[Funland] Trẻ em ngã từ nhà cao tầng !!! Phân tích trách nhiệm

giacmo4b

Xe tải
Vụ ở Linh Đàm mới đây thì cũng khó, cháu bé là do được gửi nhờ trông hộ, có thể nhà trông hộ chỉ có người lớn nên người ta chưa làm, sau đó - như mô tả thì cửa bị sập chốt nhốt bé ở trong nên xảy ra việc.
Em ko ở chung cư, nhưng em nghĩ khi ở vẫn phải có song chắc chắn ở tất cả cửa sổ, ban công. Có thể thiết kế 1 cửa thoát hiểm có song sắt có thể khóa lại được, treo chìa khóa ở gần đó mà trẻ em nhỏ ko tự lấy được, trẻ em lớn thì hướng dẫn sử dụng.

huydu90

Xe hơi
Nhà em ở Sài Gòn, có 1 lần cái nhà dưới nhà em - tầng 10 có thằng nhóc cỡ 4 tuổi đứng chơi với con chó. Sau đó nó đứng lên cái bệ sát ban công (ban công nhà em nằm ngang, người lớn chui qua không vừa chứ trẻ con là dư sức), vợ em sợ quá phải gọi quản lý để nhắc nhở. Nhắc xong nhà đó nói trống 1 câu: "nó chơi vậy quen rồi, không sao đâu". Nhà em câm nín luôn các cụ ạ. :-@:-@:-@

mr.l0nely.184

Xe điện
vâng

e tính nhát gan nên cứ trưng trắc
e làm song sắt toàn bộ mặt ngoài căn nhà, vừa chống trộm mà trẻ con cũng ko trèo ra dc
khe gió từng tầng làm sắt đan để có trèo ra cũng ko rơi xuống tầng dưới
điện bếp từ đi riêng dây loại to max, bếp từ loại chống trào bosch, điện bếp dây to

hạn chế đồ vật dễ cháy trong nhà, nhà thằng hàng xóm mà có kho tạp hóa hay vải vóc là ý kiến ngay, mày mà muốn làm kho thì phắn đi
cửa sân thượng có thoát hiểm sang hàng xóm

đang tính mua cái tời tầm 20m dây mà toàn quên vif ít khi lên phố, mỗi khi lên toàn ăn nhậu nên vưỡn chưa có
Vâng đúng rồi cụ ạh. Như có cụ gì đó nói thì: Giáo dục, răn đe, dạy dỗ trẻ để trẻ nhận thức và phòng tránh tai nạn hay sự cố tất nhiên là rất rất tốt, rất nên làm& bắt buộc phải làm. Nhưng đó là để hạn chế thôi ạh, k có gì là đảm bảo 100% cả đúng k ạh? Trẻ thì chưa nhận thức đc hết những gì mà người lớn mong đợi, kỳ vọng( ngay đến cả người lớn nhận thức đc còn nhiều khi chủ quan, tai nạn bỏ bu ra. Chẳng thế mà ngành nghề nào cũng có quy định riêng về ATLĐ& trang bị BHLĐ, mua BH,...). Nhiều khi chúng ham chơi, mải theo đuổi ý tưởng mà quên hết mọi điều đc giáo dục, dạy dỗ. Ví dụ bảo k đc băng qua đg khi k quan san kĩ& thấy an toàn, nhưng mải chạy theo quả bóng or chiếc xe oto đồ chơi điều khiển thì cũng chẳng biết chuyện gì sau đó. Thế nên Cụ Em mh cũng cứ chơi bài Trưng Trắc là chị nữa cho chắc cú cụ nhỉ. Kết hợp cả cứng cả mềm cụ nhỉ.

