Trốn cái nắng, nhà RS trở lại Cao Bằng nhân tết độc lập

nhieumucdich

Xe hơi
@ cụ Ngựa: Hồ Ba Bể cách Hà nội khoảng 230km, cá nhân em nghĩ đi 1 nhà thì chỉ nên đi 1 ngày vì tối chả có gì mà chơi, đi với vài gia đình thì có thể 2 ngày được (tối ngồi sinh hoạt chi bộ, chém, karaoke... mới hết thời gian)
Chuẩn ạ. Nếu đi 5h sáng, thì 7h tối về đến nhà ngon choét.

ym9972

Xe buýt
sao đường xấu các cụ nhỉ, đường như này thì lưu thông lên cao bằng của xe tải hay xe to làm sao đc nhỉ :-?
Đường này tạm gọi là đường "phượt", còn đi Cao Bằng thì chạy qua Bắc Kạn, 320km, đường nhựa phẳng lỳ cụ ạ

meanchoi

Xe máy
Cụ cứ tuyên truyền thế này chết các cháu nhi đồng. Cháu gửi các cụ sơ đồ phân chia Thác Bản Giốc. Đấy là thông tin chính thức từ nhà nước. Dù sao thì vẫn có ý kiến cho răng nhà mình cũng mất nửa thác cho bọn Khựa, chứ đúng ra là nó phải của mình cả.

Em xác nhận ạ. Em đứng chỗ cột mốc bên mình lia sang bên kia thấy cột mốc khựa đối diện qua thác lớn. Vậy là thác lớn được cưa đôi.

Chỉnh sửa cuối:

meanchoi

Xe máy
Nhà em xin post tiếp ạ.

Cao Bằng

Chỉnh sửa cuối:
Đoàn nhìn xấu thật..
Em không hiểu ý cụ như thế nào ^:)^

Cụ vốn có máu phượt thì em nghĩ là được.
Thời sinh viên 1992, chạy DD70 màu đỏ lên đập tràn Hòa Bình, vứt xe ở đó thuê thuyền (máy công nông) đi dọc theo hồ đập Hòa Bình, đi được khoảng 17km thì máy hỏng, vậy là lênh đênh từ 11h trưa tới chiều thuyền mới gặp được 1 thuyền khác nhờ kéo về :D, mang đi theo chỉ có mì tôm loại mì gói giấy ngày trước, chẳng có nước sôi nên ăn mì sống vẫn vui.

@ cụ Ngựa: Hồ Ba Bể cách Hà nội khoảng 230km, cá nhân em nghĩ đi 1 nhà thì chỉ nên đi 1 ngày vì tối chả có gì mà chơi, đi với vài gia đình thì có thể 2 ngày được (tối ngồi sinh hoạt chi bộ, chém, karaoke... mới hết thời gian)
230km đi đều cũng mất ~ 4 tiếng hoặc 4,5 tiếng. Em tính là đi từ chiều hôm trước, lên đó nghỉ đêm chơi nửa ngày hoặc già nửa ngày ăn trưa xong rồi mới về, như thế nhàn hơn cụ ạ, đi chơi mà gấp gáp quá cũng oải nên mới tính đi khoảng 1,5 ngày.

ym9972

Xe buýt
Nếu cụ Ngựa dự kiến thế, em có 1 propose với cụ Ngựa và cụ nào máu khám phá: Đi thăm động Hua Mạ, cách Hồ khoảng 15km đường núi, từ hồ ra khoảng 3-4km rồi rẽ vào, khá khó đi với sedan (hôm trước em quên mất không giới thiệu với nhà RS he he). Động này khá hoang sơ (các nhũ đã vẫn còn nguyên, nhọn hoắt), cụ phải trèo lên đỉnh, khoảng 2-30p đi bộ leo cầu thang, vào cửa động rồi đi xuống (có cầu thang), nền động tương đương với chân núi, , lòng động rất rộng, càng vào sâu càng đẹp, riêng đường đi bộ cũng khoảng 5-700m...
Trong động Ban QL có lắp đèn nhưng bạ đâu gắn đó nên không có hiệu quả về ánh sáng, điện ở đây khá chập chờn, vì vậy, cần mang theo đèn pin loại tốt đề phòng mất điện có cái mà soi đường ra
Các nhũ đá trong động như thế này (em chụp bằng ĐT lởm nên được mỗi cái này nét)

Bonus thêm các cụ cái ảnh hồ Ba Bể, cũng chụp từ ĐT lởm

Còn đây là Đền An Mã (giữa hồ, chỗ Chủ tịt nhà mình "vỗ bụng" xuống nước hôm vừa rồi)

