[Funland] Trên 14 tuổi chưa có CCCD liệu có bay nội địa đc không?

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
Chào các cụ các mợ,
Em có việc hỏi nhờ chút ah: nhóc nhà em đã qua Sinh nhật lần 14 nhưng chưa làm CCCD, không biết trường hợp này có làm thủ tục bay (nội địa) đc không ah.
Nếu đc thì cần giấy tờ gì, hiên chỉ có giấy khai sinh và giấy xác nhận mã số định danh do phường cấp.
Em cám ơn.
có giấy cấp mã định danh, cụ lấy cái đó là đc

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Chào các cụ các mợ,
Em có việc hỏi nhờ chút ah: nhóc nhà em đã qua Sinh nhật lần 14 nhưng chưa làm CCCD, không biết trường hợp này có làm thủ tục bay (nội địa) đc không ah.
Nếu đc thì cần giấy tờ gì, hiên chỉ có giấy khai sinh và giấy xác nhận mã số định danh do phường cấp.
Em cám ơn.
Cụ mang sổ hộ khẩu, giấy khai sinh của cháu ra công an phường làm cái giấy xác nhận nhân thân cho cháu là đi được. Trên giấy xác nhận nhân thân thể hiện:
- Họ và tên cháu (có ảnh dán kèm)
- Ngày tháng năm sinh
- Quê quán
- Địa chỉ thường trú
- Lý do cần xác nhận nhân thân
Khi có giấy xác nhận nhân thân này của công an nơi cư trú sẽ được bay, thời hạn 30 ngày kể từ ngày cấp ạ!

7vienngocrong

Xe tăng
Cháu e bay về đám tang ô nội mà CCCD chưa có do làm rồi mà chưa có vậy là bên sân bay k cho bay. Có đem theo giấy hẹn của CCCD mà xin k được phải hủy vé về phường xin giấy xác nhận ngày sau mới bay về được đó.

Xechaybangcom

Xe điện
Chào các cụ các mợ,
Em cám ơn.
Có hộ chiếu thì bay bằng hộ chiếu cũng được.

jazzzzz

Xe lăn
Làm cái hộ chiếu là chắc ăn nhất, hồi nhóc nhà em học lớp 3 cũng làm hộ chiếu mẹ con bay đi Nhật vô tư. Tất nhiên là hộ chiếu nó ngắn hạn lắm, đâu như đc có 5 năm.
Có hộ chiếu thì bay bằng hộ chiếu cũng được.
Hộ chiếu hết hạn cụ ah, giờ làm không kịp vì sang tuần bay rồi.
Em cứ đinh ninh rằng HC còn hạn tới tháng 3 nhưng nay kiểm tra thì hết hạn từ tháng trước.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Em đi khắp Châu Âu bằng máy bay không phải sờ đến hộ chiếu...

LongLH

Xe điện
Hãng bay chả liên quan, cái này là an ninh sân bay. Còn hỏi hãng bay nó trả lời không được luôn.
1, Hỏi họ vì họ biết quy định.
2, Cụ làm thủ tục tại quầy: nhân viên biết cụ thiếu giấy tờ thì không bao giờ họ làm thủ tục cho cụ luôn. Trong trường hợp này là hãng bay có liên quan đấy nhé.

Tony_Le

Xe container
2, Cụ làm thủ tục tại quầy: nhân viên biết cụ thiếu giấy tờ thì không bao giờ họ làm thủ tục cho cụ luôn. Trong trường hợp này là hãng bay có liên quan đấy nhé.
Lý thuyết ít thôi, nhà tôi gặp mấy lần rồi chứ không phải 1, họ hàng xa tới chơi, lúc đi không sao, lúc về gặp chuyện (do lúc đi sân bay trước không để ý hoặc lúc về thì giấy tờ mới quá hạn). Nhân viên hãng hàng không vẫn check in (nếu khách hàng đồng ý) và nói ra làm việc với an ninh, họ cho qua hoặc cần trợ giúp. Bây giờ check in online, mua vé cũng online được nên tất cả phụ thuộc vào an ninh. Giấy tờ có 1 thứ thôi, thiếu thì về chứ nhân viên nào làm thủ tục cho cụ. Đây là có giấy tờ nhưng lỗi thời. Ví dụ Chứng minh thư quá 15 năm vài ngày, Giấy khai sinh khi hơn trẻ 14 tuổi.

