[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

likecar&trips

Xe tăng
Cái phân trùn quế bón thẳng luôn được vào cây đang trồng ko ạ? Hay phải trộn với đất xong bồi vào cụ?
Em thường lấy phân trùn từ chậu nuôi trùn ra sau đó để ở nơi thoáng mát ko để ánh nắng chiếu vào khoảng 2 hôm sau đó rải đều 1 lớp trên mặt thùng xới nhẹ lên là ok. Phân trùn lấy từ thùng phải phơi gió vì phân mới còn nóng, trường hợp mợ mua phân trùn đã được đóng bao thì sử dụng luôn ko cần phơi gió . Em trồng trong thùng sơn mỗi lần bón khoảng 1/3 -1/2 vại loại dùng để uống bia hơi cách nhau 7-10 ngày 1 lần

likecar&trips

Xe tăng
Dưa lưới cụ xem quả nào tròn thì để lại 1 quả thôi :). Cây cực khoẻ thì để 2 quả. Ngắt ngọn đi :). Cây được 28-30 lá thì ngắt ngọn. Trừ chèo có quả thì để lại xong cũng ngắt ngọn, chèo nào ko lấy quả bỏ qusr thì cũng ngắt hết chèo đi :)
Vâng mợ.
Theo mợ em muốn dưa lưới quanh năm có đc ko?

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Em thường lấy phân trùn từ chậu nuôi trùn ra sau đó để ở nơi thoáng mát ko để ánh nắng chiếu vào khoảng 2 hôm sau đó rải đều 1 lớp trên mặt thùng xới nhẹ lên là ok. Phân trùn lấy từ thùng phải phơi gió vì phân mới còn nóng, trường hợp mợ mua phân trùn đã được đóng bao thì sử dụng luôn ko cần phơi gió . Em trồng trong thùng sơn mỗi lần bón khoảng 1/3 -1/2 vại loại dùng để uống bia hơi cách nhau 7-10 ngày 1 lần
Vâng ạ, để e bón thêm, để hết đợt mưa này đã. Bthuong e hay bón phân cá. Nhà e ủ nhưng bón 1 cá ko cũng ko tốt. Cây thừa đạm ạ :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Vâng mợ.
Theo mợ em muốn dưa lưới quanh năm có đc ko?
Miến Bắc mình thì ko trồng được. Dưa lưới nó ưa nắng. Trồng vụ cuối cùng cũng là gieo vào tháng 9. Mùa đông cây ko lên được :)

coolpix8700

Xe ngựa
Thực ra nuôi giun đất rất ô nhiễm (đã có thời phong trào bên Gia Lâm rầm rộ, nhưng 1 phần vì không bán được, phần còn lại là mùi hôi nên đã tàn lụi).
Vẫn những thứ định nuôi giun đất để lấy phân thì thay bằng phun ủ bằng chế phẩm E.M.
Vi sinh vật, đặc biệt là nhóm nấm trong E.M phân hủy chất hữu cơ nhanh hơn giun rất nhiều, mà còn cố định các chất dễ bay hơi, triệt tiêu mùi.
Giun không thể ăn, tiêu hóa được các chứ có nhiều hemi-celullo (như vỏ trấu), nhưng chưa đầy 1 tuần E.M đã làm vỏ trấu mủn ra như cám, chuyển thành chất mùn cho đất, giữ lại được đạm không để bay hơi mất,...!

likecar&trips

Xe tăng
Thực ra nuôi giun đất rất ô nhiễm (đã có thời phong trào bên Gia Lâm rầm rộ, nhưng 1 phần vì không bán được, phần còn lại là mùi hôi nên đã tàn lụi).
Vẫn những thứ định nuôi giun đất để lấy phân thì thay bằng phun ủ bằng chế phẩm E.M.
Vi sinh vật, đặc biệt là nhóm nấm trong E.M phân hủy chất hữu cơ nhanh hơn giun rất nhiều, mà còn cố định các chất dễ bay hơi, triệt tiêu mùi.
Giun không thể ăn, tiêu hóa được các chứ có nhiều hemi-celullo (như vỏ trấu), nhưng chưa đầy 1 tuần E.M đã làm vỏ trấu mủn ra như cám, chuyển thành chất mùn cho đất, giữ lại được đạm không để bay hơi mất,...!
Giun em nuôi bằng rác nhà bếp báo gồm cuộng rau, cơm thừa, xương xâu các loại kể cả các món xào rán rau xào ăn thừa, đậu rán thừa rửa qua nước cho bớt mỡ em tổng tất vào thùng ủ rắc thêm 1 ít chế phẩm EM nên ko có mùi hôi. Thùng ủ rác em đục thủng đáy đặt chồng lên chậu nuôi giun.

