[Thảo luận] trên đường đi tôi sợ nhất là buồn ngủ!!!

ô tô-NK

Đi bộ
bác tài nào có nhiều kinh nghiệm hãy giúp đỡ tôi vơi...trong khi công việc của tôi thường hay laisxe vào ban đêm

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
bác tài nào có nhiều kinh nghiệm hãy giúp đỡ tôi vơi...trong khi công việc của tôi thường hay laisxe vào ban đêm
Anh em bàn nhau nát cả óc cuối cùng KL là tạt vào đâu đó ngủ khoảng 15-30 phút rồi lại đi tiếp bác ạ. Cứ khoảng 3h chiều với 3h sáng là buồn ngủ không cưỡng lại được.

Các bài vã nước vào mặt, hút thuốc, nhỏ thuốc nhỏ mắt, nghe nhạc, cấu véo... nói chung không có tác dụng một khi đã buồn ngủ thực sự.

yeuxenhucon

Xe tải
Website
qme.vn

saha_vn

Đi bộ
Các bác nói quá chuẩn, em đã bao lần dùng các mẹo vặt như bác Giaothong nói nhưng chỉ có tác dụng đc một chút thôi, lúc sau lại buồn ngủ như thưòng. Lựa chọn cuối cùng của em là dừng lại ngủ, chỉ cần 5 phút thôi là yên tâm. Rất hiệu quả

buloonggi

Xe điện
Câu cảnh báo luôn nằm trong đầu em từ khi bắt đầu cầm lái đến nay "5 minute power nap can save your life" (cái này là cảnh báo của uỷ ban an toàn giao thông Australia), và cái đó em luôn áp dụng. Trừ có người đi cùng để đổi lái, còn không cứ thấy buồn ngủ là em sorry cả nhà, em đỗ lại, chỉ cần ngủ 5 phút (cùng lắm là 15 phút), xong dậy uống hớp nước và làm điếu thuốc là lại tỉnh táo ngay. Đi cố là quá cố như chơi. Em chả dại.

For Escape

Xe buýt
Anh em bàn nhau nát cả óc cuối cùng KL là tạt vào đâu đó ngủ khoảng 15-30 phút rồi lại đi tiếp bác ạ. Cứ khoảng 3h chiều với 3h sáng là buồn ngủ không cưỡng lại được.

Các bài vã nước vào mặt, hút thuốc, nhỏ thuốc nhỏ mắt, nghe nhạc, cấu véo... nói chung không có tác dụng một khi đã buồn ngủ thực sự.
em thấy là dùng một ly cafe đen đá ngọt là vượt qua tốt khi buồn ngủ , mặc dù em ướng cafe 17 nam nay nhưng nó vẫn có tác dụng đấy bac ạ. Binh thường thì cà không có tác dụng nhuwg cú mỗi khi lái xe lại có tác dung. Em đã thử các kiểu rồi uống mấy lon bò húc ma chẳng an thau gì cả

Maybach Tàu

Xe container
Muốn hết đói thì phải ăn, muốn hết buồn ngủ thì chỉ có cách ngủ(y) .
Ngày xưa ôn thi đại học tụi bạn em cứ trà cà phê cho đỡ buồn ngủ (thực tế có thể thức được nhưng vẫn lơ mơ) em thì để đồng hồ 30' rồi làm giấc sau đó tỉnh đến sáng(l) , vì cái trò ngủ 1 giấc rồi dậy thì có muốn ngủ lại cũng khó ấy chứ :D

khoavq

Xe điện
Em đồng ý là buồn ngủ thì dừng lại mà ngủ, cố làm quái gì. Đã chả có câu: Nhanh 5', chậm cả đời thì gì? Chả thà muộn 15' mà làm được nhiều việc trong mấy chục năm không tốt hơn sao? (b)(b)(b)

chi_pheo1983

Xe điện
Website
www.muaxetragop.vn
với em thì em sử lý bằng nước trà thật đặc. Mua một cái cốc dữ nhiệt để ngay bên cạnh thỉnh thoảng làm một ngụm là ok ngay

LXC đệ

Xe buýt
Website
www.giaothongmienbac.com.vn
Cách chữa buồn ngủ hiệu quả nhất là "ngủ "

Một năm ít cũng độ trăm lần, vào khoảng từ 1h đến 5 h sáng bên em phải đi giải quyết hậu quả của việc các bác tài buồn ngủ. Thường thì các vụ đó đều kinh hoàng cả, bác nào phi xuôg ruộng hoặc mương là còn đỡ, đi đèo hoăc trên đường 1A mà buồn ngủ thì dễ "đi" lắm.

