[Funland] Trong xã hội nhan nhản thằng cụ như thế này

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
E cũng ko hiểu sao đội đấy nhiều người mê tín phết :D
Sợ nhân quả, đêm ngủ ko ngon sợ bị trả thù. Sợ đời con mình khát nước. Giang hồ đĩ điếm rất hay đi chùa và khoe đi chùa. Thực chất là đi để làm nhẹ nỗi sợ trong lòng.

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Cho vay nặng lãi liên quan gì thờ phật hay không, mà có phải tự nhiên nó nhét tiền vào tay con nợ bắt vay đâu nào, ơ ìa.
Gia sư hóng hớt xong lên mạng nói như thánh vậy cũng loại ko ra gì.
Ừ. Nhưng nó toàn đi siết nợ người ko vay thôi, thế mới tài :))

STF399

Xe điện
Nhiều người còn đi lễ đền,chùa còn tranh giành nhau, chen lấn xô đẩy để vào càng gần thì hình như được Phật , Thánh chứng cho nhiều hơn cơ

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Cụ ghét thì cụ vào trang nó mà chửi, đăng lên đây để mời mọi người đấu tố hấp diêm tập thể nó sao? :))

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Cái này là điều bình thường mà cụ. Những người sống bằng nghề đó cũng giống như những người chuyên giết mổ vậy. Họ biết làm thế sẽ bị trừng phạt nhưng vì mưu sinh họ không thể dừng. Vì thế họ thờ phật, đọc kinh phật như là 1 cách trút bỏ gánh nặng lương tâm mà thôi. Kiểu như con người đi ngoại tình thì để trút bỏ cảm giác tội lỗi thì về nhà họ đối xử tốt với vợ hoặc chồng mình hơn thường lệ xem như đó là sự bù đắp :)) . Nên nếu vợ các cụ tự nhiên đối tốt hơn với các cụ thì hãy cẩn thận.
Haha, cụ nói chí phải. ;))

DCN

Xe buýt
Em copy của 1 em gia sư ạ. Em rất ghét mấy con lên fb viết các stt về đạo lý (trong đó có nhiều con pờ hò em từng biết)

Mình là sv, có đi dạy kèm cho 1 thằng bé. Bố nó làm trùm cho vay nặng lãi. Ngày nào tới dạy 2 cô trò ngồi trên lầu học cũng nghe bố nó dưới nhà gọi điện chửi bới đòi nợ rất tục tĩu rồi nuôi đàn e trong nhà nhiều. Đa số ngày nào mình tới dạy cũng thấy có người tới nhà lạy lục van xin bố nó khất nợ cho. Mình cũng sợ lắm nhưng do đã nhận tiền học của nó nguyên 1 năm học và cũng cần tiền trang trải cs nên phải cố dạy cho hết năm. Nhưng có 1 cái là dù làm ăn nvay nhưng nhà nó lập 1 bàn thờ Phật to ở dưới nhà xong ngày nào cũng nhang khói nghi ngút, rồi thỉnh thoảng còn thấy bố nó bật kinh phật lên nghe nữa, mẹ nó thì ngày nào cũng lên fb nói đạo lý sống có nhân có đức này nọ, rồi chụp hình khoe 2 vc đi chùa thắp nhang. Sau khi nghe kinh phật xong mai bố nó lại sai đàn e đi xiết nợ, ổng lại chửi bới, con nợ lại tới lạy lục van xin.... cái vòng đó cứ luẩn quẩn mãi. Nhưng cái mình ko hiểu ở đây là nếu đã nhận ra Phật, thờ Phật thì nên ăn ngay ở lành làm ăn lương thiện chứ. Sao đi chùa vẫn đi chùa tạo nghiệp vẫn tạo nghiệp là sao????
Cụ dậy chỗ đó làm rì ? Nhận tiền bẩn cũng gánh nghiệp đấy !

CRV 2019

Xe tải
Cái đó giờ thành mốt cmnr

thaison2008

Xe container
Cho vay nặng lãi cũng ngang như ăn cướp. Em có nghe kể 1 nhà, ký giấy vay 200 triệu trong 2 tháng, mà ngay tại chỗ chỉ nhận được có 150 triệu. 50 triệu tiền lãi họ trừ luôn. Em chưa vay nợ cao như thế bao giờ nên thấy như này là cao lắm rồi ạ.
Tiên trách kỉ hậu trách nhân, ai bắt vay đâu? Chả cái ngân hàng nào nõ " nhân nghĩa" cho cụ vay tiền ko có thế chấp.... kể cả lãi 10k 1 ngày hehe

shiluo

Xe container
Em mà như bạn gia sư em sẽ từ chối nhận lương, từ chối nhận tiền bẩn cho lão chủ nhà sáng mắt ra

samoclan

Xe điện
Vk nhà này thuộc câu; miệng nam mô, bụng một bồ dao găm.

hai.tranhr

Xe container
Em copy của 1 em gia sư ạ. Em rất ghét mấy con lên fb viết các stt về đạo lý (trong đó có nhiều con pờ hò em từng biết)

