[Funland] Trong này có cụ nào làm Coder / Developer không?

nhaquegoc

[Tịch thu bằng lái]
Có em đây, em coder tròn 20 năm tuổi nghề, code ăn tiền từ năm 2 đại học đây, đến giờ vẫn công nhân code lao động trực tiếp đây. Lương tèng tèng nhưng đang ở biệt thự ngoại ô và đi xe suýt thì sang đây.
Tâm sự gì ợ.

born2go

Xe điện
Nghe bảo react sắp chết và dành chỗ cho flutter

Nhưng flutter lắm bug quá
Flutter làm cho em ham code trở lại, hehehe, một thế giới mới hạnh phúc hơn. Chưa thấy vấn đề gì nghiêm trọng cả. Chỉ riêng tính cho Android, thì 1 chú code Flutter có thể ăn được 2 chú Java (đánh giá cá nhân)

Em chưa thử nhưng google có cái dớp làm đồ ngon mà không thư viện, cộng đồng kém thì cũng dẹo thôi. 3 năm nữa nếu nó còn sống thì may ra có đủ thư viện dùng.
Em có đọc một số bài về thiên hạ chê Google, cũng vẫn không hiểu tại sao người ta chê. Từ trước giờ em luôn cảm thấy tin tưởng khi dùng đồ của google

holyshit

Xe đạp
Không có cụ nào code C# ạ
C# trước em cũng dùng. Lâu lắm rồi ko động đến. Thời mà ASP.NET còn thịnh hành. Giờ em thấy nhiều chỗ nó cứ phân Backend-Frontend ra, nên cái server side rendering như nó ít dùng.
Có chăng thì dùng cho Windows App là tốt.

Website
trangsucdaiuy.com
Các cụ nghỉ nghề cốt đơ thì đang làm gì thế ạ, cho e tí kinh nghiệm lấy động lực với ạ?

vipk31

Xe máy
đang muốn chuyển nghề code .
Các bác cho ít kinh nghiệm với , nên chuyển sang nghề gì

mozi

Xe máy
đang muốn chuyển nghề code .
Các bác cho ít kinh nghiệm với , nên chuyển sang nghề gì
Cái này phải hỏi cụ là ngoài code ra cụ có thể làm nghề gì. Em chưa tìm được câu hỏi nên vẫn code.
Còn bạn em thì 1 đứa đi ship hàng hộ từ nước ngoài. 1 đứa thì bắt đầu bán hàng từ tàu sang mỹ.
Nói chung nghề nào cũng bị ngợp bởi kiến thức giống như lúc đầu mình học code. Hàng trăm thứ phải tiếp thu.
Em từng thử bán áo phông. thử làm page để ăn ad break. Nhưng toàn chưa kiếm được nghìn nào đã bỏ rồi.

Dispatcher

Xe tăng
Ngày trước toàn học Pascal, Foxpro, Java, Delphi, C+... mà không đâu tới đâu.

KhongCoOTooo

Xe đạp
Cái này phải hỏi cụ là ngoài code ra cụ có thể làm nghề gì. Em chưa tìm được câu hỏi nên vẫn code.
Còn bạn em thì 1 đứa đi ship hàng hộ từ nước ngoài. 1 đứa thì bắt đầu bán hàng từ tàu sang mỹ.
Nói chung nghề nào cũng bị ngợp bởi kiến thức giống như lúc đầu mình học code. Hàng trăm thứ phải tiếp thu.
Em từng thử bán áo phông. thử làm page để ăn ad break. Nhưng toàn chưa kiếm được nghìn nào đã bỏ rồi.
Sao cụ lại bỏ ad break vậy? Ko build được page à

born2go

Xe điện
Cụ cho xin thêm nhận xét về flutter được không ạ?
Review về Flutter thì cụ đọc trên mạng sẽ có nhiều đánh giá rõ ràng hơn là em viết :D. Còn nhận xét thì em nói rồi, rất hạnh phúc. Productivity của team mobile app bọn em x3 luôn :D

Em chỉ đề nghị là, khi làm với Flutter thì phải suy nghĩ theo triết lý của Flutter, không nên áp lối suy nghĩ của các framework khác vào. Ví dụ như UI của Flutter hoàn toàn viết bằng code chứ không có Visual tool, ban đầu sẽ thấy khó chịu nhưng quen và hiểu rồi mới thấy nó hay ho. Tư duy của team làm ra framework nó có trình độ cao rất cao, nên mình phải cố hiểu nó chứ đừng bắt nó phải thỏa mãn mình.

Bên em có một vài cao thủ về code, có kinh nghiệm và trình chuyên sâu về một vài framework nên bọn em luôn cố gắng tìm hiểu chính xác tư tưởng thiết kế mỗi khi gặp phải vấn đề. Chính vì thế nên bọn em tiếp cận công nghệ rất nhanh.

oquera

Xe buýt
Trong này chắc toàn dân trong nghề rồi.
Mà các cụ cho hỏi sao dạo này tuyến coder khó thế nhỉ. Lương từ 1K-1.5K, full bảo hiểm, làm 40h/w ở HN, không OT, hết giờ yêu cầu đứng dậy về.
Thế mà bên em tuyển mấy tháng rồi mà không đủ, éo le quá.

KhongCoOTooo

Xe đạp
Review về Flutter thì cụ đọc trên mạng sẽ có nhiều đánh giá rõ ràng hơn là em viết :D. Còn nhận xét thì em nói rồi, rất hạnh phúc. Productivity của team mobile app bọn em x3 luôn :D

Em chỉ đề nghị là, khi làm với Flutter thì phải suy nghĩ theo triết lý của Flutter, không nên áp lối suy nghĩ của các framework khác vào. Ví dụ như UI của Flutter hoàn toàn viết bằng code chứ không có Visual tool, ban đầu sẽ thấy khó chịu nhưng quen và hiểu rồi mới thấy nó hay ho. Tư duy của team làm ra framework nó có trình độ cao rất cao, nên mình phải cố hiểu nó chứ đừng bắt nó phải thỏa mãn mình.

Bên em có một vài cao thủ về code, có kinh nghiệm và trình chuyên sâu về một vài framework nên bọn em luôn cố gắng tìm hiểu chính xác tư tưởng thiết kế mỗi khi gặp phải vấn đề. Chính vì thế nên bọn em tiếp cận công nghệ rất nhanh.
Cụ ở đâu thế ạ?

Vasa

Xe buýt
Em đây, kinh nghiệm 7 năm đi gõ phím. Giờ gù lưng đến nơi rồi. Xong dự án này được lên sếp là đi chém gió với nổ thôi, không phải gõ nữa. Tiện có cụ nào chuyên code web không? Em có ít dự án muốn làm ngoài.

thetrung09

Xe tải
Em đây, kinh nghiệm 7 năm đi gõ phím. Giờ gù lưng đến nơi rồi. Xong dự án này được lên sếp là đi chém gió với nổ thôi, không phải gõ nữa. Tiện có cụ nào chuyên code web không? Em có ít dự án muốn làm ngoài.
Cụ ib em chi tiết đi ạ