[Funland] Trục lợi bảo hiểm - Khôn lỏi hóa ngu!!!

Website
www.facebook.com
Tôi ngạc nhiên về cái vụ "ký giấy thế quyền để BH thay mặt cụ đi đòi bên kia", trên cơ sở là bác fanmu1234 không có lỗi (vì như thế mới được bên địch nhè tiền ra).

Vì, Bảo hiểm thì không dễ Thả gà ra đuổi như thế: Nhả tiền ra rồi hỳ hục đi đòi về.

Thông lệ ở cái xứ đẻ ra Bảo hiểm là:
Bác có Bảo hiểm thân vỏ: Xin chúc mừng.
Bác bị ai đó đâm: Mời bác tự gặp thằng đó mà đòi, hoặc gặp Bảo hiểm TNDS của nó, hoặc cả hai. Tùy.
Bảo hiểm thân vỏ của bác đứng ngoài vỗ tay thôi.

Với vụ việc bác nêu ở trên, với 200 củ, nếu là tôi - với tư cách nhà Bảo hiểm, tôi sẽ không làm vậy.
Cùng lắm thì: Bác nhờ tôi đi đòi hộ, OK fine, nhưng được bao nhiêu, tôi hoàn trả tất 100% cho bác, chứ không phải Trả trước Đòi sau bằng thế quyền như trên.

Bác có thể cho xin Căn cứ pháp lý của cái vụ " ký giấy thế quyền để BH thay mặt cụ đi đòi bên kia. BH đòi được bao nhiêu ko liên quan đến cụ nữa."????

Thank you bác.
Cụ cứ đọc Quy tắc BH là có cụ ạ.
Cụ mua của bên nào để em gửi cụ đoạn đấy he he

tuha_vt2015

Xe tăng
Có thể mua cả trăm cái bảo hiểm nhân thọ của cả chục cái cty cũng đc.
Trục lợi ở đây là ng mua bảo hiểm biết mình bị bệnh rồi ms đi mua
Nhưng vấn đề là trước khi ký hdbh thì bên bán hdbh sẽ đưa ng mua đi khám. Các ông khám ko ra bệnh hoặc ko khám giờ lại đi kiện là vô lý r 🤭. Ông khách chắc bị nghiệp vụ sợ quá nên khai nhận chứ ông cứ chối thì ai biết ông giả nhận dạng đi khám bệnh 😁
Các cty kia họ trả gần 4 tỷ rồi đấy bác, sau mới phát hiện có vấn đề thì Hiệp hội BH vào cuộc.
Còn ông khách sn 1987 thì độ tuổi ở khung miễn khám nếu không mua mệnh giá BH lớn

namquang

Xe buýt
Kể ra lấy 4 tỉ r đề nghị các cty bh còn lại hoàn trả phí bh có khi lại ngon mợ nhỉ :)
Biết trước thì đã giàu mà đây hơi tham cụ ạ. Nhưng làm gì có chuyện hoàn trả phí BH tự dưng thế, kể cả KH làm thêm Tờ khai thông tin bổ sung thì công ty sẽ mời tham gia BH tiếp với mục tăng phí BH và loại trừ bệnh có sẵn thôi. Phát hiện trục lợi như này thì mới được hoàn trả phí BH do công ty chấm dứt hđ này. Mà e thấy có vài hãng BH hoàn trả thôi chứ ko phải hãng nào cũng hoàn lại ạ.
Nếu tay này mua một gói giá tương đối lớn thì liệu có thoát đc ko các cụ?
mua đến 19 gói thì khác gì tự chỉ điểm.
Gói lớn quá thì phải thẩm định tài chính cũng mệt lắm cụ ạ .

E giả sử ng ta nghi ngờ bị bệnh ( tự nghi ngờ thôi nhé), đi mua bh, bh dẫn đi khám ko ra bệnh gì. Sau đó ng ta phát bệnh, bh báo conan điều tra bảo bị lừa, bơm conan dày tý, e cá khách hàng đi xa luôn :D Ở mình khép tội dễ ý mà :)
Nhưng KH chưa đi khám, đố cụ tìm ra bằng chứng khép tội KH đấy, e biết có KH đi khám ở nhà bác sĩ nhé. Khám xong nghi ngờ mới đi mua BH. Thế lấy đâu ra lịch sử hồ sơ y tế cho công ty BH điều tra.

Hoặc đơn giản như em có KH con bị viêm họng viêm amidan nhiều lần, nhưng chỉ khám phòng khám tư. Mua BH, đủ 90 ngày chờ đi mổ cắt amidan. BH yêu cầu nộp hồ sơ y tế, blah blah nhưng em nộp tiến trình bảo KH bảo chưa bao giờ đi khám ở đâu. BS chỉ định mổ thì mổ theo lời BS mới nhất. Thế là công ty em vẫn phải chịu xì tiền cho KH đó.

taplai2012

Xe ngựa
Biết trước thì đã giàu mà đây hơi tham cụ ạ. Nhưng làm gì có chuyện hoàn trả phí BH tự dưng thế, kể cả KH làm thêm Tờ khai thông tin bổ sung thì công ty sẽ mời tham gia BH tiếp với mục tăng phí BH và loại trừ bệnh có sẵn thôi. Phát hiện trục lợi như này thì mới được hoàn trả phí BH do công ty chấm dứt hđ này. Mà e thấy có vài hãng BH hoàn trả thôi chứ ko phải hãng nào cũng hoàn lại ạ.

Gói lớn quá thì phải thẩm định tài chính cũng mệt lắm cụ ạ .

Nhưng KH chưa đi khám, đố cụ tìm ra bằng chứng khép tội KH đấy, e biết có KH đi khám ở nhà bác sĩ nhé. Khám xong nghi ngờ mới đi mua BH. Thế lấy đâu ra lịch sử hồ sơ y tế cho công ty BH điều tra.

Hoặc đơn giản như em có KH con bị viêm họng viêm amidan nhiều lần, nhưng chỉ khám phòng khám tư. Mua BH, đủ 90 ngày chờ đi mổ cắt amidan. BH yêu cầu nộp hồ sơ y tế, blah blah nhưng em nộp tiến trình bảo KH bảo chưa bao giờ đi khám ở đâu. BS chỉ định mổ thì mổ theo lời BS mới nhất. Thế là công ty em vẫn phải chịu xì tiền cho KH đó.
Nói chung không tham cả tất cả đất lại quái thì đôi khi bh phải chấp nhận. Nó nằm trong rủi ro dự kiến bên bh rồi :)

Long921

Xe tăng
Tùy thuộc bệnh bẩm sinh gì và khuyết tật loại gì cụ inbox em cụ thể nhé.
Em lấy ví dụ: em có khách hàng con bị giãn đài bể thận, vẫn mua được nhưng bị loại trừ các chi trả liên quan đến giãn đài bể thận thôi, chứ ung thư huyết áp vẫn ddc bảo vệ bình thường.

Nhưng con em bị khiếm khuyết về gen, thì bị từ chối ko mua được ạ
Thực ra nếu khuyết tật thì gia đình nên làm thẻ khuyết tật, được hưởng BHYT cụ ơi. Về lương hưu thì cũng hơi khó nhưng hãng tháng cũng đc hỗ trợ một tí nếu có thẻ khuyết tật.
Cái thẻ bhyt ở phường phát thì ai chả có cụ ơi ; bhyt 100 % nhưng nếu bệnh nặng ; hiểm nghèo thì thế nào cụ nhỉ
Tiền bảo trợ xh hàng tháng thì chắc chả đủ xèng ăn sáng ; về già các cháu kt biết sống tn đc nhỉ khi mà bm ra đi rồi

