[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

huydu90

Xe hơi
Vậy ah cụ? thế rất ít ánh sáng nó cũng lên ah cụ? Em nghe nói trồng cây húng tía cũng ko cần ánh sáng nhiều. Cây này ạ, hôm trc em thấy có cụ nói cây này trồng bằng cành cũng đc.

Cụ chọn cành bự, cắt lá rồi găm xuống đất sẽ lên nhé, nhưng cây này phải bổ sung phân thường xuyên do ngắt 1, 2 đợt xong nếu thiết chất lá sẽ nhỏ, thân sẽ dài ra chả ăn dc nữa cụ ạ.

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
E lập thớt để các Cụ/mợ cùng chia sẻ về cách làm đất chăm rau, giống gì trồng tốt, tự trồng trên sân thượng hoặc ở ban công hay bất cứ đâu. E thì cũng mới trồng thôi kinh nghiệm chưa nhiều :) trồng thùng xốp thì dinh dưỡng các thứ ko thể bằng ngoài đất ngoài ruộng được. Nên rất mong các Cụ/mợ đang trồng rồi có kinh nghiệm chia sẻ. Rau gì mùa gì. Em mới trồng nên bị mấy quả rau trái vụ :D
E khoe chút ảnh nhà e trồng trên sân thượng trong thùng xốp ạ :)

em trồng cây gì cũng bị sâu ăn hết.

Chỉnh sửa cuối:

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
em trồng cây gì không bị sâu ăn hết.
Cụ chịu khó 8-9h tối lên bắt sâu. Tầm 2-3 ngày là hết. Hồi e mới trồng cũng có sâu, sâu nó ra từ đất. Giờ thì hết rồi :D. Có hôm 1 thùng mồng tơi e bắt đc 13 con đen xì. Hic.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cụ chọn cành bự, cắt lá rồi găm xuống đất sẽ lên nhé, nhưng cây này phải bổ sung phân thường xuyên do ngắt 1, 2 đợt xong nếu thiết chất lá sẽ nhỏ, thân sẽ dài ra chả ăn dc nữa cụ ạ.
Cụ có vườn chụp ảnh mọi người cùng xem :)

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chịu khó 8-9h tối lên bắt sâu. Tầm 2-3 ngày là hết. Hồi e mới trồng cũng có sâu, sâu nó ra từ đất. Giờ thì hết rồi :D. Có hôm 1 thùng mồng tơi e bắt đc 13 con đen xì. Hic.
có cách nào khác đơn giản hơn không hả mợ.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
có cách nào khác đơn giản hơn không hả mợ.
Chỉ mất 1-2 hôm thôi :). Cụ chịu khó trồng luân canh. Đợt này trồng rau khác đợt sau trồng rau khác. Nhà mình trồng rau để ăn thì ko phun thuốc ạ :)
Rau xanh để ăn hàng ngày nhà e ko bao giờ phun cái gì :)

Le80

Xe buýt
Vậy ah cụ? thế rất ít ánh sáng nó cũng lên ah cụ? Em nghe nói trồng cây húng tía cũng ko cần ánh sáng nhiều. Cây này ạ, hôm trc em thấy có cụ nói cây này trồng bằng cành cũng đc.

Trồng bằng cành được nhưng cụ nhớ ko để ra hoa, có nụ hoặc ngọn dài chút ngắt luôn để ra nhánh mới

Sat xi

Xe buýt
Em thấy phân gà hàm lượng phân bón cao hơn nhưng thích phân trâu bò hơn vì nhiều mùn, bón bao nhiêu cũng không ảnh hưởng đến cây; mặt khác sợ thức ăn công nghiệp chứa muối, bón nhiều sẽ hại đất về lâu dài, đấy là em phỏng đoán chứ không có đk mang đi phân tích được.
Vậy hả cụ, nhà cháu cứ tưởng phân trâu bò tốt hơn phân gà. Chỗ nhà cháu tiện mua phân gà nên cháu mua về, trộn lân và rắc nấm Trico rồi ủ khoảng hơn 1 tháng là bón được. Cháu thấy phân Dynamic của Nhật cũng làm từ phân gà, rất tốt.

