[Funland] Trao đổi về Vàng , Bất động sản và hệ thống tài chính mới

bintao

Xe tải
[/QUOTE]
Lão gửi ngân hàng nào mà ls cao thế ạ
Em gửi ngân hàng CBBank. Ls 1 năm của nó tới 8% cơ. Lãi suất cao hay thấp tùy từng ngân hàng, tùy chi nhánh và PGD nữa. Vd PGD cần vốn họ chấp nhận ls cao hoặc chi ngoài.
Bên Nam Á 1 đứa bạn e chấp nhận lãi 6 tháng 7,4% đúng ra là gửi bên nó, mà T7 tiền chưa về mà CN bạn em làm CBBAnk nói ls bên nó 7,6% nên em qua gửi luôn

cr7m10

Xe tải
Lời nói thật nghe nó cay đắng lắm
Dù nó thật đến đâu
Em từng bị bay màu vì nói quá thật !
Khá nhiều cụ trên này rất phiến diện , em thật , các cụ cứ gạch đá thoải mái đi ! Em nhận hết
Tý nữa em rảnh sẽ post tiếp
Vàng là trò chơi , mà trò chơi nào cũng có cách để gian lận !
Các cụ mà ko ra nhanh còn vỡ mồm
Vàng xuống bao nhiêu để em còn all in cụ ơi :D

BinhWalker

Xe điện
Lời nói thật nghe nó cay đắng lắm
Dù nó thật đến đâu
Em từng bị bay màu vì nói quá thật !
Khá nhiều cụ trên này rất phiến diện , em thật , các cụ cứ gạch đá thoải mái đi ! Em nhận hết
Tý nữa em rảnh sẽ post tiếp
Vàng là trò chơi , mà trò chơi nào cũng có cách để gian lận !
Các cụ mà ko ra nhanh còn vỡ mồm
Cụ hóng xem sắp tới có tăng quota nhập vàng nguyên liệu ko? Giá thế giới rẻ mà ko cho quota nhập làm nữ trang hơi phí.

thuyhtt

Xe tăng
Vàng xuống bao nhiêu để em còn all in cụ ơi :D
em hóng với cụ nhé.
Tầm nào vào được em giắt 1 ít đề phòng sau già yếu, chứ xưa giờ em ko có khoen nào cả. Cờ bạc đãi tay mới, hy vọng được cô thương.

raisomoon

Xe tăng
Vàng miếng như tiền tệ cụ, nó ko phải như hàng hóa thông thường, vì vàng miếng có bảo chứng và rất dễ giao dịch lượng lớn có thể sang tay vài trăm-nghifn tỷ dễ dàng ngoài chợ đen, ko như vàng trang sức.

Tương tự như tờ bạc 500 ngàn, chi phí sản xuất ra tờ giấy bạc đó chắc chỉ mấy ngàn nhưng quy ước nhờ Nhà nước bảo chứng mà giá của nó là 500 ngàn. Tương tự chi phí vàng nguyên liệu và dập chỉ 50 mà giá mua bán SJC 70.

Tại sao chi phí 50 mà giá vẫn 70? Vì nhà nước ko khuyến khích dân mua trữ vàng miếng nên nhà nước ko dập thêm vàng miếng SJC (hạn chế vàng hóa và rủi ro tín dụng tiền tệ do giá vàng thế giới biến động nhiều theo đầu cơ), nhưng các cụ vẫn cứ đâm đầu vào mua SJC, cung ít cầu nhiều nên nó cao thôi.

Cao thấp là tại dân thích mua SJC thôi có phải tại nhà nước đâu? :P ko thì cứ mua vàng Doji, BTMC, hay trang sức ko thương hiệu cũng được sao cứ mua vàng miếng SJC? Thích là vì nó có ý nghĩa tiền tệ đi kèm chứ ko thuần túy là 1 miếng vàng kim loại.
Cụ cứ tranh luận với thành phần ko muốn hiểu làm gì. Nếu tranh cãi về cơ chế, hay chính trị, hay lũng đoạn thì các cụ í cứ lập 1 thớt khác có phải dễ ko.
Em thì hiểu thớt này chủ yếu để tổng hợp phân tích tin tức và kinh tế sẽ ảnh hưởng thế nào tới trend của Vàng. Vì dù các cụ í có lèm bèm thế nào thì cái chợ nó vẫn hoạt động sôi động.
Phiên hôm nay G thế giới giảm nhẹ nhưng SJC có cú tụt từ đầu phiên 1 triệu/lượng cho tới giờ thì lại rút chân còn giảm có 400k. Ko biết có giống tháng trước giảm nhanh về 60 xong đó rút chân quay lại 66 ko nữa