Nhà dưới làm quá chuẩn, quá an toàn. Nhưng cửa khá cao mà ông nhõn kia leo trèo để ngã được thì cũng kinh đấy :(
Nhìn như trong hình thì cái cửa sổ phải cao 1,2 -1,5m, không hiểu sao cu con lại té xuống được, có khi trong đó có bộ bàn ghế và nó trèo lên ghế xong lên bàn và chui qua cửa sổ

tung5917

Xe điện
Chính bố mẹ phải chịu trách nhiệm chứ còn ai

Thay vì phải dạy, đe để trẻ con hiểu, sợ không dám leo trèo ban công thì chúng ta lại mải mê đi làm lưới che chắn. Tức là ko giải quyết cái gốc là vấn đề nhận thức. Nhà mình làm lưới, nhưng sang nhà khác chơi họ chắc gì họ đã có lưới, hay lan can cao nhưng nhiều trẻ lại trèo lên ghế, thùng rác, thế nên vẫn nguy hiểm và chưa dạy được trẻ nhận thức phòng tránh từ trong bản thân nó

Con e khi về chung cư, việc đầu tiên là dẫn 2 đứa ra cửa sổ, ban công chỉ cho nó biết độ cao nguy hiểm và ko được trèo lên, ko được cho bạn bè đến chơi trèo lên. Để hội trẻ thật sự sợ, e bế lên cho ngó đầu ra ngoài hai đứa sợ xanh mặt, tiếp đến tuyên bố đứa nào mà để bố thấy trèo lên bậu cửa, đu ban công thì bố sẽ đánh cho 1 trận... Sau đó cấm thấy đứa nào dám trèo.

Nhưng để phòng ngừa e vẫn đặt các giỏ hoa ven ban công để bọn trẻ ko tiếp cận được, chứ tuyệt đối ko lắp lưới, chấn song
Cụ này nói đúng.
Cu con nhà em hồi bé tí lơ ngơ định trèo ban công là em cho mấy phát roi thật đau ngay. Phải đánh đau để nhớ là không được trèo ban công hay lan can. Ấy thế mà lại bị ngã cầu thang trong nhà 1 lần, phải bó bột mấy tháng.

tank_fun

Xe tăng
Nhiều cụ đổ trách nhiệm cho cha mẹ hay người trông nom em nghĩ là sai, vì không phải lúc nào cũng trông được 100% thời gian. Đứa bé 4-5 tuổi đâu có phải lúc nào cũng kè kè người lớn bên cạnh, các cụ có con nhỏ rồi em hỏi thật có phải lúc nào cụ cũng chơi với con không ? lúc bận thì cháu chơi một mình đấy, những lúc đấy là lúc xảy ra nguy cơ mặc dù chỉ có vài phút. Do vậy trách nhiệm chính ở đây vẫn là thằng xây dựng, thằng thiết kế không bảo đảm an toàn cho người sử dụng. Người sử dụng không có trách nhiệm chính trong việc thẩm định cái công trình đấy có an toàn hay không mà phải do 2 thằng kia. Đương nhiên sẽ có cụ nhảy vào bảo thân mày mày đi mà lo, ok nhưng đấy chỉ là yếu tố phụ, trẻ con không như người lớn, nó mải chơi là quên lời dặn ngay mặc dù có bị dọa rồi. Cụ nào mà dọa con rồi yên tâm rằng nó sẽ không làm như vậy là duy ý chí, áp đặt ý chí người lớn, chỉ mang tính đối phó không giải quyết tận gốc vấn đề.
Em đã từng ở công trình mà cái lan can của nó chỉ ngang mông em, tựa vào không khéo hay say xỉn là ngã lộn cổ, đấy chính là cái ngu của bọn xây dựng, thiết kế. Trường hợp này em phải thuê người làm lưới luôn chứ xảy ra sự cố chả biết kêu ai.

Tony_Bui

Xe buýt
Đúng. Trách nhiệm thuộc về người trông nom là đúng rồi.