3077

Xe container
Lý thuyết là không được, hên thì cán bộ an ninh họ cho qua. Để cẩn thận thì ra phường làm giấy xác nhận nhân thân, tiện làm luôn cccd rồi đăng ký vneid lên cấp 2 là dùng được luôn khỏi phải đợi cccd bản cứng. Con nhà e phải làm thế rồi

TorienT

Xe container
Vụ này em dính rồi. Không dùng giấy khai sinh đựơc cụ nhé.
1. Cụ cần ra phường làm giấy xác nhận theo mẫu. Cứ ra phường trình bày là họ sẽ hướng dẫn mình mẫu theo quy định. Khi bay trình giấy này là xong.
2. Trong trường hợp phát sinh tại sân bay nhân viên an ninh sẽ hướng dẫn cụ ra chỗ nhân viên hãng bay và họ sẽ làm xác nhận (cam kết) - thường nếu cụ quen biết ai trong hãng bay cụ gọi điện nhờ trước họ sẽ hỗ trợ ngay thôi. (Trường hợp em ra đến sân bay mới biết nên xử lí theo phương án này).

TorienT

Xe container
Giờ thủ tục online cụ.

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Chào các cụ các mợ,
Em cám ơn.
Em nghĩ vậy là đủ rồi chứ nhỉ

kduc

Xe container
Em cũng vậy, lại cứ đinh ninh hộ chiếu còn hạn nay kiểm tra thì hết hạn 14/11.
Có mấy giải pháp bác ah.
1. Ra phường làm giấy xác định thân nhân (hay cái gì đó tưng tự).
2. Làm CCCD và lên mức 2 luôn, đến cửa sâu đt là xong.
3. Ra chỗ làm hộ chiếu gq nhanh trong 24h (có bảng giá luôn, đâu hơn củ).

hungeverest

Xe điện
E nhớ 2 năm trước cho ô nhõi con nghỉ hè ra ngoài bắc chơi với mọi người, khi đi bay bằng giấy khai sinh. Trong hè mọi người tổ chức sinh nhật cho cu cậu ngoài đó rất vui vẻ. Hết hè cuối tháng 8 e book vé vào để chuẩn bị năm học mới, khi ra sb thì an ninh sb báo quá 14 tuổi rồi, ko thể bay được bằng giấy khai sinh rồi hướng dẫn phải có giấy xác nhận này nọ, xin xỏ mãi ko được. Cuối cùng e cũng đành nhờ đến trợ giúp gọi đt cho người thân, xong việc cu cậu mới được đi qua cổng an ninh theo đường xách tay.

Dogmatix

Xe tăng
Chào các cụ các mợ,
Em cám ơn.
Cụ ko nói rõ là thằng ku sẽ đi 1 mình hay đi cùng phụ huynh. Nếu đi cùng phụ huynh thì cụ bận tâm làm gì, cứ mang bản sao giấy khai sinh đi là xong.
Còn đi một mình thì mang giấy khai sinh kèm một giấy bất kỳ (như thẻ học sinh chẳng hạn) có mặt nó là ok. Bay nội địa thôi mà, có đi Tây đi Tàu đâu mà lo.

HangB2

Xe điện
nếu không có hộ chiếu (hoặc hộ chiếu hết hạn) thì bay được bằng giấy chứng nhận nhân thân nhé bác thớt
mấy vụ xin xỏ thông cảm bằng giấy khai sinh thì có chỗ cho qua và có chỗ không nên không nói chắc được

jazzzzz

Xe lăn
nếu không có hộ chiếu (hoặc hộ chiếu hết hạn) thì bay được bằng giấy chứng nhận nhân thân nhé bác thớt
mấy vụ xin xỏ thông cảm bằng giấy khai sinh thì có chỗ cho qua và có chỗ không nên không nói chắc được
Vừa ra phường họ k cấp giấy chứng nhận nhân thân cho người chưa làm CCCD, chỉ cho người chưa đủ 14 tuổi, người làm CCCD rồi nhưng chưa nhận hoặc mất CCCD thôi.
Những trường hợp đủ 14 tuổi đã có thông báo gửi về tổ dân phố yêu cầu làm CCCD.

Chỉnh sửa cuối: