[Funland] Trẻ nghịch quậy trong lớp - ý kiến người trong và ngoài cuộc?

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Cha mẹ sinh con trời sinh tính - đó là câu nói nôm na của các cụ xưa- hiểu rộng ra thì như cũng như vườn hoa, có bông đẹp, bông thơm, cũng có bông xấu, bông hôi - chả cha mẹ nào muốn con mình ngoan ngoãn / khoẻ mạnh/ tài giỏi - em nghĩ cái này do trời cho thôi ạ;
Các phụ huynh có con như vậy mà bù lu bù loa lên thì em nghĩ - con cái là sản phẩm của chính họ; vì họ cũng lớn lên từ các bé như vậy chăng?
Tuy nhiên để an toàn và không lây lan nên có sự phân loại để có chế độ quản lý, chăm sóc, đào tạo riêng ngay từ đầu thì tốt quá;

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhiều khi chả phải bệnh tật gì đâu cụ. Do ở nhà đc bố mẹ nuông chiều quá nên sinh ra thói đành hanh. Cháu em có lần đi học về cũng tím hết 1 bên má, nó bảo bị bạn đẩy đập mặt vào tường nên đau quá khóc cả ngày. Em điên tiết định hôm sau đến trường thì bố mẹ nó cứ gàn, bảo là trẻ con chơi với nhau thì đùa nhau thế cũng là chuyện bình thường.
Cháu em thì cứ thỉnh thoảng về lại kể chuyện là bị mấy bạn bắt nạt, cướp đồ chơi, đá vào người. Em bảo thôi để hôm nào đi đón sớm rồi chỉ những bạn nào hay bắt nạt để xử lý. Nó vui lắm. Cơ mà mấy lần em đi đón thì cháu nó bảo mấy bạn đấy đi về hết rồi còn đâu.
Đồng ý với quan điểm của cụ.
Như ở trường f1 nhà em, cũng có cả bạn bị tăng động, mà bạn ấy thi thoảng bị kích động cái j mới quấy phá hoặc quá tay với các bạn thôi.
Các cô giáo thì vẫn hết sức để ý, nên các bạn nhỏ trong lớp vẫn chơi với nhau bt. Hồi đầu bạn ấy mới vô lớp, có làm đau các bạn, trong đó có f1 nhà em. Em thấy F1 về kể chuyện, xg hỏi cô giáo, thấy cũng do bạn kia k ý thức dc, mà cũng k phải là cố ý, nên dạy F1 nếu có vấn đề j thì nói thật to, rõ ràng, dõng dạc lên, để đe bạn kia và báo hiệu cho cô giáo. Sau cỡ 1 tuần thì thấy F1 về khoe là bạn ấy k làm đau con với các bạn nữa, thi thoảng vẫn có lúc lỡ tay , nhg cũng biết nhận lỗi.

Còn như em đi chơi, có 1 vài lần gặp các thành phần con trời, nhận thức, các thứ bt, nhg mà tụi nhóc đấy kiểu cố tình gây đau, cố tình bắt nạt các bạn nhỏ - yếu hơn. Em theo sát F1, nên thấy thế vô can, nhắc nhở tụi nhóc kia, còn dc bố mẹ tụi đấy bĩu môi, trề mỏ, chả có thái độ hợp tác hay hối lỗi j cả. Hỏi sao các con giời kia lại như vậy. Gặp các trường hợp ntn thì đúng chỉ có cách dạy thêm cho F1 mấy bài tự vệ mà thôi. =.= tất nhiên vẫn áp dụng bài cảnh báo bằng lời nói - thái độ dứt khoát trước, k ổn thì mới phải dùng đến tự vệ.

