Thảo luận Triển khai thành công tấm lót cách âm vách máy cho Fortuner máy xăng

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Các bác chạy Fortuner máy xăng ráp trong nước sẽ thấy bị thiếu tấm này ạ.
Sau khi em soi một số em như Pajero Sport, Camry, Fortuner nhập và Fortuner máy dầu thì thấy bản máy xăng bị thuốc bớt option này và tấm lót cách nhiệt capô.

Thế nên em lại quyết tâm tìm về cho em nó bằng anh bằng em.

đã lôi được về cho em nó. :D

Tuy nhiên lắp vào thì là cả một vấn đề, đòi hỏi kĩ thuật và dụng cụ thế nên em quyết định ra hãng gắn cho chắc ăn.

Sau vài lần lờn vờn ở Toyota LTK thì em đã gắn được cho em nó tấm này.
Quy trình làm như sau
- Tháo trợ lực thắng
- Tháo ống nước làm mát
- Tháo ống gas máy lạnh
- Gắn tấm đó vào, ko dán keo gì hết, chỉ có 2 cái chốt thôi, chốt em nhập cũng chính hãng luôn.
- Sau khi gắn tấm đó vô xong, nước mát và dầu thắng có thể tái sử dụng ko vấn đề gì
- Nạp lại gas máy lạnh, phần này mấy bác chú ý nhé, chúng nó nạp lại bị thiếu đấy ạ. nên phải test gas máy lạnh kĩ.

Cách test là lúc mới mở máy lên, có con mắt đọc gas nếu thấy sủi bong bóng tức là thiếu gas, bắt chúng nó nạp lại :D , em đã bị nên biết, và đang thu xếp thời gian để đi nạp lại gas.

Kết quả sau khi gắn - Cực kì hài lòng vì giảm được tiếng ồn từ máy dội vào cabin rất nhiều.
Từ tua máy dưới 2,500 vòng thì rất êm. Trên khoản đó thì bị tiếng pô từ sau vọng lên. em đang tìm bài để xử lí và sẽ review soon cho các bác ạ :D

Toàn cảnh đây ạ :D

minh_tuaninfo

Xe buýt
cái này giá cả thế nào thế cụ? có mắc lắm không? mà nếu muốn lắp thì đặt hàng hay có sẵn ah? :)

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
cái này giá 3củ rưỡi cụ ạ, lắp vào hết 2củ rưỡi nữa đấy cụ, em tự đặt từ nhà máy Toy ở thái đấy ạ
cái này giá cả thế nào thế cụ? có mắc lắm không? mà nếu muốn lắp thì đặt hàng hay có sẵn ah? :)

ruouchuoi

Xe đạp
thế mới biết bọn toy Việt Nam quá bẩn

Oto_

Xe đạp
Cái này hay quá, Bác cho hỏi Innova có hàng không ? Nếu có thì lắp ở Toyota Lý Thường Kiệt ạ ?

xethocu

Xe máy
Bác ơi lúc nào cho em thưởng thức tiếng máy em nó được không ạ, Thanks bác nhiều

tow_mater

Xe tải
Đêm hôm rồi Cụ lại làm em thao thức rồi,nó là mối chăn trở của em bao năm rồi :)
Em cũng ngâm đủ cách,tham khảo mấy Cụ trc đây nói thay pô camry,nhưng em thấy vô lý,tiếng pô thì đúng là ở dải 2000v là vọng lên rồi,nhưng em nghĩ thay pô prado thì hợp lý hơn ko biết có phải ko?
Nếu chạy chậm rồi đạp ga thêm gia tốc(kiểu lên dốc) thì em nghĩ vẫn là tiếng pô chứ tiếng máy ko đáng kể..
Dù vậy,nếu đc hôm nào Cụ cho em thẩm trước thì tốt quá,em xin hậu tạ Cụ để nhờ Cụ thiết kế giúp em nỗi bứt dứt này Cụ nhé :)

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
em đã dùng iPhone cài apps sound meter, chạy 80km/ chỉ peak có 75 DB thôi
lên camry nhà ông cụ em thì test cùng điều kiện, số đo là 70Db, cũng được ấy chứ
Bác ơi lúc nào cho em thưởng thức tiếng máy em nó được không ạ, Thanks bác nhiều

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Toy nào cũng lắp được, đặt ở Toy thì ko phải thằng nào cũng biết món này hehe, em độc quyền ý ạ
Cái này hay quá, Bác cho hỏi Innova có hàng không ? Nếu có thì lắp ở Toyota Lý Thường Kiệt ạ ?

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
ơ cụ ở Hà Nội ạ, em ở Xì Gòn cụ ơi thế sao h cụ
Đêm hôm rồi Cụ lại làm em thao thức rồi,nó là mối chăn trở của em bao năm rồi :)
Em cũng ngâm đủ cách,tham khảo mấy Cụ trc đây nói thay pô camry,nhưng em thấy vô lý,tiếng pô thì đúng là ở dải 2000v là vọng lên rồi,nhưng em nghĩ thay pô prado thì hợp lý hơn ko biết có phải ko?
Nếu chạy chậm rồi đạp ga thêm gia tốc(kiểu lên dốc) thì em nghĩ vẫn là tiếng pô chứ tiếng máy ko đáng kể..
Dù vậy,nếu đc hôm nào Cụ cho em thẩm trước thì tốt quá,em xin hậu tạ Cụ để nhờ Cụ thiết kế giúp em nỗi bứt dứt này Cụ nhé :)

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
em trả lời cụ từng vế nhé,

đạp thốc lên thì nó gầm lên to thật ạ, nếu thay pô prado thì triệt đc phần này, nhưng còn tiếng máy vào cabin ạ.
em sẽ làm thêm một số phép đo đạc cho đàng hoàng rồi sẽ làm thành 1 gói để các anh em Fortuner và Innova dùng luôn ạ :D

Tuanvd

Xe hơi
Kỳ công quá cụ nhỉ?

tonnyano

Xe tải
Sao cụ không cắt một dọc từ dưới lên ở mỗi lỗ mà phải tháo ống để luồn :D (copyright by me)

Dream Hilux

Xe tăng
Đọc bài của cụ em phải chạy ngay ra xe Hilux của em mở lắp cabô lên xem có miếng lót đó không mà đi ồn. Hóa ra xe Hilux có cụ ạ vì nó nhập ở Thái. Đi vẫn ồn vì máy dầu, hay em làm miếng nứa đè lên

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
máy dầu ồn là điều tất yếu ạ, cụ gắn 2 cái thì nó lại dầy quá, sợ ko nhét vô vừa ý chứ cụ có camry mở cửa ra nhìn qua cái khe cửa sẽ thấy nó lót cả foam ở trong đó nữa, nên sẽ rất êm ạ, em đang cố gắng bắt chước đây :D
Đọc bài của cụ em phải chạy ngay ra xe Hilux của em mở lắp cabô lên xem có miếng lót đó không mà đi ồn. Hóa ra xe Hilux có cụ ạ vì nó nhập ở Thái. Đi vẫn ồn vì máy dầu, hay em làm miếng nứa đè lên

ongdia009

Xe buýt
Website
www.facebook.com
như thế gắn vào sẽ rất lỏng, do cái tấm đó nó chỉ có giữ bằng 2 cái chốt thôi ạ
Sao cụ không cắt một dọc từ dưới lên ở mỗi lỗ mà phải tháo ống để luồn :D (copyright by me)