Trao đổi kinh nghiệm lái xe đúc rút từ bản thân!

BMW-MEN

Xe hơi
Bài viết rất hay và hữu ích, cám ơn bạn.

Tiendung0000000

Xe tải
THÊM VÀI NGUYÊN TẮC VÀNG KHI CHẠY TRÊN ĐƯỜNG:

1 - Không nên thử phanh xe tải và xe khách::^)
Nhiều bác cứ thích giành đường hay chạy chèn qua đầu xe tải, xe khách. Nên lưu ý là các xe đó phanh không ăn lắm, hơn nữa quán tính lại lớn. Tốt hơn hết là cứ cho nó chạy qua rồi mình đi sau.

2 - Đất không chịu trời thì trời chịu đất::)
Khi chạy đường trường nếu các bác chủ động chạy lấn đường các xe chạy ngược chiều, đặc biệt là xe tải, xe khách thì họ sẽ lấn đường lại. Lý do là xe tải không muốn phải đạp phanh về số vì sợ tốn xăng. Họ hay chạy lấn đường ép xe ngược chiều phải nhường đường để họ không phải giảm tốc độ. Nên tốt nhất là các bác cứ chủ động nhường đường trước, họ cũng sẽ không lấn đường của các bác nữa.

3 - Không bám đuôi xe to hơn minh khi vượt xe khác
:
Nhiều bác chạy trên đường hay bám đuôi xe khác khi vượt xe đi cùng chiều. Điều này rất nguy hiểm bởi vì mình không nhìn rõ đường. Khi xe chạy trước mình vượt xong, láng vào làn đường bên phải thì mình mới thấy một xe đang chạy ngược chiều lao thẳng vào mình. Hậu quả là sao thì các bác cũng thấy rồi.
Nói chung là khi vượt xe cùng chiều phải quan sát thật kỹ trước khi vượt. Nhiều khi các bác đang đạp ga vượt lên thì xe phía trước lại láng ra để tránh 1 bác 2B hay một bà xe thồ làm các bác lại phải đạp phanh dúi dụi

4 - Tuyệt đối không vượt ở đoạn đường vòng hoặc đang lên dốc mà sắp đến đỉnh dốc::s
Không vượt ở đoạn đường vòng thì rõ rồi, nhưng nhiều bác tự tin vào tay lái lụa vẫn coi thường. Đang lên dốc cũng vậy, chúng ta không nhìn được các xe phía trước, kể cả cùng chiều và ngược chiều.
(Hình như luật cấm vượt trên đường dốc thì phải, còn đường vòng thì đương nhiên rồi !)

Chú ý:
Khi lái xe các bác còn phải phán đoán cách ứng xử của các phương tiện giao thông cùng đường với mình, như thế thì xử lý mới chủ động được. Nhiều khi phải nhìn qua kính của xe phía trước. Ví dụ thấy một ông 2B chạy cắt mặt ông chạy phía trước thì chắc chắn xe đó phải phanh gấp, các bác cứ chủ động rà phanh trước đi là vừa.

Hai loại tốc độ:
Cái này thì đơn giản, ai cũng biết, nhưng không phải bác tài nào cũng cảm nhận rõ ràng khi cầm lái.
Hai loại tốc độ đó là: Tốc độ chạy thẳng & tốc độ chạy ngang
(Như kiểu phân tích chuyển động thành 2 vector theo trục X&Y ấy)
Thường thì chúng ta chỉ chú ý đến chuyển động chạy thẳng lên phía trước. Nhưng khi tốc độ các phương tiện bằng nhau thì chuyển động sang 2 bên lại giữ vị trí quan trọng. Các bác không để ý là va phải các xe đi cùng chiều ngay. Nên khi chuyển làn đồng tốc thì phải chú ý nhìn gương và chuyển làn từ từ thôi.

Vài kinh nghiệm của bản thân. Bác nào thẩy bổ ích thì cho em xin một ly Vốt Ka nhé ! (b)
Vodka cho cụ:)

Tran Dzung

Xe tăng
Website
muitenvang.vn
Đây là vài kinh nghiệm của bản thân, hy vọng có ích cho ai đó.
Có gì BUỒN CƯỜI xin các bác tài già đừng cười em nhé.

1) Các vị trí quan trọng của xe cần lưu ý:
6 vị trí cơ bản: 4 điểm ở 4 góc xe
2 điểm ở giữa hai bên sườn xe.
4 vị trí cho các kỹ thuật khó: 4 vị trí của 4 bánh xe.

Q&A:

Vị trí điểm giữa mũi xe và đuôi xe tại sao lại không đề cập đến?

Xin thưa với các bác là nếu đã xác định được 4 điểm 4 góc xe thì hai điểm này coi như đã được xác định.

Thế 2 điểm ở hai bên sườn xe thì cũng thế thôi?
Xin thưa với các bác là hơi khác. Em sẽ giải thích ở phần sau. Và thực tế là hai bên sườn xe là những điểm dể bị va quệt khi các bác đi vào những địa hình phức tạp như vào gara đông hoặc vào ngõ hẹp.

2) Xác định 6 vị trí cơ bản như thế nào:
Nói chung là các bác mới tập lái đều bị hiện tượng là căn bị thừa nhiều bên phải. Ra đường trường khi tránh người đi cùng chiều thường lấn đường sang trái rất nhiếu. Khi đỗ vĩa hè thì lại bị cách xa nhiều quá. Đặc biệt là khi ra vào các bãi đỗ xe đông và các gara hẹp thì rất khó khăn.

Theo kinh nghiệm của cá nhân em thì để xác định được 6 vị trí cơ bản thì phải thực hành thôi:
Các bác ra bãi, nếu kiếm được mấy cái cọc nhựa thì tốt nhất (không biết gọi thế có đúng không - Cái mà hay để trên bãi tập để làm mốc ấy). Nếu không thì các bác kiếm một hòn gạch loại có lỗ, hoạc một cái gì đó để làm đế cắm cọc cũng được + một cây cọc nhỏ, rồi lấy vải bọc lại (may một túi vải hình ống để bọc cái cọc lại - Mục đích là để không bị xước xe nếu như bị chà xát vào cọc).
Thực hành thì đơn giản: xác định một vị trí cần thực hành (ví dụ đầu mũi xe bên phải hoặc sườn xe bên phải,.....) rồi tiến, lùi, đánh lái sang trái, sang phải .v.v. để căn vào điểm đó. Ngồi trên xe xác định khoảng cách từ điểm đó đến điểm làm mốc (cọc). Ví dụ xác định khoảng cách là 20cm. Sau đó xuống xe để kiểm tra thực tế. Và cứ làm lại nhiều lần thì các bác sẽ có cảm giác cực kỳ chính xác.
Khi có cảm giác chính xác 6 vị trí cơ bản sẽ làm cho các bác hoàn toàn tự tin khi đi vào những địa hình phức tạp. Hoặc phải quay xe trong bãi xe mà bị vây quanh bởi một số các em xe xịn.

Em xin bổ xung một chút:
Một số bác mới lái không quen cảm giác căn đường bằng gương chiếu hậu. Lý do cũng tương tự thôi, đó là do xác định khoảng cách trong gương hơi khó khi mới tập. Các bác áp dụng phương pháp như trên sẽ có kết quá nhanh chóng.

Còn 4 vị trí của 4 bánh xe thì thực hành cũng gần tương tự. Các bác có thể đặt một viên đá nhỏ, hoặc đơn giản là vạch một vạch trên bãi rồi tập tiến qua, lùi qua. Kỹ thuật này áp dụng khi đi vào những điạ hình đòi hỏi phải đặt vị trí bánh xe chính xác. Đặc biệt là những địa hình Offroad.

Những khoảng cách khác cũng cần chú ý là khoảng sáng gầm xe, khoảng sáng của cản trước và cản sau.
Bác đưa hết kinh lên đây anh em nào nhớ được hết chắc hết tuổi đổi bằng ợ :)
Em fun chút, bài bác hơi dài như bổ ích ợ

tupa12

Xe hơi
Cảm ơn cụ chủ vì bài viết rất bổ ích ợ.

Lazan

Xe đạp
Bác chủ thớt rất có lý. Có điều cưõi vợ 2 cần nhất là tỉnh táo và nhanh. Cũng phải nhờ phúc đức tổ tiên nữa, thậm chí phải máu một tý. Em kể các cụ nghe từng tý. Em từ HN sang Bắc Ninh, đến đoạn vào làng Đình Bảng. Đường thoáng, nhẵn đẹp, em chạy 60. Từ xa em đã thấy một bà từ trong làng đạp xe ra. Em dự là sẽ gặp bác này. Em còi đều, vợ em họ Mẹc mà, đều ga tiếp tục. Thình lình em phát hiện bác này không thèm nghe còi nhà em. Em hơi lán trái tý định vượt qua. Hỡi ôi, bác gái nhổm *** đạp rấn, nguy cơ tạt đầu thấy rõ. May. Em ôm vợ hai tay. Vặn phải đủ vòng, tung chân đạp ga sát ván cho con vợ chồm lê, rồi nghiến răng đạp phanh. Con vợ em ngoan quá, nó quay 180 theo kim đồng hồ về hướng Hn, *** nó tý thì boogee với *** bác kia.
em có học driff bao giờ đâu. Các cụ cứu thôi.
Bài sau em kể về "máu" một tý.
Các cụ chỉ giáo thêm

toyota1968

[Tịch thu bằng lái]
Còn một điều này em viết ra chắc làm một số cụ cười chảy nước mắt. :^)
Ngày trước có đọc một cuốn truyện, trong đó có một câu của một tay đua già khuyên tay đua trẻ:
"Sự dũng cảm sẽ đưa cậu vượt lên trên người khác, nhưng chính sự sợ hãi mới đưa cậu về đến đích !!!!!!!!!"
Khi đọc thì cũng không hiểu lắm, nhưng qua một thời gian cấm lái cũng tương đối mới ngộ ra được ý nghĩa của nó. Nếu cứ "dũng cảm" mà đạp hết ga thì hậu quả là rõ rồi. Nhưng mà cứ rón rén trên đường thì thà cài số lùi mà đi còn hơn, chưa nói là cản trở người khác. Nếu như mỗi khi cầm lái, người lái xe hiểu rằng họ phải đối mặt với rất nhiều hiểm họa thì có lẽ số TNGT sẽ giảm đi rất nhiều.
Cá nhân em thì mỗi lần cầm lái vẫn cảm thấy hợi sờ sợ, vì có mấy lần không thấy sợ thì đã suýt toi rồi, may mà số vẫn còn hên :21:
cháu cám ơn bác ạ. ý kiến của bác thật đúng!

suzu37

Xe container
Bác chủ thớt rất có lý. Có điều cưõi vợ 2 cần nhất là tỉnh táo và nhanh. Cũng phải nhờ phúc đức tổ tiên nữa, thậm chí phải máu một tý. Em kể các cụ nghe từng tý. Em từ HN sang Bắc Ninh, đến đoạn vào làng Đình Bảng. Đường thoáng, nhẵn đẹp, em chạy 60. Từ xa em đã thấy một bà từ trong làng đạp xe ra. Em dự là sẽ gặp bác này. Em còi đều, vợ em họ Mẹc mà, đều ga tiếp tục. Thình lình em phát hiện bác này không thèm nghe còi nhà em. Em hơi lán trái tý định vượt qua. Hỡi ôi, bác gái nhổm *** đạp rấn, nguy cơ tạt đầu thấy rõ. May. Em ôm vợ hai tay. Vặn phải đủ vòng, tung chân đạp ga sát ván cho con vợ chồm lê, rồi nghiến răng đạp phanh. Con vợ em ngoan quá, nó quay 180 theo kim đồng hồ về hướng Hn, *** nó tý thì boogee với *** bác kia.
Các cụ chỉ giáo thêm
Đâu phải vô cớ họ cho chạy 50 trong khu đông dân cư phỏng cụ.

Đầu làng mờ chạy 60 thì nể cụ rồi :D.