desiretobehappy

Xe tải
Trường công là bắt buộc phải nhận, hồi lớp 1 con nhà em học chung với 1 bạn bị Down, rất là thương nhưng mà bạn này rất dữ, đánh tất cả các bạn khác và toàn bị các bạn khác đánh lại vì bạn ấy chậm và nhỏ con. Suốt năm lớp 1 bạn ấy chỉ ngồi được với con nhà em vì thằng cu nhà em được mẹ dặn rất kỹ là k được đánh bạn, chỉ được mách cô. Chưa kể còn xé sách vở liên tục, mẹ bạn kia mấy lần phải mua sách đền con nhà em rồi. Hết lớp 1 lên lớp 2 thì bạn kia bị đúp, học lại lớp 1 mới hết. Nhưng rất may là thằng cu nhà em hiểu chuyện, k bao giờ đánh lại bạn cả, nó còn bảo bạn ấy đấm con nhưng con k đau đâu. Nghĩ cũng thương các bé đặc biệt như vậy

Công Minh HN

Xe tải
Trường này trường tư cụ ạ.

bé P. này là bé trai, họp phụ huynh tất cả đều không muốn đuổi cháu mà chỉ mong hợp tác với mẹ cháu để cải thiện tình hình.

Thế mà bà ấy không tham dự họp, giờ lại còn đăng đàn lên báo bảo trường "cách ly trẻ, không cho trẻ chơi chung với các bạn khác".

Không biết thế nào chứ em đọc bình luận của các mẹ trên group chung cư, thì rất nhiều phụ huynh đã dặn con cái họ tránh xa cái cậu này ra từ lâu rồi.
Thế thì trường tư này quá nhân văn. Nhưng đã đến nước này thì giải tán đi. Đối xử tốt như thế mà còn gặp quả phụ huynh "mất dạy" thì tiếp tục tử tế làm gì. Gieo nhân nào cho gặt quả đấy luôn. Với cung cách đó đi học ở trường dành cho trẻ bình thường thế nào được, trừ phi nhét vào trường công còn ra trường tư, cứ xác định vài tháng là người ta đuổi. Khéo loanh quanh người ta biết tiếng rồi, xin chẳng nổi ấy chứ.

HUMMER H2 SUV

Xe container
Cùng lớp F1 nhà em cũng có bạn nghịch quá mức, nhiều PH tin rầng bạn đó bị "tăng động" nhưng ph của bạn đó thì ko tin vậy nên kệ. Trường cũng khó xử, nên giờ các con thường xuyên về mách về việc bạn đó nghịch, đánh bạn khác, ....

cantona

Xe container
Cách ly trong lớp là đúng chứ gì nữa. Hxom nhà em con tự kỉ, hồi 6t nô đùa bị nó ngoặm cho 1 nhát vào lưng gần chục vết răng, khóc nức nở mãi ko nín, cay. Sau lần đó em cấm sang nhà hxom chơi luôn. Giờ 10t bé đó bớt cục súc nhưng vẫn tự kỉ nhẹ.

Friendship_01

Đi bộ
Thế thì trường tư này quá nhân văn. Nhưng đã đến nước này thì giải tán đi. Đối xử tốt như thế mà còn gặp quả phụ huynh "mất dạy" thì tiếp tục tử tế làm gì. Gieo nhân nào cho gặt quả đấy luôn. Với cung cách đó đi học ở trường dành cho trẻ bình thường thế nào được, trừ phi nhét vào trường công còn ra trường tư, cứ xác định vài tháng là người ta đuổi. Khéo loanh quanh người ta biết tiếng rồi, xin chẳng nổi ấy chứ.
Thế mà lên báo bù lu bù loa như vậy đó cụ à.

Cụ xem chỗ này viết có vẻ khách quan hơn này, trong nhóm Facebook chung cư, bà con chửi chị này không kịp vuốt mặt luôn ấy, thế mà mấy báo kia không báo nào đưa tin...

Chỉnh sửa cuối:

Công Minh HN

Xe tải
Trường công là bắt buộc phải nhận, hồi lớp 1 con nhà em học chung với 1 bạn bị Down, rất là thương nhưng mà bạn này rất dữ, đánh tất cả các bạn khác và toàn bị các bạn khác đánh lại vì bạn ấy chậm và nhỏ con. Suốt năm lớp 1 bạn ấy chỉ ngồi được với con nhà em vì thằng cu nhà em được mẹ dặn rất kỹ là k được đánh bạn, chỉ được mách cô. Chưa kể còn xé sách vở liên tục, mẹ bạn kia mấy lần phải mua sách đền con nhà em rồi. Hết lớp 1 lên lớp 2 thì bạn kia bị đúp, học lại lớp 1 mới hết. Nhưng rất may là thằng cu nhà em hiểu chuyện, k bao giờ đánh lại bạn cả, nó còn bảo bạn ấy đấm con nhưng con k đau đâu. Nghĩ cũng thương các bé đặc biệt như vậy
Chia sẻ với cụ và cực kỳ ngưỡng mộ cách gia đình cụ dạy cháu. Thật sự nếu gia đình không rơi vào hoàn cảnh tương tự mà con cụ vẫn được dạy dỗ có sự cảm thông như vậy là rất đáng quý và trân trọng. Như con em (bé đầu nhà em bị bệnh, hai bé sau bình thường) thì hai đứa sau, từ hoàn cảnh của chị nó mà nhà em vẫn luôn phải nhắc nhở và dậy dỗ nếu gặp các bạn như vậy thì nếu không giúp được bạn cái gì thì thôi còn tuyệt đối không được trêu chọc, đùa giỡn. Em còn cảnh báo nếu biết con trêu những bạn như vậy thì em đánh cho nát người.

Dẫu sao nói đi cũng phải nói lại. Em không đồng tình lắm với cái cách nhiều nhà có con đặc biệt, tất nhiên quá rõ nhưng vẫn cố nhét cháu vào trường công dành cho trẻ bình thường. Mình đã sinh con ra thì trách nhiệm đầu tiên và lớn nhất thuộc về mình. Con không được may mắn như các bạn khác thì không có nghĩa bắt những người xung quanh phải cảm thông và cùng chia sẻ với mình. Mới cả mọi thứ chỉ có giới hạn. Ví dụ ngồi im một chỗ, không phá phách gì, chỉ là không học được thì vẫn ở mức có thể chấp nhận còn nếu đã đến mức đánh bạn, phá phách ảnh hưởng đến người khác thì không phải chỉ một vài câu xin lỗi, xin thông cảm hay mua đền là xong. Đó vẫn là sự vô trách nhiệm.

Công Minh HN

Xe tải
Thế mà lên báo bù lu bù loa như vậy đó cụ à.

Cụ xem chỗ này viết có vẻ khách quan hơn này, trong nhóm Facebook chung cư, bà con chửi chị này không kịp vuốt mặt luôn ấy, thế mà mấy báo kia không báo nào đưa tin...
Đọc quả bác gửi thì em thấy thương cho trường vì tử tế và lành quá. Còn với quan điểm dạy con như thế và công khai chia sẻ thì đúng là con nó có hỏng thì lại đổ cho xã hội khắt khe. Vãi đạn thật. Phá làng phá xóm, không có ý thức công cộng, đánh các bạn khác mà vẫn được xem là bình thường, trẻ con nó nghịch thôi thì vãi rồi. Suy ra con chưa chắc đã đặc biệt mà bà mẹ với cách dạy cọn biến nó thành khác người và hư chứ cá tính hay tự do cái mẹ gì.

Còn về báo chí thì thường gặp mấy trường hợp thế nào họ cũng nhột đấy cụ ạ. Giờ mà viết ngược khéo bị nói là không điều tra kỹ và nếu gặp trẻ có vấn đề chứ không phải trẻ bình thường được nuông chiều thì dễ bị quy chụp là phân biết đối xử, không có cái nhìn cảm thông với trẻ bị khuyết tật. Vì thế họ lỡ viết bênh rồi thì sau khi biết chuyện chắc là im đi thôi, không viết nữa chứ không dám viết ngược lại đâu.

Friendship_01

Đi bộ
Cách ly trong lớp là đúng chứ gì nữa. Hxom nhà em con tự kỉ, hồi 6t nô đùa bị nó ngoặm cho 1 nhát vào lưng gần chục vết răng, khóc nức nở mãi ko nín, cay. Sau lần đó em cấm sang nhà hxom chơi luôn. Giờ 10t bé đó bớt cục súc nhưng vẫn tự kỉ nhẹ.
Vâng ạ, thế mà họp phụ huynh (lớp Lá 02 là lớp cậu P. mới chuyển vào sau khi ở lớp Lá 01 xô ngã con người ta đến gẫy răng) với nhà trường thì vị phụ huynh cậu P. này không chịu đi.