Nhất là trước đó làm tí tửu càng dễ ngáp. Mà buồn ngủ đây kô phải là ngủ thật đâu nhá , chỉ là đang lái tỉnh như sáo thì hẫng 1 cái độ 1 giây thôi là tèo rồi. Lúc ấy độ minh mẫn giảm gần hết , trong đêm mà có cái xe tải nào phía trước đỗ lại thay lốp thì báo hại cả 2 nhà luôn.

Đừng "cố" bác ạ !

vauhoi

Xe container
các bác nói đúng, uồn ngủ tốt nhất là dừng lại ngủ 10 - 15 phút là OK.

hoanghiep70

Xe hơi
bac lam vai cai keo cao su loai cay cay ay, hieu nghiem ra phet day.chuc bac may man trong nhung huyen di.

need for p300

Xe đạp
Theo em nếu tiện mà tgian cho phép thì cùng lắm là đỗ lại ngủ một tý, nhưng ngủ rồi lại ngại đi lặm Còn ko có tgian thì bác nên chuẩn bị một hũ nước đá ngâm khăn mặt vào, (bác phải đảm bảo lúc nào muốn dùng là khăn phải lạnh rồi nhé) + với một ly cafe đá. thêm vào đó là mỗi khi lau mặt xong là bác chỉnh 2 cái ống xă của điều hòa dành cho tài xế rõi thẳng vào mặt một lúc lâu đảm bảo hết buồn ngủ ngay (đây là kinh nghiệm của em thôi nhé )

trucker

Xe tải
em say cà fê nên khi cần đều sài coca cola hoặc pepsi. Nó có cafein. Ko chịu được nữa thì rúc vào chỗ nào ngủ tạm bác ạ.

nghiemthang

Xe tải
Nói tóm lại là đã buồn ngủ thì phải ngủ thôi. Em hay về trên đường lúc quá 24h và thường có một chút nên nếu buồn ngủ là phải ngủ (em đi một mình) nhưng cảnh báo các Bác là nếu không lách được ra khỏi đường thì nên bật cost và xi nhan nháy để đề phòng có bác khác buồn ngủ mà đi cố.

dungqt

Xe hơi
Tốt nhất là vào cây xăng nào đó đỗ lại chợp mắt 15 mns. Em thấy các bác tài già hay nói thế.

xe hoa

Xe buýt
Tỉnh táo lái xe thì quá bình thường! Vừa ngủ vừa lái mới ác chứ. Bằng này lâu chưa ai méc cho bác cách chống buồn ngủ cả, chắc bác toàn vừa ngủ vừa lái hả? Bác thật là cao thủ đấy!!!!!!!!!!!

BiK

Xe điện
Em nghĩ giải pháp tốt nhất là ghé vào đâu đó ngủ luôn. Hôm qua em lái đi Thái Nguyên về Hà Nội, lúc 14h30 buồn ngủ quá định lái cố thế mà đã cảm giác phản ứng chậm hẳn lại, ngáp liên tục ( mặc dù trước đó đã chơi 1 ly nâu đá ít sửa và 1 chanh đá rồi). Em quyết định tạt vảo bên đường (vảo đằng trước một hiệu may đang đóng kín cửa), dưới bóng cây to, để điều hòa ngủ luôn đúng 10 phút, dậy đi tiếp mà thấy tỉnh ra khác hẳn, như là vừa buổi sáng dậy ý. Đừng vội các bác ạ !