BinhWalker

Xe điện
Cụ cứ tranh luận với thành phần ko muốn hiểu làm gì. Nếu tranh cãi về cơ chế, hay chính trị, hay lũng đoạn thì các cụ í cứ lập 1 thớt khác có phải dễ ko.
Em thì hiểu thớt này chủ yếu để tổng hợp phân tích tin tức và kinh tế sẽ ảnh hưởng thế nào tới trend của Vàng. Vì dù các cụ í có lèm bèm thế nào thì cái chợ nó vẫn hoạt động sôi động.
Phiên hôm nay G thế giới giảm nhẹ nhưng SJC có cú tụt từ đầu phiên 1 triệu/lượng cho tới giờ thì lại rút chân còn giảm có 400k. Ko biết có giống tháng trước giảm nhanh về 60 xong đó rút chân quay lại 66 ko nữa
Nói chuyện để phán đoán chính sách nhà nước với Vàng và sửa nghị định 24 thế nào thôi? Đôi khi người ta còn tặng nhau tượng vàng hay vàng miếng nữa nên mình nghĩ nhà nước vẫn luôn ko khuyến khích nhiều vàng. Còn vi mô thì mình cũng hóng để phục kích giá vàng giảm, có mua thì mua loại khác chứ ko mua SJC.

cr7m10

Xe tải
Hihihi, em cũng chờ 1 phiên thế để vào :)) kháng cự 60 có vẻ khỏe cụ ạ...
Nói chung cứ dắt ít phòng thân, khủng hoảng ko bit đâu được ạ

hm.tuan

Xe điện
Cụ nói ko chính xác rồi, chênh lệch là chênh lệch Vàng Miếng SJC so với vàng TG, còn vàng miếng khác, nhẫn trơn, hay vàng nguyên liệu vẫn bám sát giá TG.

Cái vụ này ở OF cãi nhau ỏm tỏi nhiều lần rồi, nhiều cụ cứ đánh đồng SJC với Vàng thị trường. Quan trọng là từ giai đoạn trước 2010 VN đã giảm trữ vàng(trước đó còn bán ra) sau đó SJC đc dập với số lượng giới hạn và đã lâu ko dập thêm, nên nó hình thành 1 cái giếng riêng biệt của SJC tạo sân chơi đầu cơ cái vàng miếng SJC này) - Dĩ nhiên vì nó là hàng tích trữ nhưng có tính đầu cơ cực cao nên biên độ giá lên xuống rất lớn, và rất dễ để thị trường nhìn vào đó.

Nếu cụ coi vàng là tài sản tích trữ thì có thể mua trữ vàng khác bất kể trừ thằng SJC ra, tính thanh khoản vẫn cực cao hàng ngàn năm nay. Còn nếu muốn lướt sóng đầu cơ thì hãy tham gia với SJC, vì biên độ lên xuống của giá rất mạnh với tay chơi lớn trong nước, nên nhiều cụ cứ soi chart vàng TG rồi chửi thằng SJC thì chưa hiểu bản chất như e nói ở trên đó.
Cụ có thông tin số lượng dập hoặc ngưng dập chì cho em xin với?
Chứ em tù mù quá, chả biết lúc nào dập, lúc nào không ạ.

Thuantrung

Xe buýt
Vàng xuống quá nhưng em cũng không còn chỉ nào.

Chỉnh sửa cuối:

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Vâng...

