[Funland] Trồng khế trên sân thượng - nhờ các cụ tư vấn

minhtuan_te

Xe tăng
Bồn hơi bé nếu trồng cây to sẵn cụ ạ. Cụ cứ mạnh dạn trồng bầu lớn, dăm năm là có cây to đẹp tha hồ mà tỉa. Khế nhà em trồng chậu cảnh thân bé 5cm mà quả trĩu cây luôn ạ. Nhớ lót bằng phân hữu cơ cả bao hoặc lót phân bò khô dày một chút để cây có cái ăn ban đầu như cụ Dở người nói.
Em thèm cây khế chua quá mà trồng mãi giờ nó lại chuyển rôn rốt mới đau, giờ có cụ nào biết mua cây khế chua gốc xịn ở đâu không ạ.:) DHNN ko tính nhé vì em lượn hết cả rồi.
Em có cây khế gốc rất to, trồng theo kiểu bonsai, nhưng mãi chẳng thấy ra quả gì cả. Cụ có kinh nghiệm trồng khế ra quả cụ tư vấn cho em với.

minhtuan_te

Xe tăng
Em có cây khế ngọt đã trồng trong chậu trên thượng, vừa với chậu của cụ... mỗi năm cũng được vài chục kg, quả to và ngọt, cây cũng được khoảng 30 năm, dáng đẹp...em cũng nhân được rất nhiều khế giống rồi !

Vì cụ giàu, em cứ gia giá một tỷ VNĐ... năm 1998 em mua cây này 13 triệu !
Cụ cho ảnh em tham khảo với

Rắn Lớn

Xe điện
Híc, cây chua to đảo chuyển trồng mới nhiều vấn đề lắm, hơn nữa em không khoái lắm ợ. Vườn nhà nên em muốn trồng toàn từ cây nhỏ lên cho nó bền cây nên mới phải đi kiếm cây bầu ạ. Đúng như cụ nói, khế ngọt cây nào trồng cũng bị sâu tiện vỏ, phòng trừ tốn công và mệt lắm, mấy cây khế ngọt nhà em cây nào cũng bó đất chằng chịt ở dưới gốc ạ.:(
Để đỡ bó đất, em xúi dại cụ làm ntn nhá: cụ mua ít thuốc sán lợn, hoà vào nước tưới vào gốc 3 tháng 1 lần, vừa ko độc hại, vừa ko có mùi, lại sạch bọn sâu đểu í! :P :P :P Em tuyền làm thế, giữ được gốc khế ngọt 15 năm òy! :P :P :P Đợt vừa rồi bận quá quên ko tưới, tí tèo mất cả 3 cây khế ngọt! :( :( :( :P :P :P

minhtuan_te

Xe tăng
Chậu của cụ mà trồng cây to rất khó sống, cụ mua cây nhỏ trồng nó sẽ lớn và ra nhiều quả. Em trồng trong chậu Size 40 mà năm nào cũng ra 2 lần, mỗi lần hàng trăm quả. Vì chậu nhỏ nên mỗi năm em bỏ bớt 1/3 đất cũ, bổ sung thêm đất mới và 1kg phân giun trùn quế, thi thoảng rắc ít lân. Quả ngọt cực luôn, sáng nào cũng có 1 đàn chim đến đậu trên cây và hót, vui tai phết...

Khi cây nở hoa

Khi cây ra trái
Muốn cây ra hoa có cần phải tuốt lá ko cụ nhỉ? Em có 1 cây mà mãi chẳng ra hoa

Romeo_HN

Xe tăng
Muốn cây ra hoa có cần phải tuốt lá ko cụ nhỉ? Em có 1 cây mà mãi chẳng ra hoa
Khi hết quả, em cắt bớt ngọn của các nhánh, sau đó Cụ mua phân lân bổ sung, tùy cây to nhỏ rắc ít thôi, Khế đặc biệt ưa nước và nắng, cụ tưới đẫm nước vào mỗi sáng hoặc tối. Cây nhà em mỗi năm ra hoa 2 đợt và đậu rất nhiều quả so với cây.

xe_bo_6_banh

Xe buýt

xe_bo_6_banh

Xe buýt
Bồn quá bé so với kích thước cây cụ định trồng.
Mua sẵn cây họ đã lên chậu quen với chậu rồi thì không chết cụ. Chịu khó phân bón, nước nôi là ok
Em mua cây họ đã lên chậu rồi, bồn nhà em còn nhỉnh hơn chậu của họ nên em nghĩ chắc cũng Ok thôi.

