[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Đừng trồng thùng xốp, không thù ứ sạch. E Thật

cưỡi chổi

Xe lăn
Vẫn là ra tầm bóp.
Mấy hôm vừa rồi mưa, lá lên nhiều, sâu ăn không kịp nên trông rất tươi và đẹp, chứ không lỗ chỗ như mấy cái ảnh chụp trước!
Rau này xào tỏi hoặc ăn lẩu ngon này. Trước ở ruộng ngô nhiều loại này lắm. Chuẩn bị đến mùa rau dên, rau sam rồi

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
vì em thích mà bận quá nên chưa tự làm, nên em mới nhờ cụ, mà em cũng vô tình nhìn thấy thớt này, em cũng không biết là có cả những thớt như thế này ... em tưởng toàn thớt xe cộ gái gú và chính trị thôi :) Giúp em đê
Nếu cụ bận quá ko trồng đc, cho dù có setup cho cụ được đi nữa thì cây cũng chết thôi. Cái chính ko phải ở chỗ setup. Chứ còn setup thì đơn giản lắm cụ ạ. :)

tranvanlong

Xe điện
Cụ phi sang đại học nông nghiệp ko thiếu cái gì. Mỗi tội giá bên ý hơi cao xíu thôi :)
Bên ý họ có bán các loại cây rau giống như Mùng tơi, cà chua, dưa chuột, bí, bầu..... không mợ. Nhà em hay mua cây rau giống ở chợ Bưởi về cấy nhưng chất lượng kém lắm. Gấu nhà em thi thoảng có gieo hạt nhưng bị dầy quá mà lại thích hình thức trồng thẳng hàng lối cơ :).

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Bên ý họ có bán các loại cây rau giống như Mùng tơi, cà chua, dưa chuột, bí, bầu..... không mợ. Nhà em hay mua cây rau giống ở chợ Bưởi về cấy nhưng chất lượng kém lắm. Gấu nhà em thi thoảng có gieo hạt nhưng bị dầy quá mà lại thích hình thức trồng thẳng hàng lối cơ :).
Có cây giống sẵn. Nhưng trồng cây ko ai thẳng hàng như vậy ngay được. Cụ mua đất tribat về xong rắc hạt thưa thưa ra gieo. Lên mầm xong lên 2-3 lá thật cụ bứng nó ra thùng trồng thì thích hàng như nào chả trồng được.
nhà e toàn ươm vậy. Ươm vậy mình được lựa giống,ăn thử hết giống này đến giống khác cảm thấy giống nào ăn ưng rồi năm sau lại mua trồng lại :)

đất tribat ko như đất thịt nó tơi đất cụ bứng cả cụm rễ ra nó đơn giản. Đất tơi lắm :).

at_anbinh

Xe tải
Website
luattrihung.com
em lần mò đọc hết 34 trang mà vẫn chưa trồng được rau trên sân thượng nhà em nữa, mới được có mấy cây hoa lá chơi chơi thôi à. tình hình này lại phải kiếm động lực thôi. nhìn vườn của các cụ mà em thèm quá ạ!

ocean08

Xe điện
Em đọc hết 34 trang các bài của các Cụ. Nhiều Cụ có vườn rau đẹp và nhiều loại rau thế!
Em cũng đang tính làm vườn rau trên trần tầng 5. Trần nhà em độ 25-30m2, hiện chưa có mái tôn hay mái nhựa. Em đang tìm hiểu phương án lợp mái tôn hay nhựa để chống thấm, sau đó trồng rau bên dưới. Các Cụ tư vấn giúp phương án mái như thế nào để vừa chống thấm cho trần, vừa trồng được rau. Trần tầng 5 có phải xử lý thoát nước hay chống thấm trước khi đặt chậu đất trồng rau không ạ? Cảm ơn các Cụ!