Ý em là đất đai còn nhiều, các cụ cứ bình tĩnh mà mua. Ko việc gì phải vội vàng chen nhau mua làm gì cho nó vất vả. Đất gì thì đất, nếu ko có người mua để quy đc ra xèng thì nó chỉ là bãi để trồng cỏ nuôi bò thôi ^^

Việc hiển nhiên trước mắt là giờ người có 5 tỏi tiền mặt đang ưu thế hơn người đang ôm miếng đất 5 tỏi rồi (em ví dụ một con số như thế).
Chưa nói càng về sau đất cát khéo còn nặng nỗi lo hơn :)
Cái gì cũng chỉ có thời của nó! Khi tiền rẻ tràn ngập toàn thế giới thì giá tài sản (đặc biệt là bđs) phóng thẳng lên trời - và khi bị xiết chặt thì nó lại cắm thẳng xuống đất.
Khi NN chủ trương chống thâm hụt bằng ponzi bđs thì nó sẽ chỉ có tăng và tăng - và khi kế hoạch ponzi ấy bắt buộc phải chấm dứt thì nó sẽ chỉ có giảm và giảm…
Nhẽ ra, mô hình ponzi đó sẽ được chủ động thu hẹp dần dần - nhưng bối cảnh mới bắt buộc nó phải nhanh hơn dự kiến…
Còn vàng thì hơi khác, xu hướng giảm là rõ, nhưng có lẽ cũng chỉ là trong ngắn hạn…

hoang26

Xe tăng
Cụ trả lời hệt như mợ Hồng ạ=)). Dân lao động như cháu thì chỉ cần hiểu đơn giản tính chi phí cho một loại sản phẩm sẽ bao gồm chi phí nguyên vật liệu, chi phí sản xuất, chi phí bán hàng, lợi nhuận...chắc vụ SJC này quá đặc biệt nên ko thể "break down" chi tiết như vậy=)). Đành chờ các bác thanh tra vậy.
Đơn giản thế mà cụ vẫn không hiểu à?
Vàng miếng SJC đắt hơn vàng thường nhiều là do dân mình chuộng vàng miếng SJC hơn + vàng miếng SJC lâu rồi không dược dập thêm, người mua nhiều hơn người bán => đắt hơn thôi.
Chứ vàng nhẫn SJC giá cũng tương đương với vàng các thương hiệu khác đấy thôi.
Screen Shot 2022-09-28 at 18.13.00.png

Maner Bolsol

Xe tăng

Em gửi ngân hàng CBBank. Ls 1 năm của nó tới 8% cơ. Lãi suất cao hay thấp tùy từng ngân hàng, tùy chi nhánh và PGD nữa. Vd PGD cần vốn họ chấp nhận ls cao hoặc chi ngoài.
Bên Nam Á 1 đứa bạn e chấp nhận lãi 6 tháng 7,4% đúng ra là gửi bên nó, mà T7 tiền chưa về mà CN bạn em làm CBBAnk nói ls bên nó 7,6% nên em qua gửi luôn
[/QUOTE]
CBBank liệu ls luôn cao top không cụ?

XPQ

Xe lăn
TS. Đinh Thế Hiển: Nhà giàu rầu rĩ khi đang phải sống trên đống bất động sản

Ông Hiển phân tích, các nhà đầu tư Việt Nam thường muốn tối đa hóa tỷ suất lợi nhuận, có nghĩa họ thường bỏ hết tiền vào kênh mà họ thấy có lời nhiều nhất. Tuy nhiên, họ thường không có khái niệm về dòng tiền, tức là không duy trì nguồn thu nhập đều đặn, họ chỉ thấy cái gì lời nhất là vào. Đặc biệt, khi ai đã đầu tư vào bất động sản hầu như rất ít chơi ngành khác, trừ một số người đã biết chơi chứng khoán từ trước đó.

“Những nhà đầu tư bất động sản cứ dồn từng miếng nhỏ thành một miếng lớn và tập trung tối đa hóa lợi nhuận. Giả sử có 30 - 40 tỷ đồng, đối với nước ngoài, họ sẽ mua 2-3 căn hộ để khai thác, từ đó mỗi tháng có tiền chi tiêu, rồi mua thêm vài mảnh đất, đầu tư chứng khoán, mua vàng, gửi tiền vào ngân hàng.

