Made in Viet Nam. Mà là hàng bạn chuẩn bị mua có đảm bảo chất lượng không có phải hàng XỊN không. Đừng để vẻ bề ngoài đánh lừa bạn, cũng như giá thành rẻ nhưng lại không đảm bảo chất lượng.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Lộc

Xe hơi
Phân biệt sạc LG fake và xịn

Củ Sạc Chính Hãng đi kèm Optimus G, LTE2 (chân tròn)

Đây là củ sạc LG xịn bên iprotect mình đang cung cấp ( loại này có cả củ màu đen, mh sẽ cập nhập ảnh cho AE sau )

Còn đây là củ 1.2A xịn đi kèm với Nexus 4 (chân dẹt)

Đây là củ sạc LG xịn bên iprotect mình đang cung cấp

Củ Sạc Fake bán tràn lan trên thị trường

Đừng để vẻ bề ngoài đánh lừa bạn

K éo xuống dưới để biết vì sao

Chân củ sạc LG 1,2A Fake hút nam châm

So sánh chân đồng ở cổng usb 2 củ sạc bạn sẽ thấy sự khác biệt
Chân đồng củ Xịn đều và thấy rõ. Chân đồng (màu đồng thôi nhé) củ Fake nhìn ko đều và ko rõ

Main của củ XỊN được làm cầu kì, sắc nét và chắc chắn. Chân củ xịn không hút nam châm.

Main củ Fake được làm từ những linh kiện kém chất lượng

Khi cầm củ sạc Fake bạn sẽ nghĩ, đẹp mà nặng vậy chắc chắn là củ XỊN
Nhưng thực ra thì củ Fake nặng vì có thêm cục Sắt
(tác dụng phụ của cục sắt chắc là để nhiễm điện ra ngoài môi trường tốt hơn)

So sánh chân cổng usb để thấy được là main sản xuất chuẩn
ráp vào vỏ sẽ rất khít và vừa vặn

Cổng usb củ Fake, main và vỏ lắp vào k ăn khớp

P/s: chân tiếp xúc cổng usb sạc Xịn bằng đồng ( chỉ cần hơi nghiêng là thấy rõ ). AE cũng có thể lấy nam châm để thử vào chân sạc để chắc chắn 1 phần. Mình sẽ bổ xung và cập nhập bài viết về các loại củ sạc khác.

Lộc

Xe hơi
Phân biệt sạc SKY fake và xịn

Nhìn bề ngoài củ sạc Sky XỊN và Fake

Rất khó để phân biệt khi nhìn 2 củ sạc Sky liền dây 1A vẻ bề ngoài
Xem thông số kỹ thuật để thấy sự khác nhau giữa 2 loại sạc

Sạc Fake không có mã số sản phẩm trên thông số

Sạc XỊN có thông số mã sản phẩm đầy đủ

So sánh khối lượng 2 loại củ sạc trên cân tiểu ly

Sạc Sky liền dây 1A XỊN có khối lượng nặng hơn so với củ Fake

So sánh main bên trong của 2 loại củ sạc để thấy rõ sự khác nhau về linh kiện cũng như chất lượng

Mặt trước sạc Sky XỊN và Fake sạc Sky Fake linh kiện kém chất lượng và chân sạc hút nam châm

Mặt sau củ Sky XỊN và FAKE linh kiện sạc XỊN nhìn sắc nét và có nhiều tụ để hiệu chỉnh dòng ra chuẩn
Chân sạc sạc Sky XỊN không hút nam châm

Main củ sạc XỊN linh kiện sắc nét chắc chắn, chân sạc không hút nam châm

Sạc Sky XỊN đang bán trên thị trường

Những loại sạc SKY FAKE đang bán trên thị trường

Đây là cách phân biệt rất tường tận. Từ bên ngoài đến bên trong main. Nếu bạn e ngại việc đi mua phụ kiện có phải hàng XỊN hay không
Thì rất đơn giản hãy mang theo 1 miếng nam châm nhỏ. Đây là thủ thuật nhỏ nhưng mang lại cho bạn 1 bộ sạc ZIN và không lo máy có bị
Hỏng khi sử dụng sạc này cũng như việc cháy nổ hư hỏng trong quá trình sử dụng. Vừa mất thời gian lại thêm phiền phức.