Lazan

Xe đạp
Ý, em chạy trên quốc lộ mà, bác không biết làng Đình Bảng có đường ra quốc lộ to tổ bố trải atfan đã mấy chục năm nay. Di tích lịch sử mà lị. Hình như đoạn ấy được chạy đến 80 ấy chứ. Hì

suzu37

Xe container
Ý, em chạy trên quốc lộ mà, bác không biết làng Đình Bảng có đường ra quốc lộ to tổ bố trải atfan đã mấy chục năm nay. Di tích lịch sử mà lị. Hình như đoạn ấy được chạy đến 80 ấy chứ. Hì
Úi zà, cụ cũng không rõ là 80 hay 50 à.

tuta_a2

Xe máy
Các cụ chỉ giáo thêm
fun quá cụ ơi :)

Lazan

Xe đạp
Thank cụ tuta_a2. Kính cụ một ly cho xôm tụ.
Kể hầu các cụ chuyện phải máu một tý. Chuyện cũng lâu rồi, giờ em vẫn máu ... tý.
Cái lúc bấy giờ, đường Láng vẫn còn rau húng, còn chưa có đường Láng Hạ. Vắng xe lắm lắm cơ. Nghề tài xế lúc ấy ... sướng. Em chạy con Niva cho lãnh đạo, cứ 7..00 đón sếp ở Đồng Xa. Đều như vắt chanh.
Gần chợ Láng Thượng bấy giờ có cái ổ voi, nó chiếm hết mạt đường, dài đến 4 thân con Niva nhà em. Đường xấu, đi chậm lắm. Trước em có chú UAZ cũng lừ lừ... bò xuống cái hố ngập nước. Hắn đang trườn lên thì em bò xuống, cách nhau độ 3m. Tốc đô 10 thì kc 3m quá ổn. Xe đi số 1 thôi mà. Chuyện cứ thế thì các cụ chả hết chén rượu được.
Khi em đang giữa hố, chú Uaz đang ngóc đầu lên thì chết máy. Kỳ lạ là cứ thế nó trôi lùi, từ từ... ịch đầu xe em, giữa hố nước. Điên lên, em lùi, rồi vượt hắn giữa hố nước. Lúc vượt, nhìn sang thấy bác tài phải bằng tuổi bố mình. Bác ấy mở cửa xe, định nhảy xuống quay maniven. Nước bẩn ào vào xe bác ấy. Nghĩ lại thấy mình đểu quá, giờ vẫn hơi ngậm ngùi. Các bác làm tý đi, chuyện còn chưa đến hồi gay cấn.
Thế rồi em đi trước, bác ấy lầm lũi theo sau, cách đến 50met. Thỉnh thoảng em lại đi chậm lại, rà phanh cho hết nước. Bác ấy cũng làm thế. Tự dưng mình thấy vui. Giời ạ. Nghịch thế mà thành ra cái khoảng 50m ấy nó cứu Em các cụ ạ.
Đi đến Cầu giấy, vẫn khoảng cách ấy giữa 2 xe. Cầu Giấy, 7h00 sáng chợ rau đầu mối vẫn hoạt động. Người, xe đạp thồ đông như... cái chợ. Em từ từ bám vào đuôi xe trước. BácUaz vẫn còn cách em vài chục mét. Thình lình em nghe thất thanh... ""chết người rồi". Xe trước em là cái zil131 to tổ chảng. Qua gầm xe ấy em thấy bánh trước bên phải của nó chèn lên một cái xe đạp thồ rau. Trong đầu em thoáng thấy có ai nhắc.. nó lùi đấy. Em giật số lùi nhanh, thẳng về phía đầu cái Uaz đang đi sau. Lùi đủ thân xe, em đấm số tiến nhảy vọt sang trái, ngang thân cái Zil131 thì hết đường đi. Trong lúc tiến, em thấy Zil131 lùi thật, lùi đến gần chục mét, thân xe quay 45 độ chéo mặt đường, lùi còn không kịp trả lái nên bình xăng của nó ngang đầu xe bên phải em. Thêm chỉ 20cm nữa, nó va vào em, bình xăng nổ, còn em chắc bị nướng chín rồi.
May phúc, không ai chết cả, cũng chẳng ai bị thương, ngoài cái xe thồ rau tan tành.
Chuyện em máu cũng đén thế thôi. Các bác uống nốt ly rượu đi, mừng cho em tý, cũng vì họ nhà OF.
Chúc mọi người lái an toàn, máu một tý, nghe con tim mách bảo. Nhưng có tý bia rượu vào thì tim nó không bảo ban gì đâu nhé.

nghithinh

Xe hơi
cảm ơn bài chia sẻ của cụ nhé

Em tài mới, chào các cụ. Cảm ơn chia sẻ các cụ. Đường học dài quá.