namquang

Xe buýt
Cái thẻ bhyt ở phường phát thì ai chả có cụ ơi ; bhyt 100 % nhưng nếu bệnh nặng ; hiểm nghèo thì thế nào cụ nhỉ
Tiền bảo trợ xh hàng tháng thì chắc chả đủ xèng ăn sáng ; về già các cháu kt biết sống tn đc nhỉ khi mà bm ra đi rồi
BHYT 100% nếu đi đúng tuyến cụ ạ, nếu tham gia liên tục đủ 5 năm thì ung thư gì vẫn trả mà, chỉ có là thuốc theo danh mục BHYT nên hơi thấp, thuốc thì thuốc nội, và cũng có nhiều chi phí tự trả. Nhưng mà BHYT về cơ bản nếu cần thì vẫn có những ca trả cả tỷ đồng đó cụ.

Em inbox xem bé ấy bị làm sao cụ nhé, chứ khuyết tật dĩ nhiên e ko bảo là ngon lành cành đào, nhưng có cũng đỡ cụ ạ.

search

Xe điện
Có sự vụ cụ thể nào ko cụ?
Nếu ngồi 1 chỗ tưởng tượng thì em còn nghĩ được nhiều kịch bản hay hơn nhiều.
Việc dùng trí tưởng tượng của mình để vu khống cho người khác là điều rất không nên.
Hiện tại thì ông này cũng đã có tội đâu, tòa đã tuyên gì đâu mới chỉ là đang điều tra, các cụ còm mặc định là ông kia lừa đảo này nọ vào lúc này cũng đang là vu khống ông kia đấy :)
Ông này mua lắm cty BH như vậy thì khả năng là có thể biết mình bị bệnh, còn biết kiểu "có thể" hay biết kiểu "chắc chắn" thì còn tùy. Luật cũng sẽ có quy định thế nào là "chắc chắn", nếu chỉ là đoán mình "có thể" bị bệnh nan y, mua bh, bên bh khám ko cẩn thận thì ng ta ko sai đâu, kể cả mua BH ở bao nhiêu cty BH đi nữa.

Website
www.facebook.com
Hiện tại thì ông này cũng đã có tội đâu, tòa đã tuyên gì đâu mới chỉ là đang điều tra, các cụ còm mặc định là ông kia lừa đảo này nọ vào lúc này cũng đang là vu khống ông kia đấy :)
Ông này mua lắm cty BH như vậy thì khả năng là có thể biết mình bị bệnh, còn biết kiểu "có thể" hay biết kiểu "chắc chắn" thì còn tùy. Luật cũng sẽ có quy định thế nào là "chắc chắn", nếu chỉ là đoán mình "có thể" bị bệnh nan y, mua bh, bên bh khám ko cẩn thận thì ng ta ko sai đâu, kể cả mua BH ở bao nhiêu cty BH đi nữa.
Ai vu khống thế cụ? Ko phải em chứ he he

tlgod

Xe buýt
Ai vu khống thế cụ? Ko phải em chứ he he
cụ xem em hiểu thế này có chuẩn ko ^^

Xe A tông vào Xe B. Xe A hỏng sửa hết 50tr, Xe B hỏng sửa hết 100tr. CA ra kết luận lỗi bên A 80%, lỗi bên B 20%:
- Xe A hỏng sửa hết 50tr: BHDS TN của xe A thanh toán 40tr, BHDS BB của xe B thanh toán 10tr.
- Xe B hỏng sửa hết 100tr: BHDS BB của xe A thanh toán 80tr, BHDS TN của xe B thanh toán 20tr.

xe A thế quyền cho BHDS TN xe A: Xe A hỏng sửa hết 50tr thì BHDS TN xe A thanh toán hết, sau đó đi đòi xe B(BHDS BB của xe B) 10tr.

xe B thế quyền cho BHDS TN xe B: Xe B hỏng sửa hết 100tr thì BHDS TN xe B thanh toán hết, sau đó đi đòi xe A(BHDS BB của xe A) 80tr.