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Sở trường của cụ Ngựa là Ba Đảo ( Macau - Đài Loan - Sing ) , lần này về quê cụ đi tiếp Ba Bể nữa là vẹn cả đôi đường !:D:D:D!!!
Cụ đi ngày rưỡi là vừa miếng, nhàn nhã mà không cấp tập
Buổi sáng dậy oánh chén no say tại Hà Nội xong hẵng khởi hành. Chỗ nhà cụ chạy cung Thăng Long-Nội Bài-Sóc Sơn-Thái Nguyên ( tầm 90 km ). Cung này đoạn trên quốc lộ 3 đoạn từ Lương Sơn-Gang Thép đang làm đường, xấu khoảng 10 km nhưng vẫn chạy được. Chỉ có ổ gà chứ không có ổ trâu !:D. Đoạn trên QL3 này đường cũ và hẹp, lại rất đông dân cư ven đường nên cụ chạy túc tắc mất 2,5 h
Từ Thái Nguyên-Bắc Kạn 90 km đường nhựa phẳng lỳ vì tuyến này không có xe trọng tải lớn hay qua lại lên ít phá đường, cụ chạy tầm 1,5h là vừa miếng.
Từ Bắc Kạn - Ba Bể tầm 40 km đường nhựa rất đẹp, đèo dốc thấp quanh co rất đẹp, tiện lợi cho Gấu thể hiện tay nghề !!! Chạy mất tầm 1h vì có một vài đoạn núi bị sạt lở, đất tràn ra lề đường (nhưng đường vẫn tốt, không có ổ gà)
Mất khoảng 5h là cụ chạy tới nơi. Lấy phòng nghỉ (rất rẻ). Cụ nên dành trọn buổi chiều đi thuyền thăm hồ, nên đi thăm động nữa, cách bến thuyền chính khoảng 3 km, cũng đi bằng thuyền máy luôn. Loanh quanh sẽ mất tầm 4-5 h là hết chỗ xem. Nếu có đồ câu, buổi chiều về cụ hỏi thổ dân mấy vị trí đắc địa, ra ngồi ngâm tôm cũng được. Còn nếu cụ rành về quân sự, có thể tìm góc khuất tổ chức oánh mìn thì chắc chắn bắt được cá to !:D!!!
Tối về nghỉ ngơi cơm rượu thuốc phiện. Trên đó dịch vụ còn rất nghèo nàn, cụ cũng có thể đi hát mỏi tay !...
Sớm hôm sau dậy đi chợ mua sắm vài món nông thổ sản làm quà rồi té khẩn, thì cỡ 12h về đến HN.

An Dong

Xe điện
Theo em Cụ Ngựa cứ dùng hết thang của các tư vẫn viên, sau đó hoàn tán riêng thành viên tễ là có công thức tuyệt chuẩn. Với sức của Cụ thì cứ lên đường, tính làm giề.

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Nếu thằng ku Bò điên dại đi cùng dịp này, thì nhét nó sang bên này là hợp cảnh :

Nhà khách có cả phòng xây lẫn nhà sàn, sáng sớm thổ dân đem sản vật quý hiếm vào họp chợ ngay tại sân nhà khách rẩt nhộn nhịp :

Nhà khách Điện Lực và nhà khách Bưu Điện chung một bờ tường rào. Các ông Mậu dịch độc quyền thường kết thành băng đảng với nhau !...​

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cụ Ngựa thích phiêu hơn, nhảy sang đối diện vào một nhà nghỉ tư nhân rất lãng mạn, nhà sàn, Nhợn Mán nuôi ngay gầm cầu thang, thích xơi thì thò dao qua kẽ sàn nhà xuống nà chọc được tiết !

Gần tý nữa : Nhà nghỉ An Thảo nhé !

Theo em Cụ Ngựa cứ dùng hết thang của các tư vẫn viên, sau đó hoàn tán riêng thành viên tễ là có công thức tuyệt chuẩn. Với sức của Cụ thì cứ lên đường, tính làm giề.
Em đã copy tư vấn của cụ YM 9972 & cụ Bô để in ra rồi ạ. Cám ơn các cụ.

ym9972

Xe buýt
Dồi ôi, có 2 cái xe soi gương được kìa... nhà nghỉ Mậu dịch có cái hay của ló đới

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Khu nhà nghỉ Mậu Dịch có một trạm rửa xe tự động, trang bị máy bơm áp lực cao hiệu Lừa Gạt (LG). Một phòng giặt là công cộng có cái máy giặt Tổ Sư Bà 10 kg to vãi cộng với bột giặt cả thùng 10 kg sắp sẵn, tất cả đều phục vụ quý khách miễn phí !:D:D!!!

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em xin post tiếp ạ.

Cao Bằng

Đẹp quá cụ nhể !
Như vậy là cả dãy núi xanh biếc bên kia đã lọt vào tay khựa cả rồi !
Bên khựa này :

Bên Việt Nam mình này :​

TQ đông dân nhưng toàn rơm toàn rác !
Việt Nam tuy lác đác nhưng toàn các siêu nhân !​

Boeing-787

[Tịch thu bằng lái]
Em tổng kết cung đường đã đi như sau :
Ngày 31/8 :
Cung đường : Định Công - Cầu Thanh Trì - Lạng Sơn - Tràng Định - Thất Khê - Trùng Khánh - Thác Bản Giốc - Nhà khách Giao Tế Cao Bằng : 448 km chẵn.
Ngày 1/9 :
Cung đường : Cao Bằng - Trường nội trú Thành Công - huyện Nguyên Bình - Hồ Ba Bể : 112 km. Đoạn đường này cực xấu vì đi tắt theo tỉnh lộ, không chạy ngoài QL3
Ngày 2/9 : Cung đường Bắc Kạn - Thái Nguyên - Gang Thép - Phú Bình - Đình Trám Bắc Giang - Cầu Thanh Trì - Định Công : 275 km
Tổng cộng : 448 + 112 + 275 = 875 km chẵn.
Về ăn uống cho xe Focus 1.8MT : Hết một bình đầy và khoảng gần 1/3 bình ( áng chừng dưới 70 l xăng A95 )

bob07

Xe tải
Về đến Hà Nội em mới nhớ là quên mấy cái đồ mua ở chợ Khách sạn Bưu Điện. Em mất 10 ống cơm lam và 1 gói bánh tẩm nagir cứu mà mợ Bô giúp em mặc cả.

Giờ vẫn tiếc hùi hụi.