Mille regrets

Xe tải
Hoa lan đấy cụ ợ, cụ chủ nói chơi thôi.

Rau này nahf em trồng lần nào cũng bị chết, hay do hơi kém nắng nhỉ?

Em dự là nhà cụ hơi bị ít nắng, cụ bỏ cái đám rào kia đi.
Có rào che thì ai mặc váy đứng cũng thoải mái. Nhà em ngay mặt đường.:))

huydu90

Xe hơi
Cụ có vườn chụp ảnh mọi người cùng xem :)
Ngày xưa ở nhà cũ em có cụ ạ, h qua nhà mới ko có ban công để làm :( em đang có dự án về quê sống, gầy lại khu vườn, sẽ theo Topic này để chia sẽ với các cụ, các mợ thix trồng cây. :)

coolpix8700

Xe ngựa
Ban công nhà em không có ánh sáng thì có trồng được cây gì ko mợ? Em cũng thích trồng cây gì đó cho vui, em đang cắm mấy hạt chanh xem nó có lên cây ko :D
Để tăng cường ánh sáng em giới thiệu giải pháp này.
Sân thượng cao quá em chẳng leo lên hàng ngày được, chỉ quanh quẩn ở dưới sân hay cái ban công tầng 2.
Tuy nhà hướng tây, nhưng đến tầng 2 thì bị nhà đối diện và cả cái cây lộc vừng rất sum xuê trong sân che hết ánh nắng.
Em không trồng rau, mà chỉ trồng hoa, chủ yếu là hồng, mà cây hồng rất cần số giờ chiếu nắng tối thiểu hàng ngày, chỉ mấy giờ giữa trưa không đủ.
Em dùng mấy cái bóng trồng cây này, đặt đồng hồ hẹn giờ cho nó tự bật-tắt bù giờ thiếu nắng.
Từ khi được chiếu bù, các chậu hồng lên rất mập (dùng loại đèn này người ta còn trồng được cây trong phòng kín).

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Nhìn thấy sâu chắc em bỏ vườn luôn quá :D mấy cây chanh, cây hành với húng tím với bạc hà hình như ko có sâu cụ mợ nhỉ?
Nếu vườn mới ở trên cao hồi đầu chắc chắn có sâu. Vì đất mới tàn dư trứng sâu các kiểu trong đất con, sau bắt hết nó sẽ hết. Vì vườn trên cao ko có bướm :) nên hạn chế được sâu. Cụ cứ chịu khó luân canh đất cũng giảm tối thiếu được sâu bọ nữa :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Ngày xưa ở nhà cũ em có cụ ạ, h qua nhà mới ko có ban công để làm :( em đang có dự án về quê sống, gầy lại khu vườn, sẽ theo Topic này để chia sẽ với các cụ, các mợ thix trồng cây. :)
E vẫn chưa hiểu lắm về cách nuôi trùn quế, hic. Giá như cụ còn trồng e qua e xem. :)

Le80

Xe buýt
Nhìn thấy sâu chắc em bỏ vườn luôn quá :D mấy cây chanh, cây hành với húng tím với bạc hà hình như ko có sâu cụ mợ nhỉ?
Húng bạc hạ có sâu, nếu có nên bắt luôn (bọn này màu xám nên thường lẫn màu đất), một bệnh khác mà húng bạc hà có thể mắc là bị màng rệp (rệp bám phần ngọn và lá non làm ngọn ngắn lại không phát triển,lá có xu hướng xoăn và cụp lại).

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Húng bạc hạ có sâu, nếu có nên bắt luôn (bọn này màu xám nên thường lẫn màu đất), một bệnh khác mà húng bạc hà có thể mắc là bị màng rệp (rệp bám phần ngọn và lá non làm ngọn ngắn lại không phát triển,lá có xu hướng xoăn và cụp lại).
Chuẩn ạ, lúc cắt chụi nó đi nó ko có sâu đâu, nhưng lúc nó mọc um tùm sâu nó hay nằm dưới gốc, ban ngày cũng bắt được vì dưới gốc nó tối ạ :)

CIVIC-HN

Xe buýt
Để tăng cường ánh sáng em giới thiệu giải pháp này.
Sân thượng cao quá em chẳng leo lên hàng ngày được, chỉ quanh quẩn ở dưới sân hay cái ban công tầng 2.
Tuy nhà hướng tây, nhưng đến tầng 2 thì bị nhà đối diện và cả cái cây lộc vừng rất sum xuê trong sân che hết ánh nắng.
Em không trồng rau, mà chỉ trồng hoa, chủ yếu là hồng, mà cây hồng rất cần số giờ chiếu nắng tối thiểu hàng ngày, chỉ mấy giờ giữa trưa không đủ.
Em dùng mấy cái bóng trồng cây này, đặt đồng hồ hẹn giờ cho nó tự bật-tắt bù giờ thiếu nắng.
Từ khi được chiếu bù, các chậu hồng lên rất mập (dùng loại đèn này người ta còn trồng được cây trong phòng kín).

Cụ cho e xin cái thông số (loại đèn) với ah,

coolpix8700

Xe ngựa
Chắc húng có mùi không bị ốc sên, chứ ốc sên rất nhiều.
Loại phá nhiều nhất là những con ốc to bằng ngón tay.
Trứng chúng được mình tha về theo đất trồng và phát triển khá nhanh.
Chúng cũng hay bò ra ăn buổi tối, cắn cả lá non và rễ cây.
Ngoài ốc sên còn có các loài tuyến trùng sống trong đất cắn phá rễ cây.
Kể cả có phun thuốc cũng không dễ diệt được tụi này.
Hồi đầu tiên mấy vườn bưởi em trồng trên XN bị tụi óc sên tàn phá làn cho cây bưởi không thể nào lên được, dù đất trên ấy rất tốt, chẳng cần phân bón gì hết mà sau này những cây bưởi trồng dọc các bờ ao, cả năm không tiếp xúc với người mà vẫn lên tốt um!

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ cho e xin cái thông số (loại đèn) với ah,
Đèn có rất nhiều loại, bác cứ tìm loại đa quang phổ (có ít nhất hồng ngoại, xanh, đỏ, tím) và công suất cũng chẳng cần lớn lắm.
Mấy cái bóng em lắp trong ảnh người bán họ quảng cáo 28w, nhưng tìm đọc ký thì chỉ có 7w/bóng thôi, nó có 28 cái bóng led.
Tên chung của chúng là led trồng cây, chủ yếu là bóng nhập về từ tầu, hay lên mấy trang TMĐT như lazada, shopee thì bác có thể đặt trực tiếp từ tầu, giá rẻ hơn rất nhiều so với mua ở mấy cửa hàng HN!

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Chắc húng có mùi không bị ốc sên, chứ ốc sên rất nhiều.
Loại phá nhiều nhất là những con ốc to bằng ngón tay.
Trứng chúng được mình tha về theo đất trồng và phát triển khá nhanh.
Chúng cũng hay bò ra ăn buổi tối, cắn cả lá non và rễ cây.
Ngoài ốc sên còn có các loài tuyến trùng sống trong đất cắn phá rễ cây.
Kể cả có phun thuốc cũng không dễ diệt được tụi này.
Hồi đầu tiên mấy vườn bưởi em trồng trên XN bị tụi óc sên tàn phá làn cho cây bưởi không thể nào lên được, dù đất trên ấy rất tốt, chẳng cần phân bón gì hết mà sau này những cây bưởi trồng dọc các bờ ao, cả năm không tiếp xúc với người mà vẫn lên tốt um!
Cây húng bạc hà có ốc sên cụ nhé, e từng nhìn thấy và trảm rồi. Nhưng trên sân thượng khác dưới đất vườn là nó trên cao, bắt 1,2 đợt là nó hết. Do chưa kịp đẻ trứng. Trong đất ko còn trứng nó ko nở được nữa. Còn sâu thì sẽ khó chỉ có luân canh đất thì đỡ đc hơn xíu nhà e mấy tháng nay trộm vía ko có con sâu nào :D. Trước cứ 8h tối e triển giã man. Hic