[Funland] Trẻ ham chơi, già phải học, khổ cực trăm bề;

The Killer

Xe điện
Em ư, trí tưởng tượng hình học em rất tốt, nên nếu học cad xong thì đội kỹ sư nửa mùa chưa chắc đã bằng em đâu, em học để khi quân thi công vướng mà đội vẽ không sửa kịp thì em sửa bản vẽ thi công luôn. ;)
Cad bác túm cháu sinh viên năm cuối, kèm 1-1 cấp tập 1 tuần là quen lệnh sửa nhoay nhoáy luôn bác, em cader không nhìn bàn phím đơi ạ

vingraux

Xe tăng
Ố ồ, em cũng đang nung nấu ý định đi học tiếng trung đấy.
Sợt thì thấy mấy trung tâm nhưng có vẻ ko hạp với mình, già rồi, ra đấy lạc lõng, khó học.
Các cụ có biết chỗ nào thầy giỏi, 1 kèm 1 ko ạ?
Hay quá! Em quan tâm đến việc học tiếng Trung. Cùng đào sâu chủ đề này đi. Em định hè này mấy bố con dắt nhau ra trung tâm học. Nhưng đấy có phải là cách học tốt nhất không?

Hay là tự học qua Internet, bằng phần mềm? Hay thuê gia sư về dạy tại nhà cho linh động về thời gian?

Leean

Xe tăng
Hay quá! Em quan tâm đến việc học tiếng Trung. Cùng đào sâu chủ đề này đi. Em định hè này mấy bố con dắt nhau ra trung tâm học. Nhưng đấy có phải là cách học tốt nhất không?

Hay là tự học qua Internet, bằng phần mềm? Hay thuê gia sư về dạy tại nhà cho linh động về thời gian?
Tiếng Trung quan trọng các quy tắc cơ bản về vận mẫu, thanh mẫu, và thanh điệu, thanh điệu ( ~ ` ' .) khá quan trọng vì nó giúp cụ phát âm đúng và chuẩn, và giúp người khác nghe và hiểu được từ cụ muốn nói thay vì từ khác, tự học hay học online với cô giáo thì cũng khó mà có thời gian và thực tế giúp cụ sửa lỗi phát âm, chỉ nên học online theo nhóm khi đã qua phần căn bản.

Đi học tập trung ở các trung tâm giúp bắt cụ phải chuẩn bị bài, làm bài tập và thực hành trực tiếp khi lên lớp, đặc biệt là hán tự cụ phải luyện nhiều về quy tắc bút thuận, nhớ được 214 bộ thủ, giai đoạn đầu chỉ cần 1/3 là đủ để viết được các câu đơn giản và nâng cao lên thành bài luận.

Theo kinh nghiệm của em nhất là học tiếng Trung, ban đầu cần đi học ở trung tâm để có căn bản đúng đắn từ đầu thì mới tự học sau được.

Hàng ngày nên bật cách kênh CCTV lên để luyện nghe và làm quen với phát âm thực tế, và nói giống họ

Leean

Xe tăng
Em lại thích học trực tiếp. Cảm ơn cụ
Cụ nên đi học tập trung ở ngoài trung tâm, tìm trung tâm có uy tín mà học cụ a,
Càng lớn tuổi càng phải nghiêm túc trong học tập vì mức độ nhớ kiến thức và nhớ lâu nó giảm đi nhiều, do vậy mới càng phải kiên trì, học ở trung tâm với giáo trình cụ thể, có áp lực bài vở và thực hành tiếng với giáo viên, bạn bè nó mới thành áp lực để bắt cụ cố gắng, nếu không thì sẽ dễ dãi với bản thân và cái sự lười và đại khái cố hữu nó sẽ đè đầu cưỡi cổ mình mất.

Em gần 60 rồi mà hàng ngay ngoài giờ đi làm vẫn chăm chỉ bắt grab đi đến lớp đây, ở đó ngaoif kiến thức ra em tìm lại được niềm vui học tập và sự vui vẻ thân thiện của các bạn trẻ ( đáng tuổi con/cháu mình). Em nghĩ cụ sẽ luôn được các thầy / cô quan tâmvà giúp đỡ cụ nhiều hơn các bạn trẻ khác vì tấm gương hiếu học và làm cảm hứng lan toả đến các bạn trẻ khác .

