[Funland] Trẻ Em với nội dung đồi trụy trên Internet

Dung Jun

Xe đạp
Con xem phim 'nóng': cha mẹ cần bản lĩnh - Tuổi Trẻ Online

Vấn đề nóng mấy hôm nay nhưng theo mình là tình trạng chung của hầu hết trẻ em hiện nay, nhất là giải đoạn học online do Covid. Mình cùng có con nhỏ đang hoc lớp 4 cùng cảnh. Đầu tiên phát hiện cháu xem trên máy tính cũng hơi sốc. Nhưng sau khi bình tĩnh và xử lý thì thấy có thể đây là một cơ hội để giáo dục giới tính cho trẻ từ sớm.
Sau khi ngồi tâm sự và chia sẻ mới biết được không riêng gì con mình mà các bạn trong lớp cũng vậy, các cháu vẫn thường nói về vấn đề nhạy cảm, xem phim ảnh đen với nhau ở trường cùng như ở nhà.

- Nguyên Nhân: theo mình có thể là các cháu tình cờ bấm vào các đường link khi lướt web, chia sẻ thông tin từ bạn bè, hoặc được các anh chị , người thân lớn hơn( ở độ tuổi thanh thiếu niên) bày hoặc đề cập đến khi nói chuyện.

- Cách xử lý của cá nhân mình: Bình tĩnh chon thời điểm thích hợp để nói chuyện tâm sự với con về việc học, cuộc sống sau đó lái sang chuyện tình dục và chốt ở vấn đề phim ảnh đồi trụy. Hỏi xem cảm nhận của con thế nào, sau xem thì cảm giác thế nào, hành vi tốt xấu ra sao…. sau đó phần tích cho con về mục đich, tầm quan trọng và sự thật về hoạt động tình dục,. tiếp đến phần tích sự thật, mục đích tác hại, của phim đen với trẻ em, tại sao người lớn lại cấm trẻ xem. Sau đó đến phần cam kết với con nếu tái phạm sẽ thế nào, …và cuối cùng là phần tự kiểm soát con bằng cách quan tâm đến hành vi của con trên mạng. chủ động ngăn chặn các nội dung đồi trụy bằng phần mềm và các tiện ích trên web để con không thấy và không thể truy cập.

Kết: trên đây là một ít chia sẻ thực tế của mình đã thưc hiện và thấy có phần tạm thời hiệu quả. và mình nghĩ chuyện này không phải hiếm găp trong thời đại bây giờ. quan trong là cách xử lý của người lớn như thế nào cho hợp lý.

Dung Jun

Xe đạp
Chủ thớt ngày xưa mấy tuổi xem phim sẽ thế? :-?
Mà chặn là chặn hoàn toàn luôn à? Chặn kiểu gì?
Ngày xưa 18 tuổi mới có Internet, nên xem đúng tuổi thôi.
hiện nay các trình duyệt đều có phần tiện ích để block, các bác google nhé. mà block máy của con hoặc cái nào nó dùng thôi chư mình thỉnh thoảng vẫn cập nhất cho đúng tuổi chứ:D:D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Con giai e lớp 6 phát hiện đọc truyện Taihen, nhưng nhẹ nhàng phân tích, cái này nó là bản năng, chả có gì xấu, mình phân tích để con xem có chọn lọc, đừng sa đà quá dẫn tới nghiện. Xem phải biết cái gì đúng, cái gì sai, lợi hại thế nào. Nên dạy con tình dục an toàn, đúng “luân thường đạo lý” chứ đừng cấm cản con.

thinhtd

Xe container
Con giai e lớp 6 phát hiện đọc truyện Taihen, nhưng nhẹ nhàng phân tích, cái này nó là bản năng, chả có gì xấu, mình phân tích để con xem có chọn lọc, đừng sa đà quá dẫn tới nghiện. Xem phải biết cái gì đúng, cái gì sai, lợi hại thế nào. Nên dạy con tình dục an toàn, đúng “luân thường đạo lý” chứ đừng cấm cản con.
Ý mợ là hentai ấy ạ? :))
Nếu đúng thì thể loại này thường không đúng “luân thường đạo lý” là nhiều. :(

Chỉnh sửa cuối:

thinhtd

Xe container
Cách xử lý của cá nhân mình: Bình tĩnh chon thời điểm thích hợp để nói chuyện tâm sự với con về việc học, cuộc sống sau đó lái sang chuyện tình dục và chốt ở vấn đề phim ảnh đồi trụy. Hỏi xem cảm nhận của con thế nào, sau xem thì cảm giác thế nào, hành vi tốt xấu ra sao…. sau đó phần tích cho con về mục đich, tầm quan trọng và sự thật về hoạt động tình dục,. tiếp đến phần tích sự thật, mục đích tác hại, của phim đen với trẻ em, tại sao người lớn lại cấm trẻ xem. Sau đó đến phần cam kết với con nếu tái phạm sẽ thế nào, …và cuối cùng là phần tự kiểm soát con bằng cách quan tâm đến hành vi của con trên mạng. chủ động ngăn chặn các nội dung đồi trụy bằng phần mềm và các tiện ích trên web để con không thấy và không thể truy cập.
Cụ có thể chi tiết hơn nội dung trao đổi không ạ?

Belat Missan

Xe điện
Nhiều cụ mợ tạo tài khoản mạng tùy tiện cho con chơi thì chịu.
Nó mà gặp hội đi chăn thì giời đỡ. :))

Dung Jun

Xe đạp
Cụ có thể chi tiết hơn nội dung trao đổi không ạ?
Nội dung thì nhiều vì mình hay nói chuyện theo kiểu tào lao với con ( đang gắng làm bạn) nhưng chủ yếu là hỏi xem , Tại sao con biết mà xem? Xem thấy thế nào? Có thích xem nữa không? Theo con thì có nên xem không? Tại sao… sau đó để cho con nói. Cuối cùng mình chỉ định hướng theo kiểu người lớn giảng đạo… chắc trẻ nó cũng không thấm lắm. nhưng quan trọng là phần cam kết với con, theo giõi và chặn web thôi.

Dung Jun

Xe đạp
Nhiều cụ mợ tạo tài khoản mạng tùy tiện cho con chơi thì chịu.
Nó mà gặp hội đi chăn thì giời đỡ. :))
Tài khoản gì? đang nói nội dung trên các trang web đen, chỉ cần google mỗi từ " Sex" nó trả cả triệu lựa chon nến mình không block web.

.Xukthal

Xe container
Toét khéo quá, viết ngược chứng tỏ chưa từng xem ;))

29S2929

Xe tăng
Cấm nó sẽ càng tò mò , các cụ cũng đã từng thế mag .Chỉ làm sao cho chúng nó tiếp cận một cách khoa học thôi mình thì cứ gọi là đồi trụy nọ kia chứ Tây nó gọi là giáo dục giới tính có ma nào thèm xem đâu vì chả còn tò mò nữa , ViêtNam dẫn đầu tỷ lệ truy cập websex mà nên không có gì là lạ .Biết sớm sướng sớm thôi

tieunhilang

Xe điện
Em xem lúc 10 tuổi, phim Lý Tiểu Long có đoạn phụ nữ cởi hết quần áo để đóng gói ma tuý, em ngại quá quay mặt đi, ông chú bảo: "thích xem bỏ mẹ còn giả vờ". Quả nhiên, sau khi mọi người giải tán em tua đi tua lại cảnh đó để ...nghiên cứu