Trong cuộc họp (em có tham gia), nhà trường và các phụ huynh đều không nói đến việc "cách ly, cách âm" gì cái cậu này cả.

Mọi người thống nhất là cử thêm một cô trông chừng và theo sát cậu P. để đảm bảo cho các bé khác chứ không gì hết, với lại phụ huynh nhờ nhà trường trao đổi với vị phụ huynh bé P. để phối hợp giúp bé.

Các phụ huynh cũng nói luôn, nếu mẹ bé P. không hợp tác thì một là nhà trường cho P. nghỉ học để đảm bảo an toàn cho các bé khác, hai là người ta rút con họ khỏi lớp.

Thật sự nhà trường và các phụ huynh khác đã rất cố gắng giúp bé P. này đấy chứ ạ.

Thế mà vị phụ huynh này lên báo kể lể đến mức như vậy đấy.

Chỉnh sửa cuối:

desiretobehappy

Xe tải
Chia sẻ với cụ và cực kỳ ngưỡng mộ cách gia đình cụ dạy cháu. Thật sự nếu gia đình không rơi vào hoàn cảnh tương tự mà con cụ vẫn được dạy dỗ có sự cảm thông như vậy là rất đáng quý và trân trọng. Như con em (bé đầu nhà em bị bệnh, hai bé sau bình thường) thì hai đứa sau, từ hoàn cảnh của chị nó mà nhà em vẫn luôn phải nhắc nhở và dậy dỗ nếu gặp các bạn như vậy thì nếu không giúp được bạn cái gì thì thôi còn tuyệt đối không được trêu chọc, đùa giỡn. Em còn cảnh báo nếu biết con trêu những bạn như vậy thì em đánh cho nát người.

Dẫu sao nói đi cũng phải nói lại. Em không đồng tình lắm với cái cách nhiều nhà có con đặc biệt, tất nhiên quá rõ nhưng vẫn cố nhét cháu vào trường công dành cho trẻ bình thường. Mình đã sinh con ra thì trách nhiệm đầu tiên và lớn nhất thuộc về mình. Con không được may mắn như các bạn khác thì không có nghĩa bắt những người xung quanh phải cảm thông và cùng chia sẻ với mình. Mới cả mọi thứ chỉ có giới hạn. Ví dụ ngồi im một chỗ, không phá phách gì, chỉ là không học được thì vẫn ở mức có thể chấp nhận còn nếu đã đến mức đánh bạn, phá phách ảnh hưởng đến người khác thì không phải chỉ một vài câu xin lỗi, xin thông cảm hay mua đền là xong. Đó vẫn là sự vô trách nhiệm.
cảm ơn bác, mấy hôm mới đầu thằng bé về nhà cũng phụng phịu lắm vì bạn đánh nhưng e cũng giải thích cho cháu là bạn bị bệnh, phải thương bạn, k được đánh bạn. Tuổi đấy thực ra các cháu còn nhỏ lắm, nếu mình k dặn kỹ là đánh nhau tay đôi luôn ấy bác ạ

cantona

Xe container
Vâng ạ, thế mà họp phụ huynh (lớp Lá 02 là lớp cậu P. mới chuyển vào sau khi ở lớp Lá 01 xô ngã con người ta đến gẫy răng) với nhà trường thì vị phụ huynh cậu P. này không chịu đi.

....
Trẻ tự kỉ hay tăng động ko có lỗi, nó là bệnh lý, chỉ có bố mẹ hoặc người giám sát đáng trách. Gần nhà em có đứa bị tăng động học trường tư dạng nhà ống, nhà em khuyên mẹ nó cho bé sang học trường công thay đổi môi trường tốt hơn, phải xin tụt lại 1 cấp 4t, chấp nhận đi học muộn 1 năm để điều chỉnh hành vi từ từ. Bố mẹ bé này nó đc học hành tử tế nên cũng rất cầu thị, nhận con mình tăng động và nghe theo sự tư vấn của nhà em.