Nhưng hình như các cụ xem việc thiết kế , thi công "đúng hay sai quy chuẩn xây dựng có hiệu lực" là không có khác biệt gì ah ?

thậm chí "quy chuẩn xây dựng" có hợp lý hay ko , có quy định đủ chi tiết, đủ an toàn hay ko? cũng còn phải xem xét lại nữa ấy chứ
Cụ ơi .. quan trọng là người bỏ tiền ra mua, nhận nhà rồi quyết định dọn về ở cụ ah. Nếu cảm thấy không đúng thiết kế, sai quy chuẩn, không đảm bảo an toàn có thể từ chối nhận nhà mà.

Jamebonds

Xe container
Nhiều cụ đổ trách nhiệm cho cha mẹ hay người trông nom em nghĩ là sai, vì không phải lúc nào cũng trông được 100% thời gian. Đứa bé 4-5 tuổi đâu có phải lúc nào cũng kè kè người lớn bên cạnh, các cụ có con nhỏ rồi em hỏi thật có phải lúc nào cụ cũng chơi với con không ? lúc bận thì cháu chơi một mình đấy, những lúc đấy là lúc xảy ra nguy cơ mặc dù chỉ có vài phút. Do vậy trách nhiệm chính ở đây vẫn là thằng xây dựng, thằng thiết kế không bảo đảm an toàn cho người sử dụng. Người sử dụng không có trách nhiệm chính trong việc thẩm định cái công trình đấy có an toàn hay không mà phải do 2 thằng kia. Đương nhiên sẽ có cụ nhảy vào bảo thân mày mày đi mà lo, ok nhưng đấy chỉ là yếu tố phụ, trẻ con không như người lớn, nó mải chơi là quên lời dặn ngay mặc dù có bị dọa rồi. Cụ nào mà dọa con rồi yên tâm rằng nó sẽ không làm như vậy là duy ý chí, áp đặt ý chí người lớn, chỉ mang tính đối phó không giải quyết tận gốc vấn đề.
Em đã từng ở công trình mà cái lan can của nó chỉ ngang mông em, tựa vào không khéo hay say xỉn là ngã lộn cổ, đấy chính là cái ngu của bọn xây dựng, thiết kế. Trường hợp này em phải thuê người làm lưới luôn chứ xảy ra sự cố chả biết kêu ai.
Thế vụ lan can cao tới mặt người lớn nhưng thằng bé lại trèo lên ghế với ra thì cụ đổ cho ai?
http://m.baophapluat.vn/kinh-te/be-8-tuoi-treo-lan-can-tu-vong-loi-do-chu-dau-tu-khu-do-thi-viet-hung-302654.html

Sonduong.BMV

Xe container
Lắp song sắt cho cửa sổ lúc cháy nhà thì cứu hộ làm sao?
Làm cao thì nói thiết kế ngu, làm xấu.
Trèo qua ngã lộn xuống thì cũng nói thiết kế ngu.
Thiết kế mà sai tiêu chuẩn, quy phạm thì đi tù lâu rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Lắp song sắt cho cửa sổ lúc cháy nhà thì cứu hộ làm sao?
Làm cao thì nói thiết kế ngu, làm xấu.
Trèo qua ngã lộn xuống thì cũng nói thiết kế
ngu.
Thiết kế mà sai tiêu chuẩn, quy phạm thì đi tù lâu rồi.
Ra ban công Cụ ơi.

laixe07

Xe hơi
Rất đau lòng nhưng cứ xảy ra đều đặn như 1 sự tất yếu .... ko có dấu hiệu giảm !!!
Chắc chắn là phải do "những lổ hổng"

hãy cùng phân tích xem trách nhiệm ntn các cụ ơi !!!
Cái này cũng chắc chắn là phải do "những lổ hổng"

Ông thớt nên mở thêm cái thớt: Ông Tây ngã từ nhà cao tầng !!! Phân tích trách nhiệm

Người đàn ông ngoại quốc rơi lầu tử vong tại TP.HCM
BVPL5 liên quanGốc
Nghe một tiếng động mạnh trong khuôn viên của khu Land Mark 81 - nơi có tòa nhà cao nhất Việt Nam, người dân nhìn thấy một người đàn ông nằm chết dưới đường, bên cạnh là chiếc ô tô bị hư hỏng phần kính chắn gió trước.

Hiện trường nơi phát hiện sự việc

Theo đó, khoảng 15h30 phút chiều ngày 5-3, người dân trong khu Vinhome Central Park, đường Nguyễn Hữu Cảnh, phường 22, quận Bình Thạnh nghe một tiếng động mạnh ngoài khuôn viên phía dưới tòa nhà L3.

Khi nhìn ra thì tất cả hoảng hốt vì thấy một người đàn ông ngoại quốc đã chết, bên cạnh là chiếc ô tô bị hư hỏng. Hiện trường nhanh chóng được các bảo vệ phong tỏa, đồng thời trình báo cơ quan chức năng.

Nhận thông tin, công an phường và Đội điều tra tổng hợp công an quận Bình Thạnh có mặt khám nghiệm hiện trường để làm rõ vụ việc.

Bước đầu công an nhận định nạn nhân đã rơi từ một tòa nhà cao tầng, trước khi tiếp đất, nạn nhân đã rơi trúng vào phần phía trước của chiếc ô tô nói trên. Danh tính nạn nhân được xác định là ông JIM MICHEAL LIND (34 tuổi, quốc tịch Thụy Điển).

Ông LIND thuê lại căn hộ nói trên của một người chủ khác và ở gần được 3 tháng. Trên căn hộ, công an kiểm tra nhưng không thấy có gì bất thường.

Nam Phong

tank_fun

Xe tăng
Thế vụ lan can cao tới mặt người lớn nhưng thằng bé lại trèo lên ghế với ra thì cụ đổ cho ai?
http://m.baophapluat.vn/kinh-te/be-8-tuoi-treo-lan-can-tu-vong-loi-do-chu-dau-tu-khu-do-thi-viet-hung-302654.html
Cụ dẫn chứng thế cụ có đọc bài không ?

Theo nhận định của Phó Trưởng phòng Phòng Lao động thương binh và xã hội (LĐ TB&XH) quận Long Biên, vụ bé bé 8 tuổi tử vong ở Khu Đô Thị Việt Hưng: một phần nguyên nhân là do khi thiết kế xây dựng, chủ đầu tư xây nhà không tính đến độ lớn của con người.
Khi PV đặt câu hỏi lý do tại sao lại xảy ra những vụ việc đáng tiếc như vậy, ông Đăng đưa ra quan điểm: Vào thời điểm xây dựng các tòa nhà chung cư, khu đô thị, lan can còn thấp. Ban đầu đối với trẻ nhỏ từ 3 – 4 tuổi thì không thể trèo lên được nhưng khi các cháu lớn lên, do tính hiếu động đã trèo lên lan can và do sơ xuất đã xảy ra sự việc đáng tiếc. Như vậy có thể nói trẻ tử vong do chủ đầu tư xây nhà không tính đến độ lớn của con người.

Jamebonds

Xe container
Cụ dẫn chứng thế cụ có đọc bài không ?
cụ đọc hết chưa thế???
"Chị N.T.T (người cô của cháu bé xấu số) cho biết, thời điểm xảy ra vụ việc, mẹ cháu bé đi thăm người ốm, chỉ có 3 bố con ở nhà. Thấy bé trai này đang ngủ nên người bố để bé ngủ rồi tranh thủ đưa đứa con lớn đi học, lại tiện đi chợ mua thức ăn. Tuy nhiên, trong lúc không ai ở nhà, bé trai dậy bê ghế ra ban công trèo lên thành lan can để ngó xuống xem đường phố thì bị trượt chân ngã."

Vậy nếu lan can đủ cao, nhưng trẻ vẫn bắc ghế trèo lên thì lỗi của ai ạ? đừng bảo lỗi của bé nhé

tank_fun

Xe tăng
cụ đọc hết chưa thế???
"Chị N.T.T (người cô của cháu bé xấu số) cho biết, thời điểm xảy ra vụ việc, mẹ cháu bé đi thăm người ốm, chỉ có 3 bố con ở nhà. Thấy bé trai này đang ngủ nên người bố để bé ngủ rồi tranh thủ đưa đứa con lớn đi học, lại tiện đi chợ mua thức ăn. Tuy nhiên, trong lúc không ai ở nhà, bé trai dậy bê ghế ra ban công trèo lên thành lan can để ngó xuống xem đường phố thì bị trượt chân ngã."

Vậy nếu lan can đủ cao, nhưng trẻ vẫn bắc ghế trèo lên thì lỗi của ai ạ? đừng bảo lỗi của bé nhé
Em đọc đoạn đó rồi cụ. Nói như vậy thì răn đe cũng bằng vô hiệu, trách nhiệm của phụ huynh cũng bằng vô hiệu, vậy tại sao không rào lan can lại ? Xoay lại cũng là vấn đề lan can .

Jamebonds

Xe container
Em đọc đoạn đó rồi cụ. Nói như vậy thì răn đe cũng bằng vô hiệu, trách nhiệm của phụ huynh cũng bằng vô hiệu, vậy tại sao không rào lan can lại ? Xoay lại cũng là vấn đề lan can .
Thế nhà cụ rào, nhưng con lại sang hàng xóm, lên cơ quan chơi... và vì mình ko giáo dục cho nó biết, nó lại bắc ghế trèo lên thì sao

duongbinh07

Xe điện
Cụ ơi .. quan trọng là người bỏ tiền ra mua, nhận nhà rồi quyết định dọn về ở cụ ah. Nếu cảm thấy không đúng thiết kế, sai quy chuẩn, không đảm bảo an toàn có thể từ chối nhận nhà mà.
Thiết kế ko đúng, sai quy chuẩn ... mà vẫn cho đường hoàng bán cho người ta ... rồi lại ko chịu trách nhiệm ...
thế thì đất nước ko có luật pháp hả cụ?

nếu đúng thế thì ... cụ lý luận ai mua người ấy chịu là đúng rồi
===

Xin lỗi các cụ, nếu lan can song dọc cao 1.4m, thì bắc cái ghế ra ( cao phổ biến tầm 45-50cm ) vẫn còn hơn 90cm nữa ... cũng ko dễ cho 1 đứa bé 3-5 tuổi ( chiều cao cũng chỉ khoảng 1m trở lại )
trèo tiếp đâu ...

còn nếu để ghế thắp hương hoặc có lưng tựa ... ở đó, thì bố mẹ đáng trách ...

nếu muốn tận dụng không gian để đồ thì nhất thiết nên chăng lưới.
---

cái cửa sổ mới kinh, kê giường , sofa cạnh cửa, lại là cửa lùa kéo ngang ( cao hơn sàn có 0.85-1m , nếu ko có song thì ... quá kinh,

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Sự cố đáng tiếc vừa qua, lỗi đầu tiên thuộc về gia đình, những người có trách nhiệm chăm sóc, giám hộ cháu bé.

Còn để xác định có lỗi của đơn vị thiết kế, xây dựng hay không, cần phải có khảo sát, đo đạc của CQCN hay chính người dân để đối chiếu với những quy phạm, tiêu chuẩn xây dựng chứ không thể muốn là kết tội ngay được.

Cụ thớt muốn kết tội đơn vị thiết kế, xây dựng thì xin hãy đưa ra những bằng chứng cụ thể có tính định lượng dựa trên những văn bản hợp lệ, hợp pháp chứ không phải là ném toẹt một vấn đề không hề có cơ sở ra để bà con cãi nhau và ra sức bảo vệ.

Chém phải có chứng cứ, thế mới là văn minh.