Hôm trc em vặt quả ăn thử thấy dôn dốt ngon phết, thế là cho tỉa bớt lá, chuyển về trồng luôn :D.
Em tính tầm 3-4 tháng nữa chuyển về ở thì cây tạo tán cũng đc kha khá rồi. Vừa để ăn quả, vừa có tí bóng mát.

timeout

Xe điện
Em có cây khế gốc rất to, trồng theo kiểu bonsai, nhưng mãi chẳng thấy ra quả gì cả. Cụ có kinh nghiệm trồng khế ra quả cụ tư vấn cho em với.
Chào cụ, em cũng chẳng có kinh nghiệm gì đâu ợ, tuy nhiên cây muốn ra hoa đậu quả thì cần chăm đúng chu kỳ phát triển của nó. Cây khế cần khá nhiều đất, nhiều nước, thường vào chậu sẽ bị cằn cỗi, nguyên tắc là sẽ bung hoa nhiều hơn, nhưng quả cũng sẽ không ra gì. Cây nhà cụ không bung hoa thì cụ có thể hãm nước, tỉa cành đau để kích thích cây bật hoa ạ. Cụ có thể dùng thuốc kích hoa nhưng em không khuyến cáo. Thêm nữa cụ chụp được ảnh cây lên đây chia sẻ thì mọi người trên này ai rành sẽ tư vấn tốt hơn nhiều ạ.

Bồn hơi bé nếu trồng cây to sẵn cụ ạ. Cụ cứ mạnh dạn trồng bầu lớn, dăm năm là có cây to đẹp tha hồ mà tỉa. Khế nhà em trồng chậu cảnh thân bé 5cm mà quả trĩu cây luôn ạ. Nhớ lót bằng phân hữu cơ cả bao hoặc lót phân bò khô dày một chút để cây có cái ăn ban đầu như cụ Dở người nói.
Em thèm cây khế chua quá mà trồng mãi giờ nó lại chuyển rôn rốt mới đau, giờ có cụ nào biết mua cây khế chua gốc xịn ở đâu không ạ.:) DHNN ko tính nhé vì em lượn hết cả rồi.
Nhà em trước có cây khế chua sai lắm, chua đến nỗi chim nó ko thèm ăn để rơi đầy gốc, cuối cùng chán quá chặt luôn

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Chậu của cụ mà trồng cây to rất khó sống, cụ mua cây nhỏ trồng nó sẽ lớn và ra nhiều quả. Em trồng trong chậu Size 40 mà năm nào cũng ra 2 lần, mỗi lần hàng trăm quả. Vì chậu nhỏ nên mỗi năm em bỏ bớt 1/3 đất cũ, bổ sung thêm đất mới và 1kg phân giun trùn quế, thi thoảng rắc ít lân. Quả ngọt cực luôn, sáng nào cũng có 1 đàn chim đến đậu trên cây và hót, vui tai phết...

Khi cây nở hoa

Khi cây ra trái
Cây của cụ lúc mua cao to không, cụ trồng được mấy năm rồi. NHìn chậu bé thế kia mà cây vẫn sai quả quá.

Romeo_HN

Xe tăng
Cây của cụ lúc mua cao to không, cụ trồng được mấy năm rồi. NHìn chậu bé thế kia mà cây vẫn sai quả quá.
Cây của em lúc mua cao 1m, trồng đc 5 năm rồi. Bây giờ vẫn thế vì cao là em cắt bớt. Cây em để hướng đông nam nên gió nó dụng nhiều, nếu hướng khác thì còn sai quả hơn.

Happymom

Xe buýt
E mua cây khế thế 500k, lúc mua hoa và quả nhiều về nhà nó cứ rung dần kiểu lạ nước. Google các kiểu bón phân cho nó thì giờ đã lại xanh tươi nhưng toàn lá, làm thế nào cho nó ra hoa ra quả bây giờ các cụ nhờ ?

Em có cả 1 cây táo goống ĐL mua ở trường NN về trồng lên tốt mà cũng toàn lá, giờ cao rồi, tán rộng mà cũng chỉ ra lá. Cây này tính đến nay được 4 tuổi rùi.

PS: 2 cây đều trồng ở ban công :D

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Khế ngọt trồng bồn hơi nhỏ, để có quả và nuôi quả thì cụ cần duy trì phân hữu cơ, phân bón thúc định kỳ cho cây.
Cắt tỉa tán cây chỉ duy trì nho nhỏ xinh xinh, khi có quả thì cụ cũng chỉ duy trì lượng quả ít thôi.
Sau mỗi kỳ quả, cụ bón thêm phân để cây hồi phục
Trồng lấy tán cho mát mẻ cả sân thì em e là khó với bồn đấy, mà cụ tính toán phương án trồng dàn dây leo: Thiên lý, tranh leo....

chuot08

Xe lăn
E mua cây khế thế 500k, lúc mua hoa và quả nhiều về nhà nó cứ rung dần kiểu lạ nước. Google các kiểu bón phân cho nó thì giờ đã lại xanh tươi nhưng toàn lá, làm thế nào cho nó ra hoa ra quả bây giờ các cụ nhờ ?

Em có cả 1 cây táo goống ĐL mua ở trường NN về trồng lên tốt mà cũng toàn lá, giờ cao rồi, tán rộng mà cũng chỉ ra lá. Cây này tính đến nay được 4 tuổi rùi.

PS: 2 cây đều trồng ở ban công :D
Cách hơn năm em mua bên NN 1 gốc ghép táo Ninh Thuận, hồi đầu trồng dưới mái thì còi cọc, sau e chuyển lên chỗ đầy nắng thì rất tốt, quả nhiều và to. Nghe đồn loại này sai quả chỉ được năm đầu nên vừa rồi em cắt ngọn và tỉa gần trụi hết cành, chỉ để lại ít lá. Trộm vía giờ cành non ra rất nhiều, hy vọng quả mới sẽ từ những cành này ra.

chuot08

Xe lăn
Để đỡ bó đất, em xúi dại cụ làm ntn nhá: cụ mua ít thuốc sán lợn, hoà vào nước tưới vào gốc 3 tháng 1 lần, vừa ko độc hại, vừa ko có mùi, lại sạch bọn sâu đểu í! :P :P :P Em tuyền làm thế, giữ được gốc khế ngọt 15 năm òy! :P :P :P Đợt vừa rồi bận quá quên ko tưới, tí tèo mất cả 3 cây khế ngọt! :( :( :( :P :P :P
Cây sanh này mọc ở kẽ tường gần nhà, em mới thuổng về uốn thử. Lão xem thế dấu ngã này được chửa, và làm cách nào để gốc nó to lên, ra rễ phụ? Mách em phát! :D

Rắn Lớn

Xe điện
Cây sanh này mọc ở kẽ tường gần nhà, em mới thuổng về uốn thử. Lão xem thế dấu ngã này được chửa, và làm cách nào để gốc nó to lên, ra rễ phụ? Mách em phát! :D
Dấu ngã là định cài đao ở trong tâm hử?!!! Hiểm quá! :)) :)) :))

Sanh là loại cây dễ làm nhất trong tất cả các loại cây ở VN, có gì khó đâu! Tuy nhiên yêu cầu của lão có mâu thuẫn:

- Để nhanh to gốc, cần dọn sạch rễ buông để nhựa lưu thông qua phần gốc! Nếu có đường tắt là các rễ buông thì đường chính là gốc ít nhựa đi qua sẽ lâu to, thậm chí sau này teo tóp, có khi còn bỏ hẳn! :( :( :(

- Muốn có rễ buông, chẳng cần làm gì cả! Cứ chăm bón bình thường, mùa này tự ra! :P :P :P

Dù muốn to cái gì thì điều kiện tiên quyết vẫn là: thả xổng tay cành và đừng tưới ẩm quá hoặc ngâm nước mà tưới vừa phải, 1-3 lần 1 ngày! Cứ lăm lăm cái kéo thì khươm năm cây vẫn là phôi! :P :P :P

chuot08

Xe lăn
Dấu ngã là định cài đao ở trong tâm hử?!!! Hiểm quá! :)) :)) :))

Sanh là loại cây dễ làm nhất trong tất cả các loại cây ở VN, có gì khó đâu! Tuy nhiên yêu cầu của lão có mâu thuẫn:

- Để nhanh to gốc, cần dọn sạch rễ buông để nhựa lưu thông qua phần gốc! Nếu có đường tắt là các rễ buông thì đường chính là gốc ít nhựa đi qua sẽ lâu to, thậm chí sau này teo tóp, có khi còn bỏ hẳn! :( :( :(

- Muốn có rễ buông, chẳng cần làm gì cả! Cứ chăm bón bình thường, mùa này tự ra! :P :P :P

Dù muốn to cái gì thì điều kiện tiên quyết vẫn là: thả xổng tay cành và đừng tưới ẩm quá hoặc ngâm nước mà tưới vừa phải, 1-3 lần 1 ngày! Cứ lăm lăm cái kéo thì khươm năm cây vẫn là phôi! :P :P :P
Hehe! Hỏi đúng người có khác. Tks lão!
Lâu ko bia rồi đấy! :D

Traubotube

Xe điện
Khế chua nhà em có 1 cây ở quê, chua vãi rắm ra í nhưng ko có nó thì kho cá mất ngon! :P :P :P Quả sai quá, ăn ko hết em hái xong ngâm đường làm nước khế uống ngon phết! :P :P :P

Cụ cần cây nhỏ thì khó, vì ít người bán chứ cây to cụ ra mấy điểm bán cây công trình, cứ tìm cây nào to tổ bố ắt nó là khế chua! Giống khế ngọt ít cây to vì hay bị sâu ăn vỏ dưới mặt đất, khi phát hiện thì muộn rồi và do tiện dưới mặt đất nên hiếm khi nảy mầm mọc lại. Khế chua chả hiểu sao ko bị, chắc vỏ nó cũng chua quá, sâu gặm xong tào tháo đuổi chạy mất dép ko dám gặm tiếp! :)) :)) :))
Híc, cây chua to đảo chuyển trồng mới nhiều vấn đề lắm, hơn nữa em không khoái lắm ợ. Vườn nhà nên em muốn trồng toàn từ cây nhỏ lên cho nó bền cây nên mới phải đi kiếm cây bầu ạ. Đúng như cụ nói, khế ngọt cây nào trồng cũng bị sâu tiện vỏ, phòng trừ tốn công và mệt lắm, mấy cây khế ngọt nhà em cây nào cũng bó đất chằng chịt ở dưới gốc ạ.:(
Nhà bố mẹ em có cây khế ngọt, gốc to đùng ngã ngửa, thân uốn éo các kiểu. E nhớ mang máng trồng cũng tầm 20 năm nhưng chưa thấy sâu bao giờ các cụ ạ. Hay do nhà em trồng trong sân nên nó thế

Rắn Lớn

Xe điện
Nhà bố mẹ em có cây khế ngọt, gốc to đùng ngã ngửa, thân uốn éo các kiểu. E nhớ mang máng trồng cũng tầm 20 năm nhưng chưa thấy sâu bao giờ các cụ ạ. Hay do nhà em trồng trong sân nên nó thế
Cũng có thể, nếu trồng trong sân giữa lòng HN hoặc các khu có mật độ đô thị hoá cao có khả năng ít bị vì ko có nguồn bệnh là sâu, bướm! :P :P :P