Đôi khi họ không trực tiếp đầu tư mà có thể thuê một bên tư vấn tài chính để quản lý danh mục. Tuy nhiên, lúc nào họ cũng có tiền mặt, có chứng khoán, có bất động sản khai thác,… Cách thức đó ổn định và sống ung dung.

Nhưng các tiểu gia và đại gia của Việt Nam thường dồn hết tiền vào một kênh bất động sản chẳng hạn, lợi nhuận có thể lên tới 30 – 40% vài tháng. Nhưng trong giai đoạn như thế này, nhiều người dễ bị “tăng xông”, sống trên đống tài sản nhưng không thấy vui”, chuyên gia nói.

Nếu bỏ qua mấy từ Chứng Khoán, là từ rất nhạy cảm dễ bị ăn chửi trong giai đoạn này, thì về cơ bản em thấy bác này nói đúng ^^

Đất cát găm khắp nơi nhưng tiền mặt cấn cá. Đúng hình ảnh Ngồi dưới đáy sông mà khát nước :)

Các cụ trong này chắc ngồi máy bay nhiều. Bay đêm hay bay ngày (bay đêm thì nhìn rõ hơn tí), để máy bay cất cánh độ dăm phút, các cụ zòm xuống mà xem. Xung quanh cái lõi các cụ vừa bay lên vẫn ngút ngàn màu xanh lá. Đất đai còn mênh mông lắm. Đừng lo thiếu đất. Lo thiếu tiền nó mới hợp nhẽ ^^

Mở đầu cuốn "Chiến tranh tiền tệ" của Dêm Dai cạt, tác giả trích một câu trong Kinh Cơ Đốc, Sáng Thế Ký, 47:15, bản 1925 cụ Phan Khôi dịch là: "Khi bạc tiền trong xứ Ê-díp-tô và xứ Ca-na-an đã hết, thì cả dân Ê-díp-tô đều đến cùng Giô-sép mà kêu rằng: Xin cho chúng tôi lương thực; lẽ nào vì cớ hết tiền mà chúng tôi phải chết trước mặt chúa sao? "

Có nhiều người có vài bó sổ đỏ nhưng sáng ra không có đủ tiền ăn bát phở. Thời kỳ nạn đói 1945, cả mẫu ruộng bán đi không đủ nuôi một gia đình trong một ngày.

Nếu khủng hoảng kinh tế xảy ra thì tùy mức độ, đất cát vàng bạc không thanh khoản cao bằng lương thực thực phẩm. Em đương nghiên cứu lên mạn ngược giồng ngô đây.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Mở đầu cuốn "Chiến tranh tiền tệ" của Dêm Dai cạt, tác giả trích một câu trong Kinh Cơ Đốc, Sáng Thế Ký, 47:15, bản 1925 cụ Phan Khôi dịch là: "Khi bạc tiền trong xứ Ê-díp-tô và xứ Ca-na-an đã hết, thì cả dân Ê-díp-tô đều đến cùng Giô-sép mà kêu rằng: Xin cho chúng tôi lương thực; lẽ nào vì cớ hết tiền mà chúng tôi phải chết trước mặt chúa sao? "

Có nhiều người có vài bó sổ đỏ nhưng sáng ra không có đủ tiền ăn bát phở. Thời kỳ nạn đói 1945, cả mẫu ruộng bán đi không đủ nuôi một gia đình trong một ngày.

Nếu khủng hoảng kinh tế xảy ra thì tùy mức độ, đất cát vàng bạc không thanh khoản cao bằng lương thực thực phẩm. Em đương nghiên cứu lên mạn ngược giồng ngô đây.
Cụ đao to búa lớn quá (dù hàm ý là dè bỉu, bôi bác)!
Nói thật, chính sách ban đầu được thiết kế ra là tốt - nhưng do thị trường p.triển nó bị biến tướng và trở nên khó quản lý. Nguy cơ dẫn đến những hệ luỵ không tốt cho nền kt - thì phải thu hẹp sau đó chấm dứt là cái nhẽ đương nhiên. Cái thị trường bđs ở ta, nếu không còn sự hỗ trợ vĩ mô thì đứt ngay và luôn chứ ăn thua gì.

