[Funland] Tranh treo phòng khách

ford focus 2010

Xe điện
Haizo khung tranh là nỗi đau lòng của em. Tranh này đi kèm khung nâu mà em tháo ra đó. Không hiểu sao em không thấy tranh sơn mài hợp với bất kỳ loại khung nào nên nhà em tranh toàn trần trụi :(
Cùng 1 bức tranh, nhưng treo chỗ khác nhau sẽ nên có khung khác nhau mới hợp cảnh, em nghĩ vậy.

ford focus 2010

Xe điện
Sao sang tận đó mà cụ mua 2 bức này? Vì thợ vẽ Việt Nam vẽ ngon. Mà bên đó chắc không rẻ hơn Việt Nam. Vì thế cụ nên mua tranh để ủng hộ các hoạ sĩ và thị trường tranh trong nước.

2 tai 8 banh

Xe container

buicongchuc

Xe ba gác
Tôi chỉ là họa sỹ bán chuyên và cũng không mưu sinh bằng nghề họa sỹ cụ ạ! Nên cái việc bình phẩm trên otofun (với người quen) cũng chỉ là cho vui vẻ thôi. Để nói về nghệ thuật thì tốn nhiều giấy bút lắm, mà nghệ thuật hiện đại thì cũng có nhiều giá trị mỹ học cổ điển cũng bị phá bỏ cả rồi,. Cách tốt nhất và khách quan là cụ chịu khó Google với keywork dạng: Tranh tĩnh vật nghệ thuật hoặc gõ tiếng Anh (Nature Still Life Paintings | Fine Art...) cho khách quan hơn. Vì hiện nay việc quảng cáo bán hàng và các shop bán tranh (chép) decor rất phổ biến nên dễ nhầm lẫn việc treo tranh trang trí với việc chơi tranh và tìm mua tranh...
Nói một cách đơn giản và dễ hiểu là: Một bức tranh đẹp bên cạnh việc lấy cái sự "đẹp" ra để bình phẩm thì có 3 yếu tố có giá trị cốt lõi:
1- Bức tranh đó phải có sự khác biệt, ở đây là nói đến tính "độc bản" vì chơi tranh và mua tranh không ai thích nhà nào cũng có một bức tương tự như vậy... Dù là của ô họa sỹ XYZ (nổi tiếng) nào đấy!
2- Bức tranh phải có ý tưởng và ý nghĩa trong đó. Ít nhất nó phải nói lên bản sắc và phong cách của tác giả!
3- Bức tranh phải phù hợp với không gian, nội thất và cách suy nghĩ của người mua và sưu tập. Trừ trường hợp cụ là người buôn tranh hoặc mở shop Gallery!
* Một số tranh trên này còn có xu hướng đồ Mỹ nghệ, đồ Tạo tác, trào lưu Decor cho tân gia hoặc chơi tranh để Phản ánh quan điểm nghệ thuật và sự thành công của chính chủ... Mấy cái này các ông kiến trúc sư thạo lắm vì chuyên môn tư vấn cho các cụ xây nhà và làm nội thất mà :))
Pm: Tôi sẽ gửi vài bức tự kỷ (thời Covid) cho cụ xem chơi./.
Đọc còm của cụ em nhận ra mình chỉ là người treo tranh trang trí mà thấy còn chới với 😁

TTViet

Xe tải
Đọc còm của cụ em nhận ra mình chỉ là người treo tranh trang trí mà thấy còn chới với 😁
Chết chết.... Tôi viết lăng nhăng cụ chấp làm gì! Yêu tranh thì dù có là tranh trang trí thì vẫn đẹp nhà và vui vẻ mà. Cụ cứ chọn ngày đẹp, tâm trạng hưng phấn là đi mua thôi... Miễn sao về treo thấy đẹp và đúng ý là OK. Chứ luận tranh thì nó vô cùng lắm.
PS: Thực ra có 2 cách chơi tranh đơn giản và dễ hiểu:
1- Hướng ngoại: Mục đích là để tiếp khách và tạo sinh khí cho gia đình, loại này tranh Decor và tranh Tác giả rất sẵn - Chỉ việc chọn thôi. Còn những cụ tinh ý hơn thì tìm theo tác giả và giá trị thực của tranh. Nhưng nhìn chung là cần đẹp nhà và được mọi người khen ngợi.
2- Hướng nội: Ta mua tranh theo ý thích và cách nghĩ của ta, mặc cho mọi người bình phẩm xyz. Tranh kiểu này dù đẹp hay xấu, có giá trị Nghệ thuật hay không đều có cá tính riêng... Cách chơi này có thể có được những bức tranh độc và lạ... Hoặc cũng có thể bị gạch đá nhiều. Nhưng nói cho cùng thì cần phải tôn trọng người mua và tác giả bức tranh.
* Cái khó nhất là sự chấp chới giưa 2 xu hướng: Vừa muốn tranh "đẹp" được mọi người khen mà lại muốn tranh xịn (và rẻ). Do đó tôi nghĩ dòng tranh Decor là rất hợp lý vì đơn giản nó làm đẹp nhà và nếu ko thích thì bỏ đi cũng được =D>

quanduideple

Xe tải
Em giới thiệu cho cụ mấy dòng tranh này hay lắm:

Honghen2008

Xe container
Chết chết.... Tôi viết lăng nhăng cụ chấp làm gì! Yêu tranh thì dù có là tranh trang trí thì vẫn đẹp nhà và vui vẻ mà. Cụ cứ chọn ngày đẹp, tâm trạng hưng phấn là đi mua thôi... Miễn sao về treo thấy đẹp và đúng ý là OK. Chứ luận tranh thì nó vô cùng lắm.
1- Hướng ngoại: Mục đích là để tiếp khách và tạo sinh khí cho gia đình, loại này tranh Decor và tranh Tác giả rất sẵn - Chỉ việc chọn thôi. Còn những cụ tinh ý hơn thì tìm theo tác giả và giá trị thực của tranh. Nhưng nhìn chung là cần đẹp nhà và được mọi người khen ngợi.
2- Hướng nội: Ta mua tranh theo ý thích và cách nghĩ của ta, mặc cho mọi người bình phẩm xyz. Tranh kiểu này dù đẹp hay xấu, có giá trị Nghệ thuật hay không đều có cá tính riêng... Cách chơi này có thể có được những bức tranh độc và lạ... Hoặc cũng có thể bị gạch đá nhiều. Nhưng nói cho cùng thì cần phải tôn trọng người mua và tác giả bức tranh.
* Cái khó nhất là sự chấp chới giưa 2 xu hướng: Vừa muốn tranh "đẹp" được mọi người khen mà lại muốn tranh xịn (và rẻ). Do đó tôi nghĩ dòng tranh Decor là rất hợp lý vì đơn giản nó làm đẹp nhà và nếu ko thích thì bỏ đi cũng được =D>
Chơi tranh phức tạp nhỉ.

asset19

Xe buýt
Treo phòng ngủ thì rạo rực bắn pháo hoa liên tục😰
Mà treo phòng khách thì lại giống mấy cửa hàng bán tranh Nguyễn Thái Học.
Cách vẽ kiểu này giờ đc nhiều người ưa thích vì dễ xem, có nét bút, nhát sơn. Nhưng tranh (chép) vẽ tả thực với các nhát trét bay Acrilic đều đều, tỉa tót, màu sắc rực rỡ > Giới hoạ sỹ gọi dòng tranh này là tranh Decor dùng để trang trí, chứ khó mà nói có giá trị Nghệ thuật nào cả😆
Cụ nhận xét có nghề quá.
Đúng là dòng tranh decor.

Tranh chủ yếu xét về bố cục và hòa sắc.
Bức này hòa sắc gam màu nóng, nhưng em cảm giác họa sĩ dùng hòa sắc quá tay.
Bức này xem qua ảnh đã cảm nhận như vậy, nếu xem tranh thực ở ngoài chắc chói mắt lắm.

Gió biển

Xe tải
Sao sang tận đó mà cụ mua 2 bức này? Vì thợ vẽ Việt Nam vẽ ngon. Mà bên đó chắc không rẻ hơn Việt Nam. Vì thế cụ nên mua tranh để ủng hộ các hoạ sĩ và thị trường tranh trong nước.
E đang ở bên đó mà. Còn về giá thì e nghĩ rẻ hơn, tính ra tiền Việt thì bức tranh hoa có 1,5 triệu, tranh con công rẻ hơn, khoảng 1,4 triệu. E chỉ ngại khoản xách về nước. E có hỏi tranh của mấy thợ vẽ VN trên facebook toàn 2 triệu trở lên ah:D

Xe gia đình

Xe điện

Honghen2008

Xe container
Tranh thì cũng như nhạc thôi cụ ạ
Không phải chỉ nghe giao hưởng mới là nghe nhạc
Thưởng thức nghệ thuật đâu cần cứ phải hàn lâm
Vâng em chỉ muốn đc xem vài bức tranh có Giá trị nghệ thuật nó như thế nào mà chẳng ai cho xem chỉ thấy nói.

buicongchuc

Xe ba gác
Cảm ơn cụ nhiều!
Em cũng đã từng mua vài bức tranh của 2 cụ trên này vẽ, quan trọng là em thích, và em diễn giải cái ý nghĩa theo hướng em thích, ai khen chê em mặc kệ :D Và em cũng đã từng mượn đồ về vẽ kiểu "tranh chép" chơi :D

ford focus 2010

Xe điện
E đang ở bên đó mà. Còn về giá thì e nghĩ rẻ hơn, tính ra tiền Việt thì bức tranh hoa có 1,5 triệu, tranh con công rẻ hơn, khoảng 1,4 triệu. E chỉ ngại khoản xách về nước. E có hỏi tranh của mấy thợ vẽ VN trên facebook toàn 2 triệu trở lên ah:D
Lanh quanh 2 triệu cụ ra mấy phố bán tranh chợ : hàng trống, nguyến thái học đầy lựa chọn (dã bao gồm khung). chứ mất công tha lôi tận hk về làm gì cho mệt. Công đó cụ mua tranh vài ngàn $¥€ mới bõ.

funfunfun

Xe buýt
Hoa mận, em có hoa mận đây. Cơ mà họa sỹ bay quá nên vẽ thêm cả quả mận đỏ. Có phải hoa mận trắng với mận đỏ không xuất hiện cùng lúc đúng không ah?
Cụ mua ở đâu chỉ em với nhé