[Funland] Trao đổi về Vàng , Bất động sản và hệ thống tài chính mới

TeslaBee

Xe buýt
thôi, em oánh dấu thôi. Hóng các cụ cao nhân.

Cụ chủ thớt cho anh em thêm info về sàn vàng Sanghai với, em hóng xem bạn này chiến với bạn London của Argor thế nào vì nó gần như là cuộc chiến của cáo già thế hệ cũ và gen Z mới nổi, có thể hay đó ;)

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
Em có ý kiến thế này: Giá vàng trong nước tương đối sát thế giới, cụ có thể gu-gồ để tìm hiểu giá vàng hiện tại trên website bán của Bảo Tín Minh Châu, Bảo Tín Thanh Vân, ... hoặc một số cty vàng bạc khác ( không so loại SJC ) Vì theo em, nếu lấy giá SJC để so sánh thì không hợp lý, do đó nên em có 2 ý kiến thế này:

+ Trước khi độc quyền vàng miếng thương hiệu SJC, vàng trong nước giao dịch tự do cũng như bây giờ, tâm lý người dân vẫn không tin tưởng đồng tiền VN nên mới có nhiều tin đồn thất thiệt làm ảnh hưởng kinh tế (Vì lịch sử hàng chục năm trước có chính sách sai lầm nên người dân thế hệ trước vẫn còn sợ). Có lí do để độc quyền vàng, bảo vệ tiền Đồng, hạn chế giao dịch = vàng.

+ SJC là loại được sản xuất dập vỏ độc quyền và được bảo hộ toàn quốc, việc này giúp người dân các tỉnh thành vùng xa vẫn có thể yên tâm tiếp cận loại kim loại này. Giá trị của nó là do tâm lý mua của số đông đấy giá nó lên. Nếu người dân ồ ạt bán đi loại SJC thì giá nó sẽ tự điều chỉnh về dần sát với giá vàng thế giới - tương đương với giá các loại vàng mà các cửa hàng cty vàng bạc phát hành miếng riêng. Việc hạn chế sản xuất SJC cũng nhằm mục đích bảo vệ tiền Đồng VN của mình, giảm nhu cầu trữ vàng của người dân.

-Em khuyến khích cccm mua vàng miếng dạng quà tặng của các Cty, cửa hàng sản xuất riêng như DOJI, PNJ, Bảo Tín Minh Châu,... nếu để tích trữ lâu dài hoặc lướt sóng vàng theo giá thế giới, nếu cccm là người quan tâm đến tin tức quốc tế liên quan đến vàng.
-SJC là sân chơi riêng biệt của nội địa nước mình và không liên quan đến quốc tế, nên việc chê giá vàng cao là không cần thiết.
-Giá lúc em mua đầu năm 2021 hơn 50tr/1 lượng thì hiện tại nếu em bán luôn vẫn được gần 66tr/1 lượng dù hiện tại là giá SJC đã giảm rồi, nhưng em không có nhu cầu bán mà chỉ thỉnh thoảng mua để giữ thôi. Và em chọn mua SJC vì tên và giá trị thương hiệu nên chấp nhận giá cao dù bên PNJ cũng có bán cả vàng miếng riêng của cty.
Mình thấy các nước lớn cũng có cho mua bán vàng miếng vật chất tự do đâu nhỉ? Thậm chí mua vàng 4 con 9 (24k) còn khó, chủ yếu là vàng trang sức (18k). Nên thấy chuyện vàng miếng SJC là bình thường.

Cụ nào kinh nghiệm món này kể xem nước nào vẫn cho mua bán vàng miếng tự do và mua bán ở đâu?

BinhWalker

Xe điện
Chào các cụ !
Trước hết em xin cám ơn sự chia sẻ của các cụ, có nhiều điều em học hỏi được ở các cụ , đúng là trên of có rất nhiều cao thủ !
Cần phải nói rõ rằng em không muốn mang chính trị ra bàn ,
Em không nghiêng quan điểm về ủng hộ bên nào , mà chỉ đưa ra nhận xét , quan điểm cá nhân về kinh tế , và về sự lên xuống của vàng và đô la trong thời kỳ này thế thôi!
Nước Nga cũng tồn tại quá nhiều bất cập mà nếu cứ như thế này thì rất khó để ông Putin giữ vững thể chế ...!
Ngày hôm qua , Ông Putin ký 1 lệnh mà trong đó nói rằng tất cả người nước ngoài tại Nga sau 12 /10 đều phải rời khỏi Nga , hoặc hợp pháp hóa giấy tờ , và trong đó có nói về việc hợp pháp hóa cho những người muốn nhập ngũ ,
lệnh gọi lính áp dụng cả cho những người Việt ,những người đã có hộ khẩu Nga , có người đã hoàn thành nghĩa vụ vẵn có thể gọi tái nhập ngũ , và vì thế sẽ có khá nhiều người Viêt ở Nga quay trở về VN trong 1 vài tuần tới
Người Nga ở các thành phố lớn rất không muốn nhập ngũ ,
Mà chủ yếu là lính mới được gọi từ các vùng xa xôi ( dân tộc khác ) ví dụ như Buriati ...vv của Nga , Ngày hôm qua em đã xem 1 video mà cis những người Nga phân tích khã rõ ràng về đội truyền thông của ông Putin đã lừa dối người dân Nga quá nhiều .....
Rồi một video về việc 1 người đóng giả quan chức quân đội đang đi gọi nhập ngũ gọi cho con trai ông Psekov , cùng 1 số con trai những vị quan cao cấp khác và nhận được câu trả lời gần như bao biện để trốn lính !
Thêm một tin nữa là sẽ có sự xả vàng ồ ạt
Như vậy , phải nhận định rất rõ ràng là các tính toán của ông Putin về CDQSĐB ở UC đang không đi đúng hướng và lệnh gọi nhập ngũ đang vấp phải phản ứng của người dân Nga
Chắc chắn như vậy họ sẽ làm mọi thứ để giữ thể chế , trong đó bao gồm cả việc xả 1 số lượng lớn vàng
Còn việc đó tác động như thế nào lên thị trường thị các cụ trên đã phân tích, hoặc các cụ tự nhận xét nó như thế nào
Em chỉ dự đoán chủ quan mà thôi ,
Không bàn về chính trị !
Cụ nói một hồi nhưng Tại sao Nga xả vàng thì ko thấy cụ nói :D về kinh tài Nga vừa thu một lượng lớn nhờ giá dầu cao thì tại sao phải xả vàng? Có thể tiền bán dầu chưa thu về được hết nhưng có thể tiền đó vẫn đang đọng lại ở TQ Ấn Độ vẫn tiêu phục vụ nhập khẩu được sao phải xả vàng? Nhất là vàng dự trữ? Ko nhất thiết phải thu hết về Nga, Nga vẫn để dự trữ quốc gia ở nước ngoài nhiều mà.

Tại sao Nga ko tạo ra 1 đồng tiền "Rub bản vị vàng" dùng vàng làm bảo đảm chứ ko phải bán vàng? Lịch sử tiền tệ các nước có 1 đồng tiền tự do chuyển đổi quốc tế và 1 đồng tiền ko chuyển đổi tự do nội địa là bình thường mà.

Thậm chí hiện nay 1 số công ty Nga giao thương với VN đang tính cả chuyện dùng đồng Việt Nam, thì tạo ra đồng "Rub bản vị vàng" được mua bán tự do ở châu Á vẫn tốt hơn cho Nga chứ? Vn cũng có sẵn ngân hàng liên doanh Việt Nga VRB rồi, thành trung tâm giao dịch "Rub bản vị vàng" luôn cho máu :P

Chỉnh sửa cuối:

Canon_D7000

Xe hơi
Cụ nói một hồi nhưng Tại sao Nga xả vàng thì ko thấy cụ nói :D về kinh tài Nga vừa thu một lượng lớn nhờ giá dầu cao thì tại sao phải xả vàng? Có thể tiền bán dầu chưa thu về được hết nhưng có thể tiền đó vẫn đang đọng lại ở TQ Ấn Độ vẫn tiêu phục vụ nhập khẩu được sao phải xả vàng? Nhất là vàng dự trữ? Ko nhất thiết phải thu hết về Nga, Nga vẫn để dự trữ quốc gia ở nước ngoài nhiều mà.

Tại sao Nga ko tạo ra 1 đồng tiền "Rub bản vị vàng" dùng vàng làm bảo đảm chứ ko phải bán vàng? Lịch sử tiền tệ các nước có 1 đồng tiền tự do chuyển đổi quốc tế và 1 đồng tiền ko chuyển đổi tự do nội địa là bình thường mà.

Thậm chí hiện nay 1 số công ty Nga giao thương với VN đang tính cả chuyện dùng đồng Việt Nam, thì tạo ra đồng "Rub bản vị vàng" được mua bán tự do ở châu Á vẫn tốt hơn cho Nga chứ? Vn cũng có sẵn ngân hàng liên doanh Việt Nga VRB rồi, thành trung tâm giao dịch "Rub bản vị vàng" luôn cho máu :P
Cụ thử nhấc máy lên gọi luôn cho VRB ( ngân hàng Việt Nga ) ngay lúc này , Xem nó có trả lời không !
Đang Toang rồi cụ ạ

PhiCong

Xe buýt

Em cũng đồng ý với quan điểm của cụ, Nga không có lý do gì để xả vàng lúc này cả, vì: đồng rúp không được các quốc gia chấp nhận thanh toán nên Nga muốn mua hàng hóa nước ngoài thì phải trả bằng đô-la hoặc vàng, giờ Nga bán tháo vàng có khác gì tự bắn vào chân mình. Hơn nữa Mỹ tăng lãi suất đồng đô-la làm giảm giá vàng cũng là thêm mục tiêu giảm thanh toán của Nga, có lý nào lại thêm dầu vào lửa được.

BinhWalker

Xe điện
Em cũng đồng ý với quan điểm của cụ, Nga không có lý do gì để xả vàng lúc này cả, vì: đồng rúp không được các quốc gia chấp nhận thanh toán nên Nga muốn mua hàng hóa nước ngoài thì phải trả bằng đô-la hoặc vàng, giờ Nga bán tháo vàng có khác gì tự bắn vào chân mình. Hơn nữa Mỹ tăng lãi suất đồng đô-la làm giảm giá vàng cũng là thêm mục tiêu giảm thanh toán của Nga, có lý nào lại thêm dầu vào lửa được.
Cụ ngâm cứu thêm TQ với Iran, Triều Tiên lách cấm vận kiểu gì mà lâu nay Mỹ vẫn chưa bóp chết được. Nói chuyện "giả sử" để trà dư tửu hậu chém gió thôi nhé mình chưa có ý định bóp d.ái Mỹ :)

PhiCong

Xe buýt
Cụ ngâm cứu thêm TQ với Iran, Triều Tiên lách cấm vận kiểu gì mà lâu nay Mỹ vẫn chưa bóp chết được. Nói chuyện "giả sử" để trà dư tửu hậu chém gió thôi nhé mình chưa có ý định bóp d.ái Mỹ :)
Mấy cái này em chỉ bập bõm thôi, cụ chém thêm cho em mở rộng tý. Hehe

dhela

Xe tăng
Mình thấy các nước lớn cũng có cho mua bán vàng miếng vật chất tự do đâu nhỉ? Thậm chí mua vàng 4 con 9 (24k) còn khó, chủ yếu là vàng trang sức (18k). Nên thấy chuyện vàng miếng SJC là bình thường.

Cụ nào kinh nghiệm món này kể xem nước nào vẫn cho mua bán vàng miếng tự do và mua bán ở đâu?

Một cty tư nhân của Nhật ạ. Mua bán thoải mái.
Chỉ mới thêm cái quy định là mua trên 100Man (với tỷ giá hiện nay thì tương đương 7k$) thì phải đến tận nơi (Cty này có các chuỗi cửa hàng ở các địa phương).

