[Funland] Trao đổi về Vàng , Bất động sản và hệ thống tài chính mới

Logic này ngày xưa khá đúng vì bđs (nhất là miền Nam) đều định giá bằng Vàng. Nhưng lâu nay mình ko nghe thấy chuyện đó nữa, Nhà nước đã thành công phá thế Vàng hóa nền kinh tế rồi. Giá bđs cũng đã đi quá xa so với giá vàng rồi ko còn correlation nữa. Ko biết kiểu định giá đó có quay trở lại trong giao dịch xã hội ko?
Khi lạm phát 20-30%/năm chắc mọi người sẽ giao dịch bằng vàng khi người ta không còn lòng tin vào tiền pháp định.
Nhưng với nhận thức của chính phủ về lạm phát cũng như kinh nghiệm trong quá khứ thì em nghĩ chuyện đó khó, trừ khi lạm phát mạnh là mục tiêu của chính phủ.

BinhWalker

Xe container
Khi lạm phát 20-30%/năm chắc mọi người sẽ giao dịch bằng vàng khi người ta không còn lòng tin vào tiền pháp định.
Nhưng với nhận thức của chính phủ về lạm phát cũng như kinh nghiệm trong quá khứ thì em nghĩ chuyện đó khó, trừ khi lạm phát mạnh là mục tiêu của chính phủ.
Nếu xã hội tái vàng hóa thì hình như nhà nước còn 1 chiêu nữa là chứng chỉ vàng, sau chiêu dập tem SJC.

Nếu xã hội tái vàng hóa thì hình như nhà nước còn 1 chiêu nữa là chứng chỉ vàng, sau chiêu dập tem SJC.
mà em nghĩ cũng khó xã hội vàng hóa quay trờ lại lắm vì lượng vàng trong nước không đủ với quy mô nền kinh tế hiện tại.

prado2012

Xe điện
Logic này ngày xưa khá đúng vì bđs (nhất là miền Nam) đều định giá bằng Vàng. Nhưng lâu nay mình ko nghe thấy chuyện đó nữa, Nhà nước đã thành công phá thế Vàng hóa nền kinh tế rồi. Giá bđs cũng đã đi quá xa so với giá vàng rồi ko còn correlation nữa. Ko biết kiểu định giá đó có quay trở lại trong giao dịch xã hội ko?
Chính sách tiền tệ, tương quan tăng trưởng kinh tế mới là đầu kéo và nguyên nhân tăng giảm của lãi suất, tiền tệ và kéo theo sự tăng giảm của các kênh tài sản commodity/ vàng/ ck/ bds chứ không phải vàng là nguyên nhân tăng giảm của bds. Tôi nói logic sai là ở chỗ này.

Chỉnh sửa cuối:
Chính sách tiền tệ, tương quan tăng trưởng kinh tế mới là đầu kéo và nguyên nhân tăng giảm của lãi suất, tiền tệ và kéo theo sự tăng giảm của commodity/ vàng/ ck/ bds chứ không phải vàng là nguyên nhân tăng giảm của bds. Tôi nói logic sai là ở chỗ này.
đơn giản là vàng cũng là một loại hình thanh toán như tiền, với quy mô thanh toán như hiện tại thì vàng không đủ khả năng thực hiện chức năng thanh toán như nó đã từng nữa. Nhiều ông vẫn cố tỏ ra nguy hiểm...

prado2012

Xe điện
đơn giản là vàng cũng là một loại hình thanh toán như tiền, với quy mô thanh toán như hiện tại thì vàng không đủ khả năng thực hiện chức năng thanh toán như nó đã từng nữa. Nhiều ông vẫn cố tỏ ra nguy hiểm...
Hoặc nếu quay lại bản vị vàng thì đám tiền đã in biến thành giấy cụ ạ.

BinhWalker

Xe container
Chính sách tiền tệ, tương quan tăng trưởng kinh tế mới là đầu kéo và nguyên nhân tăng giảm của lãi suất, tiền tệ và kéo theo sự tăng giảm của commodity/ vàng/ ck/ bds chứ không phải vàng là nguyên nhân tăng giảm của bds. Tôi nói logic sai là ở chỗ này.
Ngày xưa vì bđs định giá bằng vàng, neo giá bđs vào giá vàng nên xu hướng chung vàng giảm thì bđs giảm (so với tiền giấy). Bây giờ cái neo đó đứt rồi thì logic cụ có thể đúng logic kia có thể sai. Nhưng vẫn có thể còn tác động tâm lý nhất định.

binhsu7273

Xe cút kít
Suy luận như vậy vẫn chưa chuẩn, về mặt thanh khoản thì Tiền vẫn hơn. Nhưng tính về giá trị tài sản lâu dài thì Tiền chưa chắc đã là tài sản cố định bền vững.

BinhWalker

Xe container
Cụ nguyentrongah*ai* này hơi hài trên thì cụ nói thớt này ko có gì hay đâu đừng có xem, mà vẫn cứ đu theo còm lại bảo người khác tỏ ra nguy hiểm. Mọi người đang vừa chém gió vừa lắng nghe kiểm chứng mình và tiếp tục hóng và tìm hiểu chứ có ai nguy hiểm hay nói mình nhất định đúng đâu? Chính cụ mới đang tỏ ra nguy hiểm.

Ranfer

Xe buýt
Các cụ bàn cao siêu quá. Theo em 1 nguyên nhân quan trọng khó quay lại bản vị vàng vì chênh lệch mua bán của Vàng so với USD quá lớn, nên khó có thể đổi vàng ra tiền thường xuyên được. Đô chênh mua bán khoảng 30-50 đ/1 đô ( khi ổn định) , còn vàng các cụ biết rồi. Nên giờ trừ các cụ già tích trữ cả chục năm, còn hầu như không ai tích vàng!

Suy luận như vậy vẫn chưa chuẩn, về mặt thanh khoản thì Tiền vẫn hơn. Nhưng tính về giá trị tài sản lâu dài thì Tiền chưa chắc đã là tài sản cố định bền vững.
tiền đâu phải là tài sản, vàng cũng chả phải tài sản mà nó là phương tiện cất giữ và thanh toán.
tiền chỉ có thể xem là phương tiện cất giữ khi lạm phát gần như bằng 0 như thời trước the great war.
Về thanh toán trong nước thì vàng đổi ra tiền chả tốn bao nhiêu năng lượng, về thanh toán quốc tế thì vàng thanh khoản tốt hơn tiền rất nhiều.

MaziaH

Xe tải
Góp ý trên diễn đàn thì nên lịch sự cụ ơi, đừng chèn thêm mấy câu kiểu "Nhiều ông vẫn cố tỏ ra nguy hiểm..." . Không ai ở đây khẳng định bản thân đúng, mà đang tranh luận tiếp thu ý kiến của nhau thôi. Làm thế mất hay

BMW R60

Xe tăng
Các cụ bàn cao siêu quá. Theo em 1 nguyên nhân quan trọng khó quay lại bản vị vàng vì chênh lệch mua bán của Vàng so với USD quá lớn, nên khó có thể đổi vàng ra tiền thường xuyên được. Đô chênh mua bán khoảng 30-50 đ/1 đô ( khi ổn định) , còn vàng các cụ biết rồi. Nên giờ trừ các cụ già tích trữ cả chục năm, còn hầu như không ai tích vàng!
Em nghĩ vàng vẫn là kênh an toàn và phù hợp với những ai có tài chính không đủ để mua BĐS. Khi mà lạm phát và mất giá cao.
BĐS thì phải có vài tỏi mới chơi được. Còn vàng thì chỉ cần vài chục là có thể mua găm được rồi :)) :)) :))

prado2012

Xe điện
tiền đâu phải là tài sản, vàng cũng chả phải tài sản mà nó là phương tiện cất giữ và thanh toán.
tiền chỉ có thể xem là phương tiện cất giữ khi lạm phát gần như bằng 0 như thời trước the great war.
Về thanh toán trong nước thì vàng đổi ra tiền chả tốn bao nhiêu năng lượng, về thanh toán quốc tế thì vàng thanh khoản tốt hơn tiền rất nhiều.
Tiền và vàng đều là tài sản hữu hình trong tài chính. Góp ý cụ nhẹ nhàng, bớt hung hăng khi tranh luận.

dhela

Xe tăng
Cụ nguyentrongah*ai* này hơi hài trên thì cụ nói thớt này ko có gì hay đâu đừng có xem, mà vẫn cứ đu theo còm lại bảo người khác tỏ ra nguy hiểm. Mọi người đang vừa chém gió vừa lắng nghe kiểm chứng mình và tiếp tục hóng và tìm hiểu chứ có ai nguy hiểm hay nói mình nhất định đúng đâu? Chính cụ mới đang tỏ ra nguy hiểm.
Lỗi tại cụ thật thà. Ai bảo mời anh ảnh vodka làm anh í ảo tưởng ^^

Chứng nghe hơi nồi chõ mua xong là chỉ biết ôm. Ko phải vì trung thành với doanh nghiệp hay cái gì cả. Đơn giản là vì ko biết khái niệm vào ra, ko biết cắt lỗ là gì ^^
Crypto thì đến cách mở tài khoản còn chưa biết, thế mà dám to mỗm bẩu dân Crypto toàn bọn lừa đảo vô đạo đức. Bị vả sưng mỗm vụ đấy rùi mà vẫn chưa chừa.

Hoá ra cái lối khệnh khạng vô văn hoá đó của anh ảnh là cố tật từ trong gen, ko thể sửa đc đâu =P~

Nghe cái giọng cứ vác lên của anh ảnh bà con yếu bóng vía sẽ nghĩ anh ảnh chắc phải thế nào lắm. Nhưng nhiều người có cái mặt cứ nghếch lên, đơn giản là do dị tật ở đốt sống cổ thôi các cụ ạ =P~

dhela

Xe tăng
Suy thoái kinh tế em dự phải 2 năm nên CK chắc còn lao đầu nữa, FED còn định tăng lãi suất nhiều lần nữa vì lạm phát lần này rất lớn, nên đáy còn khướt cụ ạ.
Em thấy bà con kháo nhau là ko thể thủng dưới 900 đc cụ ạ ^^

meotamthe

Xe cút kít
Em thấy bà con kháo nhau là ko thể thủng dưới 900 đc cụ ạ ^^
Em sợ là tâm lý trấn an lẫn nhau ấy, hồi OTC bạn em cũng thế, em bảo rút chân đi không rút, từ 50M lên 2B rồi về dưới 50M, chả biết sau đấy bạn em có thanh khoản được không :)

dhela

Xe tăng
Em sợ là tâm lý trấn an lẫn nhau ấy, hồi OTC bạn em cũng thế, em bảo rút chân đi không rút, từ 50M lên 2B rồi về dưới 50M, chả biết sau đấy bạn em có thanh khoản được không :)
OTC thì kinh rồi. Bạo phát bạo tàn :D
Nhưng trong cái rủi có cái may. Kiểu như đang kẹp với họ nhà FLC thì giờ vô tư. Thị trường lỡ có xuống dưới 900 cũng chả ngán mẹ gì nữa :D

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ đang tư duy bản vị cả thế giới như Bretton Wood, còn đây mình nói chỉ bản vị cho 1 vài dòng thương mại đầu tư như với Nga. Thì vẫn đủ để bản vị.

Còn bản vị thế giới thì ko thể nữa rồi, vì quy mô kinh tế đã quá to so với quy mô vàng vật chất (tiền hơi quá nhiều) ngay cả Mỹ nhiều vàng nhất kể cả vàng cướp được của Sadam :D mà cũng chỉ là 1 phần rất nhỏ so với tổng lượng "tiền" đang được định giá bằng Đô.
Tốc độ tài sản của cải sinh ra có lẽ còn nhanh hơn tốc độ khai thác Vàng.
Tuy nhiên nếu dùng nó là bản vị thì giá trị nó sẽ tăng lên nếu ta cứ coi nó là một hằng số đi.

--Lamborghini--

Xe lăn
E thì ko có kiến thức sâu về kinh tế, chỉ theo dõi tình hình thì thấy hiện Mỹ đang chơi tổng lực, từ mặt trận thương mại, kỹ thuật, vũ khí, chính trị... tất cả các cái đó bảo kê cho đế chế petrodollar. Mỹ khiến cho Châu Âu ko còn sự lựa chọn nào khác ngoài vc phải chọn phe Mỹ chứ ko thể trung lập hoặc 2 mặt vì bắt thóp EU ngoài Mỹ thì ko còn sự lựa chọn nào khác. Còn đối với phần còn lại của thế giới thì sẽ diễn bài cô lập, cấm vận, gây bất ổn, diễn biến...Tuy nhiên, e nghĩ hiện tình thế sẽ dần khác, bởi bản thân nước đi cấm vận cũng sẽ bị tổn hại ko kém vì lẽ nền kinh tế thới giới thế giời là kinh tế phụ thuộc lẫn nhau, kể cả bất kì nước nào đó tự sx đc hàng hóa từ a-z nhưng cũng cần thị trường tiêu thụ.

Xưa Mỹ hưởng lợi vì EU và Châu á cân sức phang nhau nhưng giờ thì thời thế có khác, EU giờ đố dám một mình nghê ngang nữa, nên kiểu gì Mỹ cũng phải trực tiếp ra chiêu và EU thì theo đóm ăn tàn thôi do vậy rủi ro giờ là trực tiếp ko kiểu ngư ông đắc lợi nữa. Bất cứ sự cấm vận, gây chiến nào đều trực tiếp Mỹ phải bơm tiền, vũ khí và hi sinh nhiều lợi ích khác. Hiện còn 2 mảng Mỹ đang nắm lợi thế là công nghệ lõi và vũ khí. Tuy nhiên, 10 15 năm nữa thì mọi sự sẽ thay đổi, các nước khác cũng ko ngồi yên và sẽ tự liên kết để tìm ra cũng công nghệ tương đương hoặc vượt, bản thân Mỹ nếu ko duy trì đc thế thượng phong thì cũng sẽ tự suy bởi hệ thống bảo kê nó ngốn tiền khủng khiếp.

E nghĩ tương lai không xa (20 30 năm) thì tiếng Trung sẽ đc phổ biến cùng với đồng NDT của họ, thế giới sẽ ko có đa cực bởi lẽ luôn cần một leader chỉ là hình thức đơn cực ko cực đoan nắm quyền sinh quyền sát như Mỹ hiện tại. Rồi Mỹ sẽ lui về quá khứ như JP và Đức hiện tại, TQ, Ấn, Nam Phi, Indo....rồi sẽ thay thế trên vũ đài chính trị thế giới.
TQ không bao giờ là leader như Mỹ với cách tư duy của họ.
Cón mấy nước cụ nói em nghĩ chả có cơ mà thay thế trên vũ đài chính trị.
Người da trắng luôn nghĩ họ là tộc người thượng đẳng hơn các tộc người khác.