[Funland] Trưa nay cháy 5 ô tô, 5 xe máy ở trần quốc hoàn, cầu giấy

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Đừng nghe đài địch bác ạ.
Nhất là khi đài địch tên là Tư vấn đòi gì đó.
Những vụ kiểu này, trước hết Bảo hiểm tránh thật xa, để các bên liên quan kết luận Thủ phạm.
Nếu Thủ phạm là Ông trời, khi đó họ tính tiếp.
Nếu Thủ phạm không phải là Ông trời, họ sẽ vui vẻ nhiệt tình tư vấn cho khổ chủ oánh cho đồng chí Thủ phạm ù tai; tư vấn miễn phí luôn.
Quy tắc đáng kính và nhân văn đó có tên gọi là: "thế quyền", cụ nhé.
Trộm vía, giả sử cụ bị xảy ra sự kiện bảo hiểm cụ sẽ cần join group đó đấy ạ. Group đó rất uy tín, đó là theo quan điểm của em và khá nhiều người.
"Cái này trong bảo hiểm có quy tắc.": Cái Quy tắc đáng kính và nhân văn ấy, nó bẩu gì hả bác?

BMW X10

Xe điện
Quy tắc đáng kính và nhân văn đó có tên gọi là: "thế quyền", cụ nhé.
Trộm vía, giả sử cụ bị xảy ra sự kiện bảo hiểm cụ sẽ cần join group đó đấy ạ. Group đó rất uy tín, đó là theo quan điểm của em và khá nhiều người.
Hay quá, lần đầu tôi nghe cái sự Thế quyền.
Bác làm ơn cho xin cái Quy định đầy đủ về thế quyền, có link càng tốt, để tôi học hỏi, ngõ hầu biết đường đi đòi mấy cậu Bảo hiểm - khi cần và hy vọng là sẽ không cần.

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Bảo hiểm đền khi khá rõ là do trộm cắp hoặc do ông trời, bác ạ, ví dụ sét oánh cháy xe.
Ở đây thì họ đợi kết luận bên culit thôi.
Bên nớ bẩu: Sét đánh, vậy Bảo hiểm ra tay.
Họ bẩu do ai đó, chủ xe đi mà đòi thủ phạm - hoặc thế quyền giao nhiệm vụ cho Bảo hiểm đi đòi.
Em chưa đọc được comment phía trên của cụ nên em chót nhỡ nhời. Cụ thông cảm nhé.
Cụ biết rành rẽ thế thì em xin phép không gửi các Quy tắc bảo hiểm của các hãng bảo hiểm để cụ tự đọc.
Hay quá, lần đầu tôi nghe cái sự Thế quyền.
Bác làm ơn cho xin cái Quy định đầy đủ về thế quyền, có link càng tốt, để tôi học hỏi, ngõ hầu biết đường đi đòi mấy cậu Bảo hiểm - khi cần và hy vọng là sẽ không cần.

BMW X10

Xe điện
Em chưa đọc được comment phía trên của cụ nên em chót nhỡ nhời. Cụ thông cảm nhé.
Cụ biết rành rẽ thế thì em xin phép không gửi các Quy tắc bảo hiểm của các hãng bảo hiểm để cụ tự đọc.
Thôi bác, tôi tạm lấy cái Điều Bộ 577 Luật Dân sự năm 2005, hình như các bên Bảo hiểm có cái tương tự::
  1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi mà gây thiệt hại cho bên được bảo hiểm và bên bảo hiểm đã trả tiền bảo hiểm cho bên được bảo hiểm thì bên bảo hiểm có quyền yêu cầu người thứ ba hoàn trả khoản tiền mà mình đã trả. Bên được bảo hiểm có nghĩa vụ phải cung cấp cho bên bảo hiểm mọi tin tức, tài liệu, bằng chứng cần thiết mà mình biết để bên bảo hiểm thực hiện quyền yêu cầu đối với người thứ ba.
Đấy không phải là NGHĨA VỤ CỦA BÊN BẢO HIỂM, bác ạ, mà là NGHĨA VỤ CỦA BÊN ĐƯỢC BẢO HIỂM.
Thế nên, khi xảy chuyện, bác, người được bảo hiểm, không thể ném tờ A4 thế quyền vô Bảo hiểm và yêu cầu nó chi tiền trước - rồi tự đi đòi.