Lộc

Xe hơi
Phân biệt sạc HTC fake và xịn

Sạc HTC xịn và lô nhìn mặt trước y hệt nhau

Mặt sau củ HTC XỊN và FAKE.

Mặt sau củ HTC XỊN chữ nhìn rõ và sắc nét. Chữ trên củ Fake nhìn mờ.

Chân đồng củ HTC XỊN nhìn rõ và đều.

Chân USB củ HTC FAKE được mạ 1 lớp đồng mỏng.

Chân USB củ Fake được mạ 1 lớp đồng mỏng nên nhìn ko rõ.

Main bên trong củ HTC XỊN và củ HTC FAKE.

Main củ HTC XỊN nhìn sắc nét linh kiện zin chắc chắn. Main củ HTC FAKE linh kiện kém chất lượng.
Khi cầm 2 củ này trên tay sẽ thấy củ Fake nhẹ hơn củ XỊN rất nhiều.

Củ HTC Fake rất dễ cháy nổ, chân hút nam châm.

Khonghieu

Xe container
Cái quan trọng nhất là tại sao lại hút nam châm, tại sao không hút, tại sao hút lại hại mà không hút lại ok thì cụ không giải thích.

Duy Trọc

Xe buýt
Cảm ơn thông tin hữu ích của Cụ chủ

Lộc

Xe hơi
Cái quan trọng nhất là tại sao lại hút nam châm, tại sao không hút, tại sao hút lại hại mà không hút lại ok thì cụ không giải thích.
chân hút nam châm vì sạc fake chân nó làm bằng sắt cho tiết kiệm chi phí, còn sạc xịn chân được làm bằng đồng hoặc bọc nhôm cụ à.

laixeviet

Xe tải
Bài viết hay, về em sẽ thử con S4 của em. Xem mấy vụ nổ ghê quá

honda_cub79

Xe lăn
Cụ chủ thớt có bài viết hay quá, mời cụ 1 ly.

ldt_tx

Xe tăng
iProtect là của cụ hay cụ đi copy vậy ạ?

giangcoi79

Xe điện
Bài viết rất hữu ích. Em hóng cách phân biệt củ sạc IP xịn và đểu. Mời cụ 1 ly ạ

Tám đỏ

Xe hơi
Thank cụ chủ, giờ mới thấy sợ, trước khi cần gấp cứ ra hàng mua đại bất kể thế nào.

Lộc

Xe hơi
Bài viết rất hữu ích. Em hóng cách phân biệt củ sạc IP xịn và đểu. Mời cụ 1 ly ạ
Vâng, em đang đi kiếm củ iphone xịn. Củ iphone giả thì đầy đường nhưng mà củ IPhone xịn thì giờ hiếm quá, chả nhẽ giờ lại đi mua một con IPhone 5 chỉ để lấy củ sạc :-&

hung.ussh

Xe tải
Cảm ơn thông tin hữu ích của cụ. Em có một thói quen rất tốt từ ngày đầu tiên dùng di động là không bao giờ để mất sạc và các phụ kiện đi kèm máy, nên đến bây giờ em chưa bao giờ phải dùng sạc không xịn (nhưng chút nữa em phải đi mua viên pin cho máy tính mà không phải pin hịn... hix hix). Còn mỗi lần nghe đt khi đang sạc, em đều rút sạc ra trước (nguyên tắc này áp dụng cho cả Gấu và f1 nhà em). Gần đây đọc về những quả đt phát nổ, em tự thấy mình đúng ạ...

congtugialam

Xe đạp
cám ơn bài viết bổ ích của bác .em liên tục bị mất sạc ,toàn phải ra chợ trời lấy thôi.bọn nó cứ bao xạc sịn mà mình cũng ko biết thử cách nào

sir_minhtan

Xe hơi
bài viết tốt :)

Lộc

Xe hơi
cám ơn bài viết bổ ích của bác .em liên tục bị mất sạc ,toàn phải ra chợ trời lấy thôi.bọn nó cứ bao xạc sịn mà mình cũng ko biết thử cách nào
Bác cứ cầm theo cục nam châm cho hích vào chân sạc là biết liền bác à.