TRITON VIETNAM CLUB - Khám phá nước bạn Lào

ALao

Xe buýt
Ngày lên đường!
Cuối cùng sau bao mong đợi, ngày lên đường đã đến.
Hà Nội, ngày 29/4/2011 hối hả như bao ngày lễ. Có một đoàn người lặng lẽ chuẩn bị và chia tay Hà Nội để khám phá vùng đất mới.
Tập hợp và điểm danh quân số

Vất vả chạy qua phố phường đông đúc, bọn em tập trung đúng 17h00 như kế hoạch, qua đại lộ Thăng Long, ghé qua Mít Trung Thượng nhận hoa chúc mừng đoàn và chụp ảnh lưu niệm, cả đoàn hối hả lên đường vì còn phải vượt qua gần 300km đến cửa khẩu Na Mèo.
Dọc đường mưa to nên không ảnh ọt gì được, ăn tối vội vàng tại 1 cây xăng trên đường HCM rồi tới Na Mèo lúc 1h00 ngày 30/4
Ngủ dậy, nhìn qua ban công xuống sân. Một hình ảnh quen thuộc của Triton Club

Cả một đống Triton trong sân

Chuẩn bị súng ống trước giờ lên đường

Các tay lái trẻ vững vàng suốt hành trình

Các tay lái trước cửa nhà khách Na Mèo, chuẩn bị hành trình trên đất bạn

nghianc

Xe hơi
Hờ, ước gì em được gia nhập hội với các cụ nhỉ :| Nhìn ảnh các cụ mà thèm phượt quá =P~

ALao

Xe buýt
Tiếp tục ợ!
8h00 bọn em có mặt tại cửa khẩu, lâu lâu mới có đoàn du lịch qua nên các anh chị ở đây rất vui, nhiệt tình làm thủ tục cho cả đoàn. Chỉ khoảng 1 giờ đã xong xuôi và xuất cảnh.
Tiếp tục làm thủ tục nhập cảnh bên đất bạn, cũng rất đơn giản.
Tổng cộng thời gian cả hai bên hết 1h30 bọn em xong xuôi và lên đường.
Đoạn này và cả cung từ Sầm nưa đến Luang do tập trung làm thủ tục và hướng dẫn đoàn nên em chẳng ảnh ọt gì được( Sẽ bổ xung sau từ các phó nháy khác)
Trước khi lên đướng đã xác định đây là đoạn đường mệt nhất trong hành trình và đúng vậy, có những lúc ta đi vài chục km mà không có nổi 100m đường thẳng đó là đoạn từ Sầm Nưa đến Vieng Thoong. Đoàn chia thành 2 tốp, một tốp ăn trưa ở Sầm nưa xong lên đường ngay, em cùng 3 người ở lại sửa xe và khởi hành sau trên cùng 1 xe.
Sau khi ăn tối, cafe, 21h00 ngày 30/4, 4 người bọn em xuyên đêm vượt hơn 400km đường đèo. Mưa rừng tầm tã, Hoẵng, Sóc rồi cả bò bê thỉnh thoảng lại xuất hiện trước mũi xe. Sương mù dày đặc. Nhưng với tâm lý được chuẩn bị trước nên cung khủng nhất trong hành trình là Sầm Nưa - Vieng Thoong - Pak Xeng - Luang với hơn 400km đèo dốc bọn em chạy hết 11 giờ, để 8h00 ngày 1/5 có mặt tại Luang tiếp tục cùng đoàn khám phá Cố đô Lào.

8h00 đến nơi nhảy vào nạp năng lượng luôn

Ăn xong lượn 1 vòng làm cái ảnh

Tập hợp trước khi đi thăm quan

Dừng chân trên con phố nhỏ yên bình trung tâm TP

Cung điện Hoàng gia nhìn từ trên cao

Và đây Cung điện Hoàng gia nay là Bảo tàng

Làm chút nội thất bên trong

Góc đẹp

Chợ Lao động VN trên đất bạn. Hê hê

Chỉnh sửa cuối:

ALao

Xe buýt
Ở đây đẹp quá nên máy lúc nào cũng sẵn sàng

Sau khi thăm bảo tàng xong, cả đoàn ra bờ sông Mekong ăn trưa, chém gió

Đồ ăn toàn món nướng, cá nướng, gà nướng, sường nướng

Rồi tiếp tục hành trình ra bến sông thăm Hang Pắc U với hơn 4000 pho tượng

Ảnh chụp từ bên trong Hang

Thêm cái nữa

Tượng phật ở khắp nơi

Hang thứ 2 ở cao hơn, nhìn từ trong ra

Chỉnh sửa cuối:

transporterVN

Xe tăng
Có bác gì già già mặc áo rằn ri nhìn chất quá !
Bác đấy là ông nhạc nhà bác Alao đấy ạ. Bác đã lớn tuổi nhưng rất lãng tử. Đặc biệt, bác là người cực kỳ am hiểu tuyến đường HN - Hà Giang. Em đã từng ngồi cùng xe bác đi tuyến này, có thể nói bác nhớ từng mét đường của tuyến đường này. Cực kỳ khâm phục.

ALao

Xe buýt
Bác đấy là ông nhạc nhà bác Alao đấy ạ. Bác đã lớn tuổi nhưng rất lãng tử. Đặc biệt, bác là người cực kỳ am hiểu tuyến đường HN - Hà Giang. Em đã từng ngồi cùng xe bác đi tuyến này, có thể nói bác nhớ từng mét đường của tuyến đường này. Cực kỳ khâm phục.
Hê hê! Lộ hết roài.

ALao

Xe buýt
Sau khi thăm quan về, chạy về KS nhảy xuống cái bể bơi cho tỉnh ngủ( Vì tính đến lúc này lâu lắm rồi em chưa ngủ) rồi lại chủ đề ăn uống. Cái này em nói sơ thôi vì ảnh ăn uống nhiều nhìn cũng chẳng hay. Túm lại là ăn món Lẩu Lào: Giữa Nướng - Ngoài Nhúng. Nếu áp dụng lại này cho Lẩu Việt chắc sẽ ngon hơn của Lào vì gia vị của mình đậm đà và tinh tế hơn.
Ăn xong rồi lại có nhu cầu tìm hiểu:Thôi thì Chợ đêm, nơi phản ánh một phần văn hóa Thành phố Du lịch này.

Khung cảnh và bài trí đơn giản, nó cũng giống cuộc sống đơn giản nhẹ nhàng nơi đây

Hàng hóa cũng vậy, không cầu kỳ nhưng vẫn rực sắc mầu

Mê mẩn những sản phẩm mỹ nghệ từ gỗ

Rồi ngẩn ngơ trước các sản phẩm kim hoàn. Bác này Trai phố cổ đang ngơ ngẩn đứng ngắm

Đẹp hay không còn tùy mỗi người. Nhưng rõ ràng có bản sắc.
Đến đây kể cũng mệt rồi, thôi khép lại ngày đầu tiên ở Luang - Điểm dừng chân chính của hành trình.
Hứa hẹn ngày hôm sau, khi đã lại sức và đã có những kiến thức cơ bản về TP này chắc sẽ khám phá được nhiều!!!

Chỉnh sửa cuối:

cdv

Xe buýt

Các tay lái trước cửa nhà khách Na Mèo, chuẩn bị hành trình trên đất bạn[/QUOTE]

Cụ đứng thứ 5 từ bên phải sang có phải làm ở Vinashinco ko ạ ?

GarySpeed

Xe buýt

Bác mặc áo đen phải tên là Giang ko ạ, bác này thuộc hội Triton à, em không biết đấy

transporterVN

Xe tăng
Hội Trai tân sắp nổi tiếng rồi, bắt đầu có nhiều người nhận ra người quen trong hội Trai tân trên OF...=))

ALao

Xe buýt
Ngày thứ 2 ở Luang

Sau đêm đầu trọn vẹn ở Luang, mọi người đã lại sức và chuẩn bị cho ngày thứ 2 thăm thú hứa hẹn nhiều mới lạ.
Nạp năng lượng cho đầy đủ

Rồi tập trung lên đường.
Nói đến Luang không thể không nói đến những ngôi chùa cổ kính, mà trên cùng một con phố lại rất nhiều chùa và ngôi chùa nào cũng đẹp

Đoàn dừng xe trên phố trước cổng Chùa Vat Xieng Thong

Góc phố đẹp bên Chùa

Tranh thủ thưởng thức quán xá nước bạn
Vào Chùa

Bên trong

Đây là kiệu rước tại các nghi lễ của nhà Chùa

Toàn cảnh Chùa

Tượng Phật

Chỉnh sửa cuối:

ALao

Xe buýt
Ở Lào Chùa rất nhiều và người dân rất sùng đạo nhưng họ không cúng bái rầm rập như ở mình, không hương khói nghi ngút, không tiền vàng . . . Hàng ngày chắc họ lễ ở nhà và mang đồ đi buổi sáng để Nhà sư khất thực rồi chắc.
Không khí trong Chùa tĩnh lặng rồi đến 17h00 đồng loạt nghe thấy tiếng cầu kinh khắp các ngôi chùa nơi ta đi qua.

Du khách nhìn ngắm các tích được thể hiện trên các bức họa

Lại kiến trúc - Cái này phải phục nước bạn vì họ nhỏ bé nhưng những nơi linh thiêng luôn được đầu tư lớn qua rất nhiều thời kỳ

Nhìn lên thấy đẹp quá, thôi lại chụp cho bõ công vươt gần 1000 KM sang đây
Cả sáng lang thang thăm quan rồi, chiều còn nhiều chương trình nữa nên cả đoàn quyết định ăn nhẹ, mỗi người chọn một cách. Em thì thưởng thức tại quán ăn mang phong cách Âu chủ yếu nghỉ ngơi cho chương trình buổi chiều.

Chỉnh sửa cuối:

ALao

Xe buýt
Sau khi ăn trưa và nghỉ ngơi xong, điểm đến tiếp theo của đoàn là Thác Kuang Si, là thác nước tự nhiên lớn nhất Luang, cách trung tâm Luang 25km về phía nam.
Trên đường đi bọn em vượt biết bao xe máy, xe đạp, xe Taxi tải chở đầy các anh chị Tây balo xăm chổ đầy mình, mặc sẵn đồ bơi, nghĩ bụng chắc đúng như đồn thổi thì mới lắm người đổ về đây như thế.
Đến nơi, gửi xe vào bãi, mua vé rồi men theo lối mòn nơi có trung tâm cứu hộ Gấu, sau 10 phút tiếng nước đổ vọng ra, rồi mở ra một màu xanh biếc vô cùng hấp dẫn

Không quá to nhưng dòng suối và thác nước có một sắc màu, một hình thái vô cùng hấp dẫn

Chỗ nào cũng lố nhố mắt xanh mũi lõ ngụp lặn

Rõ ràng cái hội mắt xanh này biết tận hưởng hơn mình, chỗ nào hay là nó chơi tới bến, tận dụng từng phút giây khi ghé thăm.

Chỉ có thể nói là đẹp, không hùng vĩ rộng lớn, cũng không sâu thẳm . . . nhưng xanh mát và quyến rũ

Đủ mọi góc cạnh, chỗ nào cũng đẹp

Để rồi không cưỡng lại được, anh bạn cùng đoàn lao xuống tận hưởng

Người khác tranh thủ chụp những bức ảnh đẹp cho mình

Đôi khi gặp cảnh cũng khiến ta ngẩn ngơ

Chỉnh sửa cuối:

ALao

Xe buýt
Rất tiếc là phải rời Kuang Si và không thể tắm thác được vì thời gian không còn nhiều, em chạy về khách sạn cho lũ trẻ ra bể bơi để có thể yên tâm công tác tiếp.

Nhờ cái bể bơi này mà rảnh tay chân roài, chạy ra khu phố cổ, cảm nhận cảm giác của người khách du lịch nhàn nhã cái.

Xe của em và ngôi nhà em mơ ước

Nhà đẹp thì nhiều lắm, cần gì phải cao khi mà đất rộng, mặt tiền rộng lại tuân thủ các nguyên tắc trong kiến trúc.

Cửa hàng cửa hiệu rất chuyên nghiệp

Bài trí hấp dẫn

Minh họa sinh động nữa
Sau khi lang thang dưới phố một lúc đến giờ đi tiếp, lên núi Phousi, leo 328 bậc thang lên ngắm Chùa Vat Chomsi lúc mặt trời lặn.

black arrow

Xe đạp
Ảnh đẹp ảnh đẹp...:-bd
Vodka, Vodka...(b)
Các Bác sướng nhể, đi off mà ăn nghỉ resort, lại cả bể bơi, sành điệu quá!
Nhưng có dấu hiệu táo ảnh, em hóng cả tối qua đc có mấy cái, sốt ruột chạy sang bên Traitan Club vào cái thớt Luang 30/4 cũng chỉ hơn vài cái, hix, hix
Các Bác máy móc súng ống thế nào, mà tình hình bê trễ công tác Diễn đàn quá!
Up nữa đi Bác ơi............ em đang hóng dở............ mất sướng! :D

robin2.0

Xe tăng
Rất tiếc là phải rời Kuang Si và không thể tắm thác được vì thời gian không còn nhiều, em chạy về khách sạn cho lũ trẻ ra bể bơi để có thể yên tâm công tác tiếp.

Nhờ cái bể bơi này mà rảnh tay chân roài, chạy ra khu phố cổ, cảm nhận cảm giác của người khách du lịch nhàn nhã cái.

Xe của em và ngôi nhà em mơ ước

Nhà đẹp thì nhiều lắm, cần gì phải cao khi mà đất rộng, mặt tiền rộng lại tuân thủ các nguyên tắc trong kiến trúc.

Cửa hàng cửa hiệu rất chuyên nghiệp

Bài trí hấp dẫn

Minh họa sinh động nữa
Sau khi lang thang dưới phố một lúc đến giờ đi tiếp, lên núi Phousi, leo 328 bậc thang lên ngắm Chùa Vat Chomsi lúc mặt trời lặn.
e thấy phố xá thênh thang thế lày ko biết đất có đắt ko nhỉ, có xiền sang đây múc mấy căn 20 năm sau kiểu j cũng có sốt đất như HN cho mà xem

ALao

Xe buýt
Rồi vội vàng rời phố cổ để leo núi Phousi ngắm mặt trời lặn và thành phố
Rất nhiều lối lên chùa Chomsi trên đỉnh núi, lối nào cũng đẹp và có dáng hình riêng

Dọc đường lên đỉnh núi có rất nhiều Chùa nhỏ và các chỗ thờ cúng

Và cả đây nữa

Chỗ nào cũng đẹp

Có tượng Phật nằm rất to

ALao

Xe buýt
Rồi lên đến đỉnh núi, tháp Đỉnh mái chùa nổi tiếng dưới ánh hoàng hôn hiện ra chước mắt.

Rất tiếc vừa có cơn mưa nên nắng vàng đã bớt rực rỡ

Ở một góc nhìn khác

Rồi quay ra ngắm thành phố yên bình nằm giữa 2 dòng sông chảy lững lờ trước khi hòa vào một

Nhỏ bé, khiêm nhường nhưng thành phố này có sức cuốn hút đặc biệt, thật tiếc vì lại còn sắp phải chia tay rồi

Đỉnh núi này vẫn còn dấu tích của sự chiếm đóng thời thực dân, một bệ pháo thời Pháp vẫn nằm đây như chứng tích của Lịch sử. Điều đặc biệt người dân Lào ít nói đến những quá khứ đau thương, và cũng không dùng nó để hô hào phát động.

Chiều đã muộn, nắng đã tắt trên đỉnh núi, nhìn thành phố bắt đầu lên đèn thật đẹp. Thả bộ hơn ba trăm bậc thang xuống con phố trung tâm và ngắm nhìn

Phong thái như Hội An nhưng đẹp và quy mô hơn, kiến trúc cũng đậm nét truyền thống hơn mặc dù có sự pha trộn với kiến trúc Pháp

Sức lôi cuốn nằm bên trong những của hàng
Có rất nhiều loại hình dịch vụ đa dạng cho các nhu cầu của khách hàng

Những quán Cafe nhẹ nhàng

Ngày thứ 2 ở Luang khép lại như vậy đó, tiếc hùi hụi vì thời gian đi nhanh quá
Ngày thứ 3 ở Luang
Chỉ còn vài tiếng nữa thôi là tạm biệt Luang rồi, biết bao giờ quay lại đây? Từ lúc bỡ ngỡ rồi đến quyến luyến!!! Tranh thủ tìm hiểu thêm nữa vậy.

Chỉnh sửa cuối:

hp650028

Xe buýt
Ảnh Luông đẹp quá bác Alao ạ, đến cũng phải nghĩ cho chuyến đi này năm sau mất thôi