dhela

Xe tăng

Hihi.. Cho em theo giồng ngô với ^^

Nhưng để thư thư ít năm nữa đã cụ. Đến cái xứ đất chỉ giồng đc cọ mí chè nó còn lồng lên đến mức anh em ruột thịt vác dao rượt nhau, con mang bàn thờ bố ra ném xuống sông... cũng chỉ vì đất. Thì đất để cụ giồng được ngô nó còn lồng cao hơn í chứ.
Giờ mua sao nổi cụ ơi. Cứ chịu khó ủ tiền, đợi thêm ít năm nữa cụ ạ ^^

dhela

Xe tăng
Cái gì cũng chỉ có thời của nó! Khi tiền rẻ tràn ngập toàn thế giới thì giá tài sản (đặc biệt là bđs) phóng thẳng lên trời - và khi bị xiết chặt thì nó lại cắm thẳng xuống đất.
Khi NN chủ trương chống thâm hụt bằng ponzi bđs thì nó sẽ chỉ có tăng và tăng - và khi kế hoạch ponzi ấy bắt buộc phải chấm dứt thì nó sẽ chỉ có giảm và giảm…
Nhẽ ra, mô hình ponzi đó sẽ được chủ động thu hẹp dần dần - nhưng bối cảnh mới bắt buộc nó phải nhanh hơn dự kiến…
Còn vàng thì hơi khác, xu hướng giảm là rõ, nhưng có lẽ cũng chỉ là trong ngắn hạn…
Tầm này năm ngoái em đọc đc một bài hay hay về BĐS TQ.
TQ thế nào thì mình sẽ là như thế, ko thể khác đc, chỉ là chân sóng nó tới mình nhanh hơn hay chậm hơn tí thôi.

Lúc đấy nhà mình đất cát vẫn rộn ràng lắm. Em mất công dịch cho các cụ đọc mà nhiều cụ còn giễu em :">

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Tầm này năm ngoái em đọc đc một bài hay hay về BĐS TQ.
TQ thế nào thì mình sẽ là như thế, ko thể khác đc, chỉ là chân sóng nó tới mình nhanh hơn hay chậm hơn tí thôi.

Lúc đấy nhà mình đất cát vẫn rộn ràng lắm. Em mất công dịch cho các cụ đọc mà nhiều cụ còn giễu em :">
Toàn saler ấy mà cụ!

radiogaga

Xe điện
Chắc chắn 1 điều là những nước không ưa Mỹ, nhưng vẫn phải dùng $ để thanh toán với những món hàng cần thiết.
Vậy thì giá $ cao, cũng khác nào chiếc thòng lọng càng được siết chặt.
Em lại thấy có 1 vấn đề thế này :
- Mỹ là bá chủ hàng hải toàn thế giới.
- Hàng hóa đi qua các nước, trả thuế phí, phí cảng đường biển vẫn phải dùng USD.

Đến lúc nào có cuộc chiến tranh trên biển giữa thế lực thứ 2 (có thể là TQ) với Mỹ nhằm lật đổ sự thống trị hàng hải toàn thế giới của Mỹ thì USD mới thực sự mất giá trị.

Đại khái có thể hiểu là đường biển từ Châu Âu qua Ấn Độ / Châu Á thì vẫn phải dùng USD. Đi qua Sing vẫn phải dùng USD, đi qua đường biển vào TQ thì vẫn phải dùng USD.

Các khu chợ Thái Bình Dương, Ấn Dộ Dương ... vẫn dùng USD. Cho đến khi nào các chợ địa phương (đường hàng hải trên biển) được thay thế bởi đầu gấu địa phương mới. Lúc đó đồng USD mới suy yếu. Mà bọn đầu gấu đánh nhau tranh chợ thì kiểu gì cũng phải phang nhau tại chợ.

radiogaga

Xe điện
Indo đang là nền kinh tế thứ 9 trên thế giới, tại thời điểm hiện tại CK indo đang vượt đỉnh mọi thời đại do thành công của tăng trưởng xk và GDP do làn sóng rời Trung đó cụ. Nam Phi thì em chưa tìm hiểu.

đứng thứ 15 mà sao lên thứ 9 được ?
Screenshot (1).png