Thảo luận Trao đổi nâng cao hiệu quả điều hoà xe City 15 16

totden

Xe tải
Em nhọ quá cụ ạ. 9:00 mới xong việc. Chạy đến lối rẽ vào thì bị
xxx tóm. Lỗi đi vào đường cấm theo giờ mới đau, tại mấy lần đi vào được nên chủ quan. Thấy giải quyết xong muộn quá nên em thôi, quay xe đi về
Tiếc quá cụ chả đt em, em nhờ mấy ông "dân phòng" alo mất 1,1 phút thôi ạ
Hẹn cụ cuối tuần này nhé :)

Peter Ken

Xe tải
Cụ nào mod hay admin ghim cách làm và nơi có thể thi công cho ae ofer đến làm. Niêm yết giá đã bao gồm công cán để mọi người cùng biết.

adng

Xe điện
Cụ cầm mic bênh Honda đấy nhá "không phải lỗi của Hon mà Hon không nghĩ đến VN nóng ntn...".
Theo em được biết thì City dùng cho tất cả các nước nóng cả như Thái, Việt, Phi, ... và Hon đã mang vào các nước này thì phải thử nghiệm và biết.
Em cho rằng lỗi thiết kế. Hon cần sớm nhận ra và khắc phục.
Giả sử cái lỗi điều hòa kém này nằm trên xe Tàu hay Hàn thì mặc nhiên các cụ sẽ kêu xe Tàu / Hàn mà thiết kế kém.

Theo em làm cái vòng chắn là đúng, nhưng không phải lỗi là do khí luẩn quẩn mà chẳng qua giàn nóng trở lực lớn và quạt bố trí ở vị trí chưa đúng làm gió by-pass gần hết qua két nước.
Các cụ thay được cái giàn nóng kích thước lớn lên hoặc đẩy cái giàn nóng qua luồng gió chính tới quạt sẽ khắc phục đỡ hơn.

HungLeQuang

Xe máy
Hôm trước em qua Honda Long Biên, đi bảo dưỡng định kỳ. Em mở capo con Citytop 2017 và Civic Tuột bô 2017, thấy nó hở y hệt khe hở ở xe em.

CDT0879

Đi bộ
Hỏi cụ totden là đợt này có làm cái bảo ôn này nữa ko ạ, em cũng gần Linh Đàm

Trần Sinh Chivas

Xe đạp
Em đã tiến hành thử nghiệm rồi cccm nhé, đúng là có cải thiện đáng kể về điều hòa, nhưng về lâu dài ko biết có ảnh hưởng gì đến máy móc của xe không, điều này thì em vừa đi vừa kiểm tra.

3C Taxi

Xe đạp
Em thấy nhiều cụ bên ngoài cứ chém là phải chờ Honda lên tiếng,họ quan tâm làm gì cái điều hòa của các cụ,giờ bên Of làm được nhiều thành phần lại ghen tị

Driver.G

Xe đạp
Em đã tiến hành thử nghiệm rồi cccm nhé, đúng là có cải thiện đáng kể về điều hòa, nhưng về lâu dài ko biết có ảnh hưởng gì đến máy móc của xe không, điều này thì em vừa đi vừa kiểm tra.
Cụ đi thấy thế nào rồi ạ

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Quá hay cho đội biết bay. Em thấy các xe sedan cỡ lớn như Camry thì thường có 2 quạt riêng cho dàn nóng điều hòa và tản nhiệt động cơ. Xe cỡ nhỏ như Vios hay City dùng chung 1 quạt cho cả 2 chức năng này. Nói đây là lỗi thiết kế của Honda cũng không đúng lắm, vì yêu cầu tản nhiệt của điều hòa không cao như két nước. Nhưng giải pháp của các cụ sẽ làm tăng thêm hiệu suất làm mát cho điều hòa. Chúc mừng các cụ nhà ta.

namtu1810

Xe hơi
City em thấy nếu như cụ đi thường thường, dạng hóng gió cuối tuần với gia đình thì điều hoà đủ xài rồi, con cũ của em cũng 16 lên bật ngay số 2, chờ khoảng 10 phút mát hết xe rồi bật số 1 đi đều cũng ko thấy quá nóng. Gắn thêm em lại sợ mất zin em nó

Vespa946

Xe hơi
City em thấy nếu như cụ đi thường thường, dạng hóng gió cuối tuần với gia đình thì điều hoà đủ xài rồi, con cũ của em cũng 16 lên bật ngay số 2, chờ khoảng 10 phút mát hết xe rồi bật số 1 đi đều cũng ko thấy quá nóng. Gắn thêm em lại sợ mất zin em nó
Cụ phán cũng có lý, vì khoang con city rộng hơn trong dàn phân khúc nên tất nhiên lưu thông khí cũng phải lâu hơn, chứ nói gì thì nói em nhà mình còn hơn em mazda2, ko phải gì nhưng có lần vội đi gặp bạn, bắt grab trúng em này mà ngối ghế với bác tài mà nóng lắm các bác

anh_hung12

Xe hơi
Cụ phán cũng có lý, vì khoang con city rộng hơn trong dàn phân khúc nên tất nhiên lưu thông khí cũng phải lâu hơn, chứ nói gì thì nói em nhà mình còn hơn em mazda2, ko phải gì nhưng có lần vội đi gặp bạn, bắt grab trúng em này mà ngối ghế với bác tài mà nóng lắm các bác
Cụ nào muốn mát nhanh hơn, vợ con sướng thì em nghĩ cũng ổn thôi. Nhưng riêng em thì em hạn chế đụng tới dàn máy vì sợ hao ắc quy or máy nhanh xuống về sau. Với cả căn bản thì con city 16 của em, dàn lạnh cũng chưa khi nào phải khiến vợ con em cằn nhằn là xe nóng quá nên em cũng ko muốn thay đổi