Theo cụ như vậy có ổn ko?

likecar&trips

Xe tăng
Miến Bắc mình thì ko trồng được. Dưa lưới nó ưa nắng. Trồng vụ cuối cùng cũng là gieo vào tháng 9. Mùa đông cây ko lên được :)
Thanks mợ
Còn thời gian nào thích hợp cho vụ trồng đầu năm, thời gian trống mợ trồng món gì vậy?

likecar&trips

Xe tăng
Vâng ạ, để e bón thêm, để hết đợt mưa này đã. Bthuong e hay bón phân cá. Nhà e ủ nhưng bón 1 cá ko cũng ko tốt. Cây thừa đạm ạ :)
Mợ mua gói chế phẩm vi sinh EM về tự ủ rác nhà bếp có lẽ hay hơn. Vừa có phân sạch vừa đỡ thải rác ra môi trường.
Em đang kết hợp ủ rác + nuôi giun.....phân bón cây, còn giun em đang dự định sẽ nuôi gà

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Thanks mợ
Còn thời gian nào thích hợp cho vụ trồng đầu năm, thời gian trống mợ trồng món gì vậy?
Đầu năm tầm tháng 3-4 ok mà. Đất luân canh vẫn tốt nhất. Mùa đông có thể trồng cà chua các rau mùa đông cho gia đình ăn :) cà rốt, su hào, bắp cải, rau cải, củ cải.... bao món mùa đông mà :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Mợ mua gói chế phẩm vi sinh EM về tự ủ rác nhà bếp có lẽ hay hơn. Vừa có phân sạch vừa đỡ thải rác ra môi trường.
Em đang kết hợp ủ rác + nuôi giun.....phân bón cây, còn giun em đang dự định sẽ nuôi gà
E ủ rác nhà bếp rồi, nhưng đang muốn nghiên cứu vụ nuôi thêm giun :D

Namtroc

Xe điện
Bẩn lắm, e chịu thôi

Phong An

Xe hơi
Các bác nuôi cả trùn luôn giỏi quá. Em chỉ nhặt rau xong đem ủ ít bữa rồi rải lên gốc cây. Còn mỗi lần xới đất ở mấy chậu em đều thấy có bọn trùn, nên hy vọng chúng nó giúp được ít nhiều.

Với cho em hỏi là bọn bầu bí mướp sống được bao lâu? Vì lúc đầu em trồng là định cho chúng nó leo đầy lấy bóng mát trên sân thượng cho đỡ nóng tầng dưới. Mà giờ tự nhiên lo lo được ít bữa nó lăn ra chết thì công toi lại phải trồng lại.

Why.288

Xe máy
Em ham hố mấy vụ trồng trọt rau sạch lắm mà cái tay em trồng cây gì cũng chết í ^^

thinhduybao

Xe điện
Hai cụ giải ngố em với , chế phẩm E.M là gì vậy ạ ?
Em gần biển nên mua cá vụn về ủ phân bón. Mỗi lần mở nắp thùng cá là cả phố chạy .
Giun em nuôi bằng rác nhà bếp báo gồm cuộng rau, cơm thừa, xương xâu các loại kể cả các món xào rán rau xào ăn thừa, đậu rán thừa rửa qua nước cho bớt mỡ em tổng tất vào thùng ủ rắc thêm 1 ít chế phẩm EM nên ko có mùi hôi. Thùng ủ rác em đục thủng đáy đặt chồng lên chậu nuôi giun.

Theo cụ như vậy có ổn ko?

Hieu Altis2011

Xe buýt
Cụ nào có giống bầu, bí, mướp hương, hoa thiên lý bán cho em 1 ít ạ. Em đang cần khôi phục lại cái giàn

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Cụ nào có giống bầu, bí, mướp hương, hoa thiên lý bán cho em 1 ít ạ. Em đang cần khôi phục lại cái giàn
Cụ ơi, cụ ở đâu? Tầm này trồng mướp hết vụ rồi. Chuẩn bị đến mùa bầu :) hạt giống cụ ra cửa hàng bán phân bón ko thiếu gì :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Hai cụ giải ngố em với , chế phẩm E.M là gì vậy ạ ?
Em gần biển nên mua cá vụn về ủ phân bón. Mỗi lần mở nắp thùng cá là cả phố chạy .
Emzim ý cụ, cụ dùng cá biển ủ e sợ mặn tưới cây ko ổn :)