ChacuaTit

Xe tăng
E lập thớt để các Cụ/mợ cùng chia sẻ về cách làm đất chăm rau, giống gì trồng tốt, tự trồng trên sân thượng hoặc ở ban công hay bất cứ đâu. E thì cũng mới trồng thôi kinh nghiệm chưa nhiều :) trồng thùng xốp thì dinh dưỡng các thứ ko thể bằng ngoài đất ngoài ruộng được. Nên rất mong các Cụ/mợ đang trồng rồi có kinh nghiệm chia sẻ. Rau gì mùa gì. Em mới trồng nên bị mấy quả rau trái vụ :D
E khoe chút ảnh nhà e trồng trên sân thượng trong thùng xốp ạ :)

Cụ có nghề, e trồng toàn ra củi

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
E thấy thiên hạ đến 95% tròng thùng xốp. Chắc thùng xốp nó thôi chất độc ra ah cụ?
Trước em đọc đâu đó có tài liệu nói thế cụ ạ. Chi tiết khoa học mình không nắm được. Nhưng dựa vào thực tế em thấy cũng có lý, cái thùng xốp thực sự nó không phù hợp và mục đích của nó là hàng dùng 1 lần. Mất công trồng rau rồi làm hẳn thùng gỗ, hay chậu sứ cây cảnh to.... Phần công chăm sau này mới đáng để tính. Cái kia đầu tư 1 lần nên cố.
Em đọc hết 34 trang các bài của các Cụ. Nhiều Cụ có vườn rau đẹp và nhiều loại rau thế!
Em cũng đang tính làm vườn rau trên trần tầng 5. Trần nhà em độ 25-30m2, hiện chưa có mái tôn hay mái nhựa. Em đang tìm hiểu phương án lợp mái tôn hay nhựa để chống thấm, sau đó trồng rau bên dưới. Các Cụ tư vấn giúp phương án mái như thế nào để vừa chống thấm cho trần, vừa trồng được rau. Trần tầng 5 có phải xử lý thoát nước hay chống thấm trước khi đặt chậu đất trồng rau không ạ? Cảm ơn các Cụ!
Theo em cụ nên lợp ngói cho mát, tiện thể làm cái bán nhỏ pha trà uống luôn. Mái tôn thì chắn mưa ok chứ mùa nắng nó rất nóng đấy ạ.

ocean08

Xe điện
Trước em đọc đâu đó có tài liệu nói thế cụ ạ. Chi tiết khoa học mình không nắm được. Nhưng dựa vào thực tế em thấy cũng có lý, cái thùng xốp thực sự nó không phù hợp và mục đích của nó là hàng dùng 1 lần. Mất công trồng rau rồi làm hẳn thùng gỗ, hay chậu sứ cây cảnh to.... Phần công chăm sau này mới đáng để tính. Cái kia đầu tư 1 lần nên cố.

Theo em cụ nên lợp ngói cho mát, tiện thể làm cái bán nhỏ pha trà uống luôn. Mái tôn thì chắn mưa ok chứ mùa nắng nó rất nóng đấy ạ.
Trần tầng 5 đang để trống. Lợp ngói thì phải đổ cột, dui mè lợp ngói hoặc đổ bê tông lên mới dán ngói được. Em định làm mái tôn che mưa, giám nóng, chống thấm thôi.

gocart

Xe cút kít

Thùng xốp không độc bác nhé. Theo PGS. TS Nguyễn Duy Thịnh Đai học Bách khoa cho biết.
Xét về trồng rau thì thùng xốp là vô đối luôn. Có thể trông rau nước được hoặc chế thành thùng 2 đáy để trồng rau cạn.
Em còn ghép nhiều thùng xốp để trông cây leo dàn.
Bác nào muốn tìm hiêu lên youtube có rất nhiều lip hướng dẫn.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Trần tầng 5 đang để trống. Lợp ngói thì phải đổ cột, dui mè lợp ngói hoặc đổ bê tông lên mới dán ngói được. Em định làm mái tôn che mưa, giám nóng, chống thấm thôi.
Cần gì đổ cột. Làm hệ cột sắt bắn vào thành tường tum (thế nào chả có tum) và cột chống chạy dọc là lợp được. Tôn thì phải cao cao lên tí cụ.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Thùng xốp không độc bác nhé. Theo PGS. TS Nguyễn Duy Thịnh Đai học Bách khoa cho biết.
Xét về trồng rau thì thùng xốp là vô đối luôn. Có thể trông rau nước được hoặc chế thành thùng 2 đáy để trồng rau cạn.
Em còn ghép nhiều thùng xốp để trông cây leo dàn.
Bác nào muốn tìm hiêu lên youtube có rất nhiều lip hướng dẫn.
Cái kia em đọc đâu đó để tìm hiểu lại xem sao. Còn trồng bằng thùng xốp em không có nhu cầu ạ.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Lợp mái là không trồng được đâu cụ. Trước tiên cụ xử lý chống thấm cho tốt cái trần. Rồi trồng. Thế là ok. Còn thoát nước thì đường có sẵn rồi mà