Về logic, bên Bảo hiểm nó không thả gà ra đuổi như thế, vì nó ảnh hưởng đến chi phí, đến quyền lợi các cổ đông, trong đó chắc chắn có tôi và có thể có bác.

Nếu là bác, bác có sa thải mấy cậu nhân viên bảo hiểm cho Thế quyền như trên?

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Thôi bác, tôi tạm lấy cái Điều Bộ 577 Luật Dân sự năm 2005, hình như các bên Bảo hiểm có cái tương tự::
  1. Trong trường hợp người thứ ba có lỗi mà gây thiệt hại cho bên được bảo hiểm và bên bảo hiểm đã trả tiền bảo hiểm cho bên được bảo hiểm thì bên bảo hiểm có quyền yêu cầu người thứ ba hoàn trả khoản tiền mà mình đã trả. Bên được bảo hiểm có nghĩa vụ phải cung cấp cho bên bảo hiểm mọi tin tức, tài liệu, bằng chứng cần thiết mà mình biết để bên bảo hiểm thực hiện quyền yêu cầu đối với người thứ ba.
Đấy không phải là NGHĨA VỤ CỦA BÊN BẢO HIỂM, bác ạ, mà là NGHĨA VỤ CỦA BÊN ĐƯỢC BẢO HIỂM.
Thế nên, khi xảy chuyện, bác, người được bảo hiểm, không thể ném tờ A4 thế quyền vô Bảo hiểm và yêu cầu nó chi tiền trước - rồi tự đi đòi.

Về logic, bên Bảo hiểm nó không thả gà ra đuổi như thế, vì nó ảnh hưởng đến chi phí, đến quyền lợi các cổ đông, trong đó chắc chắn có tôi và có thể có bác.

Nếu là bác, bác có sa thải mấy cậu nhân viên bảo hiểm cho Thế quyền như trên?
Một trong những căn cứ quan trọng của Hợp đồng bảo hiểm xe ô tô là căn cứ theo Bộ luật dân sự 2015, giờ cụ còn dẫn Bộ luật dân sự 2005 thì em chịu rồi ạ.

BMW X10

Xe điện
Một trong những căn cứ quan trọng của Hợp đồng bảo hiểm xe ô tô là căn cứ theo Bộ luật dân sự 2015, giờ cụ còn dẫn Bộ luật dân sự 2005 thì em chịu rồi ạ.
Vì tôi tìm không thấy cái sự Thế quyền đó, và ngại google.

Tôi tạm lấy quảng cáo của anh Generali vậy, 1 anh Bảo hiểm xịn xò:
Nguyên tắc thế quyền trong bảo hiểm là gì? (generali.vn)
Updated: 30 Aug 2021.
"Đối với nguyên tắc thế quyền, sau khi bồi thường cho người được bảo hiểm thì công ty bảo hiểm sẽ có quyền khiếu nại người gây ra tổn thất bồi thường lại cho mình. Khi gặp sự cố do bên thứ ba gây ra, người tham gia bảo hiểm phải có trách nhiệm ủy quyền, cung cấp các chứng từ liên quan cho công ty bảo hiểm. Chẳng hạn như biên bản, thư từ, bằng chứng cho thấy người thứ ba gây ra tổn thất. Dựa vào đó công ty sẽ thay mặt người tham gia bảo hiểm khiếu nại lại bên thứ ba.".
Nó ghi rõ là "người tham gia bảo hiểm phải có trách nhiệm ...".

Còn Trách nhiệm của bên bảo hiểm, tất nhiên, nó lờ tịt.
Vì Tổng giám đốc ra lệnh nó phải lờ tịt đi, bác ạ.