Mình là sv, có đi dạy kèm cho 1 thằng bé. Bố nó làm trùm cho vay nặng lãi. Ngày nào tới dạy 2 cô trò ngồi trên lầu học cũng nghe bố nó dưới nhà gọi điện chửi bới đòi nợ rất tục tĩu rồi nuôi đàn e trong nhà nhiều. Đa số ngày nào mình tới dạy cũng thấy có người tới nhà lạy lục van xin bố nó khất nợ cho. Mình cũng sợ lắm nhưng do đã nhận tiền học của nó nguyên 1 năm học và cũng cần tiền trang trải cs nên phải cố dạy cho hết năm. Nhưng có 1 cái là dù làm ăn nvay nhưng nhà nó lập 1 bàn thờ Phật to ở dưới nhà xong ngày nào cũng nhang khói nghi ngút, rồi thỉnh thoảng còn thấy bố nó bật kinh phật lên nghe nữa, mẹ nó thì ngày nào cũng lên fb nói đạo lý sống có nhân có đức này nọ, rồi chụp hình khoe 2 vc đi chùa thắp nhang. Sau khi nghe kinh phật xong mai bố nó lại sai đàn e đi xiết nợ, ổng lại chửi bới, con nợ lại tới lạy lục van xin.... cái vòng đó cứ luẩn quẩn mãi. Nhưng cái mình ko hiểu ở đây là nếu đã nhận ra Phật, thờ Phật thì nên ăn ngay ở lành làm ăn lương thiện chứ. Sao đi chùa vẫn đi chùa tạo nghiệp vẫn tạo nghiệp là sao????
Hehe tu thì tu nhưng lợ nà phải đòi. Bố thằng nào trốn được 1 đồng

traixubac1199

[Tịch thu bằng lái]
Em làm doanh nghiệp mà thỉnh thoảng vẫn phải nhờ đội này đấy cụ, có thời điểm còn 5k/tr cơ. Nhưng là em vay thời hạn ngắn tầm 5 ngày đến 15 ngày để bù vào vòng quay vốn hay đảo nợ ngân hàng. Nhiều lúc chả có cái mẹ gì thế chấp, vác mồm đến ký giấy vài ba trăm triệu là chuyện bình thường, anh em tin tưởng nhau là chính. Vay ngắn ngày nên lãi có cao nhưng cũng không hề gì vì vốn em dùng kinh doanh lại sinh lợi hơn rất nhiều và giữ được uy tín với đối tác , khách hàng và cả nhân viên trong công ty nữa.

Các cụ cứ chửi chứ lãi cao vì vay tín chấp nên rủi ro xù nợ là rất cao. Cho 10 ông vay thì 2,3 ông mất khả năng thanh toán là chuyện bình thường. Hơn nữa nhiều bố vay nặng lãi cả năm trời, lại cờ bạc lô đề mất tiền, lãi mẹ đẻ lãi con nên các cụ mới nghĩ là bọn cho vay nó " ăn cướp". Chả có ai cướp ai cả, lúc đến vay ông lạy lục được vay, lãi suất cũng thỏa thuận hết rồi chứ có bắt các ông vay đâu mà chửi người ta ăn cướp?

Cho vay nặng lãi cũng ngang như ăn cướp. Em có nghe kể 1 nhà, ký giấy vay 200 triệu trong 2 tháng, mà ngay tại chỗ chỉ nhận được có 150 triệu. 50 triệu tiền lãi họ trừ luôn. Em chưa vay nợ cao như thế bao giờ nên thấy như này là cao lắm rồi ạ.

BAYFUN

Xe tăng
Mình ko thích thì mình ko quan tâm là đc mà cụ :) cụ đọc làm chi người ta than vãn cho thêm nặng đầu suy nghĩ

poiuy

Xe cút kít
Phật, Thánh chứng kiến lòng thành của đệ tử là đủ rồi, hơi đâu soi xem chúng nó làm gì ở bên ngoài cơ chứ? :)

Virus Love

Xe buýt
Cái này là điều bình thường mà cụ. Những người sống bằng nghề đó cũng giống như những người chuyên giết mổ vậy. Họ biết làm thế sẽ bị trừng phạt nhưng vì mưu sinh họ không thể dừng. Vì thế họ thờ phật, đọc kinh phật như là 1 cách trút bỏ gánh nặng lương tâm mà thôi. Kiểu như con người đi ngoại tình thì để trút bỏ cảm giác tội lỗi thì về nhà họ đối xử tốt với vợ hoặc chồng mình hơn thường lệ xem như đó là sự bù đắp :)) . Nên nếu vợ các cụ tự nhiên đối tốt hơn với các cụ thì hãy cẩn thận.
Em đã làm gì cụ mà cụ lên đây bóc phốt em thế:((

hxduong

Xe lăn
Công việc & đi chùa là 2 phạm trù khắc hẳn nhau. Gia sư nhận tiền để kèm học sinh thì cứ việc mình mình làm thôi.

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Bạn thân em từ ngày còn để chỏm, vào Sài Gòn làm tiền. Cho người ta vay 2.7 tỉ, đến lúc đòi là thành gần 8 tỉ. Con nợ ko trả đc cho hơn chục đàn em bắt đến thì Police. Vụ đó chạy cho đàn em ra là mỗi thằng từ 250 - 300 củ. Còn riêng nó đầu vụ 2 tỉ. Vụ đó lên cả VTV ạ, nổi phết. Sao quả đó giải tán Sì Goòng chuyển nơi Lâm Đồng rồi, bởi trên Lâm Đồng toàn anh em Thành phố Hoa Cải Nổ thôi

TraiKhongSo

Xe tăng
Cháo chạ tin.
Đâu con p h ò nào cụ chỉ ra xme lào, kk