Phải học nghiêm túc từ đầu, sau đó có bỏ một thời gian thì vẫn có thể học tiếp và tự học được cụ ạ, nếu không thì chỉ cần qua 1 tháng đến 2 tháng cụ sẽ quên sạch.
HỌc tiếng Trung thì ót nhất phải đạt được trình độ HSK2 rồi sau đó tự học cũng được, không thì qua 1-2 năm thì chữ nghĩa lại trả thầy thôi cụ

Aocom

Xe buýt
Cụ nên đi học tập trung ở ngoài trung tâm, tìm trung tâm có uy tín mà học cụ a,
Càng lớn tuổi càng phải nghiêm túc trong học tập vì mức độ nhớ kiến thức và nhớ lâu nó giảm đi nhiều, do vậy mới càng phải kiên trì, học ở trung tâm với giáo trình cụ thể, có áp lực bài vở và thực hành tiếng với giáo viên, bạn bè nó mới thành áp lực để bắt cụ cố gắng, nếu không thì sẽ dễ dãi với bản thân và cái sự lười và đại khái cố hữu nó sẽ đè đầu cưỡi cổ mình mất.

Em gần 60 rồi mà hàng ngay ngoài giờ đi làm vẫn chăm chỉ bắt grab đi đến lớp đây, ở đó ngaoif kiến thức ra em tìm lại được niềm vui học tập và sự vui vẻ thân thiện của các bạn trẻ ( đáng tuổi con/cháu mình). Em nghĩ cụ sẽ luôn được các thầy / cô quan tâmvà giúp đỡ cụ nhiều hơn các bạn trẻ khác vì tấm gương hiếu học và làm cảm hứng lan toả đến các bạn trẻ khác .

Phải học nghiêm túc từ đầu, sau đó có bỏ một thời gian thì vẫn có thể học tiếp và tự học được cụ ạ, nếu không thì chỉ cần qua 1 tháng đến 2 tháng cụ sẽ quên sạch.
HỌc tiếng Trung thì ót nhất phải đạt được trình độ HSK2 rồi sau đó tự học cũng được, không thì qua 1-2 năm thì chữ nghĩa lại trả thầy thôi cụ
Vâng, cảm ơn cụ.
Cũng là những gì em nghĩ.
Cụ học ở trung tâm nào đấy ạ?

TNLak

Xe điện

Leean

Xe tăng
Vâng, cảm ơn cụ.
Cũng là những gì em nghĩ.
Cụ học ở trung tâm nào đấy ạ?
Em ở trong Sài Gòn cụ ạ, học từ hồi đầu dịch vì rảnh rỗi và cũng hạn chế bớt cái sự lão hoá đầu óc ( học ngoại ngữ là cách kích thích não tốt nhất), thấy hay và hứng thú và tiếp tục học, sau dịch thì em đi ra trung tâm Hán ngữ của bên đại học KHXH và NV học lớp Tiếng Hoa tổng hợp, em không học đàm thoại mà học căn bản đầy đủ các kỹ năng nghe nói, đọc/viết và biên dịch luôn cụ ạ. cũng được hơn 3 năm rồi. đặt mục tiêu mình phải cố đạt được trình độ HSK 3 trở lên. Có mục tiêu cụ thể thì mới có quyết tâm theo đuổi, nếu không thì sẽ lười biếng và bỏ bê rồi tự nguỵ biện là mình già rồi không thể bằng lớp trẻ, ai cũng thế thôi....các kiểu.

Học là cho mình thôi chứ chẳng cho ai cả.

Hàng ngày em vẫn luyện qua các kênh thời sự của đài CCTV TQ để nó thành bản năng

Chỉnh sửa cuối:

Aocom

Xe buýt
Em ở trong Sài Gòn cụ ạ, học từ hồi đầu dịch vì rảnh rỗi và cũng hạn chế bớt cái sự lão hoá đầu óc ( học ngoại ngữ là cách kích thích não tốt nhất), thấy hay và hứng thú và tiếp tục học, sau dịch thì em đi ra trung tâm Hán ngữ của bên đại học KHXH và NV học lớp Tiếng Hoa tổng hợp, em không học đàm thoại mà học căn bản đầy đủ các kỹ năng nghe nói, đọc/viết và biên dịch luôn cụ ạ. cũng được hơn 3 năm rồi. đặt mục tiêu mình phải cố đạt được trình độ HSK 3 trở lên. Có mục tiêu cụ thể thì mới có quyết tâm theo đuổi, nếu không thì sẽ lười biếng và bỏ bê rồi tự nguỵ biện là mình già rồi không thể bằng lớp trẻ, ai cũng thế thôi....các kiểu.