Tôi xin phép bổ sung 1 link:
Luật Kinh doanh bảo hiểm 2022 mới nhất (thuvienphapluat.vn)
Điều 16.4 của luật này, được cho là khá mới, như sau:
"Điều 16. Nguyên tắc giao kết và thực hiện hợp đồng bảo hiểm
4. Nguyên tắc thế quyền: người được bảo hiểm có trách nhiệm chuyển giao cho doanh nghiệp bảo hiểm, chi nhánh doanh nghiệp bảo hiểm phi nhân thọ nước ngoài quyền yêu cầu người thứ ba có hành vi gây thiệt hại chịu trách nhiệm bồi hoàn trong phạm vi số tiền bồi thường bảo hiểm. Nguyên tắc này không áp dụng đối với hợp đồng bảo hiểm nhân thọ và hợp đồng bảo hiểm sức khỏe;
".

Nội dung thì đại loại giống anh Generali thôi bác.

Thế nên, khi bác không may bị va xe vô đâu đó, để nhanh chóng xong việc với Bảo hiểm, bác nên nhận lỗi với họ: Hôm rồi anh không may lùi cả mông xe và đầu xe vô tường, tụi mài sửa xe hộ anh cái. Lỗi 101% là của anh.

Còn nếu bác chỉ đích danh Thủ phạm và yêu cầu họ đi đòi giùm bác, họ sẽ cười cho đấy.

Chỉnh sửa cuối:

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Vì tôi tìm không thấy cái sự Thế quyền đó, và ngại google.

Tôi tạm lấy quảng cáo của anh Generali vậy, 1 anh Bảo hiểm xịn xò:
Nguyên tắc thế quyền trong bảo hiểm là gì? (generali.vn)
Updated: 30 Aug 2021.
"Đối với nguyên tắc thế quyền, sau khi bồi thường cho người được bảo hiểm thì công ty bảo hiểm sẽ có quyền khiếu nại người gây ra tổn thất bồi thường lại cho mình. Khi gặp sự cố do bên thứ ba gây ra, người tham gia bảo hiểm phải có trách nhiệm ủy quyền, cung cấp các chứng từ liên quan cho công ty bảo hiểm. Chẳng hạn như biên bản, thư từ, bằng chứng cho thấy người thứ ba gây ra tổn thất. Dựa vào đó công ty sẽ thay mặt người tham gia bảo hiểm khiếu nại lại bên thứ ba.".
Nó ghi rõ là "người tham gia bảo hiểm phải có trách nhiệm ...".

Còn Trách nhiệm của bên bảo hiểm, tất nhiên, nó lờ tịt.
Vì Tổng giám đốc ra lệnh nó phải lờ tịt đi, bác ạ.
Theo em tốt nhất là: nếu xe cụ có mua bảo hiểm của hãng nào thì cụ tìm Quy tắc bảo hiểm của hãng đó mà đọc.
Cụ cứ tìm cái quảng cáo làm cái gì?

BMW X10

Xe điện
Theo em tốt nhất là: nếu xe cụ có mua bảo hiểm của hãng nào thì cụ tìm Quy tắc bảo hiểm của hãng đó mà đọc.
Cụ cứ tìm cái quảng cáo làm cái gì?
Tôi vừa bổ sung ở #46 rồi bác.
Quy định luôn ạ, năm 2022.

Còn đến Quảng cáo mà chúng nó còn không làm cho bác, thì bác mong gì trong thực tế chúng nó làm giùm bác???

lairai

Xe lăn
Website
www.facebook.com
Tôi vừa bổ sung ở #46 rồi bác.
Quy định luôn ạ, năm 2022.

Còn đến Quảng cáo mà chúng nó còn không làm cho bác, thì bác mong gì trong thực tế chúng nó làm giùm bác???
Thôi đừng đại loại với đại khái nữa được không cụ?
Cụ có mua bảo hiểm cho xe không?
Cụ đã đọc Quy tắc bảo hiểm kèm theo Hợp đồng chưa? Cụ có ký Hợp đồng không hay là cụ chỉ có mỗi tờ Giấy chứng nhận bảo hiểm?

NGUỄN VIỆT

Xe đạp
Vụ này Công An họ cho các bên tự giải quyết thì chủ xe biết tìm ai mà bồi thường