[Funland] Triều Tiên nghèo đói lạc hậu quá cccm ạ

tientung000

Xe điện
Búa, liềm, nhưng cây bút nằm ở giữa.
Xứ 4.0 mà so về KHKT chưa chắc bằng được.
Xã hội có thể chưa phát triển do cây súng vẫn đeo trên vai mấy triệu thanh niên. Cởi được súng thì chưa biết thế nào đâu. Việt Nam cởi được 30 năm mà đến giờ này chả dám so gdp đầu người khối asean, lại đi so với họ, há chẳng đáng buồn?

limoux

Xe buýt
Nhìn những ảnh đưa lên thớt này Bắc TT khá giả, không đói nghèo đâu. Đề nghị tất cả các nước, LHQ dừng tất cả các viện trợ nhân đạo cho Bắc TT . :D

CR-Vic

Xe container
Dừng viện trợ thì thằng chí phèo nó lại phóng tên lửa ra biển :D

Nhìn những ảnh đưa lên thớt này Bắc TT khá giả, không đói nghèo đâu. Đề nghị tất cả các nước, LHQ dừng tất cả các viện trợ nhân đạo cho Bắc TT . :D

CR-Vic

Xe container
Lý thuyết là thế nhưng mấy thằng oppa hàn xẻng với mấy em nhật bản lại tặc lưỡi thí cho thằng khố rách vài đồng cho nó đỡ phá làng phá xóm :D

Thế thì lại siết chặt cấm vận hơn nữa. :D

Leanh65

Xe container
Không phải là hơi đông đâu, lúc cao điểm cũng ác liệt đấy. Em nhớ em ngồi sau xe đạp bố em đi cùng với ông cậu mà trước khi xuất phát toàn phải chekc trước : "Hà Nội , bản đồ chỉ dẫn đường phố" để đánh dấu điểm đến chứ không thể đi cùng bám nhau được vì tắc , lúc người này được phân làn cho đi thì người kia bị gạt lại. Ngày xưa HN có cái bản đồ gấp bỏ túi hay phết, không biết nó tuyệt chủng từ năm nào ?
Gọi là có lúc hơi đông thôi cụ. Ngày đấy gọi là tắc thì bây giờ phải là cụ kỵ của tắc.

obi

Xe tăng
Đừng vội chê. Những cái họ đã làm được thì VN mình khó mà làm nổi. Còn việc thiếu ăn thì giống VN vài chục năm trước, thay đổi một chút là lại no ngay.

Leanh65

Xe container
Khó cụ ạ, thời tiết bên đấy khắc nghiệt làm nn có 1 vụ. Bị cấm vận không bán trác được gì để lấy tiền mua lương thực. Chó đàn nó soi từng cái thuyền đi - đến btt, hở ra là nó bắt với phạt nước chủ phương tiện thì ai giám giao thương cùng. Mỹ nó chỉ không giao thương thôi thì khác, đây nó cấm cả các nước khác thì tt nó khùng là phải. May còn 2 anh giáp biên khá mạnh không thì chết đói thật chứ chả đùa.
Đừng vội chê. Những cái họ đã làm được thì VN mình khó mà làm nổi. Còn việc thiếu ăn thì giống VN vài chục năm trước, thay đổi một chút là lại no ngay.

Nguyenhongson26

Xe tăng
Khách du lịch Bắc TT bị giám sát chặt, cụ không được phép chụp ảnh lung tung đâu, có cán bộ đi kèm cụ mà chụp ảnh nào chân thực quá nó bắt xoá đi ngay, thế nên ảnh cụ được phép mang ra ngoài Bắc TT toàn là ảnh đẹp đẽ như kiểu truyền thông tuyên truyền ý. Cái này là thật 100%, người thân nhà em đã đi Bắc TT rồi xác nhận. Cụ mà không tin, đợi sau dịch Covid cụ mua tour du kịch Bắc TT trải nghiệm cho biết, chắc 30-50 tr đ là cụ đi ngon.
VN mình thì khác hẳn: khách Tây du lịch VN muốn đi đâu thì đi, muốn chụp ảnh, quay phim cái gì ở đâu là tuỳ thích...không bị ai giám sát...
Em tin chứ,nhưng qui định của họ là vậy mình phải tuân thủ,biết sao được.Không lý nào vì thế lại bảo họ nghèo đói,nọ kia.Đất nước họ còn đang trong thời chiến,BTT đâu có được bảo kê quân sự để rảnh tay làm kinh tế đâu.

Làm hàng xóm của TQ cũng chẳng sung sướng gì, còn lâu nó mới chịu cho TT thống nhất hoặc độc lập. Than, khoáng sản mày chỉ bán lậu cho tao, giá đắt rẻ mày phải chịu.
Đất nước thì 1 mùa đông khắc nghiệt, được đồng nào đầu tư cho quân sự. Thành quả lớn nhất là khoa học công nghệ và giao thông do Liên Xô đầu tư từ những năm 50_60. Sau này ngả vào lòng TQ thì LX cũng cắt dần.
Ngần ấy thứ sau 50 năm thì còn gì,...
Hột nhân là thứ duy nhất ăn vạ với thế giới,... Mà cũng chẳng chắc mấy quả pháo thăng thiên đó có phải Tàu dúi cho hoặc chuyển giao công nghệ kiểu ... Đường sắt trên cao ở Việt Lam :))

Nguyenhongson26

Xe tăng
Làm hàng xóm của TQ cũng chẳng sung sướng gì, còn lâu nó mới chịu cho TT thống nhất hoặc độc lập. Than, khoáng sản mày chỉ bán lậu cho tao, giá đắt rẻ mày phải chịu.
Đất nước thì 1 mùa đông khắc nghiệt, được đồng nào đầu tư cho quân sự. Thành quả lớn nhất là khoa học công nghệ và giao thông do Liên Xô đầu tư từ những năm 50_60. Sau này ngả vào lòng TQ thì LX cũng cắt dần.
Ngần ấy thứ sau 50 năm thì còn gì,...
Hột nhân là thứ duy nhất ăn vạ với thế giới,... Mà cũng chẳng chắc mấy quả pháo thăng thiên đó có phải Tàu dúi cho hoặc chuyển giao công nghệ kiểu ... Đường sắt trên cao ở Việt Lam :))
Hột nhân là thứ đe doạ Tàu chứ lại không phải đe doạ mấy thằng kia cụ ơi.Thế mới nghịch chứ.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Em tin chứ,nhưng qui định của họ là vậy mình phải tuân thủ,biết sao được.Không lý nào vì thế lại bảo họ nghèo đói,nọ kia.Đất nước họ còn đang trong thời chiến,BTT đâu có được bảo kê quân sự để rảnh tay làm kinh tế đâu.
Đúng vậy, phải tuân thủ qui định không nó đuổi ra khỏi nước nó.
Thế nên các ảnh và video mà các khách du lịch và nhà báo nước ngoài vào Bắc TT chộp được và đưa lên truyền thông mà cụ nhìn thấy như ở thớt này là các hình ảnh đã được chính quyền Bắc TT kiểm duyệt và dĩ nhiên chúng chỉ là những hình ảnh đẹp, ca ngợi lãnh tụ kính yêu và đất nước Bắc Hàn tươi đẹp....các hình ảnh thật về cuộc sống nhân dân Bắc TT sẽ bị chính quyền xoá ( các cán bộ đi giám sát khách du lịch và nhà báo kiểm tra máy ảnh và camera của họ cuối mỗi ngày). Chuyện này thật 100%, cuộc sống thực nghèo khổ của người dân Bắc TT chỉ được kể lại bằng mồm thôi.
Thế nên mọi người trên khắp TG chỉ nhìn thấy hình ảnh cuộc sống tươi đẹp Bắc TT, nhưng lại nghe kể cuộc sống khổ cực bằng mồm. Hình ảnh đẹp thì lưu giữ lại, lời nói thì gió bay mất.

Freeman Bodhany

Xe tăng
Ơn giời VN chúng ta tuy còn kém Bắc TT về bom hột nhơn, về hạ tầng đô thị, nhưng dân chúng ta được sống tự do và dân chủ. :)
Thế thì các cụ mới được vào quán cà fe OF này mà chém gió cả ngày chứ...dân Bắc Hàn làm gì có mạng internet được sử dụng thoải mái để lên diễn đàn mà chém gió được...
Dân VN tuy nghèo, nhưng có đời iPhone nào mới ra là lại mua được để nghịch, dân Bắc Hàn có khối mà được dùng iPhone X, 11...
Đường phố chúng ta bé, chật, nhưng nhiều cụ Offer đang đi xe Mer, Bi...Dân Bắc TT đường thì rộng, to, có ai mua được xe Mer, BMW...?
Ơn giời....:))

Chỉnh sửa cuối:
Kể thêm hầu các cụ về TT.
Khi nước mình tặng TT một ít quà (quà gì các cụ tự tìm hiểu), họ không đồng ý để mình mang thẳng sang. Lòng vòng 1 hồi thì bạn TT cũng tới.... chờ nhận hàng.
Dân Việt mình vốn láu cá và thương bạn nên trong lúc lên hàng thì thay phiên nhau các chân hàng mời thủy thủ đoàn và đoàn liên hoan và tặng quà (phong bì) :))
Bạn có tiền thì việc đầu tiên cho hôm sau là ra chợ mua vải quần áo, thuốc y tế, .... trong đó dầu cao sao vàng và bổ phế chỉ khái lộ được mua rất nhiều. Bạn nói không dám mua quần áo vì sợ mác tiếng nước ngoài, mua cao sao vàng và bổ phế vì bên đó là món quà quý khi tặng nhau (chắc cũng vì rẻ). Nhìn bạn thế ai cũng thương vì cứ nghĩ tới mình thời bao cấp khốn khổ bị cấm vận, phải ăn bo bo với cơm độn khoai sắn.
Vậy nên các cụ đừng nghĩ một đất nước bị cấm vận mà mạnh hay hoành tráng. Không có đâu.

vanlinh34

Xe máy
Lý thuyết là thế nhưng mấy thằng oppa hàn xẻng với mấy em nhật bản lại tặc lưỡi thí cho thằng khố rách vài đồng cho nó đỡ phá làng phá xóm :D
Lệ phí duy trì hòa bình trên bán đảo liên triều. :D

Bino

Xe điện
Các bạn TT có rất nhiều tiềm năng về khoảng sản và rất nhiều công nghệ tốt. Tuy nhiên chừng nào còn bị Khựa kiềm chế thì sẽ ko bao giờ phát triển. Ủn cũng muốn thoát Trung nhưng cũng sợ bị hạ bệ vì không biết bao nhiêu % UVBTT bị BK nắm.

Muốn biết TT phát triển hay không cần nhìn vào khu vực nông thôn hoặc ngoài Bình Nhưỡng. Những hình ảnh hào nhoáng này nhìn cũng thấy là truyền thông rất có mục tiêu.

Em cũng công nhận với các cụ là một quốc gia kiểm soát truyền thông thì rất khó có thể xem là một quốc gia phât triển.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Không được du lịch bụi là đánh giá ngay được đất nước họ hả cụ??ơ thế đất nước họ có luật lệ của họ,cớ gì vì không được thoả mãn nhu cầu cá nhân mà cụ lên án họ.Vào nhà em cụ cũng khôg được thích làm gì thì làm thì cụ chửi em à??
Có lẽ tôi xun dừng tranh luận vs cụ ở đây vì cụ đang cố không hiểu điều tôi muốn nói.

• Vodka
Reactions: ITI
Hột nhân là thứ đe doạ Tàu chứ lại không phải đe doạ mấy thằng kia cụ ơi.Thế mới nghịch chứ.
90% đồ dùng từ dân sự cũng như quốc phòng đều đi qua cổng nhà Tàu. Doạ Tàu thì doạ bằng niềm tin hả cụ. Nó không nhập than, khoáng sản, ngừng bán, ... cho nhu yếu phẩm thì chết trong 1 nốt nhạc.
VN thông 3 bề bốn bên mà nó giở quẻ không nhập lợn, thanh long, vải thiều, dưa hấu, sầu riêng,.... đã nhao hết cả nước lên.