Giá ko chênh nhiều so với giá trên Kitco.
Nhưng vì thời gian này ¥ mất giá quá nhiều so với $ nên nếu là người dân dùng tiền lương đc trả bằng ¥ mà đi mua vàng thì bị đắt.
Ngược lại, ai ôm $ (thậm chí là VNĐ) mà đổi sang ¥ rùi mua thì ngon ^^
Nhưng cẩn thận lúc xuất cảnh. Hải quan soi kỹ lắm đấy ^^

Ps. Nếu Nhật chưa đc coi là nước lớn thì cụ làm ơn bỏ qua ví dụ của em ạ. Thx :)

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện

View attachment 7400909

View attachment 7400910

Một cty tư nhân của Nhật ạ. Mua bán thoải mái.
Chỉ mới thêm cái quy định là mua trên 100Man (với tỷ giá hiện nay thì tương đương 7k$) thì phải đến tận nơi (Cty này có các chuỗi cửa hàng ở các địa phương).

Giá ko chênh nhiều so với giá trên Kitco.
Nhưng vì thời gian này ¥ mất giá quá nhiều so với $ nên nếu là người dân dùng tiền lương đc trả bằng ¥ mà đi mua vàng thì bị đắt.
Ngược lại, ai ôm $ (thậm chí là VNĐ) mà đổi sang ¥ rùi mua thì ngon ^^
Nhưng cẩn thận lúc xuất cảnh. Hải quan soi kỹ lắm đấy ^^

Ps. Nếu Nhật chưa đc coi là nước lớn thì cụ làm ơn bỏ qua ví dụ của em ạ. Thx :)
Cảm ơn cụ, công dân Nhật mang như tài sản cá nhân thì hợp pháp ko như pc tv Vietnam Airlines đâu nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Isu_zu

Xe container
Em thấy bản vị gạo, thịt, nước, không khí là quan trọng nhất, vì nó cần cho sự sống. Vàng bạc có ăn đc đâu mà hoắng lên :))

cr7m10

Xe tải
Em không phải là dân kinh tế nhưng theo em quy luật kinh tế căn bản nhất là cung cầu ạ. Bất cứ việc dư cung hay dư cầu nào cuối cùng cũng gây đến khủng hoảng. Trường hợp cụ chủ thớt nói đang là dư cung đô mẽo và nhiều loại tiền tệ trong thời gian dài bơm tiền để khắc phục kinh tế yếu kém thời kỳ covid. Hậu quả tất yếu là dư cung tiền thị trường, thị trường vốn rẻ, mọi thứ tăng chóng mặt; kết hợp với hàng hóa thị trường khan hiếm đột biến do đứt gãy cung ứng do covid và chiến tranh U cà nên việc tăng giá là đương nhiên. Về mức độ nghiêm trọng của cơn sụp đổ sắp tới, em nghĩ nó còn nặng nề hơn cuộc khủng hoảng 2008. Lẽ ra từ 2018 và 2019 khủng hoảng đã xảy ra nhưng việc cố delay nó lại chắc chắn sẽ làm cơn bệnh này nặng nề hơn.
Về doanh nghiệp, em nghĩ sắp có 1 cuộc sụp đổ mới về các doanh nghiệp không hiệu quả. Không hiệu quả ở đây là các doanh nghiệp bánh vẽ, fintech, start up, tăng vốn ảo và quan trọng là dòng tiền sinh ra không nuôi đủ hoạt động vận hành của doanh nghiệp...(Nên em hy vọng giai đoạn này VTV hạn chế phát sắc tanh).
Về tỷ giá, lãi suất; chưa thể có được sự đảo chiều ngay được; về bản chất muốn lãi suất và tỷ giá giảm thì nhu cầu mua đô và vay tiền giảm; nhu cầu này chỉ giảm khi doanh nghiệp khủng hoảng sâu.
Về đất cát, em nghĩ sẽ giảm và đóng băng dài dài. Em nhớ cuộc khủng hoảng đất lần trước, cụ nào ôm đất dự án chắc cũng nằm sân mất 10 năm.
Về vàng, em không hiểu Mẽo Nga oánh nhau lắm nhưng cơ bản em cầm vàng từ nhiều năm nay vẫn ổn nhất ạ nên em vẫn kiên trì vào kênh trú ẩn này; có thể, có một vài biến làm vàng giảm trong thời điểm hiện tại nhưng lâu dài vẫn ổn định.
Đây là ý kiến của em, mong được nghe các cụ chia sẻ

hoanptp

Xe điện

raisomoon

Xe tăng
Chào các cụ !
Trước hết em xin cám ơn sự chia sẻ của các cụ, có nhiều điều em học hỏi được ở các cụ , đúng là trên of có rất nhiều cao thủ !
Cần phải nói rõ rằng em không muốn mang chính trị ra bàn ,
Em không nghiêng quan điểm về ủng hộ bên nào , mà chỉ đưa ra nhận xét , quan điểm cá nhân về kinh tế , và về sự lên xuống của vàng và đô la trong thời kỳ này thế thôi!
Nước Nga cũng tồn tại quá nhiều bất cập mà nếu cứ như thế này thì rất khó để ông Putin giữ vững thể chế ...!
Ngày hôm qua , Ông Putin ký 1 lệnh mà trong đó nói rằng tất cả người nước ngoài tại Nga sau 12 /10 đều phải rời khỏi Nga , hoặc hợp pháp hóa giấy tờ , và trong đó có nói về việc hợp pháp hóa cho những người muốn nhập ngũ ,
lệnh gọi lính áp dụng cả cho những người Việt ,những người đã có hộ khẩu Nga , có người đã hoàn thành nghĩa vụ vẵn có thể gọi tái nhập ngũ , và vì thế sẽ có khá nhiều người Viêt ở Nga quay trở về VN trong 1 vài tuần tới
Người Nga ở các thành phố lớn rất không muốn nhập ngũ ,
Mà chủ yếu là lính mới được gọi từ các vùng xa xôi ( dân tộc khác ) ví dụ như Buriati ...vv của Nga , Ngày hôm qua em đã xem 1 video mà cis những người Nga phân tích khã rõ ràng về đội truyền thông của ông Putin đã lừa dối người dân Nga quá nhiều .....
Rồi một video về việc 1 người đóng giả quan chức quân đội đang đi gọi nhập ngũ gọi cho con trai ông Psekov , cùng 1 số con trai những vị quan cao cấp khác và nhận được câu trả lời gần như bao biện để trốn lính !
Thêm một tin nữa là sẽ có sự xả vàng ồ ạt
Như vậy , phải nhận định rất rõ ràng là các tính toán của ông Putin về CDQSĐB ở UC đang không đi đúng hướng và lệnh gọi nhập ngũ đang vấp phải phản ứng của người dân Nga
Chắc chắn như vậy họ sẽ làm mọi thứ để giữ thể chế , trong đó bao gồm cả việc xả 1 số lượng lớn vàng
Còn việc đó tác động như thế nào lên thị trường thị các cụ trên đã phân tích, hoặc các cụ tự nhận xét nó như thế nào
Em chỉ dự đoán chủ quan mà thôi ,
Không bàn về chính trị !
Hài quá, cụ rào trước chặn sau ko nói về chính trị nhưng toàn còm của cụ 95% là quan điểm chính trị của riêng cụ.

Nhân việc này xin các cụ tập trung vào vấn đề thị trường tài chính. Còn quan điểm chính trị xin các cụ qua thớt Nga-Ukr mà vật nhau

Linh Quang

Xe máy
Cụ có cái chart giá vàng nào hay hay post lên cho bà con chém gió với?
e ko biết vẽ, chỉ là nhận định cá nhân thôi cụ. Fed vừa thừa nhận bắt đầu bước vào suy thoái => Quá trình từ đỉnh tìm được đáy cũng phải mất vài năm => lãi suất vẫn tiếp tục tăng => đô tăng => thì vàng phải sập tiếp thôi ( tất nhiên ko sập ngay mà quá trình tạo đáy có thể kéo dài 1 vài năm)