Học là cho mình thôi chứ chẳng cho ai cả.

Hàng ngày em vẫn luyện qua các kênh thời sự của đài CCTV TQ để nó thành bản năng
Vâng.
Giờ này chỉ có nỗ lực của chính mình thôi.
Chắc cụ 1965.:x

Mc Bia

Xe điện
Nói các cụ đừng cười, em tu mi nam tử U50, đang tự học may.

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ làm ngành gì mà giờ muốn học autocad vậy
Hiện tại tiếng anh của cụ ở mức nào rồi ạ.
Em cũng lâu lâu không dùng nhưng nếu tự đánh giá thì ngang level B, số vốn từ thì tầm 3000 - 3500 từ.
Cad bác túm cháu sinh viên năm cuối, kèm 1-1 cấp tập 1 tuần là quen lệnh sửa nhoay nhoáy luôn bác, em cader không nhìn bàn phím đơi ạ
Cader không nhìn bàn phím thì giống em gõ văn bản không nhìn vậy. Trước em học typing 10 ngón nên giờ dùng phím khá tốt, chơi game cũng cần phết. :))

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Dạ thưa cụ, em sở học hạn chế, cũng tự học và võ vẽ ít hán tự, hàng ngày vẫn đang tự học , chủ yếu là tiếng Trung giản thể, phồn thể biết ít chữ thôi. em có hỏi cô giáo dạy mình câu hỏi của cụ thì có vẻ bản thân cô giáo cũng chỉ có những hiểu biết nhất định, và không chuyên về văn tự cổ. Tiếng Trung được cải biên qua nhiều gia đoạn lịch sử và rút gọn lại theo hướng phổ thông hoá và cố đồng hoá các phương ngữ ở nhiều tỉnh thành, quận huyện của Trung Quốc thành tiếng Phổ thông dùng trong hành chính và đời sống người dân từ trung ương đến địa phương, bản thân tiếng Trung ban đầu theo thống kê có hơn 218 bộ thủ ( tính từ giai đoạn đầu của chuẩn hoá), trải qua quá trình giản thể và đơn giản hoá ngôn ngữ trong văn bản hành chính, người TQ ngày nay dùng nhiều nhất cũng chỉ đến một nửa số bộ thủ này (trừ các nhà nghiên cứu văn hoá , chuyên gia về văn tự cổ), có nhiều chữ chỉ một nét ( như bộ nhất , bộ phết, bộ cổn), nhưng có chữ đến 17 nét và không thể giản lược được hơn ( như bộ dược)

Cách viết thì cũng có nhiều kiểu như: lệ thư, hành thư, thảo thư, khải thư, thư pháp... nhưng lại không có chấm phẩy, nên người đọc ngắt câu tuỳ ý, nên có nhiều cách hiểu khác nhau chứ không tường minh như văn tự theo kiểu latin, chỉ có sau này mới thêm vào để nó tách câu để dùng kèm với các cấu trúc ngữ pháp , điều này tạo ta một hệ thống ngôn ngữ hoành chỉnh với ngữ pháo đi theo, tạo sự dễ dàng hơn cho người học không phải là người bản xứ, nhất là sau giai đoạn mở cửa ở TQ cách đây mấy chục năm, người TQ bắt đầu mở rộng bang giao kinh tế và phát triển ngôn ngữ ra ngoài.

Các hán tự ta thấy ở các tấm hoành phi, mái đình, cổng chùa thì đa phần viết theo kiểu phồn thể và thư pháp ( thư pháp đúng thì luôn viết theo phồn thể), ngữ nghĩa của chúng thường luôn gắn liền đến các điển tích văn hoá và lịch sử, rất nhiều người có thể đọc và hiểu được các câu đối trên các tấm hoành phi , cổng chùa, đình làng nhưng cũng không phải ai cũng đủ kiến thức để diễn giải cho nó khúc triết và đúng theo điển tích của nó, đây là chỗ các nhà nghiên cứu văn hoá vào cuộc.

Em nghĩ rằng cụ nên tập trung nhiều vào Phồn thể để có thể đọc được các văn tự cổ trên các đình, chùa, cổng làng, bia khắc hay sách cổ. Vì đa phần các văn bản hán tự này đều viết theo các kiểu hành thư, thảo thư hay thư pháp dạng phồn thể và chúng có tuổi đời từ hàng trăm năm rồi khi mà công cuộc đơn giản hoá chữ viết ( giản thể ngày nay) chưa ra đời

Em chỉ tự học và sau này đi học lại ở các trung tâm để chuẩn hoá và sửa lỗi, cũng đang quá trình học và tự nghiên cứu, điều em trả lời có thể không/chưa đúng vì sở học của mình còn hạn hẹp. Mong cụ khai sáng thêm nếu câu hỏi trên chỉ là để kiểm tra kiến thức :D. Cám ơn cụ.
Ôi em cảm ơn cụ, tuyệt với quá vì cụ rất am hiểu và nắm được cấu trúc ngôn ngữ tiếng Trung. Em thì thích nghiên cứu và có hiểu tiếng Hán tất nhiên phải viết bằng tiếng Việt (Kiểu như em hiểu từ Du Lịch nghĩa là gì theo lối chiết tự, chứ không phải định nghĩa của UNWTO). Nói chung nghiên cứu mang tính giải trí thôi nhưng em muốn đi sâu sâu 1 chút.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Em tốt nghiệp đại học Hoá nhưng làm việc thì thuần Vật Lý, những thứ liên quan đến Vật lý lại phải bổ xung liên tục. Ra đến khối tư nhân, công việc là Sale hoá chất, học thêm khoá học CEO, các mảng làm việc không liên quan đến nghề Hoá là làm kd về ME. Tương lai tính làm đại diện độc quyền cho một hãng nào đó, nên giờ em cày nốt Tiếng Anh.
Cụ em học chuyên hóa có nắm được gì thành phần cần, phải có của món nước giặt, SP tẩy rửa nhà cửa không? Đang đi OEM mà mấy cái phần kia mù tịt, kiểu như Enzyme trong SP chăng hạn.

Batman

Xe điện
Người OF
Cụ em học chuyên hóa có nắm được gì thành phần cần, phải có của món nước giặt, SP tẩy rửa nhà cửa không? Đang đi OEM mà mấy cái phần kia mù tịt, kiểu như Enzyme trong SP chăng hạn.
Dĩ nhiên là biết rồi anh, cần thông tin gì thì anh gọi cho nhanh.

Batman

Xe điện
Người OF

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF

river8x

Xe buýt
Xã hội phân công rồi, mỗi người một chuyên môn, cái gì cũng muốn giỏi có mà thánh, nhưng học một cái mới luôn là điều tốt, học ko bao giờ thừa. Học nữa đi các cụ :)

Minhnd

Xe điện
Nhưng trẻ không ham chơi, già lại hối hận :D

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Bẩm các cụ, thời trẻ em bị nhồi nhét tư tưởng, cái gì không làm được thì... thuê.
Giờ bắt đầu về già, công việc thì bận ngập đầu, nhưng những thứ không làm được thì lại phải học, thuê không nổi.
Autocad thì đúng giờ cho học cũng không nổi, vì thời gian là không đủ.
English thì em phong cụ Demchinhhang.net là teacher, học phí là cafe trưa hằng ngày, em nhận kèo rồi. :))
Bây giờ Bim và Revit còn lạc hậu. Kụ học Autocash cho ló nhanh ợ😁

Batman

Xe điện
Người OF
Cục nóng to để trong mái có nóng không cụ em?
Dạ, phụ kiện em còn gắn thêm tiêu âm, dẫn gió nóng ra ngoài, nên trong tum còn mát hơn vì gió trời được hút vào từ giếng và cửa khi chạy.
Nó giống như này (chưa bọc tiêu âm).
Tầng tum nhà BT khác.
Nom thì đơn giản, nhưng luôn có 1 kỹ sư nhiệt lạnh kết hợp với kỹ sư nội thất làm theo yêu cầu của em.

Chỉnh sửa cuối: