Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

Phú Ông

Xe container
Em có chút kinh nghiệm bản thân thế này:
Cách nay mấy tháng, đi chơi Lạng Sơn, em bị bắn tốc độ ở đúng đoạn đường ngon, thóang... vừa thóat đoạn đường xấu/ cua. May nhờ được anh em nên chỉ bị mức nộp phạt, thóat được mức "treo bằng" - vì đạt mức "quá 21 Km" mà!:102:
Lúc lên gặp mấy đ/c CSGT, mấy tay ấy mới nói: Cụ ơi! Chuyện 40 với 50 Km xưa rồi, chuyện đè vạch, vượt phải các cụ cũng đã cảnh giác, bọn em giờ chuyển món mới nên cụ bị "dính" là thường...! Quả thật hôm đó "dính" khá nhiều.
Đường "cao tốc" của ta bi giờ không được chạy quá 80Km/h các cụ nhá! Kể cũng bôi bác thật, rưng phải cẩn thận các đoạn đường này!:6:

Lovemonster

Xe tải
Cách nay mấy tháng, đi chơi Lạng Sơn, em bị bắn tốc độ ở đúng đoạn đường ngon, thóang... vừa thóat đoạn đường xấu/ cua. May nhờ được anh em nên chỉ bị mức nộp phạt, thóat được mức "treo bằng" - vì đạt mức "quá 21 Km" mà!:102:
Lúc lên gặp mấy đ/c CSGT, mấy tay ấy mới nói: Cụ ơi! Chuyện 40 với 50 Km xưa rồi, chuyện đè vạch, vượt phải các cụ cũng đã cảnh giác, bọn em giờ chuyển món mới nên cụ bị "dính" là thường...! Quả thật hôm đó "dính" khá nhiều.
Đường "cao tốc" của ta bi giờ không được chạy quá 80Km/h các cụ nhá! Kể cũng bôi bác thật, rưng phải cẩn thận các đoạn đường này!:6:

Như thế này thì bất kỳ đường nào ở Việt Nam mà không quy định tốc độ giới hạn thấp nhất là bao nhiêu thì cứ phải chạy dưới 80km/h còn nếu không thì bị phạt hả bác?

nickname

Xe buýt
Em vẽ lại mấy cái hình về tiến bám lưng lùi bám bụng. Cái này chẳng những áp dụng khi rẽ trái quẹo phải mà còn dùng mỗi khi đánh vô lăng tránh vật cản trên đường

Don_Drift_36

Đi bộ
Cảm ơn vi những điều tâm huyết bác đã chia sẻ . Chuẩn không cần chỉnh .

ANGLE_HERO

Xe đạp
Quả là nhưng kinh nghiệm quý báu cho những lái xe mới cầm tấm bằng mới cứng như em.
Cám ơn các bác nhiều.

HorsePower

Xe container
Cám ơn các cụ ! Cái thớt này em bỏ bê lâu quá, một phần cũng vì dạo này em bận quá, một phần vì em thấy phần hai của em có vẻ không được các bác quan tâm nhiều. Để thời gian tới em rảnh rỗi đôi chút sẽ hầu các cụ tiếp ạ.
Rất bổ ích mà cách Bác diễn tả cung dễ hiểu và đầy tâm huyết. Xin cám ơn.

Escave

Xe tăng
Của mình mới là đường quốc lộ chứ chưa phải cao tốc, mà các đường quốc lộ của mình thì đi qua rất nhiều khu dân cư đông người,mà tốc độ cho phép với xe 5-8 chỗ không quá 50km/h, nên các Pác đi đường trên đường quốc lộ nên quan sát để tránh vượt tốc độ,mình vào các tỉnh phía Nam từ Sài Gòn vào đến Móng Cái ,thì thấy cái vụ 2B đội nồi cơm điện, 4B tuân thủ biển báo và tốc độ nghiêm túc hơn nhiều so với ngoài Bắc.

Su pho

Đi bộ
Ấy, cái đó Sư đang muốn tìm mà chưa ra!!! Cho Sư xin với nhá.
Thanh củi very mục trước nhé!

fan

Xe máy
Đường cao tốc ở VN nên có làn riêng cho xe máy như QL22 đi Tây Ninh chẳng hạn sẽ an toàn hơn nhưng tốc độ cũng không cao được vì đa số các đường cao tốc còn ngã 4 quá nhiều.

thich tieu tien

Xe buýt
mình chia se với ae kn căn 2banhs xe và đầu xe (xe con)của mình cho ae tham khảo
căn bánh xe
đỗ hai bánh xe trước sau trùng với đường thẳng vạch đường chẳng han sau đó lên xe nhìn giao của đường thẳng đó với đường ngang kinh rời đánh dấu vào bên phải cũng thế đi đương hẹp chỉ cân căn theo hai điểm này
còn đấu xe đỗ sát tường rồi căn theo điểm giao từ chân tường tới mắt cạnh ngang trên tap lô
chi cần giữ ghế lái ổn định llaf ok rồi:41:

123abc

[Tịch thu bằng lái]
cụ chủ thớt ơi chỉ iem cách dùng phanh tay khi bị bantyne mới ( 1 bánh bị ban , 1 bánh ko ban ở trục dẫn động ý):)):))

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Thi thoảng em vẫn làm thế, chả làm sao cả cụ ạ. Miễn là tốc đọ xe phù hợp với số là dược

nhà e có cái này muốn hỏi các cụ nhé. thỉnh thoảng đi ra đường trường muốn vọt nhanh mà xe có 1.1 nên e thường kéo số 2 lên đến 40 rồi vào số 4 luôn, hoặc số 3 lên 50 rồi vào số 5 và vẫn cẩn thận dừng qua số mo 1/5s nới ga hoàn toàn để k bị kẹt chân ga. đi như thế đỡ được thao tác mà lại lấy tốc độ nhanh hơn hẳn. dạo này nhà e toàn đi thế. đi thế có sao k hả các cụ.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Từ hổi biết lái 4b đến giờ, em chủ trương nhường đường. Ví dụ đến ngã 3, ngã 4, giảm ga, gặp xe máy hay ô tô là em nhường ngay. Quan điểm của em là luôn luôn nhường dường, cái chính là tạo thành thói quen nhường nhịn. Nó phải trở thành phản xạ để cho an toàn thôi.

Trên đường đèo dốc, kiểu như đường đi Móng Cái, có rất nhiều công ten nơ, em bao giờ cũng chủ động giảm tốc đọ, chờ xe công vào hết cua, lúc đó xe mình mới vượt qua họ. Vấn đề ở đây là em tự rèn luyện ý thức an toàn tối đa khi gặp xe tải hạng nặng-trở hàng cồng kềnh, vào cua dễ bị lật xe. Các bác bảo em sợ chết thì em cũng ừ ạ.:21:

Cái thứ hai mới là điều quan trọng: Khi nào thì lấn được ? Khi nào phải nhường :^) Điều này em sẽ trao đổi trong những phần tiếp theo ạ. [/SIZE][/SIZE][/QUOTE]

HBO

Xe máy
Thanks cụ chủ thớt :41::41:

khongconick

Xe đạp
Công nhận kụ chủ thớt rất hay! (b)

Chỉnh sửa cuối:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Tối nay lúc nãy em bị vịn ở ngã tư HOàng Diệu. Xong em tự thấy em ko có lỗi nên kệ cha nó em vít ga đi thẳng? Ko quen ngoái đầu le lưỡi nó 1 cái. Ai dè chắc vì hành động bướng đấy thằng ku ngứa mắt nên đuổi theo. Bằng xe máy mới kinh chứ. Đúng là số đen thì kiểu gì cũng dính trấu. Đáng nhẽ là thoát rồi ai dè vướng cái đèn đỏ nên thôi. Vướng xe đành phải đứng lại. Lũn cũn đi theo về quận Ba Đình. Đành phải gọi cứu viện. Cứu viện ra còn mắng té tát, mắng xơi xơi. Mày đã đi láo thà cứ đứng lại ko sao lại còn mặt câng câng chống lại ng thi hành công vụ rồi thì trêu ngươi nó nữa làm chi thêm mệt. Đã thế nó bảo mày ra khỏi xe mày còn ngồi lù lù trong đấy. Đôi co với nó chỉ thiệt mà còn làm nó cáu lên nên mới thế này chứ... Sặc thế chả nhẽ ra à ơi với nó à??? Làm gì có chuyện đấy
Ều ôi. Hỏi ra mới biết tội là bật cái pha dưới ko sáng lắm nên nó quy em tội ko bật đèn. Các bác chú ý nhé. Đoạn Hoàng Diệu và Lăng Bác đang phân luồng đấy. Cớm đứng đầy ngứa mắt nó túm thôi. Các bác cẩn thận nhá. Rút cục em vẫn được tha chả bị làm sao cả.
Nó bắt em đứng ở cột đèn hầu chuyện 1 lúc xong mới cho về. HỨm. Làm bao nhiêu ng quen đi qua nhìn chỉ muốn đào cái lỗ mà chui xuống. Xong lại còn hỏi: Nếu bình thường thì em thích Cafe hay nộp phạt hả. Mà cãi lắm thế??? Bảo thôi em nộp phạt còn hơn. Phê với pháo gì.

Chỉnh sửa cuối:

khongconick

Xe đạp
Thank's for Vodka!

Cat-man

Đi bộ
Các bác nhiều kinh nghiệm hay quá. Thanks a lot

toantam1997

Xe máy
Trl + S lại rồi để nghiên cứu, cảm ơn vì đã học hỏi kinh nghiệm từ các bác.

OxIT

Xe buýt
Em góp một câu chuyện về tai nạn ở trong xe đối với trẻ con.

Hôm qua em chở nhóc và gấu ngồi ghế sau, không để ý lúc đẩy kính lên thì em bé đang đứng trên ghế, bàn tay đang giơ ra ngoài cửa kính. Ấn nút đẩy kính lên xong thấy bé khóc thét lên em mới biết.. Cũng may đến hôm nay thấy bé không vấn đề gì.
Vậy nên các bác rất cẩn thận khi có trẻ con trong xe.