Belat Missan

Xe điện
Tài khoản gì? đang nói nội dung trên các trang web đen, chỉ cần google mỗi từ " Sex" nó trả cả triệu lựa chon nến mình không block web.
Block ăn thua gì cụ.
Cụ đánh chữ "phim online" là ra đầy thứ. Ngay đến FPT play còn chạy mấy dòng quảng cáo phim tình cảm ko mê dc, hình thì tơ hơ hết ra.
Mấy cái này còn khóa hay cấm chặn dc chứ kiểu titok, facebook, youtube... mới khoai.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Block ăn thua gì cụ.
Cụ đánh chữ "phim online" là ra đầy thứ. Ngay đến FPT play còn chạy mấy dòng quảng cáo phim tình cảm ko mê dc, hình thì tơ hơ hết ra.
Mấy cái này còn khóa hay cấm chặn dc chứ kiểu titok, facebook, youtube... mới khoai.
Giải pháp của em là Nextdns.io ạ. Vào trang này, tạo tài khoản miễn phí, đổi dns theo hướng dẫn là có lựa chọn chặn được hết cả xiếc, youtube, mạng xã hội, nhân tiện chặn quảng cáo luôn ạ. Cả trên máy tính lẫn android và ios.
Cài cái này thì dùng các app miễn phí sẽ không còn phải xem quảng cáo nữa.

huyhung123

Xì hơi lốp
Giờ e vẫn xem đây này, cấm làm gì!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Ý mợ là hentai ấy ạ? :))
Nếu đúng thì thể loại này thường không đúng “luân thường đạo lý” là nhiều. :(
Hình như e viết ngược :D? Thì nhờ có ông con mới biết có loại truyện tranh sex ấy. E cũng k xem kỹ, chỉ lướt vài trang sau khi dc bố cháu “mách mẹ”, nói chung là sex còn nặng nhẹ sao thì e k đọc nhiều, nhưng ý e là tuổi này các cháu tò mò giới tính, nhiều khi đọc chưa chắc đã hiểu gì đâu, phân tích chứ k nên mắng mỏ, đánh chúng nó.
Toét khéo quá, viết ngược chứng tỏ chưa từng xem ;))
hihi, e chưa từng k biết loại truyện này, nó giỏi hơn mình rồi đó, hỏi sao biết thì bảo các bạn trong lớp bảo

Đức Phạm 8x

Xe điện
Ngày xưa 18 tuổi mới có Internet, nên xem đúng tuổi thôi.
hiện nay các trình duyệt đều có phần tiện ích để block, các bác google nhé. mà block máy của con hoặc cái nào nó dùng thôi chư mình thỉnh thoảng vẫn cập nhất cho đúng tuổi chứ:D:D
Trẻ em 36t thì nên xem thể loại ntn cho phù hợp nhỉ :-w

Thắng Formosa

Xe tăng
úi zời, bố nào con nấy, cấm làm sao được. e khi xưa lớp 3 đã biết phanh xích lô rồi đây này =))

Belat Missan

Xe điện
Giải pháp của em là Nextdns.io ạ. Vào trang này, tạo tài khoản miễn phí, đổi dns theo hướng dẫn là có lựa chọn chặn được hết cả xiếc, youtube, mạng xã hội, nhân tiện chặn quảng cáo luôn ạ. Cả trên máy tính lẫn android và ios.
Cài cái này thì dùng các app miễn phí sẽ không còn phải xem quảng cáo nữa.
Em giờ đang xử lý mấy cái app xem phim trên tivi, hướng bọn chúng xem trên này hơn là lọ mọ ở điện thoại hay máy tính.
Hôm nọ dính quả app FPT play lởm khởm nên cái Mytv vẫn để box dù hàng tháng phí đắt hơn.
Để đến bộ phim gia đình hay trẻ con của FPT play phải diễu qua một đống hình và phim người lớn, chính ra làm một app riêng như bọn Popkids thì tốt.

butchikim

Xe ba gác
Cái gì cũng có 2 mặt cả, trước khi mắng chúng nó thì nghĩ lại mình, nhất là bằng tuổi chúng nó mà internet phổ cập như bây giờ xem.

Cháu chả cấm cũng chả khuyến khích, nhắc con chừng mực và không thức khuya xem thôi.