Website
www.facebook.com

Xe A tông vào Xe B. Xe A hỏng sửa hết 50tr, Xe B hỏng sửa hết 100tr. CA ra kết luận lỗi bên A 80%, lỗi bên B 20%:
- Xe A hỏng sửa hết 50tr: BHDS TN của xe A thanh toán 40tr, BHDS BB của xe B thanh toán 10tr.
- Xe B hỏng sửa hết 100tr: BHDS BB của xe A thanh toán 80tr, BHDS TN của xe B thanh toán 20tr.

xe A thế quyền cho BHDS TN xe A: Xe A hỏng sửa hết 50tr thì BHDS TN xe A thanh toán hết, sau đó đi đòi xe B(BHDS BB của xe B) 10tr.

xe B thế quyền cho BHDS TN xe B: Xe B hỏng sửa hết 100tr thì BHDS TN xe B thanh toán hết, sau đó đi đòi xe A(BHDS BB của xe A) 80tr.
Đau đầu quá he he

goldmonkey

Xe container
Bảo hiểm phi nhân thọ có định nghĩa về BH trùng để tránh trục lợi.
Nghĩa là tổng số tiền bồi thường cho một đối tượng BH trong 1 vụ tổn thất không thể lớn hơn giá trị của đối tượng BH.
Ví dụ như 1 cái xe ô tô giá trị 1 tỷ bị tổn thất toàn bộ, tại thời điểm tổn thất phát hiện ra 10 đơn BH VC ở 10 Cty BH khác nhau cùng có hiệu lực tại thời điểm tổn thất và cùng trách nhiệm 1 tỷ mỗi đơn.
Như vậy khi GQBT thì 10 ông BH sẽ chia nhau ra mỗi ông BH trả cho ông khứa này 100 củ, tổng vẫn chỉ đc nhận 1tỷ.
Dĩ nhiên đơn BH giá trị khác nhau thì số tèng phải trả cũng khác nhau, tính tỉ lệ.

Tuy nhiên mua BH con người thì lại không vướng quy định này, đơn giản là tài sản thì có giá, còn con người là vô giá.
Anh mua BH con người ở Cty A, B,C... như thế nào thì BH A, B, C... sẽ chi trả đúng theo hợp đồng BH đã ký, nếu thuộc trách nhiệm BH.
Vụ này khách hàng bị khởi tố ko phải do mua BH ở nhiều Cty khác nhau, mà do có dấu hiệu trục lợi BH. Còn trục lợi cụ thể như nào thì vui lòng đợi CQ điều tra lên tiếng, xin thứ lỗi vụ này e ko tiện nói he he.
Cóp phây về à? :))

tuan_nguyen261188

Xe điện
Gia đình trả chứ ai trả.
BH hợp đồng nó trăm trang cỡ chữ 8. Có đk đối với các bệnh mắc trc khi ký hợp đồng thì miễn chi trả
Không ý em là. Khi đang tiến hành hình phạt tù thì anh này phát bệnh thì khi đưa đi điều trị thì ai trả tiền? Nhà nước hay là người nhà?

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Không ý em là. Khi đang tiến hành hình phạt tù thì anh này phát bệnh thì khi đưa đi điều trị thì ai trả tiền? Nhà nước hay là người nhà?
Vào bệnh xá trại giam và thông báo cho người nhà.
Bệnh xá thì điều kiện, tiêu chuẩn có vậy thôi.
Chả nhẽ trại giam lúc nhận và thả ra phải nguyên trạng sức khỏe.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container

E chưa được đọc biên bản tai nạn bao giờ nên k biết có đoạn bên A lỗi 80% bên B lỗi 20% không.
Chắc chỉ ghi bên A lỗi vươth quá tốc độ, bên B lối thiếu quan sát... chứ tính % ntn thấy nó sai sai.

Đê lồ

[Tịch thu bằng lái]
Tại sao mình mua bảo hiểm tài sản của mình thì tài sản ấy thuộc cty bảo hiểm cụ nhỉ? Em thấy đoạn này sai sai, mình vay tiền ngân hàng mua tài sản thì mới đúng chứ!
Bác hình dung thế này:

- Tài sản bác có, sức khỏe & tính mạng của bác....là món đồ thuộc sở hữu của bác ban đầu. Đương nhiên bác chỉ có 1 & mỗi món tài sản cũng chỉ có 1.

- Mỗi món đồ ấy có một hệ số rủi ro.....ta gọi là nợ xấu đi. Bác sở hữu món đồ thì bác sở hữu cả rủi ro.

- Giờ bác không muốn rủi ro thì bác đem cái món đồ ý đi cắm cho bảo hiểm để nhận cái bảo đảm (gọi là giá trị cho vay) & hàng tháng....quý....hay năm bác sẽ trả lãi + gốc cho phần rủi ro ý bằng tiền bảo hiểm.

Như vậy về gián tiếp, bác đã cắm món đồ (bao gồm cả giá trị + rủi ro) cho bảo hiểm. Đổi lại bảo hiểm cho bác giữ tài sản & cứ dùng nhưng lãi + gốc thì bác trả theo thỏa thuận để bảo hiểm họ còn làm ăn.....đại khái thế.

Vấn đề ở đây là mỗi loại rủi ro (tùy thỏa thuận) chỉ gắn với 1 tài sản của bác, mỗi hành động của bác ngoài thỏa thuận với bảo hiểm đều mang lại rủi ro cao hơn cho món đồ (bao gồm cả việc bác mang đi bảo hiểm tiếp)...----> đơn giản lúc đó ông bảo hiểm thứ 2 không thực sự quản trị rủi ro của món tài sản đó hoặc quản trị rủi ro của cả ông bảo hiểm lúc đầu + bác được coi là 2 khách hàng (phân thân) cùng đặt bảo hiểm (cắm) cho một món đồ....mặt khác mỗi tài sản có rủi ro là một món nợ xấu---> vì thế nợ xấu phải được kiểm soát bằng quy tắc nếu không nó sẽ phá vỡ tổng thể.

Hãy nhìn vào sự cố dẫn đến sự sụp đổ của AIG (sau chính phủ mua lại vì tác động đổ vỡ là quá lớn)...dù món hàng lúc đó AIG nhận bảo hiểm là "nợ đảm bảo cuối cùng" nhưng nó cũng là một món đồ được mua bán trao tay nhiều lần (trên thị trường chứng khoán) do đó bảo hiểm chồng chéo (mỗi chủ mới) mà cũng chỉ mua cho một món đồ đó....Đấy là một dạng sở hữu chéo, mà khi nó sập thì AIG là thằng cuối cùng ôm mồm & nó lại quá to (cả lương & lương hưu....của rất nhiều c.ty) do đó mới thành khủng hoảng.

Sơ lược thế để bác hiểu nguyên lý là giống nhau & thấy rằng cái thị trường tài chính + bảo hiểm ở ta nó mới chỉ ở thời kỳ đóng khố thôi....các con giời+ các loại cò & đểu tý phủ....nó lợi dụng triệt để để tư túi tài nguyên của xã hội. Nếu không quản được hậu họa là rất lớn. :))

Bác nên xem tài liệu về nền tài chính Mỹ từ sau đại khủng hoảng 1932 tới khủng hoảng 2007 để thấy nó như thế nào....nước Mỹ nó cũng cay đắng vì không xử được mấy chú phá hoại do bọn phá hoại nó xóa luật kiểm soát từ sau đại suy thoái (Mới thấy đầu chúng nó nhìn trước cả trăm năm) để 2007 lĩnh hậu quả. :))

Nay Tầu nó trấn áp bọn cò đất mà không bị thế giới nói gì (thậm chí còn ủng hộ) là vì lý do đó đấy. :))