hoainamftu

Xe hơi
Cụ nào muốn mát nhanh hơn, vợ con sướng thì em nghĩ cũng ổn thôi. Nhưng riêng em thì em hạn chế đụng tới dàn máy vì sợ hao ắc quy or máy nhanh xuống về sau. Với cả căn bản thì con city 16 của em, dàn lạnh cũng chưa khi nào phải khiến vợ con em cằn nhằn là xe nóng quá nên em cũng ko muốn thay đổi
Cụ thớt cũng chỉ là muốn nâng cao hiệu quả thêm thôi cụ. Chứ căn bản dàn lạnh em city ổn, vừa với các gia đình có thói quen dạo phố cuối tuần

nkkidokid

Xe hơi
Ủn giúp cụ thớt, topic khá hay, riêng em thì em vẫn thấy ổn với dàn lạnh con 15 hiện tại, vừa đủ để mát với có cái che đầu khi đi giữa trời nắng, chứ lạnh quá cũng ko tốt

namson229

Xe điện
linh đàm cấm theo giờ - từ giải phóng vào 16h30 đến 19h ; chăcs buổi sáng cũng cấm giờ cao điểm
.

chodon

Xe đạp
Có cụ nào có ảnh chi tiết giàn điều hoà con City của Thái hoặc Malai up kên đây ta so sánh cái thì vấn đề sẽ sáng tỏ. Em chỉ nghe nói là bên kia họ che kín như Civic.
Bên họ mà bịt thì rõ là ta cần bảo ôn.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Quá hay cho đội biết bay. Em thấy các xe sedan cỡ lớn như Camry thì thường có 2 quạt riêng cho dàn nóng điều hòa và tản nhiệt động cơ. Xe cỡ nhỏ như Vios hay City dùng chung 1 quạt cho cả 2 chức năng này. Nói đây là lỗi thiết kế của Honda cũng không đúng lắm, vì yêu cầu tản nhiệt của điều hòa không cao như két nước. Nhưng giải pháp của các cụ sẽ làm tăng thêm hiệu suất làm mát cho điều hòa. Chúc mừng các cụ nhà ta.
Cụ đúng là ko có city để đi rồi . City có 2 quạt gió cụ nhé .

taduyhung032

Xe đạp
TRAO ĐỔI GIẢI PHÁP TĂNG HIỆU QUẢ ĐIỀU HOÀ HONDA CITY 2015 & 2016

Kính thưa cccm! Chi Hội Happy Car - Diễn đàn otofun.net có những ý kiến như sau:
I. Thực trạng : nhiều người sử dụng cảm thấy không được hài lòng như họ mong muốn trong các trường hợp :
-- Nhiệt độ ngoài xe lên cao
-- Khi xe đi chậm hoặc dừng đỗ
-- Khó chịu nhất khi dừng hoặc chạy chậm dưới trời nắng
II. Quá trình tìm hiểu : Các thành viên HappyCar do anh Nguyễn Sỹ Thành (ruou-quoc-lui) chủ trì, đã tham khảo các chyên gia, những người có hiểu biết để tìm giải pháp : Anh Lê Thanh Sơn ( Anh Sonrack Mod OtoFun vì cộng đồng ) Anh Trần Khắc Huy ( hardtop - box Kỹ thuật diễn đàn otofun.net ).

Kết quả mấu chốt cuối cùng từ ý kiến anh Huy hardtop : Hệ thống quạt hút gió làm mát cho blog tản nhiệt máy điều hoà(a) và blog két nước tản nhiệt động cơ(b) đã hút cả 1 phần hơi nóng toả ra từ động cơ xe vào khe giữa blog tản nhiệt máy điều hoà và blog két nước tản nhiệt động cơ ( do khe giữa (a) và (b) này không kín như một số dòng xe khác)
Do vậy blog giàn nóng máy điều hoà(a) không đc tản nhiệt một cách tối ưu từ sức hút của quạt gió
lll. Biện pháp của HappyCar:
Cần bịt kín khe giữa blog tản nhiệt máy điều hoà(a) và blog két nước tản nhiệt động cơ(b)
lV. Giải pháp thực hiện :
--Dùng mút xốp bọc bảo ôn ống dẫn máy điều hoà gia đình ( giữa 2 cục nóng-lạnh) bịt khe giữa (a) và (b) và dán cố định bằng keo X66
--Cách thực hiện:
1. Dỡ 2 miếng nhựa ở vị trí ốp trên két nước và 2 vai tam giác giữ 2 đầu phía trên két nước
2. Tách nhẹ khe hở giữa (a) và (b) để tiện thi công
3. Cắt các đoạn mút xốp trên dán bịt 4 góc bằng keo
4. Lắp ráp lại
--Lưu ý:
1. Cách làm này là ý kiến chốt cuối cùng của cụ Nguyễn Mạnh Thắng ( cụ @XO) admin otofun.net trong cuộc Trao đổi sáng 06.4.2017 tổ chức tại Linh Đàm, Hoàng Mai, Hà Nội
2. Chi phí thực hiện : Thời gian khoảng 15-20 phút/1xe. Tiêu tốn khoảng 30.000đ/1xe
V. Hiệu quả : các xe của nhóm Happy Car đã thực hiện đều nâng hiệu quả đáng kể và làm hài lòng người sử dụng kể cả trong điều kiện như mục l.
Vl. Kết luận:
Điều hoà xe City 2015&2016 không hề yếu như nhiều người nghĩ
Việc áp dụng và đánh giá do từng người sử dụng quyết định, Happy Car mong nhận được phản hồi nhận xét cuối cùng từ cộng đồng
Thanks !

Thông tin thật tuyệt vời, cảm ơn bác chủ thớt!