Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

nguyenanhduc150

Xe tải
Ngày xưa thầy tôi dạy rằng:1.Thấy người già và trẻ em,người trở hàng cồng kềnh,người mặc đôi mũ áo lòa xòa,người say ,điên thì phải tránh xa,
2.thấy súc vật thì cũng tránh xa,tuyệt đối không dùng còi,tránh về phía sau hướng đi của chúng.
Những trường hợp như cụ nói thì cứ tránh xa , nhịn một tí cho lành ạ :)

siêu tốc

Xe máy
em muốn vượt xe trước thì em phải quan sát có điểm đáp thì em mới vượt

Muon_biet

Xe cút kít
Muốn vượt xe trước thì phải đảm bảo đầy đủ các yếu tố an toàn theo luật GTĐB quy định và kết hợp với sự quyết đoán, phán đoán tình huống chính xác của LX.

linhhatan

Xe tải
An toàn là trên hết, không nên cố cụ ậ !
thực ra theo thói quen, em chỉ căn sát sạt bên trái thôi, còn lại xác định khoảng cách xe đi lọt thì mới đi, còn ko thì phải có xi nhan chứ.

hoangmanhtu

Xe tải
Website
www.iva-vietnam.com
đọc hướng dẫn của cụ bổ ích quá. trước em cứ ngồi lên xe là theo cảm tính , trộm vía đến giờ vẫn bình an, nhưng giờ theo chỉ dẫn của cụ để an toàn

denypham

Xe hơi
bài viết rất bổ ích, thanks cụ !

bridge

Xe điện
Hay quá, thanks cụ chủ ...

tone

Xe tải
Kỹ năng rèn luyện qua thời gian, nhưng đạo đức lx phải tu dưỡng ngay khi cầm lái các cụ nhẩy

Hfun

Xe hơi
Rất bổ ích. Tks cụ chủ!

nhokcon2412

Xe đạp
Tình hình là hôm nay e đã xong cái lý thuyết. E hỏi các bác học lái thông thường bao lâu thì có thể thi lấy bằng đc. Rùi học thì phần nào khó ạ...để e luyện

Love

Xe máy
Kính các cụ! Em xin đóng góp một bệnh trên xe Zace cũ mà em vừa tí chết , cũng may có ông bà phù hộ! Chuyện là thế này: cách đây khoảng nửa tháng em có thuê một chiếc xe cũ để đi làm, đi từ Hà Nội vào Hà Tĩnh. Em xuất phát lúc 22h, vào tới Tam Điệp-NB , xe đang đi tốc độ khoảng 40km/h ( đường đang làm) tự dưng mất lái làm như có ai kéo ghì bên phụ, em lại đi một mình! Xuống xe , theo kinh nghiệm em kiểm tra lốp thi thấy không sao, em đi sờ larăng thấy banh sau bên phụ nóng bỏng, em liền gọi ông chủ xe ( là chú họ em) hỏi là : trước khi cháu đi chú có chỉnh phanh không? Ông ấy trả lời là không. Đâm lao phải theo lao nên em đi tiếp. Sáng ngày hôm sau mới tới Hà Tĩnh nhưng cả đêm bi thêm 3 lần. Cả đêm vừa lái vừa để ý thấy nó như này: đoạn nào có ổ gà nhiều thì hay bị , đường bằng phẳng thì oke, em nghĩ mãi không ra. Gặp một xưởng sửa xe ở Can Lộc em vào và mô tả bệnh thì nó bảo " bó thắng" , nó kêu thợ chui gầm nới ra. Em không nghe, em bảo: tháo hết 2 bánh sau kiểm tra giúp anh( 2 bánh trước phanh đĩa) Khi tháo ra thì ối giời ơi chẳng còn tí má phanh nào. Nhưng phanh không còn má làm sao Bó Được??? Kính mong các cụ chỉ giáo! Em xin chân thành cảm ơn!

Minh Nguyễn

Xe buýt
Thanks cụ về tình huống trên. Còn cách xử lý như lào và đến bây giờ thì mụ già đó ổn chưa hay vẫn còn trở chứng ợ !

rioleo

Xe máy
Cụ Schumacher chỉ được cái nói đúng nhể :)

rioleo

Xe máy
Hóng cụ Love

Kính các cụ! Em xin đóng góp một bệnh trên xe Zace cũ mà em vừa tí chết , cũng may có ông bà phù hộ! Chuyện là thế này: cách đây khoảng nửa tháng em có thuê một chiếc xe cũ để đi làm, đi từ Hà Nội vào Hà Tĩnh. Em xuất phát lúc 22h, vào tới Tam Điệp-NB , xe đang đi tốc độ khoảng 40km/h ( đường đang làm) tự dưng mất lái làm như có ai kéo ghì bên phụ, em lại đi một mình! Xuống xe , theo kinh nghiệm em kiểm tra lốp thi thấy không sao, em đi sờ larăng thấy banh sau bên phụ nóng bỏng, em liền gọi ông chủ xe ( là chú họ em) hỏi là : trước khi cháu đi chú có chỉnh phanh không? Ông ấy trả lời là không. Đâm lao phải theo lao nên em đi tiếp. Sáng ngày hôm sau mới tới Hà Tĩnh nhưng cả đêm bi thêm 3 lần. Cả đêm vừa lái vừa để ý thấy nó như này: đoạn nào có ổ gà nhiều thì hay bị , đường bằng phẳng thì oke, em nghĩ mãi không ra. Gặp một xưởng sửa xe ở Can Lộc em vào và mô tả bệnh thì nó bảo " bó thắng" , nó kêu thợ chui gầm nới ra. Em không nghe, em bảo: tháo hết 2 bánh sau kiểm tra giúp anh( 2 bánh trước phanh đĩa) Khi tháo ra thì ối giời ơi chẳng còn tí má phanh nào. Nhưng phanh không còn má làm sao Bó Được??? Kính mong các cụ chỉ giáo! Em xin chân thành cảm ơn!

minhphuong81

Xe hơi
Chào các cụ, trước nay toàn đọc, giờ mới mở màn viết bài ở mục này, rất mong nhận được sự chỉ giáo của các cụ đi trước để lái xe được an toàn.
Em mới lấy được con kia moring nhập MT, đời 2011.
Em có 1 kinh nghiệm thế này muốn được chia xẻ với các cụ:
Em có thói quen khi dừng xe thì về mo, và kéo cần phanh tay. Và chính thói quen kéo cần phanh tay cộng với xe MT đã giúp em ko bị tông vào 1 xe khác khi dừng ở ngã tư đèn đỏ khi em quên ko về mo mà vẫn để số 1 (do mải nghĩ ngợi lung tung).

Chỉnh sửa cuối:

tu_bsmt

Xe hơi
Nhưng những lúc đèn đỏ chỉ còn 4 5s thì không ai muốn về mo bác ạ. :(

minhphuong81

Xe hơi
đúng rồi bác ạ, thường phải trên 20s thì em mới về mo để nhả chân côn cho đỡ mỏi, nên thói quen này em thấy hữu ích lắm (vừa đỡ bị trôi xe do mặt đường nghiêng, vừa an toàn nếu mình nhỡ ko về mo)
em còn có kinh nghiệm nữa là nếu đi đâu mà chỗ đó có tý mem thì cứ nên bật đèn pha từ lúc đi để nhỡ lúc về trời tối quên ko bật thì ko bị mấy bác xx phạt :)

Minh Nguyễn

Xe buýt
đúng rồi bác ạ, thường phải trên 20s thì em mới về mo để nhả chân côn cho đỡ mỏi, nên thói quen này em thấy hữu ích lắm (vừa đỡ bị trôi xe do mặt đường nghiêng, vừa an toàn nếu mình nhỡ ko về mo)
em còn có kinh nghiệm nữa là nếu đi đâu mà chỗ đó có tý mem thì cứ nên bật đèn pha từ lúc đi để nhỡ lúc về trời tối quên ko bật thì ko bị mấy bác xx phạt :)
Ơ, thế bật pha ban ngày thì có bị tuýt không nhờ !

Matizcoi

Xe cút kít
Em thì thấy nếu có tí men rồi tốt hơn là ko lái xe, vì giờ xxx làm căng vụ ấy lắm (trừ